กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แนวโน้มราคาทองคำ GOLD Forex ศุกร์ 6 มีนาคม 2563 รอ Buy ต่อเนื่องเครื่องติดแล้ว^_^

• 5 replies
  • 2,094 views
*

admin

• 80,657
แนวโน้มราคาทองคำ GOLD Forex ศุกร์ 6 มีนาคม 2563 รอ Buy ต่อเนื่องเครื่องติดแล้ว^_^

ราคาทองคำ : Buy LimitPrice:1660   
TP1:1685RR:
TP2:1705RR:
TP3:RR:
SL:1640  

Signal Date: 06/03/2563 09:26

ราคาทองคำ ตลาดโลกเช้านี้ ร้อนแรงต่อเนื่องจากเมื่อวานเนื่องจาก Covid-19 ตอนนี้ได้บานปลายไปใน Europe รวมทั้ง อเมริกา และอีกหลายประเทศ ส่วนในประเทศจึนนั้น เริ่มควบคุมสถานการณ์ได้แล้ว โดยอัตราการติดเชื่้อเริ่มลดลงอัตราการตายลดลงเนื่องจากมาตรการการจัดการที่เฉียบขาดของจีน แต่ ความกังวลยังคงแผ่เป็นวงกว้างในหลายประเทศส่งผลให้ราคาทองคำ ซึ่งตอนนี้กลับมาเป็นสินทรัพย์ที่ปลอดภัย หรือ Safe heaven อีกครั้งหนึ่งแล้วเช้านี้ ราคาทองคำ New high ที่ 1676.43$/Onz และแนวโน้มยังคงมีโอกาศที่จะไปต่อได้อย่างต่อเนื่อง ในทางด้านเทคนิคนั้น บอกเลย ว่าทะลุมาทุกแนวต้าน แนวต้านถัดไปแอดมินวัดจาก แนว Fibonacci กราฟน่าจะไปประมาณ 1685 และเป้าต่อไปที่ 1705 ได้ในเร็วๆนี้ ทำให้แนวโน้มราคาทองคำน่าในประเทศไทยน่าจะไปไกลกว่า บาทละ 26000 ได้ในเร็ววันนี้ ในส่วนของกองทุน SPDR ที่เริ่มกลับมาขลังหลังจากโดน Fed ทุบจนเงิบไปก่อนหน้าแต่ก็เป็นเพียงการ Stop loss เพียงครั้งเดียวในรอบ 1 เดือน ของกองทุน SPDR ล่าสุดวันก่อนซื้่อไป 3.51 ตันที่ ราคา 1645$/Onz ตอนนี้ราคา1670$/Onz ก็ถือว่ายังเป็นที่พึ่งของนักลงทุนทองคำได้นะครับ แต่ว่าวันนี้ SPDR ไม่ได้มีการซื้อหรือขายทองคำเพิ่มแต่อย่างไร ยังคงอยู่นิ่งๆ รวยแบบหล่อๆ ต่อไปครับผม สำหรับแนวโน้มกราฟ ราคาทองคำวันนี้ ยังคงเน้น Buy ต่อเนื่องจากเมื่อวานนะครับจุดเข้า ที่น่าสนใจตาม signal ด้านบนเลย ครับ

ราคาทองคำต่างประเทศล่าสุด ณ เวลา 09:27 อยู่ที่ 1,670.65 ดอลล่าห์สหรัฐ ต่อ ออนซ์
SPDR Gold Share กองทุนซื้อขายของทำที่ใหญ่ที่สุดในโลกวันนี้ ถือครองทองคำล่าสุดอยู่ที่ 934.52 ตัน โดย อัตราการถือครองทองคำของ SPDR ไม่เปลี่ยนแปลง ณ วันที่ 6 มีนาคม 2563 เวลา 06.00 น.

ราคาทองคำล่าสุด ปรับครั้งที่ 1 เพิ่มขึ้น +450.00 บาท 6 มีนาคม 2020 ทองคำแท่ง บาทละ 25,000.00 บาท

ราคาทองคำแท่งในประเทศวันนี้
ราคาทองคำแท่งรับซื้อบาทละ 24,900.00 บาท
ราคาทองคำแท่งขายบาทละ 25,000.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวเพิ่มขึ้น +450.00 บาท

ราคาทองรูปพรรณในประเทศวันนี้
ราคาทองรูปพรรณรับซื้อที่บาทละ 24,453.08 บาท
ราคาทองรูปพรรณขายที่บาทละ 25,500.00 บาท
โดยราคาทองคำปรับตัวเพิ่มขึ้น +450.00 บาท

อ้างอิง: สมาคมค้าทองคำ GTA

Remark : การซื้อขายทองคำของ SPDR gold share ใช้ร่วมการวิเคราะห์ ได้เท่านั้น หาได้ชี้นำตลาดไม่โปรดใช้วิจารณญานในการรับชม
ติดตาม อัพเดทการซื้อขายทองคำ ของ SPDR Gold shareได้ ที่นี่ เลย ครับ : http://bit.ly/383waCs

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

CASE Forex

• 17,187
วิเคราะห์ทองForex ราคาทองคำ GOLD Forex วันศุกร์ที่ 6 มีนาคม 2563 ย่อลงเอาแรงแล้วไปหา 1800

Type Price SL TP
Signal 1 Buy 1670-1680 1700-1800 60-80 pip

Signal Buy จากการที่แพ้ในรอบของการทุบ ก็ทำให้ตาสว่างเห็นรอบการขึ้นของทองอีกครั้ง ในที่นี้โซนใหญ่ของทองอย่าง 1700 ที่อยู่ในส่วนของ Fibo 75 รอบใหญ่สุดๆนั้นทองก็ขึ้นมาเกือบถึงก่อนหน้านี้เพราะฉะนั้นจึงมีแรงดึงดูดอยู่มหาศาลนั้นเอง เพราะฉะนั้นก็มีสิทธืสูงที่กราฟจะต้องพยายามไปให้ถึง อันนี้เหตุผลแรก ส่วนถัดไปถ้าเรามาดูรูปแบบแท่งเทียนแล้วทองกำลังทำตัวเหมือน ภูเขาสามลูกกลับหัว เพราะฉะนั้นหากกราฟทองทะลุ Hi เดิมไปได้เราก็เตรียมตัว Buy ได้เลย หรือจะรอให้กราฟย่อลงมาหลังจากทะลุุกลับมาทดสอบเบรคเอ้าก็ได้ แต่ด้วยเหตุวันนี้เป็น นอนฟาม ก็อาจจะรุนแรงถึงขั้นกระโดดพุ่งไปเลยก็เป็นไปได้ ยังไงก็วัดความเสี่ยงที่รับได้แล้วลุยกันได้เลนครับ

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

กราฟ ทองคำ วันนี้ จากภาพด้านบนภาพแรกจะเป็นภาพจาก TF WEEK นะครับ ส่วนภาพที่สองจะเป็นภาพจาก TF H4 หลังจากที่ทาง FED ปรับดอกลงแบบฉุกเฉินกราฟทองคำก็บินขึ้นมาไม่หยุดหย่อนกันเลยนะครับ ตอนนี้กราฟก็กำลังทดสอบแนวต้าน supply zone ของ TF WEEK อยู่นะครับ ซึ่งก่อนหน้านี้กราฟก็เคยขึ้นมาทดสอบแล้วรอบนึงแล้วกราฟก็ดีดตัวกลับลงไปเกือบๆ 1,100pip เลยนะครับ รอบนี้กราฟขึ้นมาทดสอบอีกรอบส่วนตัวก็ยังคาดว่ากราฟก็น่าจะมีการดีดตัวลงได้อีกไม่มากก็น้อย แต่สุดท้ายแล้วกราฟก็น่าจะผ่านแนวต้านนี้ขึ้นไปได้ในที่สุดนะครับ โดยเป้าการขึ้นในรอบนี้นักลงทุนส่วนใหญ่จะมองเป้ากันไว้ที่ราคา 1700 ซึ่งถ้ากราฟขึ้นไปถึง 1700 จริงๆก็น่าจะมีการปิดทำกำไรกันออกไปไม่น้อยนะครับ อาจจะส่งผลให้กราฟมีการดีดตัวกลับลงมาได้อีกรอบเช่นกัน ดังนั้นในช่วงนี้ส่วนตัวแนะนำให้เทรดเก็บรอบสั้นไปก่อนน่าจะดีกว่าครับ ถ้าอยากจะถือยาวๆหน่อยก็แนะนำให้รอกราฟทองคำสามารถขึ้นไปยืนเหนือแนวต้านที่ 1700 ให้ได้ก่อนค่อยว่ากันอีกที ถ้าหากกราฟสามารถขึ้นไปยืนเหนือ 1700 ได้แนวต้านถัดไปนั้นจะอยู่ที่ 1750 นะครับ แนวต้านนี้เป็นสวิงไฮของ Supply zone ในวงกลมสีแดงๆตามภาพแรกครับที่กราฟจะขึ้นไปทดสอบได้

ลงแบบนี้โอ้ยย ลงตอนไม่ว่างเทรด ชีวิต
นักเทรดที่ดีจะรู้จักประมาณตอน​ นักเทรดที่โลภระวังขี้พุ้ง555

*

CASE Forex

• 17,187
อ้างจาก: Tom Jaturong Koosathain ที่ 06, มีนาคม  2020, 11:07:48 PM
ลงแบบนี้โอ้ยย ลงตอนไม่ว่างเทรด ชีวิต
หายวั๊บไปกับตา
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 06, มีนาคม  2020, 11:32:53 PM
อ้างจาก: Tom Jaturong Koosathain ที่ 06, มีนาคม  2020, 11:07:48 PM
หายวั๊บไปกับตา
กดbuy และครับ ผมสวดมนต์ให้กราฟบินแปบบบ
นักเทรดที่ดีจะรู้จักประมาณตอน​ นักเทรดที่โลภระวังขี้พุ้ง555