กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Backtest ใน MT5 ให้ใช้งาน Every tick base on real ticks ดีที่สุดครับ

• 1 replies
  • 2,609 views
Backtest ใน MT5 ให้ใช้งาน Every tick base on real ticks ดีที่สุดครับ

ใน MT5 มี Every tick  กับ  Every tick base on real ticks

หลงใช้  Every tick  มานาน

ใครใช้  Backtest ใน MT5 อย่าใช้งาน Every tick นะ มันเป็น Tick หลอกๆ แบบ ใน MT4
ใช้ Every tick ทำ backtest แล้วจะได้กำไรเป็นล้านๆ เลย

MT5 แต่พอมาใช้  Every tick base on real ticks ปุ๊ป กำไรหดหายหมดเลย เจอความจริงเข้า
backtest แล้วติดลบเหมือนใน demo เลย

demo เงิน 5 ล้านเหรียญ ก็หมดได้ไม่กี่วันเพราะเทรดเสียตลอด

ดังนั้น ต้องใช้  Every tick base on real ticks

แนะนำเปลี่ยนมาใช้ MT5 ทำอีเอ และ backtest

ส่วน MT4  มันเป็น tick หลอกๆ ต้องใช้  Every tick  จากโปรแกรมดาวนโหลด tick ต่างๆ มาใช้ซึ่งเป้นของโบรก D ไม่ใช้โบรกที่ใช้

ทางออก ลองโหลด tick จากใน MT5 จาก MT5 ของโบรกที่ใช้ แล้วเอาไปใส่ใน MT4 แล้วเลือก every tick 
แต่ถ้าโบรกที่ใช้ไม่มี MT5 อันนี้ก็ไม่รู็เหมือนกันว่าจะเอา tick ที่ไกล้เคียงจากที่ใหนได้นะ อันนี้ต้องเปิด MT4 แล้ว save สะสม tick เอาเองเป็นปีๆ เอาเองนะ

อีเอเดียวกัน ตั้งค่าเหมือนกัน
ใช้  Every tick    แล้วกำไรจาก 50  เหรียญ เป็น 1 ล้านได้ไม่ยาก
แต่พอใช้   Every tick base on real ticks  ปุ๊ปล้างพอรต์   และสามารถเปลี่ยน  5 ล้าน ให้หายไป 1 ล้านได้ เหมือนใน forward test เลย

MT5 โหลด tick ไปใส่ใน MT4 ได้ใน  market watch  คลิกขวาเลือก Symbol แล้วเลือก tab ที่ 3  Ticks 

ควรลอง  Every tick base on real ticks   ก่อนเอาเงินจริงไปใช้ทดสอบนะ ประหยัดเงินไปได้เยอะเลย

Re: Backtest ใน MT5 ให้ใช้งาน Every tick base on real ticks ดีที่สุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2021, 03:49:46 PM »
มีข้อสงสัยครับ   รบกวนด้วยนะครับ
1.ต้องโหลด tick  จาก mt5 บัญชีจริงเท่านั้น  หรือ บัญชี เดโม่ก็ได้
2.ขอขั้นตอน MT5 โหลด tick ไปใส่ใน MT4 ได้ใน  market watch  คลิกขวาเลือก Symbol แล้วเลือก tab ที่ 3  Ticks
3.tick ที่โหลดจาก mt5 ย้อนได้ถึงกี่ปีครับ  มีความแม่นยำ เท่ากันไหมครับข้อมูลในแต่ละปี 
...ขอบคุณครับ..