กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิธีทดสอบอีเอแอคเค้่าเงินจริง REAL โดยที่ไม่ต้องเสียเงินเลย (ไม่โกง)

• 1 replies
  • 1,020 views

ไอเดียต่อยอดจากกระทู้ที่ผมเคยบอกว่า ให้ทำอีเอบันทึกข้อมูลเป็น CSV  หรือบันทึกลงใน database เทียบกันระหว่างอีเอแอคเค้าจริงกับ demo ครับ

วิธีเทรดทดสอบแอคเค้าเงินจริง

ไม่ได้คลิกเบยนะครับ หรือหลอกนะ แต่ก็ใช่นะ ทดสอบแอคเค้า REAL  แต่ผมไม่ได้บอกว่ทดสอบเงินจริงๆ นะครับ 555

เทคนิคนี้ต้อองอาศัยระบบ copy trade ครับ หรือต้องทำ copy trade (ใช้ copy tradeตรงๆ ไม่ได้นะครับ เพราะมันไม่มี order ออกมาให้เอาไป copy)

ปกติแล้วผลเทรดจริงจากแอคเค้าจริง กับ demo จะต่างกันแทบ 100% หรือ 1000% เลย (ไม่งั้นผมรวยไปนานแล้วนะ)

เราก็ทำง่ายๆ ทำอีเอ ให้มันเขียนคำสั่ง trade ไปไวใน csv ไฟล์ แล้วให้อีเออีกตัวในแอคเค้า demo มาอ่านเอาไปเทรด

ลองทดดูครับ ผมว่ามีประโยชน์ ดีกว่าเสียเงินจริงๆ มากๆ เลย

วิธีตัดต่อ ก็ตัดต่อเฉพาะตรง เงื่อนไขการเทรด

อีเอ REAL ACCOUNT - MASTER ก็เขียนสคริปต่อจากออก order ออกไปไว้ที่ csv

อีเอ DEMO ACCOUNT - COPY  ก็เขียนตรงเงื่อไขเข้าเทรด ให้เข้าไปอ่าน signal จากไฟล์ csv แทน

ลองทดแบบนี้ แล้วเทียบกับอีเอจริงเอาไส่ไว้ใน demo account ตรงๆ ท่านจะเห็นความแตกต่างชัดเจน

ใครเขียนอีเอเอง ก็ลองทำดูครับ 

หรือใครสั่งทำอีเอ ก็สั่งให้ทำ option ไว้ให้ทดสอบได้ด้วยก็ดี

ใครใจดีก็ทำเป็น code แปะไว้เป็นโมดูล ที่แจกเอาไปก็อปใส่ และแปะแจกกันก็ดีนะ

เทคนิการทำก็มีหลายวิธี
1. ก็อปปี้เทรดผ่านไฟล์ csv
2. ก็อปปี้เทรดผ่าน database  (SQLite3 หรือ mysql อะไรก็ได้ที่ถนัด)
3. สั่ง remote ตรงผ่าน socket
4. สั่ง remote ตรงผ่าน named pips
5. อื่นๆ แล้วแต่เลย ยังไงก็ได้ วิธีใหนก็ได้

สิ่งที่ทดสอบได้
การคำนวนของอินดิเคเตอร์ และซิกแนลการเข้าเทรด
ได้ทดสอบกราฟจริงของแอคเค้าจริง   
ได้ทดสอบ tick จริง

ปัญหา
ปัญหาที่ติดที่แอคเค้่า real ที่ยังไม่ได้รับการทดสอบ คือพวก Leverage และพวก Time ที่ทางโบรกตั้งล็อกไว้ หรือปรับแต่แปรผัน
รงมไปถึงระดับ margin ต่างๆ ที่โบรกปรับไว้

ข้อเสีย
ใช้ไม่ได้กับอีเอประเภทเทรดเร็วๆ เช่น High Frequency trade นะครับ  หรือ scalping

ผมก็กำลังทำเอาใส่ไว้ใน REAL เลย  แต่สั่งไปเทรดออก order ทิ้งไว้ใน demo ดู ประหยัดเงินจริงทดสอบ
ลองทำกันดูครับ ได้ผลยังไงมาเลล่าสู่กันฟัง หรือแนะนำกันหน่อย

อย่าลืมทำ log csv บันทึกข้อมูลไว้ด้วยครับ แล้วเอามาวิเคราะห์ว่า มันเกิดอะไรขึ้น ทำไมมันถึงเป็นแบบนั้น จะได้หาสาเหตุถูกและวเคราห์ค่าได้ถูก

เราไม่เคยสอนใจในรายละเอียดกันเลย มัวแต่สนใจว่าจะได้กำไร หรือเปล่าเท่านั้น
โบรกเขาใส่ใจในรายละเอียดมากๆ นะครับ เชาถึงได้กำไร และเอาเปรียบ retail trader ได้ ตรงที่รายละเอียดเล็กๆ ที่เราไม่สนใจกกันนี่แหละครับ

โดยเฉพาะซอฟต์แวร์ Metatrader Server นี่แหละตัวดี ไม่มีใครนึกไม่ถึง เพราะคิดไม่ถึง  ระบบรายงาน และวิเคราะห์ต่างๆ  รวมไปถึงระบบทุกแพลทฟอร์มครับ ตัวดีเลยละ

ผมไม่ค่อยเก่งทำระบบ copy trade มากสักเท่่าใหร่

ลองทำแล้วพอได้แต่ basic

แนะนำ เชียนแอด ให้ท่าน iruler ช่วยทำ อีเอทดสอบเงินจริงฟรี แจกก็ดีนะครับ

สมมุติจะเให้ใช้เฉพาะ XM

ไอเดีย ทำเป็น DLL ก็ดีครับ ใช้งานง่าย

แจก 2 ตัว แจก DLL 1 ตัว กับแจกอีเอ copy demo อีก 1 ตัว

วิธีใช้ ก็คือใช้ DLL กัยแอคเค้า REAL   แล้วจะส่งคำสั่งไปทำงานยัง ex4 ex5 ของอีเอเทรดใน demo

ล้อกให้ใช้ DLL ได้เฉพาะ ใน XM ก็ได้  และ demo ก็ใช้เฉพาะ XM ก็ได้ แล้วแต่ท่านเลย

วิธีใช้ DLL ก็คือ หลังคำสั่ง ordersend  ก็แค่ใส่ตำสั่ง  dllorder เข้าไป แค่นี้ก็ใช้งานได้แล้ว ไม่น่าจะทำยาก

แจกให้ทดสอบใช้กับแอคเค้า REAL ของ XM ได้เลย

ตั้งให้เช็คอัตโนมัติ ว่าใช้งานได้กับแอคเค้า REAL XM ที่พ่วงกับ IB ของบอร์ด อัตโนมัติเลยก็ได้  DLL ทำได้อยู่แล้ว

ผมว่าน่าจะเป็นประโยชน์ทั้งสองฝ่าย

บอร์ดก็ได้คนใช้

คนใช้ก็ได้ทดสอบ EA ในแอคเค้า REAL ของ XM ได้ฟรีๆ โดยไม่ต้องเสียเงินจริง   ถ้าดีเยี่ยม กำไรง่ม ก็แค่เอาเงินจริงใส่เข้าไป 5555

ลองพิจารณาดูครับท่าน