กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ระบบ เทรด Forex ทองคำ Slingshot ช่วยหาจุดเข้าเทรดในจังหวะที่ได้เปรียบ ใช้งานง่าย SL สั้น

• 4 replies
  • 2,173 views
สวัสดีครับ วันนี้แอดมินก็มี ระบบเทรดทองคำ ที่ไปเจอมาจากเว็บฝรั่งมานะครับ ถึงแม้ว่าจะเป็นระบบเก่าที่เขาเขียนไว้หลายปีแล้วแต่เนื่องจากแอดมินเห็นว่าระบบใช้งานง่าย และเป็นระบบเทรดที่มีจุด SL ที่ชัดเจนและสั้น ก็เลยเอาระบบนี้มาแบ่งปันให้เพื่อนๆที่ยังไม่เคยรู้จักระบบนี้มาก่อนได้ลองนำไปใช้งานกันดูครับ

ระบบนี้เขาใช้ชื่อว่า Sling Shot หากไปค้นหาชื่อระบบนี้จาก google หรือ youtube ก็จะเจอขึ้นมาให้ดูมากมายเลยนะครับ แต่ละเจ้าก็อาจจะมีเงื่อนไขการเข้าเทรดที่แตกต่างกันบ้าง ก็ลองมาดูกันเลยครับว่าเงื่อนไขการ เปิด-ปิด ออเดอร์ของระบบนี้มีอะไรบ้าง

ระบบเทรด Forex Slingshot

Indicator:  EMA 16 , EMA 34

Time Frame: ใช้ได้ทุก Time Frame (หากคู่เงินที่มีค่าสเปรดสูงแนะนำให้เทรด Time Frame ที่ใหญ่ขึ้นเพื่อให้คุ้มค่าสเปรดที่เสียไป)

เงื่อนไขการเปิด Buy

1. รอให้เส้น EMA16 ตัดขึ้นมาอยู่เหนือเส้น EMA34  หลังจากนั้นให้รอราคาวิ่งหลุดเส้น EMA ทั้งสองเส้นลงมา แต่เส้น EMA16 จะต้องยังอยู่เหนือเส้น EMA 34 เหมือนเดิม

2. รอจังหวะที่ราคากลับขึ้นไปเบรกไฮของแท่งเทียนแท่งก่อนหน้าค่อยเปิด buy ตามขึ้นไป โดยตั้ง SL ไว้ที่ใต้ Low ล่าสุด ส่วนจุด TP นั้นทางผู้เขียนเขาปิดเมื่อราคากลับขึ้นไปปิดเหนือเส้น EMA ทั้งสองเส้นได้อีกรอบ หรือ ใช้ RR 1:1 ขึ้นไปเป็นจุดปิดทำกำไร

เงื่อนไขการเปิด Sell

1. รอให้เส้น EMA16 ตัดลงมาอยู่ใต้เส้น EMA34  หลังจากนั้นให้รอราคาวิ่งหลุดเส้น EMA ทั้งสองเส้นขึ้นไปด้านบน แต่เส้น EMA16 จะต้องยังอยู่ใต้เส้น EMA 34 เหมือนเดิม

2. รอจังหวะที่ราคากลับลงมาเบรก Low ของแท่งเทียนแท่งก่อนหน้าค่อยเปิด Sell ตามลงมา โดยตั้ง SL ไว้ที่เหนือ High ล่าสุด ส่วนจุด TP นั้นทางผู้เขียนเขาปิดเมื่อราคากลับขึ้นไปปิดใต้เส้น EMA ทั้งสองเส้นได้อีกรอบ หรือ ใช้ RR 1:1 ขึ้นไปเป็นจุดปิดทำกำไร

สรุป

ก็จะเห็นนะครับว่าระบบนี้ค่อนข้างใช้งานง่ายและมีข้อดีของระบบนี้คือมีระยะ SL ที่ชัดเจนว่าต้องตัดขาดทุนตรงไหนและมีระยะที่ค่อนข้างสั้นมากนะครับ แต่หากราคาวิ่งเป็นเทรนด์แรงๆจริงๆเราก็จะไม่มีจังหวะให้เปิดออเดอร์เลยเนื่องจากราคาจะวิ่งไต่เส้นไปตลอดทาง ทำให้เราอาจจะตกรถหรือเสียโอกาสที่จะได้กำไรในช่วงนั้นไป ตัวอย่างตามภาพด้านล่างนี้ครับ

สำหรับสมาชิกท่านใดที่สนใจก็สามารถใช้ Indicator Moving Average ที่มีติดอยู่ใน MT4 อยู่แล้วมาใส่แล้วลองไปทดสอบกันดูได้เลยนะครับ อาจจะนำไปดัดแปลงต่อยอดให้เหมาะสมมากยิ่งขึ้นก็ได้เลยครับ

อันนี้เป็นการทดสอบระบบด้วยเงินจริงนะครับ สามารถเข้ามาติดตามผลการทดสอบกันได้แบบเรียลไทม์ตามลิงค์ด้านล่างนี้เลยครับ มาดูกันว่าระยะยาวการเทรดด้วยระบบนี้จะรอดหรือไม่รอดครับ

https://www.myfxbook.com/members/erniesball/ss-system/9192600

Update ผลการทดสอบระบบเทรด Slingshot ล่าสุดครับ สามารถเข้าไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ myfxbook ทางลิงค์นี้เลยครับ

https://www.myfxbook.com/members/erniesball/ss-system/9192600

Update ผลการทดสอบระบบเทรด Slingshot ล่าสุดครับ เมื่อวานนี้สัญญาณคู่ทองคำมา 3 รอบ 2 รอบแรกโดน SL ไปทั้งคู่ พอรอบที่ 3 มาก็เข้าไม่ทัน ที่สำคัญรอบที่ 3 ดันเป็นรอบที่มา TP ซะด้วยครับ  วันนี้ GJ ที่เปิดไว้ตั้งแต่เมื่อวานก็ขึ้นไปบวกนิดหน่อยก่อนที่จะโดน SL ไป แต่มาได้คู่ EU ช่วย Cover กำไรคืนมาได้ครับ

สามารถเข้าไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ myfxbook ทางลิงค์นี้เลยครับ

ออเดอร์ sell คู่ EU ล่าสุดนี้เป็นออเดอร์ที่น่าจะสวยที่สุดตั้งแต่ทดสอบระบบนี้มาเลยนะครับ เพราะใช้สัญญาณจาก M15 เป็นจุดเข้า มีระยะ SL ไม่ถึง 10pip เท่านั้น แต่เป้า TP 54pip  ทำให้ออกออเดอร์ 0.05 ได้สบายๆ ถ้าโดน SL ก็ติดลบไม่ถึง 5$ ครับ