กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

📈EUR/USD Signal FOREX จันทร์ 30 มีนาคม 2020 COVID-19 เราจะจับมือข้ามผ่านไปด้วยกันครับ^_^

• 97 replies
  • 18,198 views
*

admin

• 80,663
📈EUR/USD Signal FOREX จันทร์ 30 มีนาคม 2020 COVID-19 เราจะจับมือข้ามผ่านไปด้วยกันครับ^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1090
Daily Pivot=1.1078
Fibo 50 Daily=1.1051

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1051 S1 = 1.1146
R2 = 1.1028 S2 = 1.1195
R3 = 1.1000 S3 = 1.1221
R4 = 1.0955 S4 = 1.1265
R5 = 1.0900 S5 = 1.1305

สวัสดีตอนเช้า วันจันทร์ ครับผม ก็ผ่านไป สำหรับ สัปดาห์แห่งความผันผวนและ สัปดาห์ของ Covid-19 ที่ตอนนี้รุนแรงไปทั่วโลกรวมทั้งทีไทยแล้วนะครับ ตอนนี้ศูนย์กลางการระบาดอยู่ที่ New York อเมริกาแล้ว แถบยุโรปก็ไม่น้อยหน้าไปกว่าก้นมีเพียง เอเชีย ที่ เหมือนจะควบคุมได้ดีหน่อยแต่กสถานการณ์ก็ไม่ค่อยจะดีขึ้นเท่าไหร่ นะครับ  สำหรับช่วงนี้ ก็อยากให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านอยู่บ้าน กักบริเวณตัวเองไม่ว่าตัวท่านเองจะเสี่ยงหรือไม่เสี่ยงหรือ ไม่ก็อย่าเอาชีวิต ตัวเองและครอบครัวไปเสี่ยง ข้างนอกบ้าน นะครับอยู่บ้าน นั่งเทรด Forex จ้องกระดานเทรดก็ อะดรีนาลีน พุ่งพล่านกันแล้ว ครับจะได้ไม่เป้นภาระให้คุณหมอ และพยาบาลเพิ่ม ทุกท่านเองก็ปลอดภัยเช่นกันครับ อย่างไรช่วงนี้ดูแลสุขภาพกันด้วย นะครับ "เราจะก้าวข้าวผ่าน Covid-19 ไปด้วยกันครับ" จากกราฟที่ร้อนแรงสัปดาห์ที่แล้วก็มีทั้งวันกำไรทั้งวันขาดทุนนะครับ แต่โดยรวมก็ยังถือว่าบวกได้ต่อเนื่อง แม้ว่าช่วงนี้ ราคาทองทำเอง จะยังไม่อยากเทรดเท่าไหร่เนื่องจาก Spread ทีแพงเว่อร์มาก เนื่องจาก เหมืองทอง และ โรงหลอมปิดจาก Covid ดังนั้นช่วงนี้ก็งดเทรดทองกันไปก่อนนะครับผม  แนวโน้มกราฟ EU เอง วันนี้ ยังวิเคราะห์บนพื้นฐานของควานผันผวนทางเทคนิคนะครับ จุดเข้าอาจจะไกล แต่ Stop loss จะสั่น ครับ รอหน่อยมาแล้วจะได้ไม่ต้องเหนื่อยโดนลากครับผม

EURUSD Technical Anslysis จากทีกราฟดีดมาแรงเหลือเกินสำหรับสัปดาห์ที่แล้ว เรียกว่าเกิดแรงเทขาย USD ออกมาอย่างต่อเนื่องจากการที่ สหรัฐ อัดฉีดเงิน กระตุ้น เศรษกิจ แบบไม่จำกัด แถมแจกเงิน พลเมืองสหรัฐ แบบสายเปย์ชัดๆ แน่นอนผลที่ตามมาคือเงิน USD ล้นตลาด แต่ก็อย่าลืมว่าถ้า Covid หายเมื่อไหร่ ก็น่าจะเกิดการจ้างงานมากขึ้น นะครับ ตรงนี้ บอกเลย ว่าไม่แน่นอน ต้องวิเคราะห์ตามกราฟกันดีๆ ครับ แนวโน้มทางเทคนิคตอนนี้เทรนไลน์บอกเลยว่าเทรนขาขึ้นหนัก มาก แบบ Curve ความชันของกราฟใน H1 นี่ค่อนข้างดีเลย และยังอยู่ใน ช่องขาขึ้นอย่างต่อเนื่องประกอบกับ เส้น EMA 200 H1 เส้น EMA200 H4 และ เส้น EMA 200 Day ตอนนี้กราฟอยู่เหนือเส้นเหล่านี้ทั้งหมด ครับ บ่งบอกว่าเทรนกำลังขาขึนอยู่แต่อย่างไรก็ตาม ยังมีการย่อเกิดขึ้นได้ตลอดเช่นกันนะครับ ตอนนี้ จากเทรนขาขึ้นและการยืนเหนือเส้น EMA 200 ในแต่ ละ Time Frame ได้ คงต้องบอกว่า ควรหาจังหวะ Buy มากกว่า นะครับแต่ก็นั่นแหละครับการ หาจังหวะ Buy Admin จะเลือกจุดที่ได้เปรียบในการเข้า โดยจะเห็นได้ว่า Stop loss จะน้อยเพือหากพลาดจะได้วางแผนใหม่ได้ไว เพราะกราฟวิ่งแรงแบบนี้ มานั่งแก้พอร์ต กันไม่ได้นะครับ เทรดแบบเน้น Risk Rewaed น่าจะเหมาะกับตลาดช่วงนี้ ครับ โดย สำหรับ Divergence สัญญารการกลับตัวสำหรับ EURUSD นั้น ยังไม่มีให้เห็นครับดังนั้นก็หาจังหวะ Buy คืออะไรที่ปลอดภัย และแม้ว่าวันนี้แอดมินจะมี Signal Sell ไปหา จุดเข้า Buy ก็ตามก็ไม่อยากให้เทรด ลอตใหญ่กันนะครับผม เพราะเทรนหลักยังคงเป็นเทรนขาขึ้น ครับ

Signal Sell Limit วันนี้ค่อนข้างจะเสี่ยงหน่อยนะครับเนื่องจากเป็นการเทรดแบบสวนเทรนและเป็นการเทรด Sell แบบ สวน เส้น EMA 200 h1,H4 และ Day ด้วยเนื่องจากตอนนี้ราคาเหนือจุดเหล่านี้ทั้งหมดดังนั้น แม้จะเสี่ยงแต่ก็อยากจะขอลองหน่อยนะครับเพราะจุดที่กราฟลงมาก็ใกล้เคียงกับ Signal Sell จากวันศุกร์ที่แล้วไหนๆก็ ไปไม่ถึงแล้วย่อลงมาขนาดนี้แล้วก็ ลอง Sell ต่อเนื่องดีกว่าและ Stop loss ตรง New high นะครับ โดยหาก Stop loss ก็ อาจจะ Buy ตามได้นะครับเนื่องจากกราฟจะ Breakout แรง

Signal Buy Limit ตรงนี้วิเคราะห์จากเทรนขาขึ้นนะครับและแอดมินเลือกจุดเข้าที่ได้เปรียบมากที่สุด ใน รอบ Swing ล่าสุดที่เกิดขึ้นแนวๆใกล้เคียง New Low วันศุกร์ที่แล้ว คือกราฟมันเคยเด้ง แนวๆนั้น กราฟก็จะมีแรงเด้งได้อยู่ครับ อย่างน้อย ถ้า ไม่เป้นไปตามคาดการณ์จุดที่ให้ ก็น่าจะทำให้กราฟ เด้งได้มาสัก 1 เท่าของจุด Stop loss ได้อยู่ครับและให้สังเกตุ ช่วงนี้ จะ Stop loss สั้น ทุก Signal นะครับ อย่างวันศุกร์ก็เกือบ Stop loss แต่ก็กลับมาได้ครับผม วันนี้ให้ วางแผนการเทรดดีๆโดยการวาง Lot ที่เหมาะสมเช่นเคย ครับ ผมและวันนี้ ยังไม่มีข่าวแดงที่น่าสนใจ แนะนำให้ระวังพวก ประเทศใหญ่ๆ ปรับดอกเบี้ยลงฉุกเฉินจาก Covid-19 กันเท่านั้นครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Sell Limit 1.1100 1.1150 1.1050 1.1000
Signal 2 Buy Limit 1.1000 1.0950 1.1073 1.1221

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณค่ะ..
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,663
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 30, มีนาคม  2020, 10:47:27 AM
(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณค่ะ..

สวัสดี วันจันทร์ ครับผม
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

PoNgPk

• 6,099
🇺🇸 ทรัมป์ยอมแล้ว ! ยืดการปิดประเทศทำ Social Distancing ออกไปจนถึงสิ้นเดือน เม.ย. ช่วง Easter ย้ำให้ประชาชนทุกคนอยู่บ้านก่อน ทางด้านตลาดหุ้นเตรียมโดนเทขายเพราะตลาด Futures ลงติดลบหมดแล้วเช้านี้ ทางด้านราคาน้ำมันดิบ Brent เปิด -6%

อย่างที่เราได้เรียนไปในโพสต์เมื่อคืนนะครับ ว่าประเมินสถานการณ์ในช่วงวันหยุดสุดสัปดาห์แล้ว ตลาดมีแนวโน้มที่จะเปิดตัวลดลง และเช้านี้ตลาดหลักๆก็เปิดลบจริงๆด้วย

🇺🇸 Dow Jones + S&P ลง -1.4%
🇪🇺 Euro Stoxx -0.3%
🇨🇳 China A50 -1.5%
🇭🇰 Hang Seng -1.7%

ตลาดยุโรปเปิดลบน้อยกว่าทางสหรัฐ เพราะตัวเลขที่เราได้รายงานไปเมื่อคืนแล้วว่าถึงแม้อัตราผู้เสียชีวิตที่ยุโรปจะยังสูง แต่จำนวนผู้ติดเชื้อใหม่เริ่มลดน้อยลงแล้ว อัตราการเสียชีวิตนั้นจะลดลงได้ช้ากว่าเพราะว่ามีผู้ติดเชื้อจำนวนมากไปแล้วและโรงพยาบาลหลายแห่งไม่มีกำลังพยาบาลเพียงพอที่จะรักษา

ทางด้านสหรัฐนั้นกำลังเป็นประเทศที่น่ากลัวที่สุด จากกราฟอัตราการโตของผู้ติดเชื้อที่เราแนบมาให้เมื่อวาน (เดี๋ยวใส่ลิงค์ไว้ในคอมเม้นท์)  นั้นยังชันมากกว่าเส้น ตัวเลขผู้ติดเชื้อเบิ้ลขึ้น 2 เท่าทุกๆ 3 วันอยู่ โดยความชันนั้นนำหน้าทุกๆประเทศในโลกไปแล้ว ขณะที่ ดร. แอนโทนี่ เฟาซี (Dr. Fauci) ผู้นำการวิจัยโรคติดเชื้อที่สถาบันสุขภาพแห่งชาติ (NIH) บอกว่าถ้าจะให้ประเมินคร่าวๆถึงจำนวนผู้เสียชีวิตในสหรัฐที่เป็นไปได้มากที่สุด ตัวเลขอาจจะอยู่ที่สูงถึง 200,000 ชีวิต

ทางด้าน ปธน.ทรัมป์ ได้จัดแถลงข่าวที่ทำเนียบขาวขึ้นเช้าวันนี้เวลาไทย โดยได้แนะนำให้ประชาชนทุกคนพยายามทำ Social Distancing (เว้นระยะห่างทางสังคม) ต่อไปจนถึงวันที่ 30 เม.ย. จากเดิมที่ตั้งใจจะให้ทำถึงแค่สิ้นเดือน มี.ค. นี้

🛢 ส่วนราคาน้ำมันนั้นเปิดลบ -6% ถึงแม้ว่าช่วงวันเสาร์ที่ผ่านมาจะมีข่าวว่ากลุ่มฮูติพยายามใช้ Drone ยิงฐานผลิตน้ำมันซาอุอีกครั้งแต่ทางซาอุสามารถสกัดไว้ได้ เหตุผลหลักๆที่ราคาน้ำมันเปิดลบหนักก็เป็นเพราะอย่างที่ได้เรียนไปแล้วนะครับ ว่าหากกลุ่มผู้ผลิตยังไม่สามารถกลับมาตกลงกันได้ ยังไงราคาน้ำมันก็ต้องลดลงครับ เพราะการใช้หายไปมากกว่า 20% แล้วและถ้ายังมีการปิดประเทศที่ยืดเยื้อต่อไปอีกแบบนี้ก็อาจลงต่ำกว่า 20 เหรียญได้เลยทีเดียว

อัพเดทอีกเรื่องด่วนเช้านี้คือทาง 🇨🇳 PBOC หรือ ธนาคารกลางจีน ออกมาอัดฉีดสภาพคล่องเข้าไปอีก 5 หมื่นล้านหยวน และลด Reverse Repo Rate ลง 0.2%

#OilTradingKP
TRADE RIDER

*

Gamezxii

• 1,624

*

apakoaa

• 1,471
 (TH)**
กลัวตกรถ โดดขึ้นขบวน buy ไปก่อนละค๊าฟ
ขบวน sell ขอผ่าน
เบี้ยน้อย หอยน้อย ค่อย ๆ เก็บ

*

Gaceza

• 677
ขอบคุณค่ะ อาทิตนี้มาสู้กันใหม่
(TH)** (TH)** (TH)**

อ้างจาก: apakoaa ที่ 30, มีนาคม  2020, 11:21:29 AM
(TH)**
กลัวตกรถ โดดขึ้นขบวน buy ไปก่อนละค๊าฟ
ขบวน sell ขอผ่าน
ใจถึงง่ะ...เรายังไม่กล้า เพราะ sig buy  อยู่อีกตั้งไกล กลัวโดนลาก...  **11
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

CASE Forex

• 17,212
EUR/CHF: อยู่เหนือแนวต้านขาลง หาก 1.0586 ยังคงเป็นแนวต้าน

จุดอ้างอิงทำกำไรของเราอยู่ที่ 1.0586.

จุดที่ต้องการ: อยู่เหนือแนวต้านขาลง หาก 1.0586 ยังคงเป็นแนวต้าน

ทางเลือกการลงทุน: การทะลุผ่านแนวรับขึ้นไปที่ 1.0586 จะอยู่ที่ 1.0598 และ 1.0606.

ความเห็น: RSI (ตัวชี้วัดทิศทางการเคลื่อนที่ของราคา) ต่ำกว่า 50.MACD (ตัวชี้วัดการเบี่ยงเบนของแนวโน้ม) ต่ำกว่าเส้นสัญญาณและเป็นลบ. ยิ่งกว่านั้น ราคาปัจจุบันต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยที่เคลื่อนไหวที่ 20 ถึง 50 (อยู่ที่ลำดับ 1.0600 และ 1.0600)

แนวรับและแนวต้าน:
1.0606 **
1.0598 *
1.0586 **
1.0581
אחרון:1.0572
1.0553
1.0546 **
1.0538 *
1.0531 **
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

CASE Forex

• 17,212
AUD/JPY: อยู่เหนือแนวต้านขาลง หาก 66.41 ยังคงเป็นแนวต้าน

จุดอ้างอิงทำกำไรของเราอยู่ที่ 66.41.

จุดที่ต้องการ: อยู่เหนือแนวต้านขาลง หาก 66.41 ยังคงเป็นแนวต้าน

ทางเลือกการลงทุน: การทะลุผ่านแนวรับขึ้นไปที่ 66.41 จะอยู่ที่ 67.02 และ 67.38.

ความเห็น: RSI (ตัวชี้วัดทิศทางการเคลื่อนที่ของราคา) ต่ำกว่า 50.MACD (ตัวชี้วัดการเบี่ยงเบนของแนวโน้ม) ต่ำกว่าเส้นสัญญาณและเป็นลบ. ยิ่งกว่านั้น ราคาปัจจุบันต่ำกว่าเส้นค่าเฉลี่ยที่เคลื่อนไหวที่ 20 ถึง 50 (อยู่ที่ลำดับ 66.25 และ 66.17)

67.38 **
67.02 *
66.41 **
66.17
אחרון:65.88
65.12
64.76 **
64.40 *
64.03 **
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ

*

CASE Forex

• 17,212
NZD/USD: หาก 0.5981 ยังคงเป็นแนวรับ ให้มองหา 0.6104.

จุดอ้างอิงทำกำไรอยู่ที่ 0.5981.

จุดที่ต้องการ: หาก 0.5981 ยังคงเป็นแนวรับ ให้มองหา 0.6104.

ทางเลือกการลงทุน: การทะลุผ่านแนวรับลงไปที่ 0.5981 จะอยู่ที่ 0.5937 และ 0.5910.

ความเห็น: RSI (ตัวชี้วัดทิศทางการเคลื่อนที่ของราคา) สูงกว่า 50.MACD (ตัวชี้วัดการเบี่ยงเบนของแนวโน้ม) ต่ำกว่าเส้นสัญญาณแต่เป็นบวก. ยิ่งกว่านั้น ราคาปัจจุบันอยู่ระหว่างเส้นค่าเฉลี่ยที่เคลื่อนไหวที่ 20 ถึง 50 (อยู่ที่ลำดับ 0.6000 และ 0.6000)

0.6157 **
0.6131 *
0.6104 **
0.6078
אחרון:0.6023
0.5999
0.5981 **
0.5937 *
0.5910 **

*

CASE Forex

• 17,212
EUR/GBP: ดีดกลับระยะสั้น

จุดอ้างอิงทำกำไรอยู่ที่ 0.8909.

จุดที่ต้องการ: ดีดกลับระยะสั้น

ทางเลือกการลงทุน: การทะลุผ่านแนวรับลงไปที่ 0.8909 จะอยู่ที่ 0.8855 และ 0.8824.

ความเห็น: RSI (ตัวชี้วัดทิศทางการเคลื่อนที่ของราคา) สูงกว่า 50.MACD (ตัวชี้วัดการเบี่ยงเบนของแนวโน้ม) อยู่เหนือเส้นสัญญาณแต่เป็นลบ. ยิ่งกว่านั้น ราคาปัจจุบันอยู่ระหว่างเส้นค่าเฉลี่ยที่เคลื่อนไหวที่ 20 ถึง 50 (อยู่ที่ลำดับ 0.8900 และ 0.9000)

0.9121 **
0.9089 *
0.9057 **
0.9025
אחרון:0.8954
0.8930
0.8909 **
0.8855 *
0.8824 **

*

NooNok

• 139
ขอบคุณคะ... แอดคะทำไมช่วงนี้ค่า swap short ของ EU จึงเป็นลบคะ

*

admin

• 80,663
อ้างจาก: NooNok ที่ 30, มีนาคม  2020, 11:44:49 AM
ขอบคุณคะ... แอดคะทำไมช่วงนี้ค่า swap short ของ EU จึงเป็นลบคะ

Fed ปรับลดอัตราดอกเบี้ย ครับผม ทำให้ ค่า Swap ลดลงจนเป็นลบ ครับ
เพราะ ฝั่งEUR ก็เท่ากับ 0
(TH)**

*

admin

• 80,663
วิเคราะห์ทอง ราคาทองคำ GOLD Forex จันทร์ ที่ 30 มีนาคม 2563 รอทองคำย่อหน่อยแล้วค่อย Buy

ราคาทองคำ : Buy LimitPrice:1600   
TP1:1620RR:
TP2:1640RR:
TP3:1670RR:
SL:1585  

Signal Date: 30/03/2563 11:38

แนวโน้มราคาทองคำวันนี้ ยังคงมีแนวโน้มขาขึ้นอย่างต่อเนื่องหลังจากเมื่อวันก่อนกราฟราคาทองคำ สามารถทำ New high ได้ที่ 1640.00$/Onz ก่อนที่เช้านี้จะค่อยๆ มีแรงเทขาย ลดลงสู่ระดับ ประมาณ 1625$/Onz แนวโน้มโดยทั่วไป ทองคำ ยังมีทิศทางขาขึ้น และ ด้วยข่าวที่มีผลจาก Covid19 ทั้งการปิดเหมืองทองคำใน แอฟริกาใต้ การ ปิด โรงหลอมใน Swiss และ การปิด ของ Liquidity provider ผู้ feed ราคาทองคำให้ Forex Broker ประกาศ หยุดทำให้ ตอนนี้ความต้องการทองคำในตลาดมีค่าสูงขึ้นแต่ก็มีความผันผวนสูงมากตามมาด้วยเช่นกัน ดังนั้นช่วงนี้ สำหรับนักเทรด forex แนะนำให้หลีกเลี่ยงการ เทรดทองคำนะครับเนืองจากกราฟ ผันผวนมากและ Spread ค่อนข้างสูง

แนวโน้มทางเทคนิค ของราคาทองคำ ตอนนี้ราคาทองคำมายืนเหนือเส้น EMA 200 Day และ SMA200 Day ได้แล้ว แต่ ตอนนี้กำลังทดสอบแนวต้านที่ 1635 นะครับ จะเห็นว่ากราฟที่ดีดขึ้นไปชนราคานี้ได้กำลังปรับตัวลงมาแต่เนื่องจาก แนวโน้มทางเทคนิคยังเป็นเทรนขาขึ้น ดังนั้น วันนี้ ใช้เทคนิค Day Trade แบ่ง ครึ่ง Day เมื่อวานแล้วหาจุดเข้า Buy ตาม Trand ครับ โดยมี Stop loss ที่ New Low ของ Swing Low ล่าสุด นะครับ

อัตราผู้ว่างงานในสหรัฐเพิ่มขึ้นถึง 3.3 ล้านคน ในช่วงการระบาดของ COVID-19 กระทรวงแรงงานสหรัฐเปิดเผยว่าผู้ขอรับสวัสดิการว่างงานครั้งแรกในสหรัฐอเมริกาพุ่งสูงขึ้น 3,001,000 รายแตะระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 3,283,000 รายในสัปดาห์นี้สิ้นสุดวันที่ 21 มีนาคม อันเป็นผลมาจากการระบาดของ COVID-19 รายงานเน้นว่างานด้านบริการและอาหารได้รับผลกระทบมากที่สุด ตรงนี้ขอยกมาอ้างอิงต่อเนื่องนะครับ
                      ในขุณะที่สถานการณ์ Covid ตอนนี้ ผู้ติดเชื่อทั่วโลกทะลุ 700000 คน และ และ ศูนย์กลางการระบาดตอนนี้อยู่ที่สหรัยอเมริกา และ ตอนนี้ Newyork ได้ Shutdown เรียบร้อยไปแล้ว ตามคำสั่งของประธนานาธิบดี Trump

กองทุน SPDR GOLD SHARES กองทุนทองคำแท่งที่ใหญ่ที่สุดในโลก เข้าซื้อทองคำแท่ง ครั้งที่ 2 วันเสาร์ 29 มีนาคม 2563 ณ เวลา 06:00น. ที่ราคา 1,627.35 ดอลล่าห์สหรัฐต่อออนซ์
โดยรวมกองทุน SPDR GOLD SHARES ถือครองทองคำแท่งวันนี้ล่าสุดทั้งหมด 964.66 ตัน เพิ่มขึ้น +11.12 ตัน

อ้างอิง : SPDR GOLD SHARES กองทุนทองคำแท่งที่ใหญ่ที่สุดในโลก

ราคาทองคำล่าสุด ปรับครั้งที่ 2 ลดลง -50.00 บาท 30 มีนาคม 2020 ทองคำแท่ง บาทละ 24,850.00 บาท

ราคาทองคำแท่งในประเทศวันนี้
***ราคาทองคำแท่งรับซื้อบาทละ 24,650.00 บาท
***ราคาทองคำแท่งขายบาทละ 24,850.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวลดลง -100.00 บาท

ราคาทองรูปพรรณในประเทศวันนี้
ราคาทองรูปพรรณรับซื้อที่บาทละ 24,210.52 บาท
ราคาทองรูปพรรณขายที่บาทละ 25,350.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวลดลง -100.00 บาท

Remark : การซื้อขายทองคำของ SPDR gold share ใช้ร่วมการวิเคราะห์ ได้เท่านั้น หาได้ชี้นำตลาดไม่โปรดใช้วิจารณญานในการรับชม
ติดตาม อัพเดทการซื้อขายทองคำ ของ SPDR Gold shareได้ ที่ลิ้งนี้ เลย ครับ : http://bit.ly/383waCs
#spdr,#gold,#ทองคำ,#ราคาทองคำ,#ทองคำแท้,#ทองคำแท่ง #ทองคำแท้จากเยาวราช #covid19,#coronavirus

#ช่วงนี้ ทองคำ Spread ถ่างไม่แนะนำให้เข้าซื้อขายนะครับ