กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

📈EUR/USD Signal FOREX อังคาร 24 มีนาคม 2020 เมื่อ FED อัด QE ไม่จำกัดเราก็จัด BUY ตามน้่ำไป^-^

• 72 replies
  • 13,228 views
*

admin

• 80,642
📈EUR/USD Signal FOREX อังคาร 24 มีนาคม 2020 เมื่อ FED อัด QE ไม่จำกัดเราก็จัด BUY ตามน้่ำไป^-^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1810
Daily Pivot=1.1750
Fibo 50 Daily=1.1730

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1830 S1 =
R2 = 1.1855 S2 =
R3 = 1.1905 S3 =
R4 = 1.0950 S4 =
R5 = 1.1020 S5 =

สวัสดีตอนเช้าครับผม หลังจากเมื่อวานนั้น ถือว่า Signal สำหรับ EURUSD ก็ ถือว่าเสมอตัวออกไปได้นะครับ ส่วนทองคำ ก็ ต้อง Stop loss ไปตามระเบียบ ครับแต่เป็นการ Stop loss ตามแผนไป เพียง 20$ ของราคาทองคำเท่านั้น โดยจากเมื่อวานนั้น ข่าวที่ออกมาถือว่ามีผลกระทบกับตลาดแรงมากครับ คือ การที่ Fed ประกาศ ยาแรง แบบแรงมากที่สุดในประวัติศาสตร์เลยก็ว่าได้ครับ ด้วย การ อัดฉีด QE เพื่อสนับสนุนภาคครัวเรือน, กลุ่มธุรกิจรายย่อย, กลุ่มผู้ว่าจ้างต่างๆ และเศรษฐกิจของสหรัฐฯ ที่ดูจะได้รับผลกระทบจากการระบาดของ Covid-19 ดังนั้นผลที่เกิดขึ้นทันทีเลยทำให้ UsD อ่อนค่าหนักอย่างต่อเนื่องนะครับทำให้ทอง Swing high ขึ้นไปสูงสุดเช้านี้ 1584$/Onz ส่วน EU เองก็ตาม แม้ว่า แผนการเทรดจะทำให้บวกแรงแต่ก็กลับมา เท่าทุนและกราฟทำ new high ของวันได้ ที่ 1.0825 แม้ว่า จะไม่ถึง Stop loss ของ EU แต่ก็เป็นการบ่งบอกว่า กราฟมีแนวโน้มที่จะขึ้นไปต่อ ได้โดยยตอนนี้ อาจมองไปที่การไปทดสอบแนวต้านตามแผนการเทรดที่ 2 ทีได้วิเคราะห์ไว้ก่อนหน้านี้ ครับ ส่วน SPDR สำหรับเช้านี้ก็กลับเข้ามาซื้อทองคำมากที่สุดในรอบเดือนนี้หลังจากเทขาย ต่อเนืองมา 9 วันติด โดยวันนี้ SPDR ซื้อทองคำไป +15.81 ตัน ทำใ ตอนนี้ SPDR ถือครองทองคำทั้งสิ้น 923.99 ตัน ดังนั้นแนวโน้ม ก็พอจะบอกได้ว่า UsD มีแนวโน้มที่จะอ่อนค่าได้ต่อเนื่องนะครับแต่ การผันผวนหนักนะครับดังนั้นนักเทรดทุกท่าน โปรดเทรดกันด้วย ความระมัดระวังกันด้วย นะครับ

EURUSD Technical Analysis แนวโน้มกราฟวันนี้เรียกได้เลย ว่า เป็นจุดวัดใจจุดหนึ่งของกราฟที่ค่อนข้างนะมีผลกับกราฟในระยะยาวหลังจากเมือคืน FED ประกาสอัด QE ไม่จำกัดนั่นหมายความ ว่า Fed จะพิมเงิน ดอลล่าห์ออกมาไม่จำกัดเช่นกันครับดังนั้นตรงนี้เมื่อเงิน USD ในตลาดมันมาก แนวโน้มอ่อนค่าก็มีสูง ครับแต่ อย่างไรก็ตามอะไรก็เกิดขึ้นได้ในโลกการเงินการลงทุน ครับ เพราะกราฟอาจจะไม่ได้วิ่งตาม Fact เสมอไป ครับดังจะเห็นได้จากข่วงนี้ที่ทองคำลงเอา ลงเอา และหุ้น ทั่วโลกก็ลงอย่างหนัก ไม่เหมือน Fact ที่เคยเกิดขึ้นก่อนหน้านี้ ดังนั้นมันไม่มีอะไรที่แน่นอนครับ วางแผนการเทรดให้ดีให้เหมาะสมกับพอร์ตจะได้มีกำไรได้ในระยะยาว และไม่แนะนำให้้เทรดแบบแก้พอร์ตนะครับ เพราะระยะยาวแล้ว ต้องโดนดีเข้าสักวันแม้ว่าท่านจะเทรดกำไรเป็นบางช่วงแต่ก็มีบางช่วงทีท่านแก้พอร์ตไม่ได้ดังนั้การเทรดอยากให้ คิดแบบถ้าพลาดก็ Cut loss และวางแผนการเทรดใหม่แค่นั้น ครับแนวโน้มกราฟวันนี้ ถือว่าเปลี่ยนแปลงไปจากเมื่อวานนะครับหลังจากกราฟ ไม่สามารถ ลงไปทำ New Low และแม้ว่ากราฟจะเฉียด TP1 แต่ก็ไม่โดนมากก็ตามแนวโน้มตอนนี้ กราฟมีโอกาศที่จะปรับตัวสูงขึ้นต่อเนื่องคือ USD มีแนวโน้มจะอ่อนค่าเมื่อเทียบกับ EUR จากกราฟทางเทคนิค ที่ Divergence เริ่มเห็นชัดเจนมากขึ้น จากรูปที่แนบมา ใน Time Frame H1 และการที่กราฟ EU ตอนนี้กำลังทดสอบแนวต้าน 1.0830 เป็นรอบที่ 3 แล้ว โดยการทดสอบรอบนี้ได้แรงสนับสนุน QE จาก Fed ด้วยดังนั้นแล้วตอนนี้ กราฟมีโอกาศมากที่จะทะลุไปได้ ในทางเทคนิคของ EMA200 H1 ก็เช่นกันตอนนี้ราคากำลังทดสอบเส้นนี้ และมีแนวโน้มที่จะผ่านไปได้เชนกันนะครับ โดยสรุปแล้วจากองค์ประกอบทางเทคนิคของกราฟที่กล่าวมาวันนี้ สนุบสนุนให้กราฟขึ้นไปต่อเนืองและน่าจะทำ New High เหนือ 1.0830 ได้ครับ โดยมีเป้าหมายคือ fibo 23.6 ของ Trading plan 2 ของขา Sell จากแนว Swing อีกรอบ นะครับ วันนี้ จึงเปลี่ยนกลยุทธการเทรดมาเน้น Buy แทน ครับผม

Signal Buy วันนี้ จุด Buy จากรูป นั้น เป็นการรอกราฟย่อมาในจุดที่ได้เปรียบก่อนที่จะเข้าเทรด Buy จากราคาที่เช้านี้กราฟ forex EURUSD ทำ High ได้ที่ 1.0822 ก่อนที่จะย่อตัวลงมาตอนนี้ คือจุดเข้าวิเคราะห์การย่อตัวลงมาจาก Low เมื่อวานมา เพียฃ 61.8% เท่านั้นไม่ถึง 50% นะครับก่อนที่จะ Buy ขึ้นไปโดยมีเป้าหมายที่ แนว Sell จาก fibo 23.6 จาก Plan Trade 2 รูปที่ 2 ครับผม

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.0765 1.0680 1.0850 1.0905
Signal 2 Sell Limit 1.0905 1.0981 1.0815 1.0750

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

.:KRACH:.

• 2,445
 (TH)** (TH)**
ต้องลุ้นอีกแล้วเหรอนิ ยังถือ sell สามไม้จากแนว 1.13400 อยู่กำลังชั่งใจว่าจะถึงเวลาปิดยัง  ็Hea**
< ^@_@^ >
เสน่ห์ของการเทรดคือการควบคุมความเสี่ยงและอดทนรอในจุดที่เหมาะสม

*

admin

• 80,642
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,642
อ้างจาก: neoz168 ที่ 24, มีนาคม  2020, 11:22:52 AM
(TH)** (TH)**
ต้องลุ้นอีกแล้วเหรอนิ ยังถือ sell สามไม้จากแนว 1.13400 อยู่กำลังชั่งใจว่าจะถึงเวลาปิดยัง  ็Hea**

จะถือไปปิด 1.000 ใช่มั้ย ครับ
็Hea** ็Hea**

*

PoNgPk

• 6,097
ราคาทองคำปรับตัวขึ้นในวันนี้ที่ฝั่งเอเชีย ยังคงยืนอยู่เหนือระดับ $1,500 ขณะที่ธนาคารกลางสหรัฐหรือเฟดได้ออกมาประกาศมาตรการครั้งใหม่เพื่อต่อกรกับการระบาดของเชื้อไวรัส COVID-19

สัญญาซื้อขายทองคำล่วงหน้า ปรับตัวขึ้น 1.7% เท่ากับ $1,594.20 เมื่อเวลา 21:32 น. ตามเวลามาตรฐานตะวันออก (1:32 AM GMT) หลังธนาคารกลางสหรัฐได้ประกาศมาตรการที่ตลาดคาดไม่ถึงด้วยการซื้อพันธบัตรรัฐบาลและตราสารหนี้สินเชื่อที่อยู่อาศัย (MBS)

มาตรการดังกล่าวจะทำให้ต้นทุนการกู้ยืมคงอยู่ในระดับต่ำและหนุนให้ราคาทองคำปรับตัวสูงขึ้น

นอกจากนี้ธนาคารกลางสหรัฐยังให้คำมั่นว่าจะให้ความช่วยเหลือทางการเงินแก่ภาคครัวเรือน ธุรกิจขนาดย่อม และผู้ประกอบกิจการ แม้วุฒิสภายังไม่สามารถผ่านร่างนโยบายกระตุ้นเศรษฐกิจที่มีมูลค่ามากกว่า 1 ล้านล้านเหรียญสหรัฐก็ตาม

Tai Wong จาก BMO ได้ให้สัมภาษณ์กับสำนักข่าวรอยเตอร์ว่า "เฟดได้ยิงลูกกระสุนลูกใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยมีมา และยิ่งใหญ่กว่าครั้งเมื่อเกิดวิกฤตการณ์ทางการเงินครั้งใหญ่อีกด้วย"

และเขายังเสริมด้วยว่า "ตลาดหุ้นมีปฏิกิริยาทันทีกับความคืบหน้าดังกล่าวและราคาทองคำก็ทะยานขึ้นหลังจากเฟดใช้แนวทางแบบ 'ดรากี' ทว่าบททดสอบคือแรงกระตุ้นในแง่บวกครั้งนี้จะคงอยู่ต่อไปนานกว่าหนึ่งวันหรือไม่"

เขียนโดย:
Investing.com
TRADE RIDER

*

admin

• 80,642
ราคาทองคำ : Sell LimitPrice:1570   
TP1:1550RR:
TP2:1530RR:
TP3:RR:
SL:1585  

Signal Date: 24/03/2563 12:54

ราคาทองคำวันนี้ ต่างประเทศล่าสุด 1563$/Onz จากเมื่่อวานที่กราฟปรับตัวขึ้นมาได้แรงจากแนว 1485 เลยเนื่องจาก Fed ประกาศอัด QE เข้าไปในระบบเศรษฐกิจ สหรัฐ แบบไม่จำกัดวงเงินทำให้ ค่า เงิน UsD อ่อนค่าหนักส่งผลให้ทองคำกลับตัวขึ้นมาได้อย่างที่เห็นและแน่นอนครับ ตอนนี้กราฟ ราคาทองคำกลับตัวมาเป็นขาขึ้นแล้วแต่ กราฟยังยืนเหนือ 1590 ไม่ได้ โดย High ของราคาทองคำเช้านี้อยู่ที่ 1585/$Onz โดยทางเทคนิคแล้ว กราฟที่ยืนเหนือ 1550$ จะเป็นการบ่งบอกว่าเป็นแนวโน้มขาขึ้น แต่ในเมือกราฟยังไปไม่ถึง 1590 และ ไม่สามารถยืนเหนือราคานี้ได้ ดังนั้นแนวโน้มกราฟอาจจะมีการย่อตัว จากแรงเทขายทางเทคนิค นะครับก่อนที่กราฟจะขึ้นไปต่อ ได้ และการย่อนั้น อาจจะย่อลงไปได้ถึง zone 1500-1510 ก็เป็นไปได้เช่นกันดังนั้นแม้ว่ากราฟจะขึ้นมาสูงแต่ให้ระวังการย่อตัวด้วย นะครับ แนวโน้มทางเทคนิคเป้าหมายระยะ ยาวของการขึ้นของกราฟรอบนี้อยู่ที่รูปที่ 2 ตามด้านล่างนะครับ วิเคราะห์จาก Swing low ที่หลุด ลงมาและกราฟมักจะดีดขึ้นไป แนว fibo 50 ประมาณ 1620 ของ รอบ swing low ได้ครับ ดังนั้น วันนี้ แม้ว่า แอดมินจะ ออก Signal Sell ไป แต่ก็ Stop loss เพียง 15$ เท่านั้น ครับ ตรงนี้ แอดมิน วิเคราะห์จากแนวโน้มกราฟที่อาจจะย่อตัวได้นะครับแต่ ระยะยาว กราฟหลุดขึ้นมาแล้วน่าจะขึ้นไปได้ต่อครับแต่จะย่อถึงแนวไหน แค่นั้น ครับ

ราคาทองคำต่างประเทศล่าสุด ณ เวลา 12:40 อยู่ที่ 1,562.55 ดอลล่าห์สหรัฐ ต่อ ออนซ์
SPDR Gold Share กองทุนซื้อขายของทำที่ใหญ่ที่สุดในโลกวันนี้ ถือครองทองคำล่าสุดอยู่ที่ 923.99 ตัน โดย อัตราการถือครองทองคำของ SPDR เพิ่มขึ้นล่าสุด +15.80 ตัน ณ วันที่ 24 มีนาคม 2563 เวลา 06.00 น.

ราคาทองคำล่าสุด ปรับครั้งที่ 7 ลดลง -100.00 บาท 24 มีนาคม 2020 ทองคำแท่ง บาทละ 24,300.00 บาท

ราคาทองคำแท่งในประเทศวันนี้
ราคาทองคำแท่งรับซื้อบาทละ 24,200.00 บาท
ราคาทองคำแท่งขายบาทละ 24,300.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวเพิ่มขึ้น +1,000.00 บาท

ราคาทองรูปพรรณในประเทศวันนี้
ราคาทองรูปพรรณรับซื้อที่บาทละ 23,770.88 บาท
ราคาทองรูปพรรณขายที่บาทละ 24,800.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวเพิ่มขึ้น +1,000.00 บาท

Remark : การซื้อขายทองคำของ SPDR gold share ใช้ร่วมการวิเคราะห์ ได้เท่านั้น หาได้ชี้นำตลาดไม่โปรดใช้วิจารณญานในการรับชม
ติดตาม อัพเดทการซื้อขายทองคำ ของ SPDR Gold shareได้ ที่ลิ้งนี้ เลย ครับ : http://bit.ly/383waCs
#spdr,#gold,#ทองคำ,#ราคาทองคำ,#ทองคำแท้,#ทองคำแท่ง #ทองคำแท้จากเยาวราช #covid19,#coronavirus

*

admin

• 80,642
EU บินไปไม่สนใจ Signal Buy เลยนิดเดียวเอง
An2 An2

อ้างจาก: admin ที่ 24, มีนาคม  2020, 02:57:23 PM
EU บินไปไม่สนใจ Signal Buy เลยนิดเดียวเอง
An2 An2
เข้าตามน้ำได้ไหมครับ

ทอง..วันนี้ใครสนใจ แนะนำเพราะเราทำได้แล้ว... scalping จับหมูขาย ใน TF เล็กๆ สบายใจที่สุด..ออเดอร์ก็ไม่ตกค้าง ให้สะพรึง..
กราฟวิ่งก็บวกปิดครั้งละ 3 - 5 เหรียญ หลายๆ สิบครั้ง ก็เป็นร้อยๆเหรียญได้ นะคะ... xc8* xc8*
หรือถ้าใครมีตังค์เยอะ..เล่นล้อตใหญ่...สบายเลย...รวยๆๆ... xc4* xc4*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 24, มีนาคม  2020, 03:03:15 PM
ทอง..วันนี้ใครสนใจ แนะนำเพราะเราทำได้แล้ว... scalping จับหมูขาย ใน TF เล็กๆ สบายใจที่สุด..ออเดอร์ก็ไม่ตกค้าง ให้สะพรึง..
กราฟวิ่งก็บวกปิดครั้งละ 3 - 5 เหรียญ หลายๆ สิบครั้ง ก็เป็นร้อยๆเหรียญได้ นะคะ... xc8* xc8*
หรือถ้าใครมีตังค์เยอะ..เล่นล้อตใหญ่...สบายเลย...รวยๆๆ... xc4* xc4*

แต่ดูเหมือนว่า..กราฟเริ่มกระชากๆ น่ากลัว..กองทุนกำลังจะกวาดเม่าเอาคืนไหมนะ..แต่เราไม่ให้ เพราะ ปิดหมดและพอแล้ว..
คืนนี้ นอน สบายใจ.... xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,642
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 24, มีนาคม  2020, 03:03:15 PM

ตาม Signal Stop loss ไปแล้ว พี่ แต่ งง กับกราฟทุกโบรก ทั้งถ่างทั้ง สวิงหนัก
**11 **11

*

Fx899

• 286
ทองเด้งไป sl ละ เฮ้อ

อ้างจาก: admin ที่ 24, มีนาคม  2020, 03:20:43 PM
ตาม Signal Stop loss ไปแล้ว พี่ แต่ งง กับกราฟทุกโบรก ทั้งถ่างทั้ง สวิงหนัก
**11 **11

ใช่ค่ะ ตอนนี้ กระชากมากๆ สงสัยกะจะกวาดเม่า เพื่อเอาที่ขาดทุนจากข่าว QE คืน.พี่เล่นมาตั้งแต่หลังเที่ยง สบายๆ สวิงให้กินตลอด ไม่กระชากแบบตอนนี้..แถมมีรวนอีกต่างหาก.. x*/2 x*/2  แต่ดี ที่ปิดออเดอร์หมดแล้วค่ะ.. xc8*

*

admin

• 80,642
กราฟทอง นี่ อีหยังหว่า
tiger18 tiger18