กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX พฤหัสบดี 23 มกราคม 2020สามเหลี่ยม Tri Angle นี้พี่จะหลุดขึ้นหรือหลุดลง

• 141 replies
  • 26,224 views
*

admin

• 80,664
✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX พฤหัสบดี 23 มกราคม 2020สามเหลี่ยม Tri Angle นี้พี่จะหลุดขึ้นหรือหลุดลง

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1083
Daily Pivot=1.1088
Fibo 50 Daily=1.1084

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1115 S1 = 1.1060
R2 = 1.1145 S2 = 1.1030
R3 = 1.1175 S3 = 1.1010
R4 = 1.1200 S4 = 1.0980
R5 = 1.1250 S5 = 1.0950

สวัสดี ตอนเช้า ครับผม ยังคงถือลบอยู่จะเกือบเดือนแล้ว นะครับ สำหรับ ขา Buy EURUSD จาก high ล่าสุดเมื่อ 31 ธันวาคม 2019 ปีที่แล้ว ที่ราคา 1.1240 ตอนนี้ 1.1087 ถือว่าย่อมาแรงพอสมควรเลย นะครับแต่ตอนขึ้นก็ขึ้น ตามเทคนิค นะครับ ตอนย่อแม้จะย่อตามเทคนิค แต่ ก็ถือว่าย่อมาได้แรงพอสมควรและค่อนข้างที่จะใช้เวลา นานมากในการย่อ เพราะ ตอนนี้ก็จะเกือบเดือนแล้ว ที่ ย่อมาเรื่อยๆ ทำ New Low แบบ เอื่อยๆได้เนือยๆ แต่ จากเมื่อวาน ที่ Trump Tweet อีกแล้วก็น่าจะเป็นการส่งสัญญาน ว่า ตอนนี้จะมาเล่นเรื่องภาษี กับทางฝั่ง EURO zone แล้ว นะ หลังจากที่ก่อนหน้านี้ไปเล่น จีน ซะอ่วมเลย แถมดันทองทำ New High อีกต่างหาก Trump นี่ ร้ายจริงๆ ดังนั้นหลังจากนี้ เป็นการส่งสัญญานแล้ว ว่าตลาด EUR น่าจะเริ่มมีความผันผวนและปั่นป่วนมากกว่าเดิมอย่างแน่นอน แต่ อย่างไรก็ตามก็ว่ากันตามเทคนิคกัน ครับ วันนี้มี ข่าวแดง EUR ลากยาวจนถึง พรุ่งนี้ วันศุกร์ด้วย วันนี้ทางด้านเทคนิคก็ต้องลุ้นระทึกมากขึ้นจากแนวโน้ม นะครับ

EURUSD Technical Analysis  Forex แนวโน้มกราฟ EURUSD วันนี้ หลังจากที่ Sideway มาอย่างต่อเนื่องเช่นเดิมแต่กราฟยังมามารถทำ New Low แบบ Daily ได้อย่างต่อเนื่องทำให้ตอนนี้ กราฟเข้ามาใกล้ แนว Fibo [email protected] ตรงนี้ เป็นรอบการพักตัวของกราฟรอบใหญ่ที่่ส่งกราฟไป 1.1240 เมื่อปลายปีที่แล้ว มารอบนี้ ที่ ราคา Low เมื่อวานที่ 1.1070 ถือว่าใกล้เคียงมากนะครับ ดังนั้น ถ้ากราฟลงไปไม่ได้อีกแล้วดีด เลยก็มีโอกาศที่จะกลับตัวขึ้นไป แต่ ถ้ากราฟลงไปทดสอบที่ ราคา 1.1060 ได้ อย่างแรกที่กราฟจะต้องทำคือ เด้งก่อนนะครับ ดังนั้นสำหรับ ขา Buy ที่ อม Swap ลบมาเกือบเดือนแล้วล่ะก็ต้องลุ้นหนักตรงนี้ หน่อย ประกอบ กับ ต้องลุ้นให้ กราฟหลุด แนว สามเหลี่ยมจากรูปที่แนบมา รูปที่ 1 ขึ้นไปด้วย โดยจุดที่่ จะเปลี่ยนให้กราฟกลับตัวขึ้นได้อย่างมีนัยยะก็คือแนว 1.1115 นะครับถ้าวันนี้กราฟแทง High ได้สูงกว่านี้เมื่อไหร่ สัญญานกลับตัวขาขึ้นใน H1 จะมานะครับ อันนี้ ดูจาก Swing high ล่าสุดก่อนกราฟจะลงมาประกอบกับ Divergence ใน H1 ที่ตอนนี้รอสัญญาน Confirm ที่ ราคานี้ ว่าจะกลับขึ้นมาได้หรือ ไม่ ครับ แท่ง Day ของ EU ปิดลบได้และเกือบทำ New Low ได้แล้ว แต่ ก็ยังอยู่ที่แนวรับอยู่นะครับ โดยหากวันนี้ ยัง Swing Low ได้อีก จุดที่ จะเข้าอีกไม้จะอยู่ที่ 1.1060 นะครับ ตรงนี้ เป็นแนวรับ จาก รอบ Fibo 50 ซึ่ง แอดมินได้อธิบาย ไปในบทวิเคราะห์เพิ่มเติมแล้ว ว่ามาจากไหน แต่ ถ้า ลงไป Stop loss ได้ต่ำกว่า 1.1030 ได้ก็ คงต้องยอม ครับสำหรับวันนี้ โดยทางด้านเทคนิคนั้น ยัง ตาม Divergence h4 อยู่ แต่รอบนี้ก็อาจจะ Fail ได้เหมือนกันนะครับ สำหรับ เมื่อวาน นั้น กราฟ พยายามอย่างมากที่จะผ่านเส้น EMA 200 H1 และ EMA 200 H4 ให้ได้ แต่พอชนแล้วก็ไม่ผ่านดังที่เห็นนะครับ ทำให้ ร่วงต่อลงมาก่อนเพียงแต่ ทำ new Low ยังไม่ได้เท่านั้นเอง และแน่นอนว่ากราฟอยู่ต่ำกว่า เส้น EMA 200 H4 อยู่เช่นกัน แต่ เนื่องจากเทรนไลน์ของ H4 ยังเป็นขาขึ้นอยู่นะครับแอดมิน เลยยังมองเป็นเทรนขาขึ้น ใน H4 อยู่ ดังนั้นถ้าจากมุมมองนี้กราฟก็ยังมีโอกาศปรับตัวขึ้น นะครับ แน่นอนว่าหากมองที่กราฟระยะสั้นจะเห็นว่ากราฟลงมาแรงแต่ถ้ามองกราฟไปที่ ระยะยาวแล้วกราฟยังเป็น Sideway อยู่เหมือนเช่นเดิม ครับ การที่กราฟลงมาแล้วกลับขึ้นไปได้นั้น ก็ถือว่าเป็นช่วง Sideway ในรอบกราฟใหญ่อยู่ แต่ที่แอดมินมองนั้น กราฟยังเป็น Sideway ในขาขึ้นอยู่เนื่องจากกราฟยัง สามารถทำ New high ในรอบใหญ่ได้เรื่อยๆ และยังไม่มีแนวโน้มที่ชัดเจนที่จะกลับตัวลงอย่างจริงๆ จังๆ คือ ยังไม่มีสัญญานการกลับตัวเพื่อลงเลยแบบ เป็น Pattern นะครับ คือใน Downthery ก็ยังคงเป็นเทรนขาขึ้นอยู่และการย่อลงมานี้ก็ยังย่อไม่ถึง แนว 50% ของรอบขาขึ้นล่าสุดด้วย ซ้ำ ครับ ดังนั้น จึงอย่าได้แปลกใจถ้า แอดมินยัง Buy อยู่ แต่ Stop loss นั้น ก็วิเคราะห์เผื่อไว้อยู่ ครับถ้าหลุดแนวเมื่อไหร่ก็คงต้องยอมรับว่ากราฟจะกลับตัวลงแล้ว ก็ค่อยหาจังหวะกันต่อไป ครับผม

จากรูปที่ 2 แอดมินให้ดูรูปใหญ่ ครับ ว่ากราฟที่ ย่อลงมานี้ ยัง ลงไม่ถึง 50% จาก High ไป Low ของ เลย ซึ่ง 50% หรือ fibo 50 ของรอบนี้จะอยู่ที ประมาณ 1.1060 ครับแต่วันนี้ แอดมินเผื่อ Stop loss ไว้ที่ 1.1030 ครับ คือ เป็นอันว่า ช่วงนี้ แอดมิน มองแต่กราฟรอบใหญ่ก็เลย เจอ แต่ Stop loss ไกลๆ ครับ และตามด้วยรูปที่ 3 ที่แนบมาจะเห็นกราฟยังอยู่ในเทรนไลน์ขาขึ้น และกราฟยังถือว่า ยัง Sideway อยู่ที่เส้น EMA 200 H4 ได้อยู่ นะครับ ดังนั้น สำหรับ วันนี้ จึงยัง Buy ได้อยู่

Divergence H1 จากรูปที่ แนบมา แอดมินใช้ MaCD ในการหา Divergence สำหรับ EURUSD ที่ Time Frame H1 ตอนนี้ พบว่าสัญญานของ MaCD นั้นเริ่ม ขัดแย้งกันอย่างมีนัยยะ ครับ เป็นการบ่งบอกว่ากราฟมีโอกาศมากที่จะกลับตัวขึ้น จากจุดนี้ โดยจุดนี้ มีทั้งแนวรับ 1.1060 รออยู่และ ยังเป็นจุดที่อยู่บนเส้นเทรนไลน์ขาขึ้นด้วย เช่นกัน แต่ อย่างไรก็ตามการที่ จะ Confirm ว่ากราฟจะกลับตัวขึ้นจริงๆแล้ว นะ กราฟต้องยืนยันแรงซื้อด้วย การที่ต้อง ขึ้นไปทำ New high ที่เหนือราคา 1.1115 ให้ได้ก่อน ซึ่งเป็นจุดสูงสุดของ Swing ก่อนหน้า นะครับ แต่ ถ้ากราฟ ลงไป ทำ new Low ต่อ แล้ว ไม่มาทำ New high ตรงนี้ ก็ยังไม่เป็นสัญญานที่ชัดเจนว่ากราฟจะกลับตัวขึ้นไปนะครับ

ข่าวแดง Forexfactory วันนี้ สำหรับ ข่าว AUD ที่ออกไปเมื่อเช้าก็น่าจะทราบผลกันไปแล้ว นะครับ ว่า ทำให้ AUD แข็งค่าเนื่องจากตัวเลขที่ประกาศออกมา ดีขึ้นในทุกตัวดังนั้น จึงทำให้ สกุลเงิน AUD แข็งค่าเมื่อเปรียบเทียบกับทุกสกุลเงิน นะครับ วันนี้ติดตาม ข่าว EUR 19.45 Main Refinancing Rate และ Monetary Policy Statement ในส่วนของ Main Refinance Rate นั้น อย่างไรก็ไม่น่าจะเปลี่ยนแปลง นะครับ ดังนั้น สำหรับข่าวทั้ง 2 นี้ต้องรอดูว่าจะแถลงออกมาอย่างไร ถึงจะทราบทิศทางของกราฟ นะครับ และจะมีผลกับ EUR โดยตรง ส่วนเวลา 20.30 ECB Press Conference ตรงนี้ ก็เป็นข่าวที่ไม่มี forecast อะไรทั้งสิ้น นะครับ ดังนั้นต้องคอยดูกัน ทิศทางของแถลงการณ์คล้ายๆกับ CAD เมื่อวานที่แถลงการณ์ ออกมาแย่ เลยทำให้ CAD อ่อนค่าลงอย่างหนักนะครับ แต่ โดยหลักแล้ว วันนี้ แอดมินมองข่าวทั้ง 3 ของ EUR ลุ้นให้ ออกมาดีและทำให้ กราฟ ไปทำ Swing เหนือราคา 1.1115 ให้ได้เพื่อจะได้ให้สัญญานขาขึ้นนั้น ยืนยัน และวันศุกร์จะได้ Buy ตามสัญญานเต็มพิกัดนะครับเพราะ ถ้า กราฟกลับมาตรงนี้ได้ ข่าวพรุ่งนี้ ที่ออกมาก็น่าจะดีกับ EUR เช่นกัน
    [/size]

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1080 1.1030 1.1150 1.1190

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...
รอ วนไป..swap ก็ บานไป..แต่ถ้าได้กำไร..swap ลบ ก็ไม่กลัว.. 555+
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,664

ทองคำ Gold จากสัญญาน ทางเทคนิค กราฟได้มาทดสอบแนว 1563 แล้ว เป็น High ของ แนวก่อนหน้าตามระยะ ทางเทคนิค จากรูปก็คือ TP1 นะครับ
แน่นอนว่า กราฟไปชน 1563.40 ซึ่งเป็น New high ที่มีนัยยะ และแม้ว่าจะถูกเทขาย ทำกำไร จากจุดนี้แต่กราฟยังมีโอกาศที่จะกลับขึ้นไปต่อได้ โดยระยะ การย่อทางเทคนิค
ของ Gold วันนี้ จะอยู่มรา 1553 นะครับ และ ลุ้นไป New high ที่ 1575 ก่อน และเป้าหมายสุดท้ายจะอยู่ที่ 1580-1600 ช่วงนี้ นะครับ

แต่คิดว่าต้องใช้เวลา นานพอสมควรก่อนที่จะไปถึงได้
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,664
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 23, มกราคม  2020, 10:47:07 AM
(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...
รอ วนไป..swap ก็ บานไป..แต่ถ้าได้กำไร..swap ลบ ก็ไม่กลัว.. 555+

สวัสดี ตอนเช้า ครับพี่ ขอสัญญานกลับตัวมาก่อน วันนี้แล้วจะขี่กราฟ ตามไป

็Hea** ็Hea**

*

.:KRACH:.

• 2,454
< ^@_@^ >
ฝึกตัวเองให้เป็นแมว รอจับเหยื่อให้เป็น

*

admin

• 80,664

ปัญหา ของ EU คือ กลัวไหล ตามช่องนี้ น่ะสิ ครับ

**6004** **6004** **6004**

*

admin

• 80,664

GJ นี้ fail break ไหมครับแอด

xc7* xc7* xc7*

อ้างจาก: admin ที่ 23, มกราคม  2020, 11:05:59 AM

ปัญหา ของ EU คือ กลัวไหล ตามช่องนี้ น่ะสิ ครับ

**6004** **6004** **6004**

ขอบคุณค่ะแอ๊ด วันนี้ชี้ชะตา จะอยู่หรือไป 5555

*

admin

• 80,664
อ้างจาก: Peerachat Sangkuntee ที่ 23, มกราคม  2020, 11:27:22 AM

จะ อธิบาย ว่า ไง ดี เอาเป็น ว่า ถ้าจำได้ที่แอดบอกให้ รอ Buy นะครับ กราฟย่อมา จริงแต่ ปัญหา คือ ไม่ติดจุดเข้า Buy แล้วบินไป TP แบบ RR 1:3 เรียกว่า ตามสูตรเลย
แบบนี้ แถมทำ New high ได้ ตอนนี้ น่าจะย่อลงมาก่อนนะครับวันนี้ GJ น่าจะย่อลงอีกถ้าไม่มี ข่าวมากระตุ้น
**6105** **6105**

อ้างจาก: admin ที่ 23, มกราคม  2020, 11:31:37 AM
อ้างจาก: Peerachat Sangkuntee ที่ 23, มกราคม  2020, 11:27:22 AM

จะ อธิบาย ว่า ไง ดี เอาเป็น ว่า ถ้าจำได้ที่แอดบอกให้ รอ Buy นะครับ กราฟย่อมา จริงแต่ ปัญหา คือ ไม่ติดจุดเข้า Buy แล้วบินไป TP แบบ RR 1:3 เรียกว่า ตามสูตรเลย
แบบนี้ แถมทำ New high ได้ ตอนนี้ น่าจะย่อลงมาก่อนนะครับวันนี้ GJ น่าจะย่อลงอีกถ้าไม่มี ข่าวมากระตุ้น

โอเครครับ รอ buy เพิ่มครับ หุๆ

*

CASE Forex

• 17,212
อ้างจาก: Peerachat Sangkuntee ที่ 23, มกราคม  2020, 11:47:42 AM
อ้างจาก: admin ที่ 23, มกราคม  2020, 11:31:37 AM

โอเครครับ รอ buy เพิ่มครับ หุๆ

ตามนั้นเลยครับ ผมให้โอกาสมันลงแล้วมันไม่ลง แถมกินเงินไปอีกเป็นถังเลย 555 ถ้ามันจะ fail (ผมคงเจ็บใจ) แต่น่าจะยากเพราะมันทะลุขึ้นในแบบเทรนหลักเป็นขาขึ้น day และ week ก่อนหน้าก็เขียวด้วย ในจังหวะนี้ถ้ารอ เข้าบาย น่าจะมีโอกาสเก็บได้ไกลๆเลยละครับ  (TH)** (TH)**
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

CASE Forex

• 17,212
USD/CAD การซื้อขายระหว่างวัน: สูงขึ้นต่อเนื่อง

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 1.3135

จุดที่ต้องการ: สถานะซื้อสูงกว่า 1.3135 เป้าหมายต่อไปที่ 1.3185 และ 1.3200

ทางเลือกการลงทุน: ต่ำกว่า 1.3135 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาลงต่อเนื่องที่ 1.3110 และ 1.3090 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: RSI สนับสนุนให้เกิดแนวโน้มสูงขึ้นต่อเนื่อง

แนวรับและแนวต้าน:
1.3220
1.3200
1.3185
1.3164 สุดท้าย
1.3135
1.3110
1.3090
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ

*

CASE Forex

• 17,212
AUD/USD การซื้อขายระหว่างวัน: อยู่เหนือแนวรับขาขึ้น

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 0.6850

จุดที่ต้องการ: สถานะซื้อสูงกว่า 0.6850 เป้าหมายต่อไปที่ 0.6890 และ 0.6910

ทางเลือกการลงทุน: ต่ำกว่า 0.6850 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาลงต่อเนื่องที่ 0.6835 และ 0.6820 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: RSI สนับสนุนให้เกิดแนวโน้มขาขึ้นต่อเนื่อง

0.6935
0.6910
0.6890
0.6871 สุดท้าย
0.6850
0.6835
0.6820

*

CASE Forex

• 17,212
USD/CHF การซื้อขายระหว่างวัน: แนวต้านระยะสั้นสำคัญที่ 0.9690

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 0.9690

จุดที่ต้องการ: สถานะขายต่ำกว่า 0.9690 เป้าหมายต่อไปที่ 0.9660 และ 0.9650

ทางเลือกการลงทุน: สูงกว่า 0.9690 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาขึ้นต่อเนื่องที่ 0.9705 และ 0.9715 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: แนวโน้มขาขึ้นอาจถูกจำกัดด้วยแรงต้านทานที่ 0.9690

0.9715
0.9705
0.9690
0.9681 สุดท้าย
0.9660
0.9650
0.9640