กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ถ้าเราจะดึงดาต้าจากหลายๆไทม์เฟรม ต้องทำยังไงครับ

• 4 replies
  • 1,494 views
คือ ตอนนี้ ผมใช้วิธีการแยกเป็นไฟล์
ไฟล์ที่ 1 เปิดกราฟ H1 แล้วก็ลาก EA มาวาง
ไฟล์ที่ 2 เพิ่มกราฟ M15 แล้วก็ลาก EA มาวาง

เลยอยากจะสอบถามว่า
เราสามารถเขียนให้มันดึงสัญญาณจากไทม์เฟรม H1 และ M15 ในไฟล์เดียวกันได้ไหมครับ

ถ้าได้ตอนเราลาก EA ไปลงในกราฟ เราจะเปิดกราฟหน้าไทม์เฟรมไหนก็ได้ใช่ไหมครับ

และหากว่า ผมต้องการให้มันดึงสัญญาณของหลายๆคู่เงิน ในไฟล์เดียวกันจะได้ไหม
ถ้าหากได้ ตอนลาก EA ลงในกราฟ เราต้องลากลงในกราฟคู่เงินไหนครับ

ไม่แน่ใจว่าผมถามจะงงไหมนะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,615
เดี่ยว รอเหล่าเทพมาตอบนะครับ ผม
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

iRuler

• 1,282
อ้างจาก: tae_pipat ที่ 29, มกราคม  2021, 08:05:52 PM
คือ ตอนนี้ ผมใช้วิธีการแยกเป็นไฟล์
ไฟล์ที่ 1 เปิดกราฟ H1 แล้วก็ลาก EA มาวาง
ไฟล์ที่ 2 เพิ่มกราฟ M15 แล้วก็ลาก EA มาวาง

เราสามารถเขียนให้มันดึงสัญญาณจากไทม์เฟรม H1 และ M15 ในไฟล์เดียวกันได้ไหมครับ

ถ้าได้ตอนเราลาก EA ไปลงในกราฟ เราจะเปิดกราฟหน้าไทม์เฟรมไหนก็ได้ใช่ไหมครับ

และหากว่า ผมต้องการให้มันดึงสัญญาณของหลายๆคู่เงิน ในไฟล์เดียวกันจะได้ไหม
ถ้าหากได้ ตอนลาก EA ลงในกราฟ เราต้องลากลงในกราฟคู่เงินไหนครับ

1) เราสามารถเขียนให้มันดึงสัญญาณจากไทม์เฟรม H1 และ M15 ในไฟล์เดียวกันได้ไหมครับ
>ไม่แน่ใจคำว่า "สัญญาณ" นี่หมายถึงราคาหรือเปล่า ถ้าใช่ ไม่ว่าจะ timeframe ไหนๆ มันก็ได้ราคาเดียวกันอยู่แล้ว
แต่ถ้าเป็นสัญญาณจาก indicator แล้ว indicator หลายๆ ตัวจะมีให้ระบุ parameters Period อยู่แล้ว

2) และหากว่า ผมต้องการให้มันดึงสัญญาณของหลายๆคู่เงิน ในไฟล์เดียวกันจะได้ไหม
>ใช้คำสั่ง MarketInfo()

3) ถ้าหากได้ ตอนลาก EA ลงในกราฟ เราต้องลากลงในกราฟคู่เงินไหนครับ
>คู่ไหนก็ได้

อ้างจาก: iRuler ที่ 29, มกราคม  2021, 08:23:48 PM
อ้างจาก: tae_pipat ที่ 29, มกราคม  2021, 08:05:52 PM

1) เราสามารถเขียนให้มันดึงสัญญาณจากไทม์เฟรม H1 และ M15 ในไฟล์เดียวกันได้ไหมครับ
>ไม่แน่ใจคำว่า "สัญญาณ" นี่หมายถึงราคาหรือเปล่า ถ้าใช่ ไม่ว่าจะ timeframe ไหนๆ มันก็ได้ราคาเดียวกันอยู่แล้ว
แต่ถ้าเป็นสัญญาณจาก indicator แล้ว indicator หลายๆ ตัวจะมีให้ระบุ parameters Period อยู่แล้ว

2) และหากว่า ผมต้องการให้มันดึงสัญญาณของหลายๆคู่เงิน ในไฟล์เดียวกันจะได้ไหม
>ใช้คำสั่ง MarketInfo()

3) ถ้าหากได้ ตอนลาก EA ลงในกราฟ เราต้องลากลงในกราฟคู่เงินไหนครับ
>คู่ไหนก็ได้

ขอบคุณคร้าบบบบบ

MT4 จะมีปํญหาการทำ backtest กับการใช้งาน multi currency นะครับ
MT4 ต้องรอ จันทร์ถึงศุกร์ กราฟ live และทำ backtest ไม่ได้
อาจจะทำให้พัฒนาลำบากหน่อย

MT5 นี่สามารถ ทำ multi timeframe และ multi currency ได้ใน backtest ด้้วยนะครับ

ทำ multi timeframe และ multi currency แนะนำใช้ MT5 จะทำให้ง่ายกว่านะครับ