กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

🔻🎯วิเคราะห์ EUR/USD จันทร์ 19 กรกฎาคม 2564 ทุบ EU ให้ มิดค้อนแล้วนอนรอ Take Pofit 💢💢

• 30 replies
  • 5,421 views
*

admin

• 80,650
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ราคาลงมาแทงทำ new low ได้ต่อแล้วนะครับ เป้าหมายถัดไปที่ราคาน่าจะลงมาทดสอบได้ต่ออยู่ที่ราคา 1.1715 - 1.1720 แถวๆโซนนี้นะครับ แนวโน้มกราฟยังคงเป็นขาลงเหมือนเดิมและยังไม่มีสัญญาณกลับตัวขึ้นแต่อย่างใด ก็ยังคงสามารถเข้า sell กันได้ต่อ โดยแนวต้านวันนี้มีแนวต้านที่ 1.1800 ที่เป็นแนวรับเก่าที่กราฟทดสอบอยู่หลายแท่งเทียนเลยนะครับกว่าจะผ่านลงมาได้ หากราคาขึ้นไปทดสอบอีกรอบแล้วสามารถดีดตัวลงมาปิดลบทำแท่งกลับตัวได้ก็สามารถทุบตามลงมาได้เลย ตัดขาดทุนเหนือสวิงไฮล่าสุดของจุดเข้า sell ครับ

*

admin

• 80,650
☀️YLG_Update : 19 ก.ค. ข่าวทองภาคบ่าย📊

📣 Highlight: ตลาดหุ้นร่วง กระตุ้นนลท.เข้าหาสินทรัพย์ปลอดภัย ทั้งพันธบัตร,ทองคำ หนุนทองฟื้นจาก Low วันศุกร์ 1,808‼️  ขึ้นทำ High เช้านี้ 1,817‼️ ก่อนเจอแรง Take Profit‼️

⭕️ ดาวโจนส์ฟิวเจอร์ร่วงกว่า 200 จุดเช้านี้  หลังผลสำรวจของมหาวิทยาลัยมิชิแกนระบุว่า ผู้บริโภคในสหรัฐได้แสดงความกังวลเกี่ยวกับภาวะเงินเฟ้อ ขณะที่ดัชนีความเชื่อมั่นของผู้บริโภคร่วงลงสู่ระดับ 80.8 ในเดือนก.ค. ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดนับตั้งแต่เดือนก.พ. ขณะนักลงทุนจับตาการเปิดเผยผลประกอบการของบริษัทจดทะเบียนรายใหญ่ในสัปดาห์นี้  #หนุนทอง 

⭕️ ตลาดหุ้นเอเชียหลักร่วงกว่า -1% ขณะราคาน้ำมันร่วง หลังโอเปกและพันธมิตรบรรลุข้อตกลงปรับเพิ่มกำลังการผลิตน้ำมันรวม 2 ล้านบาร์เรล/วัน โดยให้ทยอยปรับเพิ่มเฉลี่ยเดือนละ 400,000 บาร์เรล/วันตั้งแต่เดือนส.ค.ไปจนถึงเดือนธ.ค.2564  นอกจากนี้ ที่ประชุมยังได้บรรลุข้อตกลงที่จะยุตินโยบายการปรับลดกำลังการผลิตน้ำมัน 5.8 ล้านบาร์เรล/วัน ภายในเดือนก.ย.ปี 2565  #หนุนทอง

⭕️ อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 10 ปี ร่วงลงสู่ระดับต่ำสุดในรอบ 1 สัปดาห์บริเวณ 1.264% จากแรงซื้อพันธบัตรในฐานะสินทรัพย์ปลอดภัย  #หนุนทอง

⭕️ ผลสำรวจเผยชาวญี่ปุ่น 2 ใน 3 กังวลความปลอดภัยในการจัดโอลิมปิก ท่ามกลางโควิด  #หนุนทอง 

(+/-) "เยลเลน" ห่วงทิศทางข้อตกลงการค้าจีน-สหรัฐ หวังไบเดนสร้างความชัดเจน 

📌 วันนี้ 21.00น. ติดตามการเปิดเผยดัชนีตลาดที่อยู่อาศัยของสหรัฐจาก NAHB

Source : Infoquest, Bangkokbiznews, Investing, Efinancethai, Forexfactory
#YLGResearch
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,650
EU ขา Sell ให้ระวังหน่อยนะครับ วันนี้ถ้า บินต่อ พรุ่งนี้คงต้อง Buy นะครับ คือ Stop loss แนว 1.1850 พอนะครับ
**6105** **6105**

*

Kaew Beer

• 1,169
อ้างจาก: admin ที่ 19, กรกฎาคม  2021, 09:23:46 PM
EU ขา Sell ให้ระวังหน่อยนะครับ วันนี้ถ้า บินต่อ พรุ่งนี้คงต้อง Buy นะครับ คือ Stop loss แนว 1.1850 พอนะครับ
แอดฯผมก็ว่า EU น่าจะบินแน่ละคับรอบนี้ TF Daily เริ่มชัดเจนละถ้าปิดแท่งได้แบบนี้ xc7*
" เย็นให้พอ รอให้ได้ "

*

admin

• 80,650
อ้างจาก: Kaew Beer ที่ 19, กรกฎาคม  2021, 09:41:32 PM
อ้างจาก: admin ที่ 19, กรกฎาคม  2021, 09:23:46 PM
แอดฯผมก็ว่า EU น่าจะบินแน่ละคับรอบนี้ TF Daily เริ่มชัดเจนละถ้าปิดแท่งได้แบบนี้ xc7*

ใช่ ครับ สวิงใส่ Divergence กันเลยทีเดียวเชียว
**Hea** **Hea**

*

PoNgPk

• 6,098
North Korea: รัฐบาลเกาหลีเหนือเรียกร้องเยาวชนให้เลิกใช้คำ 'สแลง' หรือถ้อยคำ-สำนวน แบบเกาหลีใต้ และใช้ภาษาเกาหลีเหนือตามมาตรฐานอันดีงาม

หนังสือพิมพ์ของรัฐบาลเกาหลีเหรือ Rodong Sinmun รายงานถึงการประกาศใช้กฎหมาย เพื่อขจัดอิทธิพลต่างชาติทั้งหมด โดยผู้ไม่ปฏิบัติตามจะเจอบทลงโทษรุนแรง ตั้งแต่จำคุกถึงประหารชีวิต

ไม่ว่าจะเป็นแฟชัน ทรงผม และการฟังเพลง K-Pop จากเกาหลีใต้ โดยรัฐบาลยังเรียกร้องให้หลีกเลี่ยงการใช้คำสแลงของเกาหลีใต้ด้วย อาทิ การใช้คำว่า 'อปป้า' ที่แปลว่าพี่ชาย เพื่อเรียกสามีหรือแฟน

"การแทรกซึมทางความคิดและวัฒนธรรมในคราบของวิลิศมาหราของชนชั้นกลาง อันตรายยิ่งกว่าศัตรูที่ถือปืนเสียอีก" หนังสือพิมพ์ Rodong Sinmun รายงาน พร้อมระบุว่า ภาษาเกาหลีสำเนียงเกาหลีเหนือมีความเหนือกว่า และเยาวชนควรใช้ให้ถูกต้อง

เมื่อไม่นานมานี้ คิม จองอึน ผู้นำสูงสุดเกาหลีเหนือเคยเรียกดนตรี K-Pop ว่าเป็น "มะเร็งร้าย" ที่กัดกร่อนเยาวชนเกาหลีเหนือ

ดังนั้น ภายใต้กฎหมายใหม่นี้ ใครก็ตามที่ครอบครองสื่อจากเกาหลีใต้ สหรัฐฯ หรือญี่ปุ่นในปริมาณมาก จะต้องถูกลงโทษประหารชีวิต ส่วนคนที่รับชมสื่อเหล่านี้ ต้องไปใช้แรงงานในค่ายแรงงาน 15 ปี
—————
ภาพ: Reuters

#TNNWorldNews #เกาหลีเหนือ #เกาหลีใต้ #คิมจองอึน
#เจาะลึกรอบโลก
TRADE RIDER

*

PoNgPk

• 6,098
บิตคอยน์ดิ่งลงใกล้หลุดระดับ 30,000 ดอลลาร์ในวันนี้ หลังจากที่ผู้จัดการกองทุนรายใหญ่เตือนนักลงทุนให้หลีกเลี่ยงการลงทุนในบิตคอยน์

ณ เวลา 21.40 น.ตามเวลาไทย บิตคอยน์ดิ่งลง 2.8% สู่ระดับ 30,750 ดอลลาร์ ในการซื้อขายบนแพลตฟอร์ม Coinbase

นายเดวิด ไทซ์ ผู้จัดการกองทุนรายใหญ่ เตือนนักลงทุนว่า ขณะนี้ถือเป็น "ช่วงเวลาที่อันตรายอย่างมาก" ในการลงทุนในบิตคอยน์

"เราได้เข้าซื้อบิตคอยน์ตั้งแต่ราคายังอยู่ที่ 10,000 ดอลลาร์ แต่หลังจากที่ราคาพุ่งแตะ 60,000 ดอลลาร์ เราก็รู้สึกว่าราคาได้เพิ่มขึ้นมากเกินไปแล้ว นอกจากนี้ ธนาคารกลางหลายแห่งยังได้ออกมาเตือนเกี่ยวกับการลงทุนในบิตคอยน์ ซึ่งผมคิดว่ามันเป็นเรื่องที่อันตรายอย่างมากในการถือครองบิตคอยน์ในวันนี้" นายไทซ์กล่าว
นอกจากนี้ นายไทซ์ยังเตือนนักลงทุนหลีกเลี่ยงการลงทุนในตลาดหุ้น

"หุ้นมีราคาแพงเกินไปเมื่อพิจารณาถึงผลประกอบการในอนาคต และตลาดก็ยังคงเผชิญปัญหาต่างๆ ทำให้นี่เป็นตลาดที่อันตรายมาก ขณะที่อัตราผลตอบแทนพันธบัตรดิ่งลงอย่างมากในขณะนี้" นายไทซ์กล่าว
อย่างไรก็ดี นายไทซ์แนะนำนักลงทุนให้เข้าลงทุนในทอง รวมทั้งบริษัทเหมืองทองและเหมืองเงิน โดยคาดว่าราคาทองจะพุ่งขึ้น 10% แตะระดับ 2,000 ดอลลาร์ภายในสิ้นปีนี้ จากระดับราว 1,800 ดอลลาร์ในขณะนี้

นอกจากนี้ บิตคอยน์ยังถูกกดดันจากการที่กระทรวงยุติธรรมและกรมสรรพากรสหรัฐ รวมทั้งหน่วยงานกำกับดูแลจากหลายประเทศ ได้เข้าทำการสอบสวน Binance ซึ่งเป็นแพลตฟอร์มซื้อขายสกุลเงินดิจิทัลใหญ่ที่สุดในโลก เนื่องจากอาจพัวพันกับการฟอกเงินและการหลบเลี่ยงภาษี

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ
TRADE RIDER

*

PoNgPk

• 6,098
ดัชนีดอลลาร์ ซึ่งเป็นดัชนีวัดความเคลื่อนไหวของดอลลาร์เมื่อเทียบกับสกุลเงินหลัก 6 สกุลในตะกร้าเงิน ดีดตัวขึ้นแตะระดับสูงสุดนับตั้งแต่เดือนเม.ย.ในวันนี้ โดยได้แรงหนุนจากการที่นักลงทุนพากันเข้าซื้อดอลลาร์ในฐานะสกุลเงินปลอดภัย ท่ามกลางความวิตกเกี่ยวกับการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19

ณ เวลา 22.28 น.ตามเวลาไทย ดัชนีดอลลาร์บวก 0.19% สู่ระดับ 92.86 ขณะที่ยูโรปรับตัวลง 0.60% สู่ระดับ 129.17 เยน และอ่อนค่า 0.06% สู่ระดับ 1.18 ดอลลาร์ ส่วนดอลลาร์ร่วงลง 0.54% สู่ระดับ 109.48 เยน

ศูนย์ควบคุมและป้องกันโรคแห่งสหรัฐ (CDC) แถลงว่า จำนวนผู้ติดเชื้อไวรัสโควิด-19 ได้พุ่งขึ้นในสหรัฐ ท่ามกลางการแพร่ระบาดของไวรัสสายพันธุ์เดลตา โดยสหรัฐมีผู้ติดเชื้อรายใหม่เฉลี่ย 30,000 รายต่อวันในช่วง 7 วันที่ผ่านมา สูงกว่าค่าเฉลี่ย 11,000 รายต่อวันในเดือนมิ.ย.

ปอนด์ดิ่งลง ท่ามกลางความวิตกของนักลงทุนที่ว่า การที่รัฐบาลอังกฤษตัดสินใจผ่อนคลายมาตรการควบคุมการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ในวันนี้ จะยิ่งทำให้สถานการณ์การแพร่ระบาดมีความรุนแรงมากขึ้น

ทั้งนี้ ปอนด์ร่วงลง 0.45% สู่ระดับ 1.371 ดอลลาร์ และอ่อนค่า 0.20% สู่ระดับ 0.859 เทียบยูโร

ทั่วโลกจับตาอังกฤษวันนี้ หลังจากที่รัฐบาลตัดสินใจผ่อนคลายมาตรการควบคุมการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 แม้จำนวนผู้ติดเชื้อยังคงพุ่งขึ้นก็ตาม

สื่อในอังกฤษต่างเรียกวันนี้ว่าเป็น "วันแห่งเสรีภาพ" (Freedom Day) โดยรัฐบาลจะยกเลิกมาตรการคุมเข้มที่มีการบังคับใช้ก่อนหน้านี้ รวมทั้งการสวมหน้ากากอนามัยและการเว้นระยะห่างทางสังคม

นายบอริส จอห์นสัน นายกรัฐมนตรีอังกฤษ ยืนยันการยกเลิกมาตรการดังกล่าว โดยอ้างว่า แม้จำนวนผู้ติดเชื้อไวรัสโควิด-19 ยังคงพุ่งขึ้น แต่จำนวนผู้เข้ารับการรักษาตัวในโรงพยาบาล และจำนวนผู้เสียชีวิตยังคงอยู่ภายใต้การควบคุม

อย่างไรก็ดี นายจิม รีด นักวิเคราะห์จากดอยซ์แบงก์ กล่าวว่า ทั่วโลกกำลังจับตาการดำเนินการของรัฐบาลอังกฤษ เนื่องจากอาจจะเป็นการปูทางให้ประชาชนกลับไปใช้ชีวิตตามปกติ หรืออาจจะกลายเป็นการเตือนให้เห็นว่าประเทศที่ได้รับการฉีดวัคซีนโควิด-19 ในอัตราสูงยังคงเผชิญปัญหาการแพร่ระบาดต่อไปอีกนาน

นักวิเคราะห์เตือนว่านายจอห์นสันเคยยกเลิกมาตรการล็อกดาวน์มาแล้วครั้งหนึ่งในปีที่แล้ว แต่ก็ต้องกลับมาบังคับใช้ใหม่ หลังเกิดการแพร่ระบาดระลอกใหม่ และหากเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นอีกครั้งหนึ่ง ก็จะกระทบต่อความเชื่อมั่นของนักลงทุน

ขณะนี้ อังกฤษมีผู้ติดเชื้อโควิด-19 กว่า 5.4 ล้านราย โดยจำนวนผู้ติดเชื้อรายใหม่พุ่งขึ้นมากกว่า 50,000 รายต่อวันในสัปดาห์ที่แล้ว หลังจากที่อังกฤษเป็นเจ้าภาพจัดการแข่งขันนัดชิงชนะเลิศศึกฟุตบอลยูโร 2020 เมื่อวันที่ 11 ก.ค. ซึ่งเป็นไปตามที่องค์การอนามัยโลก (WHO) เตือนไว้ก่อนหน้านี้จากการที่อังกฤษไม่ได้ใช้มาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ในการจัดการแข่งขันดังกล่าว

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ
TRADE RIDER

*

admin

• 80,650
สวัสดีตอนเช้า ครับผม
**Hip** **Hip** **Hip**

สวัสดีค่ะแอด (TH)**

เช้านี้ดูน่าจะยังไม่กลับตัวไหมคะ

*

admin

• 80,650
อ้างจาก: Bull or Bear ที่ 20, กรกฎาคม  2021, 07:59:42 AM

เช้านี้ดูน่าจะยังไม่กลับตัวไหมคะ

ยัง ครับ น่าจะลง ตามแนวโน้ม เดิม ครับ กราฟ swing high ไม่ได้

อ้างจาก: admin ที่ 20, กรกฎาคม  2021, 08:13:27 AM
อ้างจาก: Bull or Bear ที่ 20, กรกฎาคม  2021, 07:59:42 AM

ยัง ครับ น่าจะลง ตามแนวโน้ม เดิม ครับ กราฟ swing high ไม่ได้

ขอบคุณค่ะแอด (TH)**
โซนแถว 1.1738–1.1720 ดูจะบรรยากาศดี ให้น้องลงไปเทสสักหน่อยนะคะ ))/*