กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

อินดิเคเตอร์ ช่วยเทรดทอง CGS สำหรับท่านที่ชอบเทรดทอง

• 14 replies
  • 5,884 views
CGS [Currency/Gold Strength] เป็น อินดิเคเตอร์ สำหรับคำนวณค่าแข็งของเงินและทองเพื่อช่วยการเทรดแบบ realtime

หลักการทำงานของ CGS เป็นการหาค่า แข็ง ของค่าเงิน AUD, CAD, CHF, EUR, GBP, JPY, NZD, USD และ XAU หรือ Gold โดยการหาค่าแข็ง จะเป็นการหาค่าจากข้อมูลที่กำหนด และจากหลายคู่ เช่น

การหาค่าแข็งของ XAU จะหาค่าจาก XAUUSD, XAUCHF, XAUEUR, XAUGBP, XAUJPY และ XAUUSD
หรือหาค่า USD จาก AUDUSD, EURUSD, GBPUSD, NZDUSD, USDCAD, USDCHF, USDJPY และ XAUUSD

ค่า strength ที่ได้ จะเริ่มตั้งแต่ 0.0-10.0 ยิ่งตัวเลขมากก็จะแข็งมาก
การใช้ค่าที่ได้ หรือ strength สำหรับการเทรด - หลักการคือ เทรดตามค่าที่แข็ง และเทรดสวนค่าที่่อ่อน
เช่นอย่างการเทรด XAUUSD หรือ Gold เป็นการจับคู่ระหว่าง XAU กับ USD [ตัวหน้าเรียกว่า Base ตัวหลังเรียกว่า Quote] ก็จะเป็นการเอาค่า Strength ที่ได้ของ XAU และ USD มาบวก-ลบกัน ก็จะออกมาเป็นค่าส่วนต่าง

ถ้าค่าส่วนต่างที่ได้ เป็นบวก ค่าที่เป็น Base แข็งกว่า ก็ให้หาโอกาส หรือกำหนด Trade Setup ไปทาง Buy
ถ้าค่าส่วนต่างที่ได้ เป็นลบ ค่าที่เป็น Quote แข็งกว่า ก็ให้หาโอกาส หรือกำหนด Trade Setup ไปทาง Sell
++ ค่าส่วนต่างยิ่งมาก ยิ่งบอกถึงความแข็งมากของอีกฝั่ง อย่างน้อยให้เห็นค่าส่วนต่างตั้งแต่ 3 ขึ้นไปจะดี
++ อินดิเคเตอร์ ให้กำหนดข้อมูลเพื่อหาค่า ได้ถึง 4 ชุดพื้นที่ ช่วยให้หาค่า ต่าง timeframe ได้ง่าย เช่น ให้ข้อมูลช่วยกำหนดเทรน หรือ setup และหรือการเข้าหรืออกเทรดได้ง่าย

CGS For Metatrader 5/4
ราคา 1,000 บาท ต่อ 1 เลขเทรด
แนะนำให้ใช้กับ Pepperstone เพราะมีคู่ทองมาหาค่าแข็งถึง 6 คู่ เพื่อหาค่า Strength

การใช้ CGS เพื่อเทรดทอง

*

admin

• 80,404
น่าจะมี Stat ให้ดู นะครับ ว่าผลการเทรดโดยใช้ Indicator ดียังไง บ้าง
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 25, กันยายน  2020, 10:08:13 AM
น่าจะมี Stat ให้ดู นะครับ ว่าผลการเทรดโดยใช้ Indicator ดียังไง บ้าง
(TH)**

เห็นด้วยครับ

ยิ่ง indicator สามารถ เซฟเป็นไฟล์ CSV ของช่องทั้งหมด เอามาเปิดดูได้ จะเป็นประโยชน์มากๆ เลยครับ

สั่ง save เป็นข้อมูล real time จริงที่โชวบันทึกลงใน csv

หรือทำ export ข้อมูลออกมาก็ด้ครับ
ดแา csv มาวิเคราะห์ได้อีกครับ

นี้เป็น ตย จาก เดโม ที่ใช้ข้อมูลของจาก CGS เพือเทรด 6 คู่ทอง ที่ pepperstone ทุน 1000 ดอล เทรดที่ละ 0.03 มีการเพิ่มออเดอร์บ้างเมื่อเห็น momentum ชัดเจนจาก 6 คู่ทองที่เกิดพร้อมๆ กัน ไม่มีการโอเวอรเทรด

อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 25, กันยายน  2020, 10:13:16 AM
อ้างจาก: admin ที่ 25, กันยายน  2020, 10:08:13 AM
(TH)**

ยิ่ง indicator สามารถ เซฟเป็นไฟล์ CSV ของช่องทั้งหมด เอามาเปิดดูได้ จะเป็นประโยชน์มากๆ เลยครับ

สั่ง save เป็นข้อมูล real time จริงที่โชวบันทึกลงใน csv

หรือทำ export ข้อมูลออกมาก็ด้ครับ

กำลังทำเพิ่มการดูย้อนหลังได้ จะมีเส้น vertical line ขึ้นมา เพราะ ค่าที่คำนวณได้ตอนนี้ ณ ราคาปัจจุบัน เส้นจะให้ลาก ถ้าลากย้อนหลัง ก็จะแสดงค่า Strength ณ เวลานั้น ขึ้นมา เพื่อดูเปรียบเทียบ
ส่วน เรื่อง CSV น่าสนครับ อาจเพิ่มเร็วๆ นี้

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: fxgold_core_i3 ที่ 25, กันยายน  2020, 10:47:35 AM
นี้เป็น ตย จาก เดโม ที่ใช้ข้อมูลของจาก CGS เพือเทรด 6 คู่ทอง ที่ pepperstone ทุน 1000 ดอล เทรดที่ละ 0.03 มีการเพิ่มออเดอร์บ้างเมื่อเห็น momentum ชัดเจนจาก 6 คู่ทองที่เกิดพร้อมๆ กัน ไม่มีการโอเวอรเทรด

น่าสนใจมากเลย ครับ ท่าน สะดวกวาง Link myfxbook ไว้ใหม ครับ
เพื่อนๆที่ สนใจจะได้พิจารณา และ ท่านสามารถ วางการ เก็บค่าบริการ ได้ที่กระทู้นี้เลย นะครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: fxgold_core_i3 ที่ 25, กันยายน  2020, 10:52:09 AM
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 25, กันยายน  2020, 10:13:16 AM
(TH)**

กำลังทำเพิ่มการดูย้อนหลังได้ จะมีเส้น vertical line ขึ้นมา เพราะ ค่าที่คำนวณได้ตอนนี้ ณ ราคาปัจจุบัน เส้นจะให้ลาก ถ้าลากย้อนหลัง ก็จะแสดงค่า Strength ณ เวลานั้น ขึ้นมา เพื่อดูเปรียบเทียบ
ส่วน เรื่อง CSV น่าสนครับ อาจเพิ่มเร็วๆ นี้

ชอบคคุณครับ

อินดี้มีทั้ง MT4 และ MT5 ด้วยก็ดีนะครับ คนเริ่มใช้ MT5 กันมากขึ้น

ระบบบันทึก CSV จริง อันนี้ดีนะครับ เอาไว้เช็คดูว่า อินดิเคเตอร์ repaint ได้ด้วย  และเอามาศึกว่าจริงได้ว่า ควนดูข้อมูลจากอินดี้ยังไง

กับระบบ export สำหรับคนที่ยังไม่เคยรันอินดี้เวฟไว้ ก็ export ออกมาดูแทน และใช้ศึกษาเรียนรู้ได้ด้วย

ถ้าเอามาเทียบกัน จะเห็นชัดว่า แสดงของจริงกับ อินดี้คำมันเหมือนกันหรือไม่

สั่งเซฟออกมาเป็น csv เริ่มจากวันเดีอนปี  ราคทอง bit ask และตามด้วย ช่องตัวเลขต่างๆ ทั้งหมด
เอามาวิเคราะห์หาจุดเข้าและจุดออกได้ครับ

อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 25, กันยายน  2020, 11:09:34 AM
อ้างจาก: fxgold_core_i3 ที่ 25, กันยายน  2020, 10:52:09 AM
(TH)**

ชอบคคุณครับ

อินดี้มีทั้ง MT4 และ MT5 ด้วยก็ดีนะครับ คนเริ่มใช้ MT5 กันมากขึ้น

ระบบบันทึก CSV จริง อันนี้ดีนะครับ เอาไว้เช็คดูว่า อินดิเคเตอร์ repaint ได้ด้วย  และเอามาศึกว่าจริงได้ว่า ควนดูข้อมูลจากอินดี้ยังไง

กับระบบ export สำหรับคนที่ยังไม่เคยรันอินดี้เวฟไว้ ก็ export ออกมาดูแทน และใช้ศึกษาเรียนรู้ได้ด้วย

ถ้าเอามาเทียบกัน จะเห็นชัดว่า แสดงของจริงกับ อินดี้คำมันเหมือนกันหรือไม่

สั่งเซฟออกมาเป็น csv เริ่มจากวันเดีอนปี  ราคทอง bit ask และตามด้วย ช่องตัวเลขต่างๆ ทั้งหมด
เอามาวิเคราะห์หาจุดเข้าและจุดออกได้ครับ

ตอนนี้มีทั้ง สำหรับ MT4 และ MT 5 ครับ

CGS 1.0 สำหรับ Metrader 4/5

CGS 2.0 สำหรับ Metrader 5 มีเพิ่มหลายอย่าง ส่วน สำหรับ Metatrader 4 กำลังตามมา

อ้างจาก: admin ที่ 25, กันยายน  2020, 11:00:54 AM
อ้างจาก: fxgold_core_i3 ที่ 25, กันยายน  2020, 10:47:35 AM

น่าสนใจมากเลย ครับ ท่าน สะดวกวาง Link myfxbook ไว้ใหม ครับ
เพื่อนๆที่ สนใจจะได้พิจารณา และ ท่านสามารถ วางการ เก็บค่าบริการ ได้ที่กระทู้นี้เลย นะครับ
(TH)**

myfxbook ตามนี้ครับ

อาทิตย์หลัง เริ่มทดลองถือข้ามวันและอาทิตย์ ต้องการดูว่า ค่า Strength ส่งต่อวันจะเป็นอย่างไร และต้องการดูผลต่อจากการเข้าเทรดของ SPDR Gold Shares ด้วย

https://www.myfxbook.com/members/jutimant/cgs-mt5/7238831

*

CASE Forex

• 16,936
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 25, กันยายน  2020, 11:09:34 AM
(TH)**

ชอบคคุณครับ

ฝากเฮียวิเคราะห์ให้สุดทางด้วยครับ  ))/* ))/* ))/*
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

สามารถเปิด บช เดโม คัดลอก การเทรดผ่าน MQL5 market ได้ครับ แนะให้เปิด Pepperstone MT5 แบบ Razor เพื่อให้เข้าใจว่าเทรดและทำกำไรอย่างไร ด้วยข้อมูลจาก CGS

https://www.mql5.com/en/signals/837447