กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แนะนำเทรดด้วย Bollinger_Band

• 8 replies
  • 16,239 views
*

arowana

แนะนำเทรดด้วย Bollinger_Band
« เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 12:02:14 PM »
จากลองสังเกต bollinger band มาได้ซักระยะหนึ่งครับ
งั้นวันนี้เรามาทำความรู้จักกันอินดี้ตัวนี้กันก่อนเลย

มีส่วนประกอบดังนี้(ตามหมายเลขในภาพ)
1. เส้นขอบบน เรียกว่า Upper band (สีแดง)
2. เส้นขอบล่าง เรียกว่า Lower band (สีน้ำเงิน)
3. เส้นกลาง เรียกว่า Middle band (สีทอง)
กราฟแท่งเทียน (ในภาพเป็นแท่งละ 1 วัน)

จากนั้นลองมาลองดูว่ามีอะไรที่สนใจกับอินดี้ตัวนี้บ้างครับ

ผมใช้ค่า Default ของ Indicators

พอจับใส่ในกราฟแล้วก็จะเห็นขอบบน ขอบล่าง และเส้นกลาง

จากตัวอย่าง TF D1ที่เห็นตรงสี่เหลี่ยมสีน้ำเงินก็คือการ Breakout  ออกจากขอบบนหรือหรือล่าง
เมื่อเกิดการ Breakout โดยที่ราคาเปิด และปิด อยู่นอกขอบจะเกิดการกลับตัวของราคาครับ  ลองดูครับใช้ได้เกือบทุกๆ TF ส่วนที่ผมดูคือ M15-MN

ตัวอย่างของ TF H4

ตัวอย่างของ TF H1

ตัวอย่างของ TF M15

ก็ประมาณนี้ครับ อย่าลืมรอราคา เปิดและปิดของแท่งเทียน ออกจากขอบก่อนนะครับจะได้ชัว
ส่วน SL ตั้งไวห่างจากหางของแท่งสัญญาณ 10Pip
TP ต้องวัดด้วย Fibo ครับลองอ่านจากลิ้งที่ท่าน Admin ของเราเคยโพสไว้ได้เลยครับ
หวังว่าจะมีประโยชน์สำหรับเพื่อนๆชาวเทรดเดอร์ไม่มากก็น้อยครับ เป็นอีกทางเลือกในการเข้าออเดอร์  ็Hip** ็Hip**

*

admin

• 80,397
Re: แนะนำเทรดด้วย Bollinger_Band
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 12:05:42 PM »
ขอบคุณมากครับผม
เดี๋ยวเอามาลองเพิ่มเติมกันครับ
็Hip** ็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

arowana

Re: แนะนำเทรดด้วย Bollinger_Band
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 12:45:14 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 22, กันยายน  2015, 12:05:42 PM
ขอบคุณมากครับผม
เดี๋ยวเอามาลองเพิ่มเติมกันครับ
็Hip** ็Hip** ็Hip**
ครับท่าน แต่บางทีลืมดูกราฟ หรือสัญญาณมากแล้ว แต่อีก TF ไม่ได้เข้าดูพลาดการเข้าออกเดอร์ครับเพราะดูได้ที่ละ TF ผมเลยลองเขียน EA ก็น่าจะประมาณนี้ แต่มีแค่เงื่อนไขครับ ไม่มีการแสดงผล

double BBUP_M15,BBLOW_M15,BBUP_H1,BBLOW_H1,BBUP_H4,BBLOW_H4,BBUP_D1,BBLOW_D1;
void BollingrBands()
{
   BBUP_M15  =  iBands(Symbol(),PERIOD_M15,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_UPPER,1);
   BBLOW_M15 =  iBands(Symbol(),PERIOD_M15,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_LOW,1);
   BBUP_H1  =  iBands(Symbol(),PERIOD_H1,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_UPPER,1);
   BBLOW_H1 =  iBands(Symbol(),PERIOD_H1,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_LOW,1);
   BBUP_H4  =  iBands(Symbol(),PERIOD_H4,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_UPPER,1);
   BBLOW_H4 =  iBands(Symbol(),PERIOD_H4,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_LOW,1);
   BBUP_D1  =  iBands(Symbol(),PERIOD_D1,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_UPPER,1);
   BBLOW_D1 =  iBands(Symbol(),PERIOD_D1,20,2,0,PRICE_CLOSE,MODE_LOW,1);
}

//+----------------------------------------------------------------+
//+----------------------------------------------------------------+

void EnterBB(){
   BollingrBands();

if(Close[1] < BBLOW_M15 && Open[1] < BBLOW_M15 || Close[1] < BBLOW_H1 && Open[1] < BBLOW_H1||
      Close[1] < BBLOW_H4 && Open[1] < BBLOW_H4 || Close[1] < BBLOW_D1 && Open[1] < BBLOW_D1){
      }

if(Close[1] > BBUP_M15 && Open[1] > BBUP_M15 || Close[1] > BBUP_H1 && Open[1] > BBUP_H1 ||
      Close[1] > BBUP_H4 && Open[1] > BBUP_H4 || Close[1] > BBUP_D1 && Open[1] > BBUP_D1){

}
}

ถ้ามีการแจ้งเตือนในแต่ละ TF น่าจะเข้าทำกำไรได้ดีกว่ามามองแต่ละ TF ครับ

*

DoubleTab

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 01:08:08 PM »
Bollinger_Band  (ต่อไปผมเรียก BB นะ)

ปัจจุบันผมใช้ สามเส้นเหมือนกัน แต่ใช้ว่าถ้าเหนือเส้นกลางจะเข้า Buy

ใต้เส้นกลางจะเข้า Sell

เกินเส้นบน ต่ำกว่าเส้นล่าง ไม่เข้า Order ครับ

แต่....... มันก็พลาดเยอะเหมือนกันนะ

xc8*

*

arowana

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22, กันยายน 2015, 07:39:11 PM »
อ้างจาก: Rider-Virgin ที่ 22, กันยายน  2015, 01:08:08 PM
Bollinger_Band  (ต่อไปผมเรียก BB นะ)

ปัจจุบันผมใช้ สามเส้นเหมือนกัน แต่ใช้ว่าถ้าเหนือเส้นกลางจะเข้า Buy

ใต้เส้นกลางจะเข้า Sell

เกินเส้นบน ต่ำกว่าเส้นล่าง ไม่เข้า Order ครับ

แต่....... มันก็พลาดเยอะเหมือนกันนะ

xc8*
ครับท่านเรียกแบบไหนก็ไม่ผิดครับ
ลองปรับเป็นวิธีนี้ดูครับเผื่อจะได้กำไรเต็มพอร์ตครับ  cheetah3* cheetah3*
วันหยุดวันว่าง ก็ลอง BT  indicators ดูครับว่าเราเข้าถูกไหมใจร้อนเกินไปไหม 25 pip คงไม่ยากไปครับ
และอาจจะมากกว่านั้นในบางจุด  xc8* xc8*

*

yong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2015, 10:03:49 AM »
 (TH)** (TH)** (TH)**
xc7* xc7* xc7*

*

chutng

• 673
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05, ธันวาคม 2015, 08:19:31 PM »
ผมใช้เหมือนกันครับ ช่วงตลาดไซเวใช้ควบคู่กีบ sto ได้ดีเลยครับ

*

toeysk130

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2017, 08:58:35 AM »
 (TH)** ขอบคุณสำหรับแนวทางครับ

*

Lucky

• 204
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11, มกราคม 2019, 10:27:41 PM »
ตอนนี้ใช้กับGUที่   TF4  สุดยอดครับ

โดยส่วนมากผมจะใช่TF4  แต่เป็นแท่งเดียวครับ  โดยสังเกตมาเรื่อยๆ  ว่า แท่งไหนก็ช่าง ถ้าทะลุออกนอกเส้น ของBB ส่วนมากจะกลับเข้ามาข้างใน
- ทะลุขึ้นก็sell  รอให้เข้ามาในเส้น แล้วค่อยปิด
- ทะลุลงก็Buy  รอให้เข้ามาในเส้น แล้วค่อยปิด

เคยลองกับ TF1  แล้ว  เละครับ  เลยใช้วิธีนี้กับTF4อย่างเดียวเลย

สามารถใช้ได้กับTF4ทุกคู่เงินนะครับ 

สำคัญ  ต้องเช็คข่าวด้วยครับ   ระบบนี้ ห้ามเทรดช่วงข่าวก่อนข่าวออกก็เช็คดูคู่เงินที่มีโอกาสที่กราฟจะทะลุ แล้วก็เปิดTF4  รอเลยครับ ภาวนาให้กราฟทะลุนอกเส้นไปไกลๆเลยได้ยิ่งดี  ข่าวจบถ้ากราฟทะลุ ก็จัดเลย
Tp ใช้ปิดมือเอาครับ   หรือไม่ต้องหลังข่าวก็ได้   ถ้ากราฟทะลุก็ได้หมดถ้าสดชื่น