กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

👽👽👽 EUR/USD FOREX พุธ 16 กันยายน 2563 FOMC มาตัดสินกราฟ ตี1 คืนนี้ พี่จะบินไปทางไหน 🚀🚀🚀

• 69 replies
  • 11,572 views
*

admin

• 80,663
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,663

<0.25% Fed คงอัตราดอกเบี้ยเท่าเดิมที่ 0-0.25%

**6105** **6105**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,663
จุดเด่นของคำสั่ง FOMC 16 กันยายน 2020:
คำแถลงยอมรับเป้าหมายเงินเฟ้อโดยเฉลี่ย
อัตราเงินเฟดอยู่ในช่วง 0.00-0.25% ตามที่คาดไว้
สภาพการเงินโดยรวมดีขึ้นในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา
กิจกรรมทางเศรษฐกิจและการจ้างงานเพิ่มขึ้นในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา แต่ยังคงต่ำกว่าระดับในช่วงต้นปี
การทำซ้ำไวรัสนั้นก่อให้เกิด 'ความเสี่ยงอย่างมาก' ในระยะกลาง
เส้นทางของเศรษฐกิจจะขึ้นอยู่กับไวรัสอย่างมีนัยสำคัญ
ย้ำว่ามุ่งมั่นที่จะใช้เครื่องมือครบวงจร
โหวตคือ 8-2
ภาษาใหม่เกี่ยวกับการกำหนดเป้าหมายอัตราเงินเฟ้อโดยเฉลี่ยคือ:

คณะกรรมการจะตั้งเป้าหมายที่จะบรรลุอัตราเงินเฟ้อในระดับปานกลางสูงกว่าร้อยละ 2 เป็นระยะเวลาหนึ่งเพื่อให้อัตราเงินเฟ้อเฉลี่ย 2 เปอร์เซ็นต์เมื่อเวลาผ่านไปและการคาดการณ์อัตราเงินเฟ้อในระยะยาวยังคงอยู่ที่ 2 เปอร์เซ็นต์
ความขัดแย้งทั้งสองมีความโดดเด่น:

การลงคะแนนเสียงไม่เห็นด้วยกับการกระทำดังกล่าวคือ Robert S. ในคำแถลงกลยุทธ์เชิงนโยบายใหม่ แต่ชอบที่คณะกรรมการจะคงความยืดหยุ่นของอัตราดอกเบี้ยนโยบายไว้มากกว่าจุดนั้น และ Neel Kashkari ซึ่งชอบให้คณะกรรมการระบุว่าคาดว่าจะรักษาช่วงเป้าหมายปัจจุบันไว้จนกว่าอัตราเงินเฟ้อพื้นฐานจะแตะระดับ 2 เปอร์เซ็นต์อย่างยั่งยืน
Kaplan ไม่ต้องการผูกมัดมือของเฟดกับอัตราดอกเบี้ยที่ต่ำตลอดไปในขณะที่ความขัดแย้งของ Kashkari เกี่ยวข้องกับการกำหนดเป้าหมายอัตราเงินเฟ้อพื้นฐานซึ่งไม่ใช่หน้าที่ของเฟด

คร่าวๆนะครับ โดยรวมแล้ว ค่อนข้างดีกับ USD

**6105** **6105** **6105**

*

Gamezxii

• 1,624
อ้างจาก: admin ที่ 17, กันยายน  2020, 01:09:13 AM
จุดเด่นของคำสั่ง FOMC 16 กันยายน 2020:
คำแถลงยอมรับเป้าหมายเงินเฟ้อโดยเฉลี่ย
อัตราเงินเฟดอยู่ในช่วง 0.00-0.25% ตามที่คาดไว้
สภาพการเงินโดยรวมดีขึ้นในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา
กิจกรรมทางเศรษฐกิจและการจ้างงานเพิ่มขึ้นในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา แต่ยังคงต่ำกว่าระดับในช่วงต้นปี
การทำซ้ำไวรัสนั้นก่อให้เกิด 'ความเสี่ยงอย่างมาก' ในระยะกลาง
เส้นทางของเศรษฐกิจจะขึ้นอยู่กับไวรัสอย่างมีนัยสำคัญ
ย้ำว่ามุ่งมั่นที่จะใช้เครื่องมือครบวงจร
โหวตคือ 8-2
ภาษาใหม่เกี่ยวกับการกำหนดเป้าหมายอัตราเงินเฟ้อโดยเฉลี่ยคือ:

คณะกรรมการจะตั้งเป้าหมายที่จะบรรลุอัตราเงินเฟ้อในระดับปานกลางสูงกว่าร้อยละ 2 เป็นระยะเวลาหนึ่งเพื่อให้อัตราเงินเฟ้อเฉลี่ย 2 เปอร์เซ็นต์เมื่อเวลาผ่านไปและการคาดการณ์อัตราเงินเฟ้อในระยะยาวยังคงอยู่ที่ 2 เปอร์เซ็นต์
ความขัดแย้งทั้งสองมีความโดดเด่น:

การลงคะแนนเสียงไม่เห็นด้วยกับการกระทำดังกล่าวคือ Robert S. ในคำแถลงกลยุทธ์เชิงนโยบายใหม่ แต่ชอบที่คณะกรรมการจะคงความยืดหยุ่นของอัตราดอกเบี้ยนโยบายไว้มากกว่าจุดนั้น และ Neel Kashkari ซึ่งชอบให้คณะกรรมการระบุว่าคาดว่าจะรักษาช่วงเป้าหมายปัจจุบันไว้จนกว่าอัตราเงินเฟ้อพื้นฐานจะแตะระดับ 2 เปอร์เซ็นต์อย่างยั่งยืน
Kaplan ไม่ต้องการผูกมัดมือของเฟดกับอัตราดอกเบี้ยที่ต่ำตลอดไปในขณะที่ความขัดแย้งของ Kashkari เกี่ยวข้องกับการกำหนดเป้าหมายอัตราเงินเฟ้อพื้นฐานซึ่งไม่ใช่หน้าที่ของเฟด

คร่าวๆนะครับ โดยรวมแล้ว ค่อนข้างดีกับ USD

**6105** **6105** **6105**

ขอบคุณครับแอดด  (TH)**

*

admin

• 80,663
TP2 มาแน่นอน ครับบอกเลย

g*/- g*/- g*/-

*

Gamezxii

• 1,624
อ้างจาก: admin ที่ 17, กันยายน  2020, 01:10:56 AM

ไซเวยเลยแอด สวิงไปมา  555++ ฝันดีครับ  (TH)**

*

admin

• 80,663
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 17, กันยายน  2020, 01:21:27 AM
อ้างจาก: admin ที่ 17, กันยายน  2020, 01:10:56 AM

ไซเวยเลยแอด สวิงไปมา  555++ ฝันดีครับ  (TH)**

ฝันดี  ครับผม
**Hip** **Hip**

ยังมาได้ใช่มั้ยแอด

*

admin

• 80,663
อ้างจาก: pooppup07 ที่ 17, กันยายน  2020, 01:31:23 AM

ยังมาได้ใช่มั้ยแอด

มาได้ครับและกำลังมา

Tho*/ Tho*/ Tho*/

*

admin

• 80,663
♨️YLG_BREAKING NEWS♨️
.
🚨 นายเจอโรม พาวเวลล์ ประธานเฟด  แถลงหลังการประชุมนโยบายการเงินประจำเดือนก.ย.มีรายละเอียดที่น่าสนใจ  ดังนี้...
.
1️⃣ พาวเวลล์ระบุว่า  เฟดมุ่งมั่นอย่างยิ่งที่จะบรรลุเป้าหมายของการจ้างงานเต็มประสิทธิภาพและเสถียรภาพด้านราคา พร้อมให้คำมั่นที่จะใช้เครื่องมือทุกอย่างเท่าที่ทำได้
.
2️⃣  กิจกรรมทางเศรษฐกิจฟื้นตัวขึ้นจากช่วง Q2 ส่วนการใช้จ่ายภาคครัวเรือนฟื้นตัวขึ้น 3 ใน 4 ของการลดลงก่อนหน้านี้ และเริ่มเห็นสัญญาณการลงทุนภาคธุรกิจที่ดีขึ้น

3️⃣ แต่โดยรวมแล้ว  กิจกรรมทางเศรษฐกิจยังคงอยู่ในระดับที่ต่ำกว่าช่วงก่อนการระบาดของ COVID-19 และเส้นทางการฟื้นตัวทางศก.ยังคงมีความไม่แน่นอนสูง
.
4️⃣ เศรษฐกิจสหรัฐอาจจำเป็นต้องได้รับการสนับสนุนอย่างต่อเนื่อง จากทั้งนโยบายการเงินและการคลัง
.
5️⃣ พาวเวลล์มองว่า  นโยบายปัจจุบันมีความเหมาะสมเพื่อรองรับการขยายตัวทางเศรษฐกิจในปัจจุบัน  อย่างไรก็ดี  เฟดมีความยืดหยุ่นในการดำเนินการเพิ่มเติมเมื่อจำเป็น
.
6️⃣ คาดว่าเศรษฐกิจจะฟื้นตัวอย่างรวดเร็วในตอนนี้   แต่คาดว่าเศรษฐกิจที่ซบเซาในเวลาต่อมา  จะกดดันเงินเฟ้อให้ปรับตัวลดลง  จะต้องใช้เวลาสักระยะ  กว่าที่เฟดจะบรรลุเป้าหมายที่ 2% เนื่องจากเศรษฐกิจที่ซบเซาจะกดดันเงินเฟ้อ
.
7️⃣ เจ้าหน้าที่ของเฟดคาดว่าอัตราการเติบโตทางเศรษฐกิจจะเป็นไปอย่างรวดเร็วในช่วงต้น  จากนั้นจะชะลอตัวลงสู่ระดับปกติมากขึ้น
.
8️⃣ ชาวอเมริกันที่ตกงาน 11 ล้านคน  ยังต้องการมาตรการสนับสนุนมากขึ้นในขณะที่พวกเขากำลังหางานใหม่
.
9️⃣ เรากำลังเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกับ COVID แต่มีหลายพื้นที่ที่เศรษฐกิจยังต้องเผชิญกับความท้าทายจนกว่าจะมีวัคซีนที่ใช้งานได้ในวงกว้าง  และมีกิจกรรมบางอย่างที่ยากจะกลับมาดำเนินการต่อ  อย่างไรก็ดีเศรษฐกิจฟื้นตัวเร็วเกินคาดในช่วง 60 วันที่ผ่านมา  และการสวมหน้ากากอนามัยและการรักษาระยะห่างจะช่วยฟื้นฟูศก.ได้
.
Source : Investing, DailyFX, FirstSquawk, FXstreet, CNBC

*

admin

• 80,663
สวัสดี ตอนเช้า ครับผม EU TP2 ไปแภมยังได้ไม้ Buy บวกขึ้นมาอีก ตรงนี้ว่ากันตามเทคนิค นะครับ
แต่แนวโน้ม วันนี้ เปลี่ยนแปลงนะครับ Buy ไปหาจุดเพื่อที่จะลง จากข่าว FOMC และกราฟเมื่อคืน ที่ผ่านมา

**Hea** **Hea** **Hea**

อ้างจาก: admin ที่ 17, กันยายน  2020, 05:45:21 AM
สวัสดี ตอนเช้า ครับผม EU TP2 ไปแภมยังได้ไม้ Buy บวกขึ้นมาอีก ตรงนี้ว่ากันตามเทคนิค นะครับ
แต่แนวโน้ม วันนี้ เปลี่ยนแปลงนะครับ Buy ไปหาจุดเพื่อที่จะลง จากข่าว FOMC และกราฟเมื่อคืน ที่ผ่านมา

สวัสดียามเช้าครับแอด สุดยอดคุ้มนอนดึกครับ ว่าแต่ไม้buy นี้เก็บตรงไหนดีคับ

*

PoNgPk

• 6,099
(Sep 17) คณะกรรมการ FOMC มีมติให้คงอัตราดอกเบี้ยนโยบายที่ร้อยละ 0 – 0.25 และจะรักษาอัตราดอกเบี้ยนโยบายให้อยู่ในระดับร้อยละ 0-0.25 จนกว่าการจ้างงานจะเข้าสู่ระดับการจ้างงานสูงสุด และอัตราเงินเฟ้อปรับเข้าสู่เป้าหมายที่ร้อยละ 2 และมีแนวโน้มสูงกว่าเป้าหมายในระดับ "moderate" เป็นระยะเวลาหนึ่ง

วานนี้คณะกรรมการ FOMC มีมติให้คงอัตราดอกเบี้ยนโยบายที่ร้อยละ 0 – 0.25 และจะดำเนินนโยบายการเงินแบบผ่อนคลายต่อเนื่องไปจนกว่าจะบรรลุเป้าหมายการจ้างงานสูงสุด และอัตราเงินเฟ้อเฉลี่ยเริ่มเคลื่อนกลับเข้าสู่ระดับเป้าหมายที่ร้อยละ 2 โดยภายใต้ภาวะปัจจุบันที่อัตราเงินเฟ้ออยู่ต่อกว่าระดับเป้าหมายต่อเนื่อง คณะกรรมการจะปล่อยให้อัตราเงินเฟ้อเคลื่อนไหวสูงกว่าระดับเป้าหมายในระดับ "moderate" เป็นระยะเวลาหนึ่ง

นอกจากนี้ จะรักษาอัตราการถือพันธบัตรรัฐบาลและ agency mortgage-backed securities ไม่ต่ำกว่าปัจจุบัน เพื่อช่วยรักษากลไกในตลาดและส่งเสริมการดำเนินนโยบายการเงินแบบผ่อนคลายและสนับสนุนสภาพคล่องให้แก่ภาคครัวเรือนและภาคธุรกิจเอกชน

ในการประชุมครั้งนี้มีคณะกรรมการลงมติคัดค้าน 2 ท่าน โดยนาย Robert Kaplan เห็นชอบกับการคงอัตราดอกเบี้ยนโยบายไว้ที่ระดับปัจจุบัน แต่ต้องการให้มีความคล่องตัวในการดำเนินนโยบายมากขึ้นในช่วงหลังจากที่มั่นใจว่าเศรษฐกิจจะสามารถฟื้นตัวผ่านช่วงที่มีความไม่แน่นอนสูงไปได้

ขณะที่นาย Neel Kashkari ต้องการให้คณะกรรมการส่งสัญญาณว่าจะคงอัตราดอกเบี้ยนโยบายไปจนกว่าอัตราเงินเฟ้อพื้นฐาน (core inflation) ปรับเข้าสู่ระดับเป้าหมายที่ร้อยละ 2 อย่างมีเสถียรภาพ

ขณะที่ใน Summary of Economic Projection นั้นประเมินว่าอัตราเงินเฟ้อพื้นฐานจะเพิ่มขึ้นต่อเนื่องในระยะ 3 ปีข้างหน้า และอยู่ที่ร้อยละ 2 ในปี 2023 ขณะที่อัตราการว่างงานปรับลดลงสู่ระดับร้อยละ 4.0 ในปี 2023 โดย median dot plot อยู่ที่ lower bound ต่อเนื่องจนถึงปี 2023 เช่นกัน

ด้านดัชนี S&P500 เคลื่อนไหวผันผวนก่อนที่จะปรับลดลงต่อเนื่องหลังประกาศผลการดำเนินนโยบายการเงิน ทำให้สุทธิปรับ ลดลงร้อยละ 0.46 นำโดยการปรับลดลงใน Information Technology (-1.56%) และ Communication Services (-1.21%) ขณะที่อัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลเคลื่อนไหวสอดคล้อง โดยมากปรับเพิ่มขึ้นหลังการประชุมเช่นกัน โดยอัตราผลตอบแทนระยะ 10 ปีปรับขึ้นไปทำระดับสูงสุดระหว่างที่ร้อยละ 0.70 สุทธิทั้งวันแล้วอัตราผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลปรับเพิ่มขึ้น 1-3 bps ในลักษณะ steepen curve โดยเงินดอลลาร์ สรอ. ปรับแข็งค่าขึ้นต่อเนื่องในช่วงก่อนการประชุม ก่อนที่จะอ่อนค่าลง โดยสุทธิแล้วปรับแข็งค่าขึ้นร้อยละ 0.18

Source: BoTSS
TRADE RIDER

*

admin

• 80,663
อ้างจาก: pooppup07 ที่ 17, กันยายน  2020, 06:23:55 AM
อ้างจาก: admin ที่ 17, กันยายน  2020, 05:45:21 AM

สวัสดียามเช้าครับแอด สุดยอดคุ้มนอนดึกครับ ว่าแต่ไม้buy นี้เก็บตรงไหนดีคับ

ไม่ทันแล้วครับเทก่อน ตอนนี้ถ้ากลับมาจุดเข้าได้ให้ออกก่อนนะครับ แล้วเปลี่ยน เป็นหน้า Sell อย่างเดียวเลย ครับ
ตอนนี้คือกราฟกลับตัวแล้วรวมทั้งทองคำด้วย ครับ
(TH)** (TH)** (TH)**