กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

spread สเปรดของโบรกมาจากใหนครับ

• 2 replies
  • 1,326 views
spread สเปรดของโบรกมาจากใหนครับ
« เมื่อ: 28, ธันวาคม 2020, 09:42:33 AM »

สอบถามเป็นความรู้ครับ
พอดีอ่านโพสถามเรื่องเวลาเปิดโบรกแล้วโบรกเปิดช้าเนื่องจากต้องการเลี่ยงค่าสเปรดกว้งที่เกิดขึ้น

ปกติแล้ว สเปรดมาจากใหนครับ มาจากตลาดด้วย หรือโบรกตั้งชึ้นเองครับ  เพราะาเปรดคือค่าคอมมิชั่นของโบรก
ตลาดจริงมีสเปรดหรือเปล่าครับ   เป็นเรื่งอน่ารู้แต่ผมไม่เคยสนใจดูเลย 555

เท่าที่ผมคิดไปเอง เดาเอานะ ตลาดมีสเปรด แล้วก็โบรกแรกที่ต่อกับตลาด เอามาขายต่อเป็น sub มาเรื่อยๆ อะไรแบบนี้หรือเปล่าครับ
สเปรดมาแล้ว 1 pip
1. ตลาด 0.2
2. โบรกใหญ่ต่อเข้ากับตลาดตรง 0.2
3.  โบรกขนาดกลาง 0.3
4. โบรกย่อย 0.3

แบบนี้หรือเปล่าครับ
ผมมั่วๆ เอานะครับ

หรือแบบนี้ หรือเปล่า เห็นเขาขาย Forex เติดยี่ห้อ เป็น Volume LOT กัน
1. ตลาด 0.0 +Volume 1 Quadrillion Lot
2. โบรกใหญ่ต่อเข้ากับตลาดตรง 0.0  +Volume 1 Trillian Lot
3. โบรกขนาดกลาง 0.0   +Volume 1 Billion Lot
4. โบรกย่อย 1 pip  +Volume 1 Million Lot
ขายโวลุ่ม แต่สเปรดไปตั้งเอาเองได้ หรือเปล่าไม่รู้นะ

มีใครรู้รายละเอียดมั่งครับ แค่แยากรู้ครับ

Re: spread สเปรดของโบรกมาจากใหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2020, 09:54:17 AM »
ค้นดู แล้ว google translate อ่านแล้วก็ยัง งง งง มีหลายคำตอบ

สังเกตุจากมีโบรกที่เทรด แบบ bid กับ ask เท่ากัน คือ 0 zero spread แค่ค่า commission แพงมากๆ (แพงกว่าค่า spread แบบ fix หรือ แบบแปรกผัน)
แสดงว่า ราคาเท่ากันได้หรือเปล่าครับ

*

admin

• 80,620
Re: spread สเปรดของโบรกมาจากใหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2020, 10:29:54 AM »
ส่วนหนึ่งมาจาก Liquidity provider แล้วส่ง ต่อให้โบรก ครับ โบรกเกอร์จะมา บวก ค่า spread เป็นค่า ดำเนินการ เป็นรายได้ของบริษัท ครับ
Liquidity provider ก็เอามาจาก ตลาดแลกเปลี่ยนอีกที ครับ ก็เอามาจาก Bank ใหญ่ๆนั่นแหละ ครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"