กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การลงทุน เทรดทองคำ Forex ตามกองทุน SPDR Gold Share ได้กำไรจริงใหม ?

• 13 replies
  • 17,825 views
*

admin

• 80,664
การลงทุน เทรดทองคำ Forex ตามกองทุน SPDR Gold Share ได้กำไรจริงใหม ?

การลงทุน ไม่ว่าจะลงทุนอะไรก็ตามหากขึ้นชื่อว่าเป็น การลงทุน แล้วผลลัพธ์ของการลงทุนที่นักลงทุนอยากได้แน่นอนคือ ผลกำไร และทุกๆการลงทุนใช่ว่าจะได้รับ ผลกำไร ในทุกครั้ง เพราะผลลัพธ์ของการลงทุน มีความเป็นไปได้อยู่ 2 อย่าง คือ กำไร และขาดทุน ไม่มีคำว่า เสมอตัว หรือ เท่าทุนนะครับเพราะอย่าลืมว่า เวลาก็เป็นต้นทุนอีกอย่างหนึ่งที่ต้องนำมาคิดด้วยเช่นกันเพราะหาก ลงทุนแล้วได้ผลกำไร แน่นอนว่าการลงทุนนั้นประสบความสำเร็จ แต่ถ้าการลงทุนนั้นขาดทุน แน่นอนเลยว่า สิ่งทีต้องสูญเสียไปด้วยคือเวลาและโอกาสในการลงทุนอย่างอื่นอีก ดังนั้น การลงทุน ต้องศึกษาข้อมูลอย่างจริงจังเพื่อที่จะลดความเสี่ยง ในการลงทุนให้มากที่สุด การลงทุนทองคำ ก็เช่นกัน หากจะคิดลงทุนทองคำแล้ว ต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนการลงทุน เพราะต้องพึงระลึกไว้เสมอว่า ทุกการลงทุนคือความเสี่ยง โดยวันนี้ จะแนะนำถึงการลงทุนทองคำ โดยใช้ข้อมูลจากกองทุน SPDR Gold Share กองทุนทองคำที่ว่ากันว่าใหญ่ที่สุดในโลก และถือว่าทรงอิทธิพลกับตลาดทองคำมากที่สุด ดังนั้นวันนี้มาติดตามการลงทุนทองคำ ด้วยข้อมูลจาก SPDR Gold Share กันครับ

"ทองคำ" ถือเป็นสินทรัพย์ที่นิยมและได้รับการยอมรับทั่วโลกเนื่องจากหาซื้อได้ง่ายและขายได้คล่อง ธนาคารแห่งชาติของทุกประเทศทั่วโลกนิยมใช้ทองคำเป็นส่วนหนึ่งของทุนสำรองระหว่างประเทศ และใช้ทองคำเป็นหลักประกันในการพิมพ์เงินออกมาใช้ จึงทำให้ราคาทองคำเป็นตัวดัชนีบ่งชี้ทางเศรษฐกิจโดยรวมของช่วงนั้น ๆ ได้อีกด้วย โดยการลงทุนในทองคำช่วยป้องกันผลกระทบจากอัตราเงินเฟ้อ ยังมีมูลค่าเพิ่มในภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ และไม่ว่าวิกฤติใดๆ เช่นเศรษฐกิจตกต่ำ หุ้นตก หรือภาวะสงคราม ทองคำถือเป็นทรัพย์สินที่ปลอดภัยและราคาจะสูงขึ้นในช่วงที่เกิดวิกฤติดังกล่าวมาข้างต้น การถือทองคำจึงเป็นการช่วยรักษาความมั่นคงและป้องกันความเสี่ยงไปพร้อมกัน

สำหรับนักลงทุนทั่วไป ทองคำ เป็นสิ่งที่คนนิยมซื้อเพื่อสะสม ซื้อในโอกาสงานมงคลต่างๆ เช่น งานแต่งงานแระเพณีไทย ทองคำมักถูกใช้เป็นค่าสินสอด นอกจากการลงทุน และเก็งกำไร การที่หลาย ๆ คนเลือกลงทุนทองคำมีเหตุผลหลายอย่างด้วยกัน เช่น การเปลี่ยนเงินออมให้เป็นทรัพย์สินเพื่อสร้างรายได้ให้กับตัวเอง การลงทุนในทองคำมีความปลอดภัยสูงและมีความเสี่ยงต่ำเมื่อเทียบกับกองทุนและหุ้น และยังเป็นหนึ่งในวิธีการสร้างผลตอบแทนที่ดี ทำได้ง่าย และอาจทำกำไรระยะสั้นได้สูงอีกด้วยนะครับโดยการลงทุนในทองคำนั้น มีทั้ง ซื้อในรูปแบบของ ทองคำรูปพรรณ ทองคำแท่ง และ การเทรดทองคำ Gold spot หรือ Gold Forex นั่นเอง

กองทุน SPDR Gold Share คือใคร?

กองทุน SPDR Gold Share ก่อตั้งในปี 2547 คือกองทุนที่ลงทุนในทองคำที่จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์อยู่ในสิงคโปร์( SGX: S68),สหรัฐอเมริกา (NYSE Arca),ญี่ปุ่น (TYO : 1326) และ ฮ่องกง ( SEHK :  2840 ) และประเทศ เม็กซิโก โดยกองทุน SPDR มีเวปไซต์หลักคือ https://www.spdrgoldshares.com/  และมีเวปไซต์สำหรับนักลงทุน  5 ประเทศได้แก่ สหรัฐอเมริกา,เม็กซิโก,สิงคโปร์,ญี่ปุ่น และฮ่องกง เป็นกองทุนที่เน้นสร้างผลกำไรของกองทุนใกล้เคียงกับผลกำไรที่ลงทุนในทองคำแท่งในตลาด London Gold PM Fix Price แต่ผู้ลงทุนไม่จำเป็นต้องถือทองคำหรือเก็บรักษาทองคำไว้ด้วยตัวเองแต่ กองทุน SPDR จะเป็นผู้เก็บรักษาทองคำแท่งไว้ให้ โดยวัตถุประสงค์หลักของการก่อตั้งกองทุน SPDR Gold Share ตามประกาศหน้าเวปไซต์ดังนี้

SPDR Gold Shares ให้นักลงทุนได้รับวิธีการลงทุนที่คุ้มค่าและปลอดภัยในการเข้าถึงตลาดทองคำ SPDR Gold Shares มีวัตถุประสงค์เพื่อให้นักลงทุนมีส่วนร่วมในตลาดทองคำแท่งโดยไม่จำเป็นต้องส่งมอบทองคำจริงการซื้อและการขายผลประโยชน์นั้นผ่านการซื้อขายหลักทรัพย์ในตลาดหลักทรัพย์ที่มีการควบคุม โดยกองทุน SPDR Gold Shares นั้นมีจุดประสงค์เพื่อลดอุปสรรคต่างๆเช่นค่าใช้จ่ายในการเข้าถึงการดูแลรักษาและการทำธุรกรรมซึ่งทำให้นักลงทุนบางส่วนไม่ได้ลงทุนในทองคำ

กองทุน SPDR Gold Share เก็บทองคำแท่งไว้ที่ไหน ?

การเก็บรักษาทองคำแท่งของ SPDR Gold Share ทำการเก็บทองคำลักษณะเป็นแท่งขนาด 400 ออนซ์ต่อแท่ง โดยเก็บไว้ใน ห้องนิรภัยใต้ดินของ ธนาคาร HSBC สาขา London หรือ Custodian of the Trust โดยรักษาความปลอดภัยในแบบสากลที่ได้มาตรฐาน นอกจากนี้ยังมีการตรวจสอบ จำนวนปริมาณการถือทองคำแท่ง ของ Trust ภายใต้ข้อตกลงการดูแลของ Trust กับ Custodian, Trustee และ World Gold Trust Services, LLC, ผู้สนับสนุน Trust, World Gold Trust Services, LLC (" สปอนเซอร์") และตัวแทนเยี่ยมชมและตรวจสอบทองคำของ Trust ที่จัดขึ้นใน Custodian's ห้องนิรภัยสองครั้งต่อปี นอกจากนี้ผู้ตรวจสอบอิสระที่ไม่เกี่ยวของกับกองทุน SPDRยังเข้ามาตรวจสอบการหรือเรียกว่า Audit ถือครองทองคำในห้องนิรภัยซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของการตรวจสอบงบการเงินของกองทุน SPDR

ถึงตรงนี้ก็พอจะสรุปได้ว่า กองทุน SPDR Gold Share เป็นกองทุนที่ลงทุนในทองคำแท่งจริงๆ และถือครองทองคำแท่งจริง ดังนั้นผลกำไรของกองทุนก็ขึ้นอยู่กับราคาขึ้นลงของราคาทองคำในตลาดโลก และจำนวนปริมาณทองคำที่ถือครองในขณะนั้น มาถึงคำถามที่นักลงทุนทองคำทั้งแท่ง และนักลงทุนทองคำในรูปแบบ Spot หรือ เทรดทองคำ Forex ที่อยากจะทราบกันว่า กองทุนทองคำ SPDR Gold Share นั้นมีอิทธิพลกับตลาดทองคำจริงหรือไม่ ทางทีมงาน Traderider ได้ทำระบบ Tracking ตัวเลข การซื้อขายทองคำแท่ง ของกองทุน SPDR โดยใช้ ระบบ อัพเดท อัตโนมัติ ทั้งยังสรุปเป็นตารางรายวัน รายเดือน และรายปีย้อนหลังไปถึงปี 2004 เพื่อนักลงทุนทองคำทุกท่าน จะได้ศึกษาและวางแผนการเทรด ทองคำได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ระบบอัพเดท ปริมาณการซื้อขายทองคำแท่ง จาก SPDR

วัตถุประสงค์จัดทำขึ้นเพื่อ ศึกษาและวิจัยปริมาณการซื้อและขายทองคำแท่งของกองทุน SPDR Gold Share เพื่อนำข้อมูลมาบันทึกและนำไปใช้ประโยชน์ในการลงทุนทองคำ โดยมีส่วนประกอบดังนี้

การซื้อขายทองคำ SPDR Gold Share ล่าสุด Click

หน้ารายการปริมาณการซื้อขายล่าสุด

กราฟรายงานปริมาณการซื้อขายย้อนหลัง

ตารางรายงานการถือครองทองคำของ SPDR ย้อนหลัง

การซื้อขายทองคำ SPDR Gold Share ล่าสุด Click

การศึกษาและวิจัยว่า กองทุนทองคำแท่ง SPDR มีผลต่อราคาทองคำในตลาดโลกหรือ ไม่

การศึกษาผลกระทบของ SPDR ต่อการซื้อขายทองคำ หลังจากได้จัดทำเครื่องมือและข้อมูลการซื้อขายทองคำแท่งของ SPDR แล้ว จึงได้ทำการศึกษาผลกระทบที่เกิดขึ้น ของราคาทองคำกับตลาด Forex พบว่า SPDR จะอัพเดทตัวเลขปริมาณการซื้อขายทองคำแท่งช่วงเวลาประมาณ 05.00-07.00 น ตามเวลาประเทศไทย ดังนั้น โดยกำหนดระบบการเข้าซื้อและเข้าขาย forex ดังนี้

การวิเคราะห์ SPDR เข้าซื้อทองคำ ช่วงเวลา 05.00-07.00 ก็ให้ Buy ราคาทองคำที่เวลา นั้นเลย โดยไม่สนว่าราคาทองคำตอนนั้นจะมีราคาเท่าใด และถ้าพบว่า SPDR ขายทองคำออกในช่วงเวลาเดียวกันวันไหนก็ตามก็ให้ Sell ตาม ทันทีโดยไม่สนว่าราคาจะเท่าไหร่ และจะปิดออเดอร์ก็ต่อเมือเวลา 04.00 ของวันถัดไป โดยไม่ได้สนใจราคาของกราฟว่าอยู่จะอยู่ที่เท่าไหร่โดยกำหนด ขนาด Lot ที่เหมาะสม เนื่องจาก เป็น การ Backtest โดยใช้ Data และ วิเคราะห์จากกราฟจริงรายวันย้อนหลังจึงยังไม่มีการทดสอบการเปิดออเดอร์ตามอย่างต่อเนื่อง โดยผลการทดสอบ เป็นดังนี้

Ramark :ตาตารางวันที่ SPDR ติดลบมากที่สุดคือวันที่ 3 มีนาคม 2020 เนื่องจาก Fed ประกาศปรับอัตราดอกเบี้ยลงฉุกเฉิน จาก 1.75% เป็น 1.25% เนื่องจาก Covid-19 จึงทำให้ USD อ่อนค่าลงอย่างหนักทันทีและทองคำราคาขึ้นอย่างหนักเช่นกัน

จากตารางสรุปผลจะพบว่าหากทำการเปิดออเดอร์ตาม SPDR เข้าซื้อทองคำ หรือ ขายทองคำ ตลอดระยะเวลาเกือบ 2 เดือน ตั้งแต่วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2020 ถึงวันที่  6 เมษายน 2020 พบว่ากำไรเป็นบวกทั้งหมด 337.45 usd ตามราคาทองคำ ในส่วนนี้คิดจากราคาทองคำ โดยยังไม่ได้นำไปคำนวณว่าหากเปิด เป็น Lot แล้วจะได้กำไร บวกลบเท่าไหร่ในหน่วย สกุล usd โดย เมื่อนำมาคำนวณตาม Pips value ของการเทรดทองคำ Gold forex หรือ XAU/USD ที่อัตรา 1.0 lot จะได้กำไรบวกลบ 100usd
หากทำการเปิดออเดอร์เป็น Lot เท่ากันดังตารางด้านล่างนี้

(ผลกำไรในอดีตไม่อาจรับประกันผลกำไรในอนาคต)

จากการวิเคราะห์พอข้อมูลการซื้อขายทองคำตาม SPDR พบว่าได้กำไรตามตารางด้านบนโดยจากข้อมูลก็พอจะสรุปได้ว่าการที่ SPDR ซื้อหรือขายทองคำแท่งนั้น มีผลกับตลาดค่อนข้างมากแต่การที่จะเทรดตาม SPDR ต้องใช้ทุน และ Lot ให้เหมาะสมเนื่องจาก SPDR การเข้าเทรด forex ตาม SPDR ไม่ได้สามารถทำกำไรได้ทุกวันมีทั้งวันที่ได้กำไรและวันที่ขาดทุนดังนั้นจึงต้องทำการเทรดตามด้วย Money management ที่ถูกต้องและเหมาะสม

สรุปสูตรการเทรดราคาทองคำ Forex ตาม SPDR Gold Share

1.คลิกตรวจสอบการซื้อขายทองคำของ กองทุน SPDR เวลา 06.00 น.การซื้อขายทองคำ SPDR Gold Share ล่าสุด Click
2.หากพบว่ากองทุน SPDR มีความเคลื่อนไหว ซื้อหรือขายทองให้ทำดังนี้
      A: กองทุน SPDRซื้อทองคำ ไม่ว่าปริมาณเท่าไหร่ก็ตาม ให้ เปิดออเดอร์ Buy Gold Forex ราคาเดียวกับ SPDR หรือ ราคาดีกว่าก็ได้ แต่เน้นให้ได้ราคาที่ดีกว่า SPDR ด้วยปริมาณ Lot ที่เหมาะสม ตามข้อ 3
      B: กองทุน SPDRเทขายทองคำ ไม่ว่าปริมาณเท่าไหร่ก็ตาม ให้ เปิดออเดอร์ Sell Gold Forex ราคาเดียวกับ SPDR หรือ ราคาดีกว่าก็ได้ แต่เน้นให้ได้ราคาที่ดีกว่า SPDR ด้วยปริมาณ Lot ที่เหมาะสม ตามข้อ 3

3.Lot ที่แนะนำตามทุน เป็นดังนี้
     Balance 100$ เปิด 0.01 lot
     Balance 1000$ เปิด 0.05-0.1 lot
     Balance 10000$ เปิด 0.5-1.0 lot

4.ไม่ต้องตั้ง Take Profit หรือ Stop loss
5. ปิดออเดอร์อีกที เวลา 05.00-06.00 ของอีกวันโดยไม่ต้องสนใจว่าจะกำไรหรือขาดทุน และเก็บ Stat เพื่อวางแผนการเทรดในอนาคต
6.ต้องเทรดตาม SPDR ทุกวันห้ามสวนนะครับแนะนำให้เทรดเหมือนการเก็บ Stat คือจะมีวันที่กำไรวันที่ขาดทุนแต่จะ สถิติระยะยาวจะกำไรข้อนี้สำคัญที่สุดครับ

Remark :การลงทุนมี่ความเสี่ยงผู้ลงทุนควรศึกษาและทำความเข้าใจให้ดีก่อนการลงทุน (ผลกำไรในอดีตไม่อาจรับประกันผลกำไรในอนาคต)

Remark :หัวข้อนี้จะมีการเพิ่มเติมเนื้อหาในลำดับต่อไป
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ขอบคุณครับ อยากสอบว่า "หัวข้อนี้จะมีการเพิ่มเติมเนื้อหาในลำดับต่อไป" จะมาเมื่อไรครับ

*

admin

• 80,664
อ้างจาก: pete2522 ที่ 27, กรกฎาคม  2020, 11:40:30 AM
ขอบคุณครับ อยากสอบว่า "หัวข้อนี้จะมีการเพิ่มเติมเนื้อหาในลำดับต่อไป" จะมาเมื่อไรครับ

เดี๋ยวมีเพิ่มมานะครับ แต่ตอนนี้มีทำ ออกมาเป็น EA แล้วด้วย ครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

ขอสอบถามอีกข้อครับว่า ถ้ากองทุนถือครองทองคำเท่าเดิม ก็ไม่ต้องเทรดใช่ไหมครับ

*

admin

• 80,664
อ้างจาก: pete2522 ที่ 31, กรกฎาคม  2020, 07:44:35 AM
ขอสอบถามอีกข้อครับว่า ถ้ากองทุนถือครองทองคำเท่าเดิม ก็ไม่ต้องเทรดใช่ไหมครับ

ไม่ต้องเทรด ครับผม
(TH)**

*

admin

• 80,664
อ้างจาก: admin ที่ 31, กรกฎาคม  2020, 07:50:49 AM
อ้างจาก: pete2522 ที่ 31, กรกฎาคม  2020, 07:44:35 AM

ไม่ต้องเทรด ครับผม
(TH)**

ผลงานคร่าวๆ ของ EA ที่รันด้วย SPDR ครับ กำลัง จะเปิดตัวเร็วๆนี้ครับ
(TH)**

เป็นแผนการเทรดที่น่าสนใจมากครับแอด
ตามกองทุน แล้วมาปิดออเดอร์ตามเวลา
ถ้า mt4 mt5 มีออฟชั่นให้ออกหรือปิดออเดอร์ตามเวลานี่สบายเลย
ร้านแว่นเล็กๆ แต่คุณภาพใหญ่ๆ
line : @433yueze

*

admin

• 80,664
อ้างจาก: chanin007 ที่ 31, กรกฎาคม  2020, 08:37:08 AM
เป็นแผนการเทรดที่น่าสนใจมากครับแอด
ตามกองทุน แล้วมาปิดออเดอร์ตามเวลา
ถ้า mt4 mt5 มีออฟชั่นให้ออกหรือปิดออเดอร์ตามเวลานี่สบายเลย

แอดมินทำเป็น EA แล้ว ครับ เดี๋ยวจะ นำมาประกาศอย่างเป็นทางการเร็วๆนี้เพราะ รัน ทั้ง DEMO และ Real ผลเป็นที่น่าพอใจคือเทรดได้ตามแผน ครับ
(TH)**

อ้างจาก: admin ที่ 31, กรกฎาคม  2020, 08:38:25 AM
อ้างจาก: chanin007 ที่ 31, กรกฎาคม  2020, 08:37:08 AM

แอดมินทำเป็น EA แล้ว ครับ เดี๋ยวจะ นำมาประกาศอย่างเป็นทางการเร็วๆนี้เพราะ รัน ทั้ง DEMO และ Real ผลเป็นที่น่าพอใจคือเทรดได้ตามแผน ครับ
(TH)**

โอ้ เยี่ยมเลยครับ ขอบพระคุณมากเลย

**Hip**
ร้านแว่นเล็กๆ แต่คุณภาพใหญ่ๆ
line : @433yueze

เพิ่งสมัครกับแอดไป รู้สึกตื่นเต้น อิอิ
Ha)** Ha)** Ha)**
Money Management is the key

รบกวนสอบถามแอดมินว่า
1 SPDR จะมีการเทรดมากกว่า 1 ครั้งต่อวันไหมครับ
2 ถ้ามี จะมีโอกาส ซื้อ แล้วอีกครั้ง ขาย ภายในวันเดียวกันไหมครับ

ขอบคุณครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,664
อ้างจาก: Natapong Kasemsant ที่ 05, สิงหาคม  2020, 10:59:32 AM
1 SPDR จะมีการเทรดมากกว่า 1 ครั้งต่อวันไหมครับ
2 ถ้ามี จะมีโอกาส ซื้อ แล้วอีกครั้ง ขาย ภายในวันเดียวกันไหมครับ

ขอบคุณครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

เราทราบ แค่ตัวเลข อัพเดท หลังจาก เขาซื้อขายแล้ว ครับ
(TH)**

อ้างจาก: admin ที่ 05, สิงหาคม  2020, 11:20:08 AM
อ้างจาก: Natapong Kasemsant ที่ 05, สิงหาคม  2020, 10:59:32 AM

เราทราบ แค่ตัวเลข อัพเดท หลังจาก เขาซื้อขายแล้ว ครับ
(TH)**

ขอบคุณมากครับ  (TH)** (TH)** (TH)**

**Hea**รอสนับสนุนครับ
อ้างจาก: admin ที่ 31, กรกฎาคม  2020, 08:38:25 AM

(TH)**