กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

🔔🎯วิเคราะห์ ราคาทองคำ พุธ 5 พฤษภาคม 2564 ป้า Yellen บอกมีแนวโน้มจะขึ้นดอกเบี้ย🎯🔔

• 35 replies
  • 5,355 views
*

admin

• 80,648
🔔🎯วิเคราะห์ ราคาทองคำ พุธ 5 พฤษภาคม 2564 ป้า Yellen บอกมีแนวโน้มจะขึ้นดอกเบี้ย🎯🔔

ราคาทองคำ วันนี้ : Sell LimitPrice:1785   
TP1:1760RR:
TP2:1750RR:
TP3:RR:
SL:1800  

Signal Date: 05/05/2564 10:14

🔔🔔 ราคาทองคำ ค่อนข้างผันผวน หนักกว่าเดิมเข้าไปอีกช่วงนี้อาจจะเห็นโดนตบไปหลายดอกสะบักสะบอมกันไปนะครับเมื่อวานแม้กราฟจะ แรงมากจากข่าว ป้า Yellen รัฐมนตรีคลังของสหรัฐบอกมีโอกาสที่จะปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ยเพื่อสกัดความร้อนแรงของเศรษกิจ แน่นอนเลย ว่า ทั้งตลาดหุ้นและราคาทองคำ โดนทุบร่วงกันระนาวจากความแข็งของ USD และแม้ว่าเมื่อคืน กราฟราคาทองคำจะมาถึงจุดเข้า Buy แนว 1770 และดีดขึ้นมาบวกได้เช้านี้ที่ 1781 แต่ ก็ต้องบอกกันตามตรงว่าตอนนี้กราฟ สวิงและมีโอกาสจะลงไปตามข่าวได้เช่นกันนะครับ โดยกราฟ ราคาทองคำตอนนี้ ทดสอบแนว 1800$ 4 รอบแล้วแต่ไม่ผ่านจึงโดนทุบร่วงมาเมื่อวานแน่นอนครับตอนนี้ ถ้า กราผ่าน ราคานี้ไปได้ก็จะบินแรงแล้วล่ะแต่ตอนนี้ ว่าตามข่าวแต่อาจจะสวนเทคนิคเล็กน้อยนะครับ ผมเนื่องจากแท่ง Day ยังไม่กลืนแท่งก่อนหน้าวันนี้ RR ค่อนข้างดี ครับที่จะ Sell วันนี้ SPDR ไม่ขยับอีกด้วย น่าจะรอดูทิศทางของตลาดก่อนล่ะครับ วันนี้เสี่ยง ที่จะ Sell หน่อยนะครับ

✅✅#SPDR ไม่เปลี่ยนแปลง✅✅

รายงานการถือครองทองคำแท่งของกองทุน SPDR Gold Share  5 พฤษภาคม 2564

ทองคำแท่ง รวมในคลัง SPDRล่าสุด ✅✅ 1018.20 ตัน

เดือนนี้  พฤษภาคม 2564 เพิ่มขึ้น  ✅✅+1.16 ตัน

ปีนี้ 2564 ลดลง  🔻🔻 152.54 ตัน

#เครื่องมือช่วยเทรดทองคำ
#ราคาทอง วันนี้ ราคาทองย้อนหลัง กราฟราคาทองคำ คลิกที่ นี่ : : https://bit.ly/2KCAAWV
#อัพเดทการซื้อขายทองคำ ของ SPDR Gold  ที่ลิ้งนี้ : : https://bit.ly/2KE162k

#ทองคำ,#ทองคำแท่ง,#กองทุนทองคำ,#ซื้อทอง,#spdrgoldtrust,#gold,#goldtrust,#goldshare,#ราคาทองคำ #traderider

TRADERIDER.COM
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,648

ท่านใดมองไปที่ การ Buy Stop loss จะอยู่ต่ำกว่า 1765 นะครับ เนื่องจากแท่ง Day ยังมีแนวโน้มดันได้แต่ วันนี้ แอดมินมองไปที่ Sell จากข่าว ปรับดอกเบี้ยของป้า yellen ครับ
(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,648
☀️YLG_Update : 05 พ.ค.ข่าวทองภาคเช้า📊
.
📣 Highlight: ทองปิดลบ $12.74‼️หลัง "เยลเลน" หนุนปรับขึ้นดอกเบี้ย‼️หนุนดอลล์แข็ง➕แรงขายทำกำไรและแรงขายทางเทคนิค‼️กดทองดิ่งโหดเกือบ $30‼️จาก High รอบ 2 เดือนครั้งใหม่ที่ $1799‼️แตะ Low $1,771‼️ด้านกองทุน SPDR ถือทองไม่เปลี่ยนแปลง
.
❌ ดัชนีดอลลาร์แข็งค่าขึ้น +0.35% จากแรงซื้อดอลลาร์ในฐานะสกุลเงินปลอดภัยท่ามกลางการดิ่งลงแรงของตลาดหุ้นสหรัฐ  นอกจากนี้ดอลลาร์ยังได้รับแรงหนุนเพิ่มจากถ้อยแถลงของ "เยลเลน" ที่หนุนการปรับขึ้นดอกเบี้ย #กดดันทอง
.
❌ นางเจเน็ต เยลเลน รัฐมนตรีคลังสหรัฐ เปิดเผยในงานสัมมนาของนิตยสารดิแอตแลนติกว่า อัตราดอกเบี้ยอาจจำเป็นต้องปรับตัวเพิ่มขึ้น เพื่อไม่ให้เศรษฐกิจสหรัฐร้อนแรงเกินไป อันเป็นผลจากมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจของสหรัฐ #กดดันทอง
.
❌ ไฟเซอร์ อิงค์ของสหรัฐ มีแผนยื่นขอการอนุมัติอย่างเต็มรูปแบบจากองค์การอาหารและยา (FDA) ของสหรัฐ เพื่อให้วางจำหน่ายวัคซีนป้องกันโรคโควิด-19 ของบริษัทถึงมือผู้บริโภคได้โดยตรง #กดดันทอง
.
📌 ดัชนี Nasdaq ปิดที่ 13,633.50 จุด ลดลง 261.62 จุด หรือ -1.88% จากการที่นักลงทุนยังคงเทขายหุ้นเติบโต (growth stocks) เช่น หุ้นกลุ่มเทคโนโลยี ขณะที่ยังคงเข้าซื้อหุ้นที่ปรับตัวตามภาวะเศรษฐกิจ
⭕️อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐอายุ 10 ปีร่วงลงแตะระดับต่ำสุดที่ 1.557% จากแรงซื้อพันธบัตรในฐานะสินทรัพย์ปลอดภัย  หลังจากตลาดหุ้นสหรัฐดิ่งลงอย่างหนักในช่วงต้นของการซื้อขายโดยเฉพาะดัชนี Nasdaq ที่ดิ่งลงกว่า 2% จากแรงขายหุ้นกลุ่มเทคโนโลยี ก่อนบอนด์ยีลด์จะฟื้นจาก Low มาปิดทรงตัวจากถ้อยแถลงของนางเยลเลน  #หนุนทอง
.
⭕️ กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า คำสั่งซื้อภาคโรงงานของสหรัฐเพิ่มขึ้น 5.8 พันล้านดอลลาร์ หรือ 1.1% เมื่อเทียบเป็นรายเดือน แตะ 5.129 แสนล้านดอลลาร์ในเดือนมี.ค. หลังจากที่ปรับตัวลดลง 0.5% ในเดือนก.พ. #หนุนทอง
.
⭕️ กระทรวงพาณิชย์สหรัฐรายงานในวันนี้ว่า สหรัฐขาดดุลการค้าเพิ่มขึ้น 5.6% แตะระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 7.44 หมื่นล้านดอลลาร์ในเดือนมี.ค.ที่ผ่านมา เนื่องจากความต้องการในสหรัฐปรับตัวเพิ่มขึ้นจนทำให้ต้องนำเข้าเพิ่มขึ้น  #หนุนทอง
.
⭕️ ดัชนีความผันผวน CBOE Volatility Index (VIX) ซึ่งเป็นมาตรวัดความวิตกของนักลงทุนในตลาดหุ้นนิวยอร์กขยับขึ้นไปเหนือระดับ 20.00 เป็นครั้งแรกนับตั้งแต่ปลายเดือนมี.ค. หลังจากตลาดหุ้นสหรัฐปรับตัวลงแรง #หนุนทอง
.
⭕️ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา  ผู้ว่าการรัฐอาร์คันซอของสหรัฐ ได้ลงนามในกฎหมายที่ยุติการเก็บภาษีการขาย(sales tax)ในทองคำ  เงิน  แพลทินัม  แพลเลเดียมในรูปแบบแท่งและเหรียญ  ทำให้สามารถใช้เป็นเงินในรัฐได้ง่ายขึ้น โดยจะเริ่มบังคับใช้ 1 ต.ค.นี้ #หนุนทอง
.
⭕️ Suki Cooper นักวิเคราะห์สแตนดาร์ดชาร์เตอร์ดกล่าว  Suki Cooper นักวิเคราะห์ คาดจะเห็นราคาทองเฉลี่ยอยู่ที่ $1,775 ในไตรมาส 2 โดยได้รับแรงหนุนจากตลาดทองกายภาพ, การไหลออกของเงินทุนจาก ETF ทองเริ่มชะลอตัว  และการส่งสัญญาณในเชิง Dovish ของเฟด #หนุนทอง
.
Source : Infoquest, Reuters, Bloomberg, CNBC, SPDR, Kitco, Investing
#YLGResearch

*

admin

• 80,648

บทวิเคราะห์ราคาทองคำ 05-05-21 (ภาคเช้า)
อ่านฉบับเต็มคลิก : https://bit.ly/33mzUhD

อ่านข่าว เค้าบอกว่าป้าเจเน็ตแกแก้ข่าวแล้วอ่ะครับ ว่าไม่ได้บอกว่าจะขึ้นดอกเบี้ย
แบบนี้ทองอาจจะกลับไปขึ้นต่อรึเปล่าครับ
(TH)**

กราฟทองคำที่ TF H1 กราฟยังคงสวิงเป็น sideway อยู่นะครับ แนวรับที่ราคา 1773 กราฟก็ลงมาเกี่ยวติดเรียบร้อยแล้วและตอนนี้ก็ถือบวกอยู่ประมาณ 80pip นะครับ หากท่านใดที่เปิด buy จากแนวรับนี้ขึ้นมาก็แนะนำให้ปิดทำกำไรไปก่อนได้เลยครับ แล้ววันนี้จะเปลี่ยนแผนมาเข้า sell เก็บสั้นจากแรงขายที่กราฟเทลงมาเมื่อคืนกันต่อ โดยแนวต้านที่สามารถใช้เป็นจุดทุบเก็บสั้นได้จะอยู่ที่ราคา 1788 และ 1794 ครับ หากกราฟขึ้นไปชนเมื่อไหร่ก็สามารถทุบได้ทันที ตัดขาดทุนที่ new high ครับ

*

admin

• 80,648
⚠️[BREAKING]⚠️ Janet Yellen ออกมาแก้ไขคำพูดตัวเอง ! เธอไม่ได้ส่งสัญญาณว่า FED ควรขึ้นดอกเบี้ยเร็วๆนี้นะ !

เมื่อคืนนี้ตลาดหุ้นสหรัฐโดนเทขายหนักเพราะเข้าใจว่ารัฐมนตรีคลังสหรัฐส่งสัญญาณว่า FED อาจต้องขึ้นดอกเบี้ยเร็วกว่าที่คิด แต่เช้านี้เธอได้ออกมาอธิบายว่า...

--------------------

📌 หลายท่านคงได้ยินข่าวเมื่อคืนนี้แล้วว่า ทางรัฐมนตรีคลังสหรัฐ Janet Yellen ออกมาส่งสัญญาณว่า Fed หรือธนาคารกลางสหรัฐ อาจจำเป็นต้องขึ้นดอกเบี้ยเร็วๆนี้ เพื่อชะลอความร้อนแรงของเศรษฐกิจ เพราะทางรัฐบาลไบเดนมีแผนการลงทุนมากมาย ที่อาจทำให้เกิดเงินเฟ้อได้เร็วขึ้นหาก Fed ไม่ขึ้นดอกเบี้ยเพื่อชะลอเงินเฟ้อ

คำพูดดังกล่าวส่งผลให้ตลาดหุ้นสหรัฐโดนดทขายทั้งแผงทันที โดยหุ้นเทค Nasdaq ดิ่งลงนำเพื่อนไปเกือบ -3% ก่อนที่จะปิดที่ -2% ในขณะที่ S&P 500 โดยเทขายลงไปถึง -1.5% ก่อนที่จะปิดที่ -1%

📌 #อย่างไรก็ตาม เช้านี้ทาง Janet Yellen รัฐมนตรีคลังสหรัฐได้ออกมาแก้ไขคำพูดและอธิบายให้ชัดเจนว่า "เธอไม่ได้ส่งสัญญาณว่า FED ควรขึ้นดอกเบี้ยเร็วๆนี้"

"It's not something I'm predicting or recommending. If anyone appreciates the independence of the Federal Reserve, I think that person is me." Yellen explained

"เรื่องอัตราดอกเบี้ยนโยบาบไม่ใช่สิ่งที่ฉันจะสามารถคาดการณ์หรือแนะนำได้ หากจะมีใครที่เห็นด้วยกับความมีอิสระในการตัดสินใจของธนาคารกลางสหรัฐ ฉันคิดว่าคนๆนั้นคือฉันเอง" Yellen กล่าวอธิบาย

📌 โดยสิ่งที่ Yellen พยายามจะอธิบายคือ

ถึงแม้เธอคิดว่าอัตราดอกเบี้ยอาจจะต้องขึ้นเร็วกว่ากำหนดจริง แต่เธอเชื่อว่าความเห็นของเธอไม่ควรมีผลกระทบต่อการตัดสินใจของ FED เพราะถ้าทาง FED อยากรอไปจนถึงปี 2023 ทุกคนก็ควรเคารพการตัดสินใจของ FED

น่าสนใจมากที่ Yellen ออกมากล่าวเช่นนี้ และตอนนี้ตลาดหุ้น Futures ของสหรัฐก็เริ่มดีดกลับขึ้นมาเล็กน้อยแล้ว

แต่ต้องบอกทางคุณป้า Yellen ไว้ก่อนว่าถึงแม้ FED จะฟังคำแนะนำของเธอหรือไม่ แต่ตลาดฟังคุณป้าอยู่ตลอดเวลา เพราะฉะนั้นจะกล่าวอะไรก็ช่วยเตือนกันก่อนนะ 😅

-----------------
🌍 นักลงทุนท่านใดไม่อยากพลาดข่าวสารที่ #ทันโลก จากทางเพจเรา

ตั้งค่าที่เมนูมุมขวาบนของเพจให้เป็น "#Favourites" หรือ "#รายการโปรด" ไว้ได้เลยครับ ไม่งั้นทาง Facebook อาจปิดกั้นการมองเห็นจากเพจเรา

🙏 ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามเพจของเรานะครับ ฝากกด Like และ Share ให้แอดด้วยหากข้อมูลนี้มีประโยชน์ ขอบคุณครับ 😊

#ทันโลกกับTraderKP

ขอบคุณครับพี่  (TH)** ถ้าผิดทางเดี้ยว วิ่งไป 1800 ก้อลงมารับ ตรง1785
555++

*

CASE Forex

• 17,177
⭐⭐ วิเคราะห์ทอง ราคาทองคำ GOLD Forex วันพุธ 5 เมษายน 2564 หาจุดขึ้นเครื่องบินกันให้เหมาะๆ⭐⭐

Type Price SL TP
Signal 1 Buy 1764-1765 60-80 pip 300-450 pip

Type Price SL TP
Signal 2 Sell 1812-1815 50-60 pip 150-200 pip

Signal Buy จังหวะที่ผ่านมาทองก็ยังไม่สามารถดูดตัวเองลงไปหาแนวรับสำคัญที่ 2 ได้ แต่กลับโดนดันขึ้นมาต่อตามการตัดของ EMA 200 EMA 50 H4 นั้นเองทำให้กลายเป็นขาขึ้นหลักย่อมๆแล้วนั้นเอง เพราะฉะนั้นหากตอนนี้กราฟหักหัวขึ้น Day ปิดเขียว EMA กำลังฉีกขึ้นพร้อมทั้ง H1 มี Rejection ตรงแนวเบรคเอ้าเทรนไลน์อีกด้วยเพราะฉะนั้น ก็ได้เวลาพุ่งทะย้า่นฟ้าไปหาโซนที่เราเคยวางเป้าหมายว่าจะเป็นจุดที่ทองน่าจะมาถึงอย่าง 1812-1815 นั้นเองทำไมถึงคาดว่าจะไปได้ 1. เทรน 2. แนวต้านโดนทำลายแล้วอ่อนแรงแล้ว 3. PA ในแนวรับที่ย่อไปเมื่อเช้าและการปิดตัวของ Day  (พอเพียงที่จะอัดกราฟให้ขึ้นไปแล้วจร้า) // จากเหตุการณ์ทองเมื่อวานคือกราฟทองไม่สามารถพุ่งทะย้านฟ้าไปได้ แต่กลับมีแรงทุบกลับมาแต่ถึงอย่างนั้นเราก็เห็นแล้วว่า ในรูปแบบทรงของ Week กราฟก็ได้ทะลุไฮ สัปดาห์ก่อนหน้าแล้ว เพราะฉะนั้นก็เป็นการขึ้นไปทำลายแนวต้านแล้วในเวลาเดียวกัน ทำให้ในวันนี้เราจะเห็น ดีมานที่สำคัญคือโซน 1763-1766 ช่วงราคาทองคำประมาณนี้น่าจะเป็นจุดสำคัญที่ทองอาจจะดิ่งลงไปเก็บคนที่ตั้งการตัดขาดทุนในช่วงราคาเหล่านั้น แล้วก็ขึ้นก็มีสิทธิสูงมาก แต่ก็ในเมื่อเราคิดแบบนั้นคนอื่นก็คงคิดเช่นเดียวกันเพราะฉะนั้นอีกทางนึงก็คือหากกราฟทองสามารถปิดตัวเหนือ 1784 ได้ก็อาจจะตามน้ำจากโซนนี้ไปอีกรูปแบบนั้นเอง

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

admin

• 80,648
อ้างจาก: tanadat ที่ 05, พฤษภาคม  2021, 12:04:02 PM
ขอบคุณครับพี่  (TH)** ถ้าผิดทางเดี้ยว วิ่งไป 1800 ก้อลงมารับ ตรง1785
555++

ผมว่า สักวันต้องหาแรงระเบิดบินผ่าน 1800 นี่แหละ

อ้างจาก: admin ที่ 05, พฤษภาคม  2021, 12:23:23 PM
อ้างจาก: tanadat ที่ 05, พฤษภาคม  2021, 12:04:02 PM
555++

ผมว่า สักวันต้องหาแรงระเบิดบินผ่าน 1800 นี่แหละ
[/quote
เหมือนโดนเจ้ามือเเกล้งพี่

*

admin

• 80,648
อ้างจาก: tanadat ที่ 05, พฤษภาคม  2021, 01:55:02 PM
อ้างจาก: admin ที่ 05, พฤษภาคม  2021, 12:23:23 PM
555++

[/quote
เหมือนโดนเจ้ามือเเกล้งพี่

วิ่งเหมือนรู้ว่าถืออะไร
555++ 555+

ป้าบอกหยอกๆ เมื่อคืน

T*/-

*

admin

• 80,648
อ้างจาก: aofkung17 ที่ 05, พฤษภาคม  2021, 03:03:37 PM
ป้าบอกหยอกๆ เมื่อคืน

T*/-

วันนี้ป้าบอกทุบ จริงทคิดถึง แฟนๆ ของป้ามากๆ
**6004** **6004**

*

admin

• 80,648