กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

🥊🥊🥊 EUR/USD FOREX พฤหัสบดี 3 กันยายน ทุบ EU ต่อลงไปรอ Non Farm วันศุกร์นี้ 🧧🧧🧧

• 63 replies
  • 10,475 views
*

admin

• 80,418
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 03, กันยายน  2020, 07:23:07 PM
อ้างจาก: admin ที่ 03, กันยายน  2020, 06:48:13 PM
EU ไหล ตาม EU ไปหน่อย จ้า

Tho*/

ยังว่างอยู่เลยครับแอด ขึ้นมารับก่อนน ไม่ก็ลงไปรับก่อนนนน  tiger18 tiger18

ไม่มาสักทีครับ รอนานมาก
tiger18 tiger18
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,418
วันนี้ คงจะไซด์เวย์ รอข่าว ล่ะครับ NFP พรุ่งนี้ล่ะครับ

%%22 %%22
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Gamezxii

• 1,619
อ้างจาก: admin ที่ 03, กันยายน  2020, 08:12:48 PM
วันนี้ คงจะไซด์เวย์ รอข่าว ล่ะครับ NFP พรุ่งนี้ล่ะครับ

%%22 %%22

PMI น่าจะพาลงไปก่อนได้ไหมครับแอด  (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 03, กันยายน  2020, 08:49:43 PM
อ้างจาก: admin ที่ 03, กันยายน  2020, 08:12:48 PM

%%22 %%22

PMI น่าจะพาลงไปก่อนได้ไหมครับแอด  (TH)** (TH)**

ไม่น่าจะได้เยอะครับ
เสียดาย GU เทก่อน ถึงจุดเข้า

**6004** **6004** **6004**

อ้างจาก: admin ที่ 03, กันยายน  2020, 09:25:53 PM
อ้างจาก: Gamezxii ที่ 03, กันยายน  2020, 08:49:43 PM
%%22 %%22
อันนี้แหละ GU นี่แหละ..ของพี่ยังอยู่ค่ะ จะไปได้ถึงไหนคะ.. (TH)** (TH)**
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 03, กันยายน  2020, 09:35:57 PM
อ้างจาก: admin ที่ 03, กันยายน  2020, 09:25:53 PM
%%22 %%22
อันนี้แหละ GU นี่แหละ..ของพี่ยังอยู่ค่ะ จะไปได้ถึงไหนคะ.. (TH)** (TH)**

ตอนนี้ผมเล่นทีละ สวิงอยู่ครับ พี่ ถ้า กราฟจะลง ก็ลงได้อีก 1.3200 แต่จะดีดไปตรงไหนก่อน ตอนนี้กำลัง ไล่กดตาม swing ครับ
(TH)** (TH)**

อ้างจาก: admin ที่ 03, กันยายน  2020, 09:44:53 PM
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 03, กันยายน  2020, 09:35:57 PM
%%22 %%22

ตอนนี้ผมเล่นทีละ สวิงอยู่ครับ พี่ ถ้า กราฟจะลง ก็ลงได้อีก 1.3200 แต่จะดีดไปตรงไหนก่อน ตอนนี้กำลัง ไล่กดตาม swing ครับ
เอ้าาาาาา...ใจเดียวกันอีกค่ะ..นี่ก็ บวกพอใจแล้วปิด ขึ้นไปก็ไล่ทุบลงมาใหม่ บวกพอใจแล้วปิด วนอยู่เหมือนกันค่ะ.... xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 03, กันยายน  2020, 09:48:19 PM
อ้างจาก: admin ที่ 03, กันยายน  2020, 09:44:53 PM
%%22 %%22

เอ้าาาาาา...ใจเดียวกันอีกค่ะ..นี่ก็ บวกพอใจแล้วปิด ขึ้นไปก็ไล่ทุบลงมาใหม่ บวกพอใจแล้วปิด วนอยู่เหมือนกันค่ะ.... xc8* xc8*

เทรนขาลง มาครับจนกว่าจะ เกิด Swing ไฺฮ ใหม่ นู่นแหละครับ
**Hea** **Hea**

*

PoNgPk

• 6,073
ดาวโจนส์บวกรับตัวเลขคนว่างงานดีกว่าคาด

ดัชนีดาวโจนส์ดีดตัวขึ้นในวันนี้ หลังสหรัฐเปิดเผยตัวเลขผู้ขอสวัสดิการว่างงานที่ต่ำกว่าคาดในสัปดาห์ที่แล้ว

ณ เวลา 20.48 น.ตามเวลาไทย ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์อยู่ที่ 29,184.12 จุด บวก 83.62 จุด หรือ 0.29%

กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขผู้ยื่นขอสวัสดิการว่างงานครั้งแรกจำนวน 881,000 รายในสัปดาห์ที่แล้ว ดีกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 950,000 ราย หลังจากมีการรายงานจำนวน 1.011 ล้านรายในสัปดาห์ก่อนหน้านี้

ขณะเดียวกัน จำนวนชาวอเมริกันที่ยังคงขอรับสวัสดิการว่างงานต่อเนื่องลดลงสู่ระดับ 13.254 ล้านราย หลังจากพุ่งสูงเป็นประวัติการณ์สู่ระดับ 24.912 ล้านรายในช่วงต้นเดือนพ.ค.

ราคาหุ้นเฟซบุ๊ก อิงค์ร่วงลงกว่า 2% หลังแถลงในวันนี้ว่า ทางบริษัทจะแบนโฆษณาทางการเมืองในช่วงก่อนการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐในปลายปีนี้

ทั้งนี้ เฟซบุ๊กระบุว่า ทางบริษัทจะระงับโฆษณาทางการเมืองที่มีการส่งเข้ามาในบริษัทในช่วง 1 สัปดาห์ก่อนการเลือกตั้งในวันที่ 3 พ.ย.

อย่างไรก็ดี บริษัทจะยังคงอนุญาตให้มีโฆษณาทางการเมืองที่มีการส่งเข้ามาก่อนวันที่ 27 ต.ค.

นอกจากนี้ เฟซบุ๊กเปิดเผยว่า บริษัทจะทำการบล็อกโพสต์หรือโฆษณาที่พยายามขัดขวางประชาชนจากการออกไปใช้สิทธิเลือกตั้ง โดยอ้างว่าจะมีการติดเชื้อไวรัสโควิด-19 หากออกไปโหวต

นักลงทุนจับตาตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรในสัปดาห์นี้ ขณะที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ว่า ในวันพรุ่งนี้ กระทรวงแรงงานสหรัฐจะรายงานตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรเพิ่มขึ้น 1.255 ล้านตำแหน่งในเดือนส.ค.

เมื่อเดือนที่แล้ว กระทรวงแรงงานสหรัฐรายงานว่า ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรเพิ่มขึ้น 1.763 ล้านตำแหน่งในเดือนก.ค. สูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 1.48 ล้านตำแหน่ง แต่ต่ำกว่าระดับ 4.791 ล้านตำแหน่งในเดือนมิ.ย. ซึ่งเป็นระดับสูงเป็นประวัติการณ์ ส่วนอัตราการว่างงานลดลงสู่ระดับ 10.2% โดยต่ำกว่าระดับ 11.1% ในเดือนมิ.ย. และต่ำกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 10.6%

ส่วนการเปิดเผยตัวเลขเศรษฐกิจสหรัฐในวันนี้ กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า ตัวเลขขาดดุลการค้าของสหรัฐพุ่งขึ้นมากกว่าคาดในเดือนก.ค. โดยเพิ่มขึ้น 18.9% สู่ระดับ 6.36 หมื่นล้านดอลลาร์ ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่เดือนก.ค.2551 และสูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 5.8 หมื่นล้านดอลลาร์

กระทรวงพาณิชย์ยังเปิดเผยว่า การนำเข้าพุ่งขึ้น 10.9% สู่ระดับ 2.317 แสนล้านดอลลาร์ในเดือนก.ค. ซึ่งเป็นระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ ขณะที่การส่งออกเพิ่มขึ้น 8.1% สู่ระดับ 1.681 แสนล้านดอลลาร์

-อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ
TRADE RIDER

ปิดออเดอร์บวกเก็บกำไรได้หมดทุกคู่ละ วันนี้..GU EU ทอง..พรุ่งนี้ลาหยุดเทรดไปเที่ยว 1 วันจ้าาาาา..
ขอบคุณแอดมินและทีมงานด้วยค่ะ.. (TH)** (TH)**
วันจันทร์เจอกันนะคะ..ฝันดี ราตรีสวัสดิ์ ทุกท่านค่ะ... xc4* xc4* xc4*

*

admin

• 80,418
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 03, กันยายน  2020, 10:25:47 PM
ปิดออเดอร์บวกเก็บกำไรได้หมดทุกคู่ละ วันนี้..GU EU ทอง..พรุ่งนี้ลาหยุดเทรดไปเที่ยว 1 วันจ้าาาาา..
ขอบคุณแอดมินและทีมงานด้วยค่ะ.. (TH)** (TH)**
วันจันทร์เจอกันนะคะ..ฝันดี ราตรีสวัสดิ์ ทุกท่านค่ะ... xc4* xc4* xc4*

ว้า เหงาแย่เลย ครับ พรุ่งนี้พี่เดินทางปลอดภัย นะครับถอนเงินใช้ดูแลสุขภาพด้วย นะครับ
**Hea** **Hea**

*

admin

• 80,418
♨️YLG_BREAKING NEWS♨️
.
🚨ดอลล์แข็ง‼️แรงขายทองโปะขาดทุนหุ้น‼️ความต้องการเงินสด‼️กดทองร่วง‼️แตะ Low $1,922‼️
.
🇺🇸 นักลงทุนขายหุ้นล็อกกำไรหลังจากตลาดทะยานขึ้นก่อนหน้านี้  นำโดยหุ้นกลุ่มเทคโนโลยีที่ถูกเทขายอย่างหนัก  กดหุ้นสหรัฐร่วงแรง  ทำทองร่วงตาม  หลังนลท.บางส่วนขายทอง โยกเงินเติมมาร์จิ้น และชดเชยผลขาดทุนในหุ้น
.
-  หุ้นของ Apple ร่วงลงมากกว่า -7% และมีแนวโน้มเป็นวันที่เลวร้ายที่สุดนับตั้งแต่วันที่ 16 มี.ค.
- หุ้น Facebook, Amazon และ Alphabet ปรับตัวลดลงอย่างน้อย -5% 
- หุ้นไมโครซอฟท์ลดลง -5.5%  ด้าน Netflix ร่วงลง -3.4% 
.
ณ เวลา 22.50 น.
.
🔻ทองคำปรับตัวลดลง -0.86% สู่ระดับ $1,926 หลังจากร่วงแตะระดับต่ำสุดที่ $1,922
🔺ดัชนีดอลลาร์แข็งค่าขึ้น +0.11% สู่ระดับ 92.95
🔻ดัชนี Dow Jones ลดลง 535 จุด หรือ -1.84%
🔻ดัชนี S&P 500 ปรับตัวลดลง -2.50%
🔻ดัชนี  Nasdaq ปรับลดลง -3.80%
.
Source : Investing, CNBC

*

PoNgPk

• 6,073
(Sep 3) สำนักงบประมาณแห่งสภาคองเกรสสหรัฐ (CBO) คาดการณ์ว่า หนี้สินของรัฐบาลกลางสหรัฐจะพุ่งขึ้นสูงกว่าขนาดของเศรษฐกิจสหรัฐในปีงบประมาณ 2564 ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่สงครามโลกครั้งที่ 2 โดยเป็นผลจากการที่รัฐบาลใช้มาตรการด้านการคลังขนานใหญ่เพื่อรับมือกับการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19

CBO คาดการณ์ว่า หนี้สินของรัฐบาลกลางสหรัฐจะพุ่งขึ้นแตะระดับ 98% ของผลิตภัณฑ์มวลรวมภายในประเทศ (GDP) ในปี 2563 เมื่อเทียบกับระดับ 79% ของปี 2562 และ 35% ของปี 2550 ซึ่งเป็นระดับก่อนที่เศรษฐกิจสหรัฐจะเข้าสู่ภาวะถดถอยในปี 2551

นอกจากนี้ CBO คาดว่าหนี้สินของรัฐบาลกลางสหรัฐจะทะยานขึ้นเกิน 100% ของ GDP ในปี 2564 และพุ่งขึ้นแตะ 107% ในปี 2566 ซึ่งจะเป็นระดับสูงสุดในประวัติศาสตร์ของสหรัฐ และคาดว่าภายในปี 2573 ระดับหนี้สินจะอยู่ที่ 109% ของ GDP ทั้งนี้ CBO ได้เปิดเผยรายงานที่ชื่อว่า "An Update to the Budget Outlook: 2020 to 2030" โดยคาดการณ์ว่า ตัวเลขขาดดุลงบประมาณของรัฐบาลกลางสหรัฐจะอยู่ที่ 3.3 ล้านล้านดอลลาร์ในปีงบประมาณ 2563 ซึ่งจะสิ้นสุดในวันที่ 30 ก.ย.นี้ ซึ่งเพิ่มขึ้นกว่า 3 เท่าจากตัวเลขขาดดุลงบประมาณที่เคยทำสถิติสูงสุดในปี 2562

"การพุ่งขึ้นของตัวเลขขาดดุลงบประมาณนั้น ส่วนใหญ่เป็นผลมาจากภาวะชะงักงันทางเศรษฐกิจที่เกิดจากโรคโควิด-19 แพร่ระบาดในปี 2563 และการบังคับใช้มาตรการเพื่อพยุงเศรษฐกิจให้ฟื้นตัวจากผลกระทบดังกล่าว" รายงานของ CBO ระบุ พร้อมเสริมว่า ยอดขาดดุลงบประมาณของรัฐบาลกลางสหรัฐจะพุ่งขึ้นถึง 16% ของ GDP ในปี 2563 ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่ปี 2488

ส่วนตัวเลขขาดดุลงบประมาณในปี 2564 นั้น CBO คาดว่าจะอยู่ที่ระดับ 8.6% ของ GDP โดยในการคาดการณ์ของ CBO นั้น ตัวเลขขาดดุลรายปีมีความเกี่ยวข้องกับขนาดของเศรษฐกิจซึ่งคาดว่าจะชะลอตัวลงอย่างต่อเนื่องจนถึงปี 2570 ก่อนที่จะดีดตัวขึ้นอีกครั้งในช่วง 2-3 ปีสุดท้ายของช่วงคาดการณ์ โดยคาดว่าจะแตะที่ระดับ 5.3% ของ GDP ในปี 2573

การใช้จ่ายของรัฐบาลสหรัฐพุ่งขึ้นในช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา เนื่องจากสภาคองเกรสได้อนุมัติงบประมาณมูลค่ากว่า 3 ล้านล้านดอลลาร์นับตั้งแต่เดือนมี.ค. เพื่อบรรเทาผลกระทบทางเศรษฐกิจที่เกิดจากการแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 ประกอบกับรายได้จากการจัดเก็บภาษีที่ร่วงลงอย่างหนัก ซึ่งทำให้ยอดขาดดุลงบประมาณของรัฐบาลกลางพุ่งขึ้น และทำให้หนี้สินของรัฐบาลกลางพุ่งขึ้นด้วย

Source -อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย รัตนา พงศ์ทวิช/กัลยาณี
TRADE RIDER

ก่อนหลับ..ฝากผลงานวันนี้ทิ้งไว้ให้ดู.เพราะรู้สึกได้ว่า..OVT ได้กำไรมาก เสี่ยงมาก เวลาเสียก็มาก ต้องระวังมาก เครียดก็มากกว่า...เทรดแบบวันนี้ รู้สึกสบายใจ แม้กำไรจะน้อย..ก็ลงทุนน้อยด้วยนี่นาาาา..เสียก็ไม่เป็นไร ได้ยิ่งดีนักแล.. xc4* xc4*

*

PoNgPk

• 6,073
ดัชนีดาวโจนส์ร่วงลงต่อเนื่องในวันนี้ ล่าสุดดิ่งลงกว่า 800 จุด หลุดระดับ 29,000 ขณะที่นักลงทุนขายทำกำไร หลังจากตลาดทะยานขึ้นก่อนหน้านี้

ณ เวลา 22.20 น.ตามเวลาไทย ดัชนีเฉลี่ยอุตสาหกรรมดาวโจนส์อยู่ที่ 28,296.20 จุด ลบ 804.30 จุด หรือ 2.76%

หุ้นกลุ่มเทคโนโลยีดิ่งลงในวันนี้ นำโดยหุ้นแอปเปิล ซึ่งทรุดตัวลงมากกว่า 5% ทำสถิติปรับตัวลงมากที่สุดนับตั้งแต่วันที่ 20 มี.ค.

ราคาหุ้นเฟซบุ๊ก อิงค์ร่วงลงกว่า 3% หลังแถลงในวันนี้ว่า ทางบริษัทจะแบนโฆษณาทางการเมืองในช่วงก่อนการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐในปลายปีนี้

ทั้งนี้ ดัชนีดาวโจนส์พุ่งขึ้น 7.6% ในเดือนส.ค. โดยดีดตัวขึ้นติดต่อกันเป็นเดือนที่ 5 ทำสถิติเป็นเดือนส.ค.ที่ทะยานขึ้นมากที่สุดในรอบ 36 ปี

ส่วนดัชนี S&P 500 ดีดตัวขึ้น 7% ในเดือนส.ค. ปรับตัวขึ้นติดต่อกันเป็นเดือนที่ 5 และทำสถิติเป็นเดือนส.ค.ที่พุ่งขึ้นมากที่สุดในรอบ 34 ปี

ดัชนี S&P 500 ทะยานขึ้นแตะระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ในเดือนส.ค. และเป็นการยืนยันถึงการเริ่มต้นของภาวะกระทิงในตลาด

เมื่อวันศุกร์ ดัชนีดาวโจนส์สามารถลดช่วงติดลบทั้งหมดที่ทำไว้นับตั้งแต่ต้นปีนี้ หลังจากที่นายเจอโรม พาวเวล ประธานธนาคารกลางสหรัฐ (เฟด) กล่าวสุนทรพจน์ในการประชุมประจำปีของเฟดที่เมืองแจ็กสัน โฮล โดยได้ประกาศการปรับเปลี่ยนนโยบายการเงินครั้งสำคัญ ซึ่งเฟดจะเปลี่ยนแปลงแนวทางในการกำหนดเป้าหมายเงินเฟ้อ โดยจะเปิดทางให้เงินเฟ้อดีดตัวขึ้นมากกว่าเดิมเพื่อสนับสนุนตลาดแรงงาน และเศรษฐกิจสหรัฐ ซึ่งเป็นการส่งสัญญาณว่าเฟดจะตรึงอัตราดอกเบี้ยต่ำต่อไปอีกหลายปี

ส่วนการเปิดเผยตัวเลขเศรษฐกิจสหรัฐในวันนี้ กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยตัวเลขผู้ยื่นขอสวัสดิการว่างงานครั้งแรกจำนวน 881,000 รายในสัปดาห์ที่แล้ว ดีกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 950,000 ราย หลังจากมีการรายงานจำนวน 1.011 ล้านรายในสัปดาห์ก่อนหน้านี้

ขณะเดียวกัน จำนวนชาวอเมริกันที่ยังคงขอรับสวัสดิการว่างงานต่อเนื่องลดลงสู่ระดับ 13.254 ล้านราย หลังจากพุ่งสูงเป็นประวัติการณ์สู่ระดับ 24.912 ล้านรายในช่วงต้นเดือนพ.ค.

กระทรวงพาณิชย์สหรัฐเปิดเผยว่า ตัวเลขขาดดุลการค้าของสหรัฐพุ่งขึ้นมากกว่าคาดในเดือนก.ค. โดยเพิ่มขึ้น 18.9% สู่ระดับ 6.36 หมื่นล้านดอลลาร์ ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่เดือนก.ค.2551 และสูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 5.8 หมื่นล้านดอลลาร์

กระทรวงพาณิชย์ยังเปิดเผยว่า การนำเข้าพุ่งขึ้น 10.9% สู่ระดับ 2.317 แสนล้านดอลลาร์ในเดือนก.ค. ซึ่งเป็นระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ ขณะที่การส่งออกเพิ่มขึ้น 8.1% สู่ระดับ 1.681 แสนล้านดอลลาร์

ผลสำรวจของสถาบันจัดการด้านอุปทานของสหรัฐ (ISM) พบว่า ดัชนีภาคบริการของสหรัฐปรับตัวลงสู่ระดับ 56.9 ในเดือนส.ค. จากระดับ 58.1 ในเดือนก.ค. และต่ำกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 57.0

ดัชนีภาคบริการของสหรัฐถูกกดดันจากการร่วงลงของคำสั่งซื้อใหม่ แม้ว่าการจ้างงานดีดตัวขึ้น

ดัชนียังคงอยู่เหนือระดับ 50 ซึ่งบ่งชี้ถึงการขยายตัวของภาคบริการ

ทั้งนี้ ดัชนีภาคบริการของ ISM ประกอบด้วยอุตสาหกรรม 17 กลุ่ม ซึ่งรวมถึงอสังหาริมทรัพย์ การขนส่ง การก่อสร้าง และเหมืองแร่

อย่างไรก็ดี ดัชนีภาคบริการของ ISM สวนทางกับข้อมูลของไอเอชเอส มาร์กิต ซึ่งระบุว่า ดัชนีผู้จัดการฝ่ายจัดซื้อ (PMI) ภาคบริการขั้นสุดท้ายของสหรัฐ ดีดตัวขึ้นสู่ระดับ 55.0 ในเดือนส.ค. ซึ่งเป็นระดับสูงสุดนับตั้งแต่เดือนมี.ค.ปีที่แล้ว จากระดับ 50.0 ในเดือนก.ค.

ดัชนี PMI อยู่สูงกว่าระดับ 50 ในเดือนส.ค. ซึ่งบ่งชี้ว่า ภาคบริการของสหรัฐมีการขยายตัว โดยได้แรงหนุนจากการจ้างงาน ซึ่งพุ่งขึ้นสูงสุดนับตั้งแต่เดือนมิ.ย.2557 ขณะที่คำสั่งซื้อใหม่แตะระดับสูงสุดในรอบกว่า 1 ปี ส่วนความเชื่อมั่นในภาคธุรกิจแตะระดับสูงสุดเป็นอันดับ 2 นับตั้งแต่เดือนเม.ย.ปีที่แล้ว

ก่อนหน้านี้ ดัชนี PMI ทรุดตัวลงแตะ 26.7 ในเดือนเม.ย. ซึ่งเป็นระดับต่ำสุดเป็นประวัติการณ์ โดยได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19

นักลงทุนจับตาตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรในสัปดาห์นี้ ขณะที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ว่า ในวันพรุ่งนี้ กระทรวงแรงงานสหรัฐจะรายงานตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรเพิ่มขึ้น 1.255 ล้านตำแหน่งในเดือนส.ค.

เมื่อเดือนที่แล้ว กระทรวงแรงงานสหรัฐรายงานว่า ตัวเลขการจ้างงานนอกภาคเกษตรเพิ่มขึ้น 1.763 ล้านตำแหน่งในเดือนก.ค. สูงกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 1.48 ล้านตำแหน่ง แต่ต่ำกว่าระดับ 4.791 ล้านตำแหน่งในเดือนมิ.ย. ซึ่งเป็นระดับสูงเป็นประวัติการณ์ ส่วนอัตราการว่างงานลดลงสู่ระดับ 10.2% โดยต่ำกว่าระดับ 11.1% ในเดือนมิ.ย. และต่ำกว่าที่นักวิเคราะห์คาดการณ์ที่ระดับ 10.6%

--อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ
TRADE RIDER