กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์ราคาทองคำ Gold พฤหัสบดี ที่12 มีนาคม 2563 SPDR เริ่มเทขายทองคำโหดที่ -8.77 ตัน มากสุดในปีนี

• 49 replies
  • 8,727 views
*

admin

• 80,620
วิเคราะห์ราคาทองคำ Gold พฤหัสบดี ที่12 มีนาคม 2563 SPDR เริ่มเทขายทองคำโหดที่ -8.77 ตัน มากสุดในปีนี้

ราคาทองคำ GOLD : Sell LimitPrice:1651   
TP1:1618RR:
TP2:1605RR:
TP3:RR:
SL:1672  

Signal Date: 12/03/2563 11:29

แนวโน้ม ราคาทองคำ ต่างประเทศ วันนี้ หลังจากที่กราฟ ได้ Swing Low เป็นขาลงแล้วก็ มีแนวโน้มทีจะปรับตัวเป็นขาลงอย่างต่อเนื่องนะครับ จากที่เมื่อวาน SPDR เทขาย ไป 1.76 ตัว มาวันนี้ SPDR เทขาย เพิ่มไปอีก 8.77 ตันประกอบกับทางด้านเทคนิคที่กราฟชนแนวต้าน 1700 และกราฟ เกิด Swing Low และเริ่มปรับตัวเป็นขาลงทำให้กราฟตอนนี้ มีโอกาศที่จะ เทลงไปทดสอบแนวรับที่ประมาณ 1580-1600 มากกว่า นะครับ จากเมื่อวานที่ได้ให้สัญญาน Sell แม้ ว่าจะขาดไป เพียง 2$ แต่กราฟลงมาก่อนนั้น และกราฟก็ยังทำ New Low ได้ต่อเนื่องอีกดังนั้น วันนี้ ถ้าไม่มีข่าวอะไร ออกมา สนับสนุน ให้กราฟกลับตัวขึ้น ประกอบกับวันนี้ SPDR เทขาย ทองคำออกมาหนักด้วย แนวโน้มกราฟวันนี้ น่าจะเทลงไปได้ต่อ นะครับผม แต่การ Sell ราคาทองคำแนะนำให้รอจุดที่ได้เปรี่ยบก่อน ที่จะ Sell ครับผม

ราคาทองคำล่าสุด ปรับครั้งที่ 2 เพิ่มขึ้น +50.00 บาท 12 มีนาคม 2020 ทองคำแท่ง บาทละ 24,500.00 บาท

ราคาทองคำแท่งในประเทศวันนี้
ราคาทองคำแท่งรับซื้อบาทละ 24,400.00 บาท
ราคาทองคำแท่งขายบาทละ 24,500.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวลดลง -200.00 บาท

ราคาทองรูปพรรณในประเทศวันนี้
ราคาทองรูปพรรณรับซื้อที่บาทละ 23,967.96 บาท
ราคาทองรูปพรรณขายที่บาทละ 25,000.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวลดลง -200.00 บาท

อ้างอิง: สมาคมค้าทองคำ GTA
ราคาทองคำต่างประเทศล่าสุด ณ เวลา 10:02 อยู่ที่ 1,635.40 ดอลล่าห์สหรัฐ ต่อ ออนซ์
SPDR Gold Share กองทุนซื้อขายของทำที่ใหญ่ที่สุดในโลกวันนี้ ถือครองทองคำล่าสุดอยู่ที่ 953.26 ตัน โดย อัตราการถือครองทองคำของ SPDR ลดลงล่าสุด -8.77 ตัน ณ วันที่ 12 มีนาคม 2563 เวลา 06.00 น.

Remark : การซื้อขายทองคำของ SPDR gold share ใช้ร่วมการวิเคราะห์ ได้เท่านั้น หาได้ชี้นำตลาดไม่โปรดใช้วิจารณญานในการรับชม
ติดตาม อัพเดทการซื้อขายทองคำ ของ SPDR Gold shareได้ ที่ลิ้งนี้ เลย ครับ : http://bit.ly/383waCs

#spdr,#gold,#ทองคำ,#ราคาทองคำ,#ทองคำแท้,#ทองคำแท่ง #ทองคำแท้จากเยาวราช
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

CASE Forex

• 17,126
วิเคราะห์ทองForex ราคาทองคำ GOLD Forex วันพฤหัสที่ 12 มีนาคม 2563 ไม่ผ่านต้านสำคัญจริงๆด้วย

Type Price SL TP
Signal 1 Sell 1642-1649 40-60 pip 200-350 pip

Signal Buy หลังจากเหตุการณ์ก่อนหน้าที่เราบอกจุดยืนของทองแล้วว่าให้ยืนให้เหนือโซน 1663 ก่อนให้ได้แล้วถึงจะสามารถพุ่งทะลุไปข้างบน แต่กราฟก็ไม่สามารถทำให้สิ่งนั้นเกิดขึ้นได้ ก็เลยตามนั้นเลยครับผ่านไม่ได้ก็ต้องกลับลงมาแต่กลับลงมารอบนี้ไปตรงกับไดรเวอร์เจนสวยๆก่อนหน้านี้อีก และเป้าหมายที่คาดว่าจะไปก็เป็นโซนสำคัญที่ 1600 ที่เป็นแนวต้านสำคัญเก่าในอดีตพร้อม EMA 200  H4 เจ้าประจำของเราด้วยก็คงไม่ยากเกินเอื้อมที่กราฟจะลงไปหานั้นเอง เพราะฉะนั้นก่อนทุบก็อยากให้เพื่อนๆรอกราฟกระชากย่อตัวกันก่อนซักนิดก็จะดีอาจจะกลับไปหาแนวเบรคเอ้าก่อนหน้าที่โซน 1643-1648 น่าจะกระชากมาแนวๆนี้แล้วรอแท่งเทียนเล็กๆกลับตัวดูก็น่าจะลงมาได้ไม่ยากเย็นนัก

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

CASE Forex

• 17,126
วิเคราะห์ทรงเดียวกันเฉยเลยท่านแอดมิน สาธุๆ ช่วยๆกันทุบครับผม  (TH)** (TH)** (TH)**
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

Plaman7

• 1,928
ชาวสวนครับผม ตอนนี้สวนไปได้ลำไยออกมานั่งดูเห็นอาจารย์นิพนบอกว่าคืนนี้ทองน่าจะเด้งสูงเพราะจบคลื่นสามในคลื่น5ถ้าไม่ขึ้นคือคาดการว่าจบคลื่นสามแล้วให้ออกก่อนจนจบคลื่นสี่แล้วค่อยซื้อใหม่ในคลื่น5 อันนี้จะยาวไป
เลฃดี 4289 เลขรับทรัพย์มั่นคง 6395

กราฟ ทองคำ วันนี้ กราฟก็ยังคงถูกเทขายลงมาอย่างต่อเนื่องนะครับ หลังจากที่เมื่อวานกราฟนั้นเกิดสัญญาณการกลัวตัวลงจากระบบเทรด MACD Divergence กราฟก็มีการย่อขึ้นไปทดสอบที่ fibo 61.8 แล้วก็เทลงมาได้ตามระบบเลยนะครับ เพียงแต่ตอนนี้กราฟยังลงมาไม่ถึงเป้า tp แรกที่แนว fibo 161.8 ที่ราคา 1605 เพียงเท่านั้น แต่กราฟก็เทลงมาแล้วกว่า 320pip นะครับตอนนี้ ซึ่งก็ถือว่าเกินเป้าหมายที่แอดแนะนำให้เทรดเก็บรอบสั้นๆทีละ 100-200pip ไปก่อนในช่วงนี้ครับ เดี๋ยววันนี้แอดมินจะมาวิเคราะห์กราฟเป็นสเต็ปตามระบบ MACD Divergence ให้ชมกันนะครับ ต้องบอกก่อนว่าการวิเคราะห์นี้อ้างอิงจากระบบเทรดเพียงเท่านั้นซึ่งมีถูกมีผิดนะครับ เพียงแต่เอาไว้วางแผนการเทรดกันเฉยๆนะครับ มาเริ่มกันเลยครับ

จากภาพแรกด้านบนะครับเป็นภาพกราฟทองคำจาก TF M30 จะเห็นว่าเป้าหมายตามระบบนั้นที่เป้าแรกจะอยู่ที่แนว fibo 161.8 ซึ่งจะอยู่แถวๆราคา 1605 โดยประมาณนะครับ ซึ่งสัญญาณนี้บ่งบอกว่ากราฟมีโอกาสกลับตัวลงมา และถ้าหากกราฟลงมาถึงเป้าที่ฟิโบ 161.8 จริงๆนั้นกราฟก็จะเข้าสู่การกลับตัวลงของ TF H1 ตามระบบ MACD Divergence ทันทีนะครับตามภาพถัดไปด้านล่าง

ภาพนี้เป็นภาพจาก TF H1 นะครับ จะเห็นได้ว่าที่ TF H1 นั้นก็เกิดสัญญาณ MACD DIvergence เช่นเดียวกัน ซึ่งตามระบบต้องรอให้กราฟลงมาเบรกแนว fibo 100% ที่ราคา 1626.5 ได้ก่อนจึงจะเป็นการคอนเฟิร์มสัญญาณลงตามระบบ ซึ่งก่อนหน้านี้เป้าหมายการลงจาก TF M30 นั้นอยู่ที่ราคา 1605 ถ้ากราฟลงมาถึงเป้าของสัญญาณจาก M30 จริงๆเท่ากับว่ากราฟก็จะลงมาเบรกแนว Fibo100 ของ H1 ที่ 1626.5 ได้ นั่นหมายความว่ากราฟก็มีโอกาสสูงที่จะย่อตัวกลับขึ้นไปทดสอบแนว fibo 61.8-23.6% ของ TF H1 อีกรอบได้ก่อนที่จะเทกลับลงมา ซึ่งจากสถิติแล้วหลังจากกราฟเบรกแนว Fibo 100 ลงมาได้กราฟมักจะย่อตัวขึ้นไปก่อนอยู่เสมอๆ และเป้าหมายของการลงตามระบบของ H1 จะอยู่ที่ราคาประมาณ 1580 ครับ

สรุปคือในระยะยาวตามระบบแล้วกราฟนั้นมีโอกาสลงมาได้ถึงราคา 1580 เป็นอย่างต่ำนะครับ แต่หลังจากที่กราฟลงมาต่ำกว่า 1626.5 ได้กราฟมีโอกาสดีดตัวขึ้นไปได้อีกรอบ ดังนั้นถ้าหากจะเปิด Buy แอดมินแนะนำให้รอกราฟลงมาต่ำกว่า 1626.5 ก่อนค่อยหาแนวรับเปิด buy สวนขึ้นไปครับ ส่วนถ้าหากจะเปิด sell ก็ควรรอกราฟลงมาเบรก 1626.5 ก่อนแล้วรอจังหวะกราฟย่อขึ้นไปค่อยทุบลงมาอีกทีครับ

เข้าsell ทองตอนนี้ยังทันมั้ยครับ
ตั้งไว้1648 แต่กราฟมันไปไม่ถึง ดิ่งลงมาก่อน  cheetah*

*

admin

• 80,620
อ้างจาก: Helloducky ที่ 12, มีนาคม  2020, 04:47:48 PM
เข้าsell ทองตอนนี้ยังทันมั้ยครับ
ตั้งไว้1648 แต่กราฟมันไปไม่ถึง ดิ่งลงมาก่อน  cheetah*

ทันครับ ทุบ เลย
TKo*)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้าวววววว...แล่วๆๆๆ กลับจากทำงาน เพิ่งได้เข้ามาดู EU ไป TP โดยไม่มี sig ซะงั้นนนน... xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

นักเทรดที่ดีจะรู้จักประมาณตอน​ นักเทรดที่โลภระวังขี้พุ้ง555

ทองลงมาเบรก 1626.5 ได้แล้ว  Ha)** รอกราฟดีดกลับขึ้นไปเทสแนว fibo มาไล่ทุบกันต่อ  Tho*/

*

admin

• 80,620
อ้างจาก: เทรดเดอร์สายเขียว ที่ 12, มีนาคม  2020, 07:08:46 PM

ทองลงมาเบรก 1626.5 ได้แล้ว  Ha)** รอกราฟดีดกลับขึ้นไปเทสแนว fibo มาไล่ทุบกันต่อ  Tho*/

ทุบอย่างเดียวเลย ครับ
Tho*/ Tho*/

Fiboเท่าไหร่ครับจะไ้ไล่ทุบต่ออ
นักเทรดที่ดีจะรู้จักประมาณตอน​ นักเทรดที่โลภระวังขี้พุ้ง555

*

admin

• 80,620
อ้างจาก: Tom Jaturong Koosathain ที่ 12, มีนาคม  2020, 07:42:08 PM
Fiboเท่าไหร่ครับจะไ้ไล่ทุบต่ออ

1580 ครับเป้าสุดท้าย ของรอบนี้

Tho*/ Tho*/

ตามหลักมันต้องดีดก่อนนิครับก่อนเทอีกรอบ