กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

First Indicator's Data การเรียกค่าเส้น ma

• 1 replies
  • 1,492 views
First Indicator's Data การเรียกค่าเส้น ma
« เมื่อ: 04, เมษายน 2020, 01:16:15 PM »
ผมมีปัญหากรณีเรียกใช้ค่าเส้น  MA  2 เส้น ที่ลากเข้าไปไว้ใน อินดิเคเตอร์ pvt ในหน้าต่างด้านล่างของราคา
ซึ่ง ma เส้นแรก เลือก First Indicator's Data เส้นที่สองเลือก Previous Indicator's Data

แต่ค่าที่ได้มามันไม่ตรงครับ ผมไม่ทราบว่าการเลือก first / previous มันต้องปรับอะไรตรงไหนครับ
นี่คือตัวอย่างโค๊ดที่ผมดึงมาได้แต่ตัว MAonPVT2    จะไม่ตรงครับ

void GetMA()
{
   for(int i=0;i<=MA1;i++)
     {
         PVTBuffer = iCustom(NULL,0,"PVT",ExtPVTAppliedPrice,0,i);
     }
   MAonPVT   = iMAOnArray(PVTBuffer,MA1+1,MA1,0,MA_METHOD1,1);
}
void GetMA2()
{
   for(int i=0;i<=MA2;i++)
     {
         PVTBuffer = iCustom(NULL,0,"PVT",ExtPVTAppliedPrice,0,i);
     }
   MAonPVT2   = iMAOnArray(PVTBuffer,MA2+1,MA2,0,MA_METHOD2,1);
}

ค่าที่ต้องการตอนนี้คือ MAonPVT2 ซึ่งต้องตั้งเป็น Previous Indicator's Data ครับ

Re: First Indicator's Data การเรียกค่าเส้น ma
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04, เมษายน 2020, 01:38:50 PM »

โอ้ ยากเกินกว่าผมจะทำได้ ต้องรอท่าน iRuler มาช่วยตอบละครับ

เท่าที่เข้าใจ คืออินดี้ PVT  แล้วเอา MA ใน MT4 จับลากใส่ไป 2 ตัวใช่ใหมครับ

ไอเดียทดลองทดสอบ ลองเอา MA ใน MT4 มา save as เป็นอีกชื่อหนึ่งเช่น MA2  แล้วตั้งชื่อ indicator ให้มัน แล้วลองเอา icustom เรียกอินดี้ MA ที่เราตั้งชื่อให้ใหม่ดูครับ