กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แจกตัวอย่างทำอีเอด้วย MQL5 และ optimize ให้มันปั่นจาก 100 เป็น 10000

• 11 replies
  • 3,916 views

วิธีทำอีเอนี้อาจจะผิดวิธีก็ได้นะครับ เป็นการทดสอบ วิจัย และพัฒนา

ระหว่างศึกษาภาษา ทำ ML (อีกนาน)  ก็เอาอีเอปั่นมาลองเล่นกันก่อน

เอาอีเอเดิมที่เอามาโมแจก จากหลายๆตัวที่เอามาโม

ลองดูอีเอนี้ครับ   ไอเดียคือ เอาค่าตัวแปรทั้งหมดในสูตรของอีเอ ออกมาใส่ไว้ใน setting แล้วให้ optimization มันหาค่าให้ เราแทน

ผมไม่เชื่อว่าอินดี้มันจะเชื่อได้ เพราะอินดี้สูตรมันตายตัว และ re-paint  และให้ signal ที่ fail พลาดบ่อย

แต่ผมเชื่อใน machine   เลียนแบบ terninator เพราะมันออกมาฉายหลายภาคแล้ว ยังไม่ตาย

AI ที่เขาทำกันก็ใช้หลักการมั่วๆ นะครับ คือสุ่มค่า น้ำหนักมาคูณดูผล เวลาเอาค่า weight มาใช้มันไม่ได้เรียงแต่สุ่มเอา

เรียกว่า machine learning มันก็ใช้วิธีมั่วๆ เหมือนกัน แตมั่นมั่วเป็นล้านๆ ครั้ง ด้วยละ แล้วจดไว้ว่าอันใหนมั่วดี มันก็มั่วสุมต่อ จนได้สุดยอดมั่ว

ไอเดีย โม หรือ ไอเดียทำอีเอ

ดีไซน์ออกแบบมาไว้เพื่อทำ optimize โดยเฉพาะ

เงื่อนไขผมจะทำหลายเงื่อนไขเข้าเทรดเอาไว้ จากเดิมที่ทำกัน มีเงื่อนไข buy กับ sell สองอัน  แล้วก็มักจะทำค่าตรงกันข้ามกันมาตลอด
ก็ทดสอบเปลี่ยนเป็น buy ค่าหนึ่ง กับ sell ค่าหนึ่ง แยกกันไป

เนื่องจากมีหลายเงื่อนไข บางอันมันอาจจะไม่ดีก็ได้  ก็ทำทางเลือกให้่มัน ปิดเปิด ได้ซะ   เวลามันไม่ใช้ optimize มันก็จะมาปิดเอาเอง  (หรือถ้าคนใช้ไม่อยากใช้ก็ปิดเอาเองได้)

เวลาใช้งานอาจจะต้องโหลดไฟล์ setting ทุกครั้ง (ที่ตั้งค่าไว้แล้ว)

ค่าอื่นๆ ก็คือการ ดึงเอาค่าทุกอัน ที่ใช้งานมาคำนวณ เอามาใส่ไว้ใน setting แบบละเอียดหมด  เนื่องจากเราไม่รู้ว่าอันใหนดี ก็จับมาใส่หมดเลย

อีเอตัวนี้ใช้ อินดี้มาตรฐาน Parabolic SAR  ก็เอาทั้งหมดตั้งแต่ timeframe period และค่า shift ทุกตัวเอามาไว้ใน setting เพื่อให้ optimize มันทำการคำนวณมั่วให้

ค่าตัวแปร มีได้ไม่จำกัด นะครับอาจจะ 500 ตัวแประ หรือ 1000 ตัวแปร แต่ MQL5 มันคำนวณให้ได้แค่ 200-230 ตัวเท่านั้น นั่นหมายความว่าคุณต้องเลือกว่า จะให้คำนวน optimize ค่าอะไรบ้างได้แค่ 200 ค่าเท่านั้น

เสร็จแล้ว ก็เอาเข้า MT5 แล้วทำ optimize แล้วก็ตั้งค่าว่าจะให้คำนวณเท่าใหร่  เลือกได้แค่ 200 ตัวแปร และคำนวนได้ไม่เกิน 64 bit   ในแต่ละตัวแปรเฉลี่ยนประมาณ 100 ค่า มากกว่านี้ดูเหมือนจะไม่ได้   
เวลาปรับค่า ให้มันคำนวนสังเหคุ มุมล่างขวา จะมีบอกว่าคำนวณได้ใหม อยู่ในขอบข่าย 64 bit ใหม หรือเกิน

เวลา backtest ส่วนใหญ่จะเอาใส่ไว้ใน timeframe 1 นาที เวลาอีเอเลือกใช้ค่าที่ daily มันก็จะไปดึงมาใช้เอาเอง

ขั้นต่อไปก็คือลองทำ forward test โดยเอาไปใส่ไว้เทรดจริงกับ demo account

code ที่แจกยังโมไม่เสร็จนะครับ ต้อง bactest ดูผล แล้วปรับปรุงแก้ไขอีก ลองอาไปทดสอบดูครับ

เวลาเอาไปใช้จริง แนะนำ
เพื่อลดความเสี่ยง เวลาทดสอบที่ 100 เหรียญ ให้เพิ่มทุนเป็น 1000 เหรียญ
หรือ ตั้งค่า risk ไว้ที่ 60% ก็ปรับลดลงมาเป็น 10%
หรือ ไปตั้ง leverage ให้ลดลงจาก 1:888 ไปเป็น 1:200

(ต่อ)

ผมแจก code ลองเอาไปเล่นดูนะครับ ถ้าทำแล้วพบอะไรที่น่าสนใจ(กำไรสูง)ฝากช่วยส่งมาให้ผมลอง optimize ด้วยนะครับ

ลองดูตัวอย่างผลเทรด  และผล optimize นะครับ

ผมลอง optimize สั้นๆ 1 ปี ดู ปี 2019  ลองเทรด 100 เหรียญ ต้นปี 2019 ปลาลปี  2019 หรือ ต้นปี 2020 ระยะเวลา 1 ปีเต็ม ปั่นถึง 70000 เหรียญ

อย่างไรก็ตามต้องวิเคราะห์ความเป็นไปได้ของการเทรดด้วยนะครัว่ามันเทรด แบบที่ออกมา มันจะเป็นจริงได้ใหม อย่างเทรดรรั่วๆ หรือติดๆ กันไม่น่าจะเป็นไปได้ จะใหดี ต้องเทรดห่างๆ กันเป็นระยะ เว้นช่วง ไม่เทรดทุกวัน

ตัวผลที่ได้ มันเทรดคล้ายๆ ทำ sniper ทุกๆ 2-3 เดือน เลย  คือเทรด เสี่ยง stop loss 15 pip และพลาดหลายรอบ จนเจอช่วงวิ่งขึ้นยาวๆ มันก็เทรดกำไรเป็นก้อน

เทรดแนวๆ นี้วิเคราะ์แล้วน่าจะเป็ฯไปได้   แต่เวลาใช้จริง ก็ต้องใช้ความอดทนสูงมา่ก เพราะกว่าจะเทรดก็รอนานมากเหมือนกัน

เอาไป backtest นะครับ ผมแจกไฟล์ OPT ซึ่งเป็นไฟล์เก็บผล optimize ให้เอาไป import เข้า แล้วก็คลิก test เลยได้  โบรกที่ใช้ต้องเป็น XM  โบรกอื่นๆ ลองดูอาจจะได้ผลไม่ดี เพราะต้อง optimize ใหม่  ผมพบว่า กราฟแต่ละโบรกไม่เหมือนกัน ถ้าใช้โบรกใหนต้องไป optimize ใหม่ทั้งหมด  ดูเหมือนกราฟแต่ละโบรกจะมี foot print หรือ pattern ต่างกันครับ เอามาใช้ด้วยกันไม่ได้    (แต่ก็มีใช้ได้ นานๆ ทีจะเจอ  ถ้าตั้งค่าที่มันพอใช่ร่วมกันได้)

ตัวอย่างผล bactest

ตอน test แก้ max lot เป็น 1000 หรือ 50 lot ด้วยนะครับ เพราะตอนผม optimize ตั้งไว้แค่ 10 lot

สังเกตุมันจะเทรด กำไรเป็นช่วงๆ

ปั่นจาก 100 เป็น 70000 ใน 12 เดือน

สมมุติ เล่นหนัก 1000 เหรียญ เสีย 15 pip อาจจะประมาณ 150 เหรียญ  หรือสัก 5000 บาท อาจจะโดนสัก 3-4 รอบ กว่าจะโดนยาวๆ  100 pip

กำไรอาจจะมากเกินไปเพราะผมใช้คลายๆ anti-martingal  เนื่องจากว่าใช้คำนวนแบบ % มันเลยเพิ่ม lot แรงไปเรื่อยๆ  ใช้เทรดจริงอาจจะปรับให้เป็น lot เท่าๆ กันแทน เช่น 1 lot พอ ทุกๆ ไม้  (หรือ 0.1 lot)

ไฟล์ optimize ลองเอาไป import ดู แล้วเลือกผล test  เลือกค่าที่ต้องการ แล้ว bactest ดูนะครับ

จาก code ที่แจก
Parabolic SAR EA_modify_calculate_mix_mode011.mq5

ลองเทียบกับต้นฉบับนะครับเป็นตัวเดียวกันกับที่แจกในกระทู้เก่อนหน้านี้
https://traderider.com/index.php/topic,18811.0.html

ต้นฉบับ
https://www.mql5.com/en/code/23039

อันนี้ทำได้แค่ครึ่งเดียวนะครับ อาจจะต้องทำต่อ ปรับปรุง ให้มันแม่นยำขึ้น
อาจจะต้อง ปรับให้มันใช้เพิ่ม   Parabolic SAR  3 ชุดต่อ 1 เงื่อนไข เพื่อให้กับ timeframe ใหญ่ แล้วกลาง และเล็ก ในการเข้าเทรด

เดิมมันมี Parabolic SAR อันเดียว ผมก็แยก buy sell ใช้คนละอัน และเพิ่ม อย่างละ 2 Parabolic SAR เพื่อให้มันใช้คู่กัน  (ไอเดียมั่ว)

ส่วนระบบทีมันเทรด อย่างที่เห็น อันนี้ไม่ได้คิดเองนะครับ optimize มั่นมั่วออกมาให้เอง

เนื่องจากว่าผมตั้ง stoploss ไว้น้อยๆ มันเลยเทรดออกมาแนวๆ นี้   ลองปรับค่าต่างๆ ดูเอาว่าจะให้มัน คำนวนออกมาแนวๆใหน เพิ่ม stop loss เพิ่ม take profit หรือจะ fix บังคับว่าให้เทรดเอา 20:40 RR เป็น 1:2 ตามต้องการ ก็แล้วแต่ชอบ

จะเห็นได้ว่า optimine อันที่กำไรที่สุด มันเลือกใช้ เงื่อนไขหมายเลข 3 กับ 6 เท่านั้น  อันอื่นๆ ไม่ work มันเลยไม่เลือก  เพราะผมตั้ง on-off ไว้

สังเกต comment ของอีเอ ที่ผมใส่ไว้ มันจะโชวว่า ใช้เงื่อนไขตัวใหนในการเข้าเทรด

แนวทางต่อไปอาจจะทำได้ 2 แบบ (หรือแล้วแต่อยากทำได้ทั้งนั้น)  เช่น เพิ่ม Parabolic SAR มากขึ้น เพื่อให้มันใช้ยืนยันกัน  หรือ อาจจะก็อปปี้เงื่อนไข ที่พบว่า optimize เอามาใช้บ่อยๆ อีกชุดแทน เพื่อให้มันใช้งานเพิ่มอีก แต่เป็นอีกค่า

ดูในรูป จะพบว่า optimize ต้องคำนวนมากถึง 30,000 กว่ารอบ กว่าจะหาค่าได้นะครับ  ใช้เวลา 24 กว่าชั่วโมง ในการคำนวน อันนนี้ต้องใช้ความอดทุนสูง นะครับในการทำ รอนานหน่อย
(ถ้าใจร้อน ก็ใช้เสียเงิน ใช้งาน MT5 Cloud Network สัก 2-5 เหรีย แล้วก็จะคำวนเสร็จภายใน 15-20 นาที รู้ผล แล้วก็พัฒนาต่อได้เลย)

ใครทำอีเอ ใช้ MQL5 ลองเอาแนวทาง ทำอีเอ แนวนี้ไปใช้ดูครับ ทำเหมือนเดิม แค่เพิ่มการ เขียนค่าตัวแปรทุกตัว เอามาใส่ไว้ใน setting ทำเพิ่มนิดเดียว ถ้าต้องการใช้สูตร original ก็แค่ตั้ง default ตามสูตรปกติ ที่คิดว่าดีที่สุด ดีแล้วก็เป็นการใช้อีเอเดิมๆ ตามปกติ  ไม่ต้องเปลี่นค่า ส่วนถ้าจะเอาลองทดสอบ optimize ก็ ทำได้แล้วโหลดไฟล์ setting ใช้

วิธีนี้ ถึงแม้จะไม่ได้เอาอีเอมาใช้จริง ก็เอามาใช้ศึกษาวิธีเทรด หรือเรียนรู้จากอีเอได้นะครับ ถ้าลองวิธีนี้แล้วจะพบอะไรแปลก ที่น่าสนใจ

ผมลองดูแล้ว ดูเหมือน อีเอ MQL5 มันยังติดระบบ pattern อยู่คือ ทำแล้ว มันก็จะได้ pattern มาใช้ ทำเงื่อนไขเป็น สิบๆ อัน มันก็เลือกหา pattern มาใช้แค่ 2-4 อัน

แนวทางทำเพิ่มแนวๆนี้ผมจะทำ
1. ทำเงื่อนไขเข้าเทรดเพิ่มให้มัน มากๆ เช่น 8 รูปแบบ หรือ 12  หรือ 20  ให้ระบบมันเอาไปใช้ได้หลายๆอัน (อย่าลืมทำ optimize ปิดเปิด เลือกใช้ไว้ด้วย)
2. หรือ ทำให้มันละเอียดมากๆ ขึ้น เช่นใช้ อินดี้ หลายๆค่า หลายๆ timeframe หรือ หลายตัว เช่น  3-4 ค่า หรือ 3-4 timeframe หรือ อินดี้อื่นๆ 3-4 ตัว ต่อเงื่อนไข

วิธีการเอาไปใช้ ถ้ามันเทรดน้อยๆ ถ้าต้องการให้มันเทรดบ่อยๆ อาจจะเอาไปใช้ โดยใสหลายๆ chart แทน แต่ละ chart ก็ใส่ setting ไว้ค่าต่างๆ ตามที่ optimize แล้วพบว่ามันเทรด ต่างกันในแต่ละช่วง  อันหนึ่งสำหรับเทร็นขึ้น ลง sideway เป็นต้น
หรือแม้แต่ เอาไปใส่ให้เทรดหลายๆ คู่เงิน ก็ได้เหมือนกัน กำลังลองกับ EURUSD, GBPUSD, GBPJPY

โบรก ลองทดสอบแล้วโบรกที่ได้กำไรเยอะๆ จะเป็น Exness กับ FBS ครับ  แต่ Exness ผมพบกว่าใช้ Real จริง บางทีมันก็ไม่ ออก order ให้ ทำให้พลาดโอกาสไป
ส่วน FBS ถ้าได้เยอะๆ เทรด 100 ถอน 10000 แล้วโบรกจ่าย น่าจะดีนะครับ  เลยทำแล้ว test กับ XM  น่าจะจ่ายได้ ถ้าเทรด 100 แล้วถอน 20,000
ผมทดสอบที่ Leverage 500 นะครับ ถ้าใช้ XM Leverage 888 ต้องไปปรับ ค่า Risk ให้ลดลงนะครับ  หรือใช้วิธีปรับค่า Leverage ให้ลงไปเหลือ 200 แทน
ส่วนทดสอบ IC Market กับ pepperstone มันปล่อย tick data สำหรับ backtest มาแค่ 10%-30% เอง
ส่วน XM, exness, fbs ปล่อย tick data มาให้ 100% สำหรับทดสอบ 2-3 เดือน

อีเอตัวนี้ใช้ได้จริงนะครับ ลองเอาไป forward test กับ demo ดูได้ครับ  อย่าเชื่อผล backtest เพพราะมันเป็นการทดสอบความน่าจะเป็นไปได้เท่านั้น

แจกไฟล์ setting สำหรับ optimize ก็ลองปรับดูว่า ให้มันคำนวน SL , TP ระกับใหน หรือค่า Parabolic SAR ระหว่างเท่าใหร่  (ถ้าใช้ไฟล์ opt แล้วจะมีอยู่ในนนั้นเลย)

ผมตั้งให้มันปรับหาเองหมด รวมถึง timefram ด้วยให้มันค้นหาเอาให้หมดเลย

ท่านที่ไม่ได้ใช้อีเอ ลองเอาไปเล่นดู แบบดู visual mode จะได้แนวคิดและไอเดียวเข้าเทรด จากเอีเอเทรดนะครับ
ใช้เป็นไอเดียเทรดได้ เพราะมันค้นหา pattern และเทรดแบบ pattern เดิมๆ ครับ สังเกตจาก comment ที่ผมใส่ไว้ แต่ละ order มันเอา pattern เดิมเมาเข้าเทรด
ถ้าเอาไปทำเป็นอินดี้ หรือระบบจาก ที่อีเอมันค้นหามา ก็น่าจะได้อยู่

ท่านทีทำอีเอ เช่น grid ออาจจะเอาไปใช้ด้วยก็ได้ จากเดิมตั้ง step ไว้ทีละ 10 pip หรือ 20 pip อาจจะเจอค่าแปลกๆ ที่ทำให้เทรด grid ดีกว่าเดิมก็ได้
แต่ martigal นี่ผมไม่กล้าคบด้วยนะ 
scalping น่าจะใช้วิธีค้นหา จาก optimize ได้นะ

อื่นๆส่วน ระบบที่ดีกว่านี้คงต้องไปทำ ML ครับ
ไอเดียใช้ MQL5 ทำ optimize นี่เป็นแค่ 0.01% ของ ML ครับ

ส่วนไอเดียทำ MQL5 โดยเอา weight มาเลียนแบบ ML ปลอมๆ หลอกๆ ก็พอใช้ได้นะครับ ไม่ใช่ว่าจะเลวร้าย ผมก็ลองทำอยู่ (แต่แน่ๆ มันไม่ใช่ ML แท้)

(ML คือย่อมาจาก machine lerarning)

*

admin

• 80,624
ขอบคุณมากเลย ครับ ข้อมูลแน่น จริงๆ เดี๋ยว ลองแล้วจะ Feedback นะครับ
(TH)** (TH)**
็Hip** ็Hip**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: แจกตัวอย่างทำอีเอด้วย MQL5 และ optimize ให้มันปั่นจาก 100 เป็น 10000
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2020, 08:44:44 AM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 26, มกราคม  2020, 08:54:25 PM

Parabolic SAR EA_modify_calculate_mix_mode011.mq5

ลองเทียบกับต้นฉบับนะครับเป็นตัวเดียวกันกับที่แจกในกระทู้เก่อนหน้านี้
https://traderider.com/index.php/topic,18811.0.html

ต้นฉบับ
https://www.mql5.com/en/code/23039

อันนี้ทำได้แค่ครึ่งเดียวนะครับ อาจจะต้องทำต่อ ปรับปรุง ให้มันแม่นยำขึ้น
อาจจะต้อง ปรับให้มันใช้เพิ่ม   Parabolic SAR  3 ชุดต่อ 1 เงื่อนไข เพื่อให้กับ timeframe ใหญ่ แล้วกลาง และเล็ก ในการเข้าเทรด

เดิมมันมี Parabolic SAR อันเดียว ผมก็แยก buy sell ใช้คนละอัน และเพิ่ม อย่างละ 2 Parabolic SAR เพื่อให้มันใช้คู่กัน  (ไอเดียมั่ว)

ส่วนระบบทีมันเทรด อย่างที่เห็น อันนี้ไม่ได้คิดเองนะครับ optimize มั่นมั่วออกมาให้เอง

เนื่องจากว่าผมตั้ง stoploss ไว้น้อยๆ มันเลยเทรดออกมาแนวๆ นี้   ลองปรับค่าต่างๆ ดูเอาว่าจะให้มัน คำนวนออกมาแนวๆใหน เพิ่ม stop loss เพิ่ม take profit หรือจะ fix บังคับว่าให้เทรดเอา 20:40 RR เป็น 1:2 ตามต้องการ ก็แล้วแต่ชอบ

จะเห็นได้ว่า optimine อันที่กำไรที่สุด มันเลือกใช้ เงื่อนไขหมายเลข 3 กับ 6 เท่านั้น  อันอื่นๆ ไม่ work มันเลยไม่เลือก  เพราะผมตั้ง on-off ไว้

สังเกต comment ของอีเอ ที่ผมใส่ไว้ มันจะโชวว่า ใช้เงื่อนไขตัวใหนในการเข้าเทรด

แนวทางต่อไปอาจจะทำได้ 2 แบบ (หรือแล้วแต่อยากทำได้ทั้งนั้น)  เช่น เพิ่ม Parabolic SAR มากขึ้น เพื่อให้มันใช้ยืนยันกัน  หรือ อาจจะก็อปปี้เงื่อนไข ที่พบว่า optimize เอามาใช้บ่อยๆ อีกชุดแทน เพื่อให้มันใช้งานเพิ่มอีก แต่เป็นอีกค่า

ดูในรูป จะพบว่า optimize ต้องคำนวนมากถึง 30,000 กว่ารอบ กว่าจะหาค่าได้นะครับ  ใช้เวลา 24 กว่าชั่วโมง ในการคำนวน อันนนี้ต้องใช้ความอดทุนสูง นะครับในการทำ รอนานหน่อย
(ถ้าใจร้อน ก็ใช้เสียเงิน ใช้งาน MT5 Cloud Network สัก 2-5 เหรีย แล้วก็จะคำวนเสร็จภายใน 15-20 นาที รู้ผล แล้วก็พัฒนาต่อได้เลย)

ใครทำอีเอ ใช้ MQL5 ลองเอาแนวทาง ทำอีเอ แนวนี้ไปใช้ดูครับ ทำเหมือนเดิม แค่เพิ่มการ เขียนค่าตัวแปรทุกตัว เอามาใส่ไว้ใน setting ทำเพิ่มนิดเดียว ถ้าต้องการใช้สูตร original ก็แค่ตั้ง default ตามสูตรปกติ ที่คิดว่าดีที่สุด ดีแล้วก็เป็นการใช้อีเอเดิมๆ ตามปกติ  ไม่ต้องเปลี่นค่า ส่วนถ้าจะเอาลองทดสอบ optimize ก็ ทำได้แล้วโหลดไฟล์ setting ใช้

วิธีนี้ ถึงแม้จะไม่ได้เอาอีเอมาใช้จริง ก็เอามาใช้ศึกษาวิธีเทรด หรือเรียนรู้จากอีเอได้นะครับ ถ้าลองวิธีนี้แล้วจะพบอะไรแปลก ที่น่าสนใจ

ผมลองดูแล้ว ดูเหมือน อีเอ MQL5 มันยังติดระบบ pattern อยู่คือ ทำแล้ว มันก็จะได้ pattern มาใช้ ทำเงื่อนไขเป็น สิบๆ อัน มันก็เลือกหา pattern มาใช้แค่ 2-4 อัน

1. ทำเงื่อนไขเข้าเทรดเพิ่มให้มัน มากๆ เช่น 8 รูปแบบ หรือ 12  หรือ 20  ให้ระบบมันเอาไปใช้ได้หลายๆอัน (อย่าลืมทำ optimize ปิดเปิด เลือกใช้ไว้ด้วย)
2. หรือ ทำให้มันละเอียดมากๆ ขึ้น เช่นใช้ อินดี้ หลายๆค่า หลายๆ timeframe หรือ หลายตัว เช่น  3-4 ค่า หรือ 3-4 timeframe หรือ อินดี้อื่นๆ 3-4 ตัว ต่อเงื่อนไข

วิธีการเอาไปใช้ ถ้ามันเทรดน้อยๆ ถ้าต้องการให้มันเทรดบ่อยๆ อาจจะเอาไปใช้ โดยใสหลายๆ chart แทน แต่ละ chart ก็ใส่ setting ไว้ค่าต่างๆ ตามที่ optimize แล้วพบว่ามันเทรด ต่างกันในแต่ละช่วง  อันหนึ่งสำหรับเทร็นขึ้น ลง sideway เป็นต้น
หรือแม้แต่ เอาไปใส่ให้เทรดหลายๆ คู่เงิน ก็ได้เหมือนกัน กำลังลองกับ EURUSD, GBPUSD, GBPJPY

โบรก ลองทดสอบแล้วโบรกที่ได้กำไรเยอะๆ จะเป็น Exness กับ FBS ครับ  แต่ Exness ผมพบกว่าใช้ Real จริง บางทีมันก็ไม่ ออก order ให้ ทำให้พลาดโอกาสไป
ส่วน FBS ถ้าได้เยอะๆ เทรด 100 ถอน 10000 แล้วโบรกจ่าย น่าจะดีนะครับ  เลยทำแล้ว test กับ XM  น่าจะจ่ายได้ ถ้าเทรด 100 แล้วถอน 20,000
ผมทดสอบที่ Leverage 500 นะครับ ถ้าใช้ XM Leverage 888 ต้องไปปรับ ค่า Risk ให้ลดลงนะครับ  หรือใช้วิธีปรับค่า Leverage ให้ลงไปเหลือ 200 แทน
ส่วนทดสอบ IC Market กับ pepperstone มันปล่อย tick data สำหรับ backtest มาแค่ 10%-30% เอง
ส่วน XM, exness, fbs ปล่อย tick data มาให้ 100% สำหรับทดสอบ 2-3 เดือน

อีเอตัวนี้ใช้ได้จริงนะครับ ลองเอาไป forward test กับ demo ดูได้ครับ  อย่าเชื่อผล backtest เพพราะมันเป็นการทดสอบความน่าจะเป็นไปได้เท่านั้น

แจกไฟล์ setting สำหรับ optimize ก็ลองปรับดูว่า ให้มันคำนวน SL , TP ระกับใหน หรือค่า Parabolic SAR ระหว่างเท่าใหร่  (ถ้าใช้ไฟล์ opt แล้วจะมีอยู่ในนนั้นเลย)

ผมตั้งให้มันปรับหาเองหมด รวมถึง timefram ด้วยให้มันค้นหาเอาให้หมดเลย

ท่านที่ไม่ได้ใช้อีเอ ลองเอาไปเล่นดู แบบดู visual mode จะได้แนวคิดและไอเดียวเข้าเทรด จากเอีเอเทรดนะครับ
ใช้เป็นไอเดียเทรดได้ เพราะมันค้นหา pattern และเทรดแบบ pattern เดิมๆ ครับ สังเกตจาก comment ที่ผมใส่ไว้ แต่ละ order มันเอา pattern เดิมเมาเข้าเทรด
ถ้าเอาไปทำเป็นอินดี้ หรือระบบจาก ที่อีเอมันค้นหามา ก็น่าจะได้อยู่

ท่านทีทำอีเอ เช่น grid ออาจจะเอาไปใช้ด้วยก็ได้ จากเดิมตั้ง step ไว้ทีละ 10 pip หรือ 20 pip อาจจะเจอค่าแปลกๆ ที่ทำให้เทรด grid ดีกว่าเดิมก็ได้
แต่ martigal นี่ผมไม่กล้าคบด้วยนะ 
scalping น่าจะใช้วิธีค้นหา จาก optimize ได้นะ

อื่นๆส่วน ระบบที่ดีกว่านี้คงต้องไปทำ ML ครับ
ไอเดียใช้ MQL5 ทำ optimize นี่เป็นแค่ 0.01% ของ ML ครับ

ส่วนไอเดียทำ MQL5 โดยเอา weight มาเลียนแบบ ML ปลอมๆ หลอกๆ ก็พอใช้ได้นะครับ ไม่ใช่ว่าจะเลวร้าย ผมก็ลองทำอยู่ (แต่แน่ๆ มันไม่ใช่ ML แท้)

(ML คือย่อมาจาก machine lerarning)

ผมลองรันกับบัญชีจริง xm st low ทุน 100 เหรียญ รันกราฟ GBPUSD TF H1 ยังไม่ออกออเดอร์ครับ หรือมันออกออร์เดอร์น้อยครับ ปล.ผมไม่ได้ BT นะครับ ลงจริงเลย

Re: แจกตัวอย่างทำอีเอด้วย MQL5 และ optimize ให้มันปั่นจาก 100 เป็น 10000
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2020, 09:33:48 AM »
อ้างจาก: raypiaso ที่ 05, กุมภาพันธ์  2020, 08:44:44 AM
ผมลองรันกับบัญชีจริง xm st low ทุน 100 เหรียญ รันกราฟ GBPUSD TF H1 ยังไม่ออกออเดอร์ครับ หรือมันออกออร์เดอร์น้อยครับ ปล.ผมไม่ได้ BT นะครับ ลงจริงเลย

ใช่ครับ มันไม่ค่อยเทรดนะครับ ไม่ได้เทรดทุกวัน  ต้องใช้ความอดทนรอสูงครับ

ลอง backtest ดูเพื่อดู ระยะเวลาห่างที่มันเทรดครับ

หรือดูใน statement ตัวอย่างทดสอบ ว่าระยะเวลาห่างกี่วันที่มันออก order ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2020, 10:22:34 AM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 26, มกราคม  2020, 08:54:25 PM

ต้นฉบับ

ผมใช้ set ตัวนี้อยู่ เดียวจะลองรันดูสัก 1 เดือน ได้ผลยังไงจะมาแจ้งครับ ขอบคุณครับ  xc8* xc8* xc8* xc8* xc8*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2020, 10:38:04 AM »
อ้างจาก: raypiaso ที่ 05, กุมภาพันธ์  2020, 10:22:34 AM
ผมใช้ set ตัวนี้อยู่ เดียวจะลองรันดูสัก 1 เดือน ได้ผลยังไงจะมาแจ้งครับ ขอบคุณครับ  xc8* xc8* xc8* xc8* xc8*

setting อันนนี้  ใช้กับคู่เงิน  GBPUSD ไม่ไส้ที่ timeframe  M1  (1 นาที นะครับ)
ถ้าใช้คู่เงินอื่นๆ ต้องทำการ  optimize หาค่าใหม่นะครับ

ลองเอา ไฟล์นี้ข้างบน ไป import เข้าดูแล้วเลือก setting อื่นๆ ได้นะครับ

Parabolic SAR EA_modify_calculate_mix_mode011.GBPUSD.M1.20190901.20200124.01.285CD5F0089B6C1D38831009DE1A19BC - Copy (7).opt.zip

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2020, 11:18:36 AM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 05, กุมภาพันธ์  2020, 10:38:04 AM
อ้างจาก: raypiaso ที่ 05, กุมภาพันธ์  2020, 10:22:34 AM

setting อันนนี้  ใช้กับคู่เงิน  GBPUSD ไม่ไส้ที่ timeframe  M1  (1 นาที นะครับ)
ถ้าใช้คู่เงินอื่นๆ ต้องทำการ  optimize หาค่าใหม่นะครับ

ลองเอา ไฟล์นี้ข้างบน ไป import เข้าดูแล้วเลือก setting อื่นๆ ได้นะครับ

Parabolic SAR EA_modify_calculate_mix_mode011.GBPUSD.M1.20190901.20200124.01.285CD5F0089B6C1D38831009DE1A19BC - Copy (7).opt.zip

รัน TF M1 เหรอครับ คือคอมผมมันช้าเลยไม่อยาก BT MT5 สรุปคือรัน M1 นะครับ ผมจะได้เปลี่ยน **6105** **6105** **6105**

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2020, 11:03:03 AM »
อ้างจาก: raypiaso ที่ 05, กุมภาพันธ์  2020, 11:18:36 AM
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 05, กุมภาพันธ์  2020, 10:38:04 AM

รัน TF M1 เหรอครับ คือคอมผมมันช้าเลยไม่อยาก BT MT5 สรุปคือรัน M1 นะครับ ผมจะได้เปลี่ยน **6105** **6105** **6105**

MT5 ทำ backtest ธรรมดา ไวกว่า MT4 นะครับ

backtest ดูคร่าวๆ ก็พอครับ จะได้รู้จักและเห็นภาพการทำงานของอีเอ  (ไม่ต้อง optimize)

หรือดูจากไฟล์   ReportTester-25801104.html ข ้างบนก็ได้ครับ แล้วนับว่า กว่ามันจะเทรด กี่วัน สัปดาห์ละ 1-2 order

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07, กุมภาพันธ์ 2020, 11:15:27 AM »
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 07, กุมภาพันธ์  2020, 11:03:03 AM
อ้างจาก: raypiaso ที่ 05, กุมภาพันธ์  2020, 11:18:36 AM

MT5 ทำ backtest ธรรมดา ไวกว่า MT4 นะครับ

backtest ดูคร่าวๆ ก็พอครับ จะได้รู้จักและเห็นภาพการทำงานของอีเอ  (ไม่ต้อง optimize)

หรือดูจากไฟล์   ReportTester-25801104.html ข ้างบนก็ได้ครับ แล้วนับว่า กว่ามันจะเทรด กี่วัน สัปดาห์ละ 1-2 order

ผมโหลด mt5 ของ xm จะมา bt ดูแต่ bt ไม่ได้ครับ 5555 ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ เทรดน้อยมากจริงๆนะครับ