กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

กรณีน่าศึกษา อีเอ BigBar กับ ChartScreenShot

• 4 replies
  • 1,688 views
กรณีน่าศึกษา อีเอ BigBar กับ ChartScreenShot
« เมื่อ: 06, เมษายน 2020, 01:09:24 AM »

ผมเอาอีเอ BidBar ของ example จาก fxpro quant กับ อีเอจับรูป ChartScreenShot มารวมกันเพื่อจับภาพหน้าจอ

fxpro quant มีอีเอ BidBar.mq4  Big Bar, After each bar which body exceed predefined size, EA
ดูเหมือนว่าเอาไว้เทรดหลังกราฟวิ่งแรงๆ เป็นแท่งยาวเกินขนาดที่ตั้งไว้

ก็ดัดแปลงเอามาเป็นเอาไว้ค้นว่ามีกราฟแรงๆขนาด 50 pip เวลาใหนบ้าง

แล้วก็เอามารวมกัน เวลามีกราฟพุ่งแรกง 50 pip ให้จับภาพ เก็บไว้

เช่นกราฟ timeframe 1 day แท่งเทียน 50 pip

กราฟ timeframe 1 hour แท่งเทียน 20 pip

*

iRuler

• 1,282
Re: กรณีน่าศึกษา อีเอ BigBar กับ ChartScreenShot
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06, เมษายน 2020, 08:57:12 AM »
เยี่ยมครับ  g*/-

*

admin

• 80,657
Re: กรณีน่าศึกษา อีเอ BigBar กับ ChartScreenShot
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06, เมษายน 2020, 09:14:06 AM »
เยี่ยม ครับเผื่อใครอยากบันทึกสถิติ เพื่อการเทรด น่าจะเอาไป แทรค กับ Economic Calendar ด้วย นะครับ ว่า ช่วงนั้นเกิด Event หรือ ข่าวอะไรด้วยหรือเปล่า
็Hea** ็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06, เมษายน 2020, 10:46:06 AM »
อ้างจาก: iRuler ที่ 06, เมษายน  2020, 08:57:12 AM
เยี่ยมครับ  g*/-

ครับ

ขอบคุณที่ท่านช่วยดูสคริป จับภาพ chart ให้ครับ

แต่ภาพที่ได้ อยากเอา เส้น order และลูกศร order ออกให้เหลือแต่ภาพแท่งเทียนคลีนๆ สะอาดๆ แต่ลองแล้ว มันไม่ออกครับ

ดูเหมือนต้องตั้งสี ให้มันเป็นสีเดียวกับสีพื้น  อย่าง grid ก็ไม่มีคำสั่งให้เอาออกได้ เลยต้องสั่งให้เป็นสีเดียวกับสีพื้นแทนครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06, เมษายน 2020, 10:58:01 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 06, เมษายน  2020, 09:14:06 AM
เยี่ยม ครับเผื่อใครอยากบันทึกสถิติ เพื่อการเทรด น่าจะเอาไป แทรค กับ Economic Calendar ด้วย นะครับ ว่า ช่วงนั้นเกิด Event หรือ ข่าวอะไรด้วยหรือเปล่า
็Hea** ็Hea**

ครับ ใครชอบเทรคู่เงินใหนก็ ลองเอาไปรันดูครับ ช่วยวิเคราะห์ได้ครับ

พอดีภาพที่ได้มันใหญ่ และเยอะ เลยไม่ได้เอาแนบมาให้ดู   ให้เอาสคริปไปรันดูเองกันนะครับ
ไฟล์จะอยู่ในโฟลเดอร์  \tester\files\

ดูเหมือนว่า เวลามันวิ่งไปแล้ว เวลาวิ่งแรงมันจะวิ่งติดๆกัน จากนั้นก็จะเว้นระยะห่างออกมา   ไม่สามารถแทรดแรงได้ทุกวัน
ดูแล้วอาจจะต้องเทรดตามเทร็นเหมือนๆ กันติดๆกัน
แต่ก็มีบ้างช่วง sideway ที่ buy sell สลับกันเลย

ผมทำไฟล์สรุป order ออกมาด้วยว่ามี order เมื่อใหร่ เผื่อมีประโยชน์
ลองเอาดูเพื่อกะระยะเวลา order ว่างเทรดเป็นระยะ ระยะ

ใครต้องการแก้ไขอะไรก็ลองเอาสคริปไปแกะ ทำต่อดูครับ
สคริปทำไว้แบบง่ายๆ  จะให้ดีต้องเอาไปปรับปรุงเพิ่มขึ้นอีกหน่อย

ภาพกราฟที่ได้ยังไม่สวยเท่าใหร่ มันมีขยะจากเส้น order และ object order ติดอยู่ ต้องปรับปรุง
ภาพและสี ของปรับแต่งดูเอาเองใน code ครับ