กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

⭐🎯🔥 วิเคราะห์กราฟ EUR/USD ศุกร์ 2 เมษายน 2564 ดีดแรงไปใหมทุบลงไปสิ Non farm Payroll 🔥🔥

• 33 replies
  • 7,036 views
*

admin

• 80,397
อ้างจาก: Zambatta ที่ 02, เมษายน  2021, 07:11:19 PM
สวัสดีครับทุกท่าน ทำไมวันนี้เงียบจังครับ หรือว่ารอทุบอะไรอยู่

ทอง ไม่วิ่ง ครับ เลย เหงา
))/*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 02, เมษายน  2021, 07:22:51 PM
อ้างจาก: Zambatta ที่ 02, เมษายน  2021, 07:11:19 PM
สวัสดีครับทุกท่าน ทำไมวันนี้เงียบจังครับ หรือว่ารอทุบอะไรอยู่

ทอง ไม่วิ่ง ครับ เลย เหงา
))/*
EU ใกล้มายังหนอครับ

*

admin

• 80,397
ไม่เป็น ทางเดียว กัน สวิงวนไป
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

แปลกใจ อัตราการจ้างงานเพิ่มขึ้นเท่าตัว แต่EUไม่ทุบซะงั้น

*

admin

• 80,397
อ้างจาก: Nathapon Intakanok ที่ 02, เมษายน  2021, 07:58:49 PM
แปลกใจ อัตราการจ้างงานเพิ่มขึ้นเท่าตัว แต่EUไม่ทุบซะงั้น

มีตัวเลข average earning แดงอยู่ครับ เลย สวิง แบบ ไม่ไปทางเดียว

เริ่มลงมาแล้วครับ แบบนี้วันจันทร์ทองมีโอกาศเปิด gab ลงมาต่ำเลยไหมครับ

*

admin

• 80,397
อ้างจาก: silverza ที่ 02, เมษายน  2021, 08:19:16 PM
เริ่มลงมาแล้วครับ แบบนี้วันจันทร์ทองมีโอกาศเปิด gab ลงมาต่ำเลยไหมครับ

น่าจะแกปลง นะครับต้องดูราคาปิด วันนี้ของ EU

*

PoNgPk

• 6,071
(Apr 2) แบงก์ชาติจีนเตือนความเสี่ยงตลาดการเงิน หวั่นปัญหาผิดนัดชำระหนี้ จากปัจจัยภายในและภายนอกรุมเร้า : ธนาคารกลางจีน (PBOC) ออกโรงเตือนแนวโน้มความเสี่ยงในภาคการเงินของประเทศ ซึ่งเป็นปัญหาที่สั่งสมมานานหลายปี บวกกับภาวะไม่แน่นอนในตลาดต่างประเทศ ทำให้ความเสี่ยงในภาคการเงินของจีนทวีความรุนแรง

โดย Zou Lan ผู้อำนวยการฝ่ายตลาดการเงินแห่งธนาคารกลางจีน ระบุชัดว่า ความเสี่ยงที่ว่านี้หมายรวมถึงภาวะแกว่งตัวของตลาดหุ้นและตลาดตราสารหนี้กับความเป็นไปได้ของการผิดนัดชำระหนี้ของธุรกิจในด้านอสังหาริมทรัพย์

สถานีโทรทัศน์ CNBC รายงานว่า ความคิดเห็นข้างต้นถือเป็นความเห็นล่าสุดจากเจ้าหน้าที่ระดับสูงของธนาคารกลางจีนที่มีต่อความเสี่ยงของตลาดภายในประเทศ เพราะในขณะที่ดัชนี S&P 500 มีการขยับปรับขึ้นมากกว่า 5% ในปีนี้ แต่ดัชนีเซี่ยงไฮ้คอมโพสิต กลับไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ

นอกจากนี้การระบาดของไวรัสโควิด-19 บวกกับความไม่แน่นอนของทุนต่างชาติที่ไหลเข้ามา ทำให้ตลาดการเงินในจีนอยู่ในภาวะที่ Zou Lan เรียกว่าช็อก และเสี่ยงต่อการผิดนัดชำระหนี้

ทั้งนี้ในมุมมองของ Zou Lan ตลาดหุ้น ตลาดพันธบัตร และตลาดสินค้าโภคภัณฑ์ล้วนตกอยู่ในความเสี่ยงจากภาวะผันผวน จนทำให้ภาคธุรกิจ โดยเฉพาะกิจการขนาดกลางและขนาดย่อมเกิดปัญหาด้านการเงินในการดำเนินการธุรกิจซึ่งเสี่ยงต่อการผิดชำระหนี้

ขณะเดียวกันราคาอสังหาริมทรัพย์ที่ปรับตัวเพิ่มสูงขึ้นในบางเมืองของจีน ถือเป็นประเด็นร้อนที่มีความเป็นไปได้ว่าจะทำให้จีนต้องเผชิญกับการผิดนัดชำระหนี้ได้ รวมถึงความเสี่ยงในบริษัทอสังหาริมทรัพย์ขนาดกลางและขนาดเล็กที่กู้เงินมาลงทุน

เมื่อเดือนที่แล้ว รัฐบาลจีนเพิ่งจะประกาศกำหนดเป้าหมาย GDP ของประเทศในปีนี้ว่าจะเติบโตที่ 6% ซึ่งเป็นตัวเลขที่นักเศรษฐศาสตร์เห็นว่าจะช่วยให้รัฐบาลมีพื้นที่ในการกำหนดนโยบายเพื่อแก้ปัญหาอย่างเรื่องหนี้ได้ ท่ามกลางรายงานข่าวจากสื่อท้องถิ่นที่ระบุว่า มีรัฐวิสาหกิจท้องถิ่นในจีนหลายแห่งที่มีการผิดนัดชำระหนี้เมื่อปีที่แล้ว ซึ่งเป็นเรื่องที่ผิดความคาดหมายของนักลงทุนเป็นอย่างมาก เพราะปกติบริษัทที่มีรัฐบาลหนุนหลังมักจะไม่ค่อยมีปัญหาทางการเงินจนต้องผิดนัดชำระหนี้

โดยปริมาณหนี้ต่อ GDP ของจีน จนถึงไตรมาส 3 ปีที่แล้ว ปรับตัวเพิ่มสูงขึ้นถึง 285% เพิ่มขึ้นจากช่วงเดือนเดียวกันในปีก่อนหน้าซึ่งอยู่ที่ราว 251%

Source:  THE STANDARD WEALTH

Update: จีนเตรียมกำหนดแบงก์รายใหญ่สำรองเงินทุนเพิ่ม หวังป้องกันความเสี่ยงเชิงระบบ : ธนาคารกลางจีน และคณะกรรมการกำกับดูแลการธนาคารและประกันภัยของจีน (CBIRC) วางแผนที่จะกำหนดให้ธนาคารรายใหญ่ที่มีความสำคัญต่อระบบการเงินของจีน เพิ่มการกันสำรองเงินทุน โดยมีเป้าหมายที่จะควบคุมความเสี่ยงและป้องกันเสถียรภาพในอุตสาหกรรมการเงินภายในประเทศซึ่งมูลค่าสูงถึง 49 ล้านล้านดอลลาร์

ร่างกฎระเบียบของธนาคารกลางจีน และ CBIRC ซึ่งมีการเผยแพร่ในวันนี้ระบุว่า ธนาคารรายใหญ่ซึ่งมีความสำคัญต่อระบบการเงินและไม่อาจปล่อยให้ล้มได้ หรือ "Too Big To Fail" นั้น จะถูกกำหนดให้เพิ่มอัตราส่วนเงินกองทุนต่อสินทรัพย์เสี่ยง (Capital Adequacy Ratio: CAR) ประมาณ 0.25% - 1.5%

นอกจากนี้ ธนาคารเหล่านี้จะต้องจัดทำแผนที่ลงรายละเอียดเกี่ยวกับแนวทางในการรับมือกับภาวะวิกฤต

รายงานระบุว่า ทางการจีนได้เริ่มประเมินธนาคารที่มีความสำคัญต่อระบบการเงินในปีนี้ ด้วยการประเมินสินทรัพย์ของบรรดาธนาคารรายใหญ่ 30 แห่งภายในประเทศ ซึ่งรวมถึงธนาคาร Industrial & Commercial Bank of China, Bank of China, China Construction Bank และ Agricultural Bank of China

ทั้งนี้ ร่างกฎระเบียบดังกล่าวกำลังอยู่ในขั้นตอนการรับฟังความเห็นจากสาธารณชนจนถึงวันที่ 1 พ.ค. 2564

Source: อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช
TRADE RIDER

*

noopik

• 188
วันนี้วิ่งกันเบาๆ.
EU เริ่มลงละ  Tho*/ Tho*/

*

PoNgPk

• 6,071
(Apr 2) การจ้างงานนอกภาคเกษตรสหรัฐพุ่งเกินคาด 916,000 ตำแหน่งในเดือนมี.ค. : กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยในวันนี้ว่า การจ้างงานนอกภาคเกษตรของสหรัฐ พุ่งขึ้น 916,000 ตำแหน่งในเดือนมี.ค. ซึ่งเป็นการเพิ่มขึ้นมากที่สุดนับตั้งแต่เดือนส.ค. 2563 ขณะที่บรรดานักเศรษฐศาสตร์ซึ่งได้รับการสำรวจโดยรอยเตอร์คาดไว้ว่า การจ้างงานนอกภาคเกษตรอาจเพิ่มขึ้น 647,000 ตำแหน่งในเดือนมี.ค.

การจ้างงานนอกภาคเกษตรในเดือนก.พ.นั้นได้ถูกปรับเพิ่มเป็น 468,000 ตำแหน่ง จากที่รายงานก่อนหน้านี้เพิ่มขึ้น 379,000 ตำแหน่ง

ส่วนอัตราการว่างงาน ลดลงสู่ระดับ 6.0% ในเดือนมี.ค. จาก 6.2% ในเดือนก.พ.

Source: อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย กัลยาณี ชีวะพานิช
TRADE RIDER

*

Abacus12

• 2,160
h1 เขียว 5 แท่งละ มันจะบินเลยไหมเนี่ย  T*/-
ชีวิตไม่จำเป็นต้องมีทุกอย่าง....
มีเงินอย่างเดียวพอ

*

admin

• 80,397
อ้างจาก: Abacus12 ที่ 03, เมษายน  2021, 02:23:31 AM
h1 เขียว 5 แท่งละ มันจะบินเลยไหมเนี่ย  T*/-

แดงก็มาแล้ว ครับ
TKo*) Tho*/

รีเบทของ exness ระบบไม่ได้โอนให้อัตโนมัติแล้วหรอครับแอดมิน  ปกติจะได้ทุกวันที่ 1

*

admin

• 80,397
อ้างจาก: momoro505 ที่ 03, เมษายน  2021, 05:48:31 PM
รีเบทของ exness ระบบไม่ได้โอนให้อัตโนมัติแล้วหรอครับแอดมิน  ปกติจะได้ทุกวันที่ 1

กำลังโอน ครับผม