กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

EA แบบนี้พอได้มั้ยครับ

• 5 replies
  • 2,212 views
EA แบบนี้พอได้มั้ยครับ
« เมื่อ: 22, กุมภาพันธ์ 2021, 11:02:20 AM »
จริงๆเทคนิคไม่มีอะไรมากครับ ใช้กึ่ง martingle แต่จะไม่มีการเบิ้ลไม้นะครับ การเปิด lot คำนวนจากทุนครับ graph test กำไรเลยโตแบบ expo
เมื่อออเดอร์เปิด จะnotify ข้อมูลออร์เดอร์ที่เปิดที่ line  notify ครับ
เคยเปิดเล่นจริงๆแค่รอบเดียวครับ ก็ได้กำไรแหละ แต่ก็ปิดเพราะไม่คิดว่าจะพาไปรอดด้วยเทคนิคนี้ครับ
เพราะปกติ ผมเน้นเขียนโปรแกรมหา performace graph มากกว่าครับ ถ้าหาtrade system ที่ดีกว่านี้แล้วback test กำไรจะเปิดจริงๆอยุ่
อยากสอบถามว่า ถ้ายังพึ่งระบบ martingle เพื่อทำกำไร ยังสมควรทำต่อดีมั้ยครับ
ขออนุญาติไม่แจก EA นะครับ เพราะคิดว่ายังไม่ดีพอ

*

admin

• 80,395
Re: EA แบบนี้พอได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22, กุมภาพันธ์ 2021, 11:12:26 AM »
ผมว่า อยู่ที่ MM นะครับ EA Martingale นั้น จะดีในช่วง Sideway แต่ ถ้า มีเทรน ตายเรียบ
ดังนั้น ผม ว่า การ บริหารหน้าตัก แบ่งเงิน 1000$ เป็น 10 กอง ครับ
แล้ว ค่อยๆลงทีละกอง เพื่อจะกระจาย ช่วงเวลา ครับ เราอาจจะกำหนดเป้าหมาย แต่ละรอบ
เช่น

100$ กำไร 300% หรือ 500% แล้วหยุด
แล้ว ค่อย ลง 100$ ใหม่

แต่ถ้าพลาดก็คือ ล้าง แล้ว อาจจะรอ 1-2 วัน หรือหยุดเสาร์ อาทิตย์ วันจันทร์ เริ่มรัน EA ใหม่แบบนี้ ครับ
รัน 10 รอบ กำไร แค่ 2-3 รอบ ก็ Cover ทุนได้แล้ว
แต่หาก กำไร 5 รอบ ก็ กำไรเยอะครับ

EA Martingale นั้นไม่เหมาะสำหรับ รัน ยาวๆ ครับผม
ผมเคย รัน ยาวๆ แล้ว กำไรเยอะนะแต่ สุดท้ายเจอ เทรนแล้ว โดนทุกตัว
(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2021, 03:28:17 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 22, กุมภาพันธ์  2021, 11:12:26 AM
ผมว่า อยู่ที่ MM นะครับ EA Martingale นั้น จะดีในช่วง Sideway แต่ ถ้า มีเทรน ตายเรียบ
ดังนั้น ผม ว่า การ บริหารหน้าตัก แบ่งเงิน 1000$ เป็น 10 กอง ครับ
แล้ว ค่อยๆลงทีละกอง เพื่อจะกระจาย ช่วงเวลา ครับ เราอาจจะกำหนดเป้าหมาย แต่ละรอบ
เช่น

100$ กำไร 300% หรือ 500% แล้วหยุด

แต่ถ้าพลาดก็คือ ล้าง แล้ว อาจจะรอ 1-2 วัน หรือหยุดเสาร์ อาทิตย์ วันจันทร์ เริ่มรัน EA ใหม่แบบนี้ ครับ
รัน 10 รอบ กำไร แค่ 2-3 รอบ ก็ Cover ทุนได้แล้ว
แต่หาก กำไร 5 รอบ ก็ กำไรเยอะครับ

EA Martingale นั้นไม่เหมาะสำหรับ รัน ยาวๆ ครับผม
ผมเคย รัน ยาวๆ แล้ว กำไรเยอะนะแต่ สุดท้ายเจอ เทรนแล้ว โดนทุกตัว

ขอบคุณครับ (TH)**
จริงๆมี รีนตามเทรนและ indicator ที่กำหนด TP SL ชัวร์แล้ววันหลังจะเอามาลงเพื่อขอความแนะนำครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2021, 06:38:05 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 22, กุมภาพันธ์  2021, 11:12:26 AM
เช่น

เห็นด้วยตามแอดว่ามาเลยครับ

ไม่แนะนำให้ใช้ martingale เลย แม้ว่าจะใช้ไม่มาก

ปัญหาคือ martingale ทำให้ล้างได้

นอกจาก martingale ยังมีกลยุทธอื่นๆ อีกหลายวิธีนะครับ scalping, grid  ความเสี่ยงยังต่ำกว่า martingale นะครับ

มีแต่ backtest ยังพัฒนาไม่เสร็จครับ เพราะกว่า 90%  backtest สวน แต่ใช้จริงไม่ได้เลย

สุดท้ายใช้จริงได้แค่ 0.5% ครับ

50% ของ backtest จะใช้กับ demo ยังไม่ work
และ 50% ของ demo (forward test) เอาไปใช้ใน Real ไม่ work
และ 50% ของ real เสี่ยงล้างพอรต์
และ 50% ของ ที่เหลือ กำไรน้อย
เหลือแค่ 6.25% เท่านั้น ที่พอใช้งานได้ ผ่านๆ

มีแค่ 3.125% เท่านั้นที่พอกำไรดีพอใช้ได้

มี 1.0625% ที่ปลอดภัย

มี 0.531225 ที่กำไรดี

อีเอในตลาด forex 50% เป็น scam backtest สวย แต่ใช้จริงไม่ได้
อีก 50%  เป็น scam demo โชว demo ใช้ได้ แต่ใช้จริงไม่กำไร
มีที่ทำ real โชวไม่กี่คัว

ปัญหาคือ EA ที่ทำกำไร หรือ system ที่ทำกำไร จะโดน broker ออกกฎปิดช่องโห่วครับ
คนทำคนแรกๆ หรือ คนที่เจอคนแรกๆ ก็จะได้กำไรไป แต่คนต่อๆ ไป ก็จะโดนปิดครับ
ปัญหาโลกแตกเลย  เป็นทุกโบรกครับ รวมถึงโบรกใหญ่ๆ และโบนก top 10 ของโลกด้วย
ง่ายๆ ดูที่ leverage ก็ได้แล้วครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11, พฤษภาคม 2021, 10:54:05 PM »
EA Martingale สุดยอดเสน่ห์ ของ EA  ยิ่งหาไม้ Hedging มาผสมถ้าผิดทาง เป็น SL เสมือน แล้วทำหมันรอไม้นั้นฟื้น มาพร้อมไม้ใหม่ อาจนานหน่อย
EA ประเภทอื่น ในตลาด ที่ราคาแพงๆ ใช้ Logic ขั้นเทพ ไปๆมา ก็ราคาลดเหลือถูกๆ ลองเอามารันดู ก็เละ
Martingale นี่แหละ พื้นฐาน Backtest จะเป็น real data 99.99% ไม่มีผล เพราะมันจะแก้ๆๆจนขาดใจตาย
ก็ขยายช่องกว้าง distance ออกไปไกลๆ หน่อย และตัวคูณ multiple ก็เอาน้อยๆ 1.15
ได้แล้วหยุดเหมือนแอ็ดว่า  แช่นานพอร์ทอาจหายได้
1 จัดการ ช่วง และ ตัวคูณ
2 จัดการไม้เฮจ
3 ปิด เปิด EA ตามคุมทิศทาง
โลกแตก ของ martingale คือกราฟกลับ แต่ ea เพิ่นไม่กลับ
.ให้กำลังใจคนใช้ ea martingale

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03, มิถุนายน 2021, 02:26:47 AM »
ผมอยากลองเขียน EA ทองเคยเห็นของเพื่อนใช้ไม่รู้ตัวไหน
การออก order ตามเทรน+ปลีกย่อยค่อยใส่
ออก lot 0.01 ทุนเท่าไรก็เริ่มแค่นี้
เพิ่ม lot เป้นแบบ 0.01  0.02  0.03  0.05  0.07  0.09
ระยะห่าง  จุดเช่น  1885.00   1890.00   1895.00  1900.00
ไม่มีการตั้ง TP หรือ SL
เวลาโดนลากให้ EA ปรับ TP กำไรรวมที่ 25%