กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ส่งข้อความเข้า telegram แบบลายบรรทัดใช้ \n ยังไงครับ

• 2 replies
  • 1,388 views

ผมต้องการขึ้นบรรทัดใหม่ แต่ว่าพอใส่ \n ไปแล้วมัน error เพราะดูเหมือนข้อความทั้งหมดต้องเป็นบรรทัดเดียวครับ

ถ้าจ้องการใส่หลายบรรทัดต้องทำอย่างไรครับ  หมายถึงต้องการขึ้นบรรทัดใหม่ (หมือนใช้ \n นะครับ)

code ในไฟล์แนบครับ

สคริปจริงๆ ก็ดัดแปลงแก้ไขมาจาก web request ที่เอาใช้ส่ง line notification นะแหละครับ

*

iRuler

• 1,282
Re: ส่งข้อความเข้า telegram แบบลายบรรทัดใช้ \n ยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2020, 04:24:20 PM »
แทน \n ด้วย %0A ครับ
หรือไม่ก็เอา string ใส่ใน urlencode()

(TH)**

Re: ส่งข้อความเข้า telegram แบบลายบรรทัดใช้ \n ยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2020, 07:05:23 PM »
อ้างจาก: iRuler ที่ 18, พฤศจิกายน  2020, 04:24:20 PM
แทน \n ด้วย %0A ครับ
หรือไม่ก็เอา string ใส่ใน urlencode()

(TH)**

ขอบคุณมากครับท่าน iRuler

ทำสำเร็จครับ ด้วย %0A 
ใช้  %0A  แทน \n ได้แล้วครับ

เอา code ของ line มาใช้ ระบบ line มันใช้ \n ได้ แต่พอเอา url สคริปของ telegram มาใส่แทน มันไม่รับ  \n

ใน mql5 ดูเหมือนจะไม่มีฟังชั่น urlencode   แต่เห็นมีคนเขียนเป็นๆฟังชั่นแจกไว้ในฟอรั่นมด้วย