กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ แต่ไม่ใหม่ในการเทรดครับ

• 8 replies
  • 5,161 views
สวัสดีครับ ผมชื่อภพครับ Pob Gold Mind Trader

เป็น Full Time Trader ครับ ก่อนหน้านี้ทำธุรกิจส่วนตัว ระหว่างนั้นก็เทรดมาควบคู่ตลอด 6 ปี จนเมื่อมั่นใจว่าสามารถเทรดเป็นอาชีพได้จึงตัดสินใจขายบริษัทให้เพื่อน และเป็น Full Time Trader ซึ่งเป็นอาชีพที่ให้ไลฟ์สไตล์ที่ใฝ่ฝัน ทำธุรกิจได้เงินครับแต่ไม่มีเวลา แต่เป็น Full Time Trader เราสามารถหาได้ทั้งเงิน และมีเวลาอิสระมากกก ผมเลยเที่ยวทุกเดือนเลยครับ แต่ขอบอกก่อนว่าไม่ง่ายครับ ไม่มีอะไรได้มาง่ายๆในโลกนี้ It looks difficult but It's possible.

หลายๆปัญหาที่ทุกท่านเคยเจอมา ผมผ่านมาหมดละครับ ทั้งล้างพอร์ต ล้างแล้วล้างอีก เติมแล้วเติมอีก เติมจนมานั่งคิดว่านี่เราติดการพนันหรือเปล่า, เสียกำลังใจ คนรอบข้างไม่เข้าใจว่าเราทำอะไร, เสียเวลา , เสียสุขภาพ ฯลฯ

เป็นกำลังใจให้เทรดเดอร์ทุกท่านครับ ในอาชีพนี้สิ่งสำคัญที่สุดคือเรื่อง Mindset ครับ และผมมองว่าการเทรดคือศิลปะ ไม่มีกฎตายตัว แล้วแต่จริตคนเลยครับ ต้องขอพูดตรงๆว่า หลายๆคนอาจไม่เหมาะเป็นเทรดเดอร์ (ก็เหมือนกับหลายๆคนไม่เหมาะเป็นเจ้าของกิจการแต่เป็นลูกจ้างมืออาชีพที่ดีเยี่ยม) ขอให้ลองอย่างเต็มที่ ลองอย่างถูกวิธี ให้รู้ไปเลยว่าเราเหมาะมั้ย ชอบมั้ย ตรงกับจริตเรามั้ย จะได้ไม่เป็นการเสียโอกาส เพราะ "โอกาสนั้นราคาแพง"

ผมมีเวลาว่างเลยมานั่งนึกๆดูว่าไปเที่ยวมาตั้งหลายที่แต่ไม่ได้บันทึกไว้ก็เสียดาย เลยตัดสินใจทำช่อง Youtube ขึ้นมา เพื่อ
-บันทึกไลฟ์สไตล์ส่วนตัว โดยเฉพาะการไปเที่ยวต่างๆ
-แชร์ความรู้เรื่องการเทรด แต่ผมจะพูดเรื่องแนวคิดนะครับ ไม่ได้พูดเรื่องระบบ อาจไม่เหมาะกับคนที่ต้องการให้บอกมาเลยว่าเทรดยังไง55
-ไปเยี่ยมชมสำนักงานใหญ่ของโบรคเกอร์ที่อยู่ต่างประเทศ ก็คือได้เที่ยวด้วยและทำประโยชน์ไปด้วย แต่เป็นการออกเงินไปเองนะครับ ไม่ได้รับการสปอนเซอร์ใดๆ ซึ่งไม่มีใครบ้าทำแบบนี้แน่ๆ อย่างน้อยเพื่อนๆจะได้เห็นว่าสถานที่จริงเป็นยังไง สวยหรูน่าเชื่อถืออย่างที่คิดมั้ย บางทีหน้าเว็บดูดีมาก Interface สวยหรู แต่เป็นโบรคห้องแถวพร้อมปิดหนีตลอด ถถถ

ใครสนใจลองเข้าไปติดตามดูนะครับ และมีความคิดเห็นยังไงโพสไว้ใต้คลิปแต่ละอันได้เลยครับ

1

*

CASE Forex

• 16,943
Re: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ แต่ไม่ใหม่ในการเทรดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05, มีนาคม 2020, 12:28:26 PM »
ช่องนี้ คุณภาพจริงๆครับ ฟังแนวคิดแล้วใช่เลย คาราวะ ครับพี่ป๊อป  (TH)** (TH)** (TH)**
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

admin

• 80,418
Re: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ แต่ไม่ใหม่ในการเทรดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05, มีนาคม 2020, 01:38:18 PM »
ของจริง แบบ ไม่ต้อง สลิง หรือ ตัวแสดงแทน ครับ
TKo*) TKo*)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05, มีนาคม 2020, 03:08:45 PM »

ขอบคุณมากครับท่านป๊อป

ผมชอบแนวคิดท่านมากครับ

ปีนี้ขอให้ได้สักครึ่งหนึ่งของท่านก็ยังดี 555

ผมออกแนวเทคนิค algo ครับ สงสัยต้องฝึกฝน state of art เยอะๆ ซะแล้ว

**6105**

*

admin

• 80,418
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05, มีนาคม 2020, 03:25:38 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 05, มีนาคม  2020, 03:08:45 PM

ขอบคุณมากครับท่านป๊อป

ผมชอบแนวคิดท่านมากครับ

ปีนี้ขอให้ได้สักครึ่งหนึ่งของท่านก็ยังดี 555

ผมออกแนวเทคนิค algo ครับ สงสัยต้องฝึกฝน state of art เยอะๆ ซะแล้ว

**6105**

อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 05, มีนาคม  2020, 12:28:26 PM
ช่องนี้ คุณภาพจริงๆครับ ฟังแนวคิดแล้วใช่เลย คาราวะ ครับพี่ป๊อป  (TH)** (TH)** (TH)**

พี่เขาชื่อ ภพ ครับ ไม่ได้อ่าน ว่า ป๊อป ครับ
็Hea** ็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05, มีนาคม 2020, 06:16:43 PM »
ขอโทษด้วยครับท่าน ก็อปชื่อผิด

ขออภัยอย่างแรง

xc7*

**6105**

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06, มีนาคม 2020, 02:23:38 PM »
อ้างจาก: CAZE_Voiize ที่ 05, มีนาคม  2020, 12:28:26 PM

ขอบคุณคร้าบบ มีอะไรเห็นต่างก็ช่วยกันแสดงความคิดเห็นได้นะครับ วงการนี้ไม่มีถูกผิดครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06, มีนาคม 2020, 02:25:06 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 05, มีนาคม  2020, 01:38:18 PM
ของจริง แบบ ไม่ต้อง สลิง หรือ ตัวแสดงแทน ครับ
TKo*) TKo*)

ต้องจริงครับ ไม่งั้นกำไรถอนมากินข้าวไม่ได้ ถถถ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06, มีนาคม 2020, 02:25:41 PM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 05, มีนาคม  2020, 06:16:43 PM
ขอโทษด้วยครับท่าน ก็อปชื่อผิด

ขออภัยอย่างแรง

xc7*

**6105**

ไม่เป็นไรครับ มีคนเรียกผิดอยู่บ่อยๆจนชินละครับ อิอิ