กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX อังคาร 21 มกราคม 2020 Day ปิดบวกได้ยังน่า Buy อยู่นะครับทองคำนำไปแล้ว^_^

• 121 replies
  • 22,706 views
*

admin

• 80,404
✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX อังคาร 21 มกราคม 2020 Day ปิดบวกได้ยังน่า Buy อยู่นะครับทองคำนำไปแล้ว^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1097
Daily Pivot=1.1092
Fibo 50 Daily=1.1090

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1115 S1 = 1.1080
R2 = 1.1145 S2 = 1.1050
R3 = 1.1175 S3 = 1.1020
R4 = 1.1200 S4 = 1.0980
R5 = 1.1250 S5 = 1.0950

สวัสดีตอนเช้า วันอังคาร ครับผม หลังจากเมื่อวานวันหยุด ของ Bank USD เนื่องจากวัน Martin Luther King เฮียแกไม่ใช่พระราชา นะครับ แต่เป็นบุคคลสำคัญทางประวัติ ศาสตร์ ของ อเมริกา ครับ เลย มีวันหยุด เพื่อรำลึกถึง ทำให้เมื่อวาน Volume ในตลาดหายไปเยอะเลย พอเช้านี้ เปิดตลาดมา เต็มที่ ทองเลยขึ้น ตามตลาด Asia ที่ New high 1568.50 ส่วน EU เรา ก็ยังต้องลุ้นกันต่อไปนะครับ ว่า จะกลับตัวได้หรือ ไม่ ในส่วน ของเทคนิคทำไม แอดมินBuy จัง ก็ จะอธิบาย กัน ต่อไปตาม Technical analysis นะครับ ส่วน EU เมื่อวาน ยังลงไม่ถึง Stop loss ที่เลื่อนไป นะครับ และทอง ก็บินเช้านี้ ดังนั้น ยังมีความหวังครับสำหรับชาว EU ที่ยัง Buy กันอยู่ นะครับ แนวโน้มกราฟ EU วันนี้ติดตามต่อได้ที่ Techinical analysis เลย ครับ

EURUSD Technical Analysis แนวโน้มกราฟ EU วันนี้ หลังจากเมื่อวาน อาจจะ Swing Low ได้ก็จริงนะครับ แต่ กราฟ สามารถปิดแท่ง Day บวกได้ เป็น วันแรก หลังจาก หลุดโค้ง ปิดแดงมาเรื่อยๆ หลาย วัน โดยล่าสุด วันศุกร์นั้น Time Frame H1 จะปรับตัวเป็นขาลงไปแล้วจากการที่กราฟหลุด เทรนไลน์ลงมาและกราฟอยู่ต่ำกว่า EMA 200 H1 นะครับ และแน่นอนว่ากราฟอยู่ต่ำกว่า เส้น EMA 200 H4 อยู่เช่นกัน แต่ เนื่องจากเทรนไลน์ของ H4 ยังเป็นขาขึ้นอยู่นะครับแอดมิน เลยยังมองเป็นเทรนขาขึ้น ใน H4 อยู่ ดังนั้นถ้าจากมุมมองนี้กราฟก็ยังมีโอกาศปรับตัวขึ้น นะครับ แน่นอนว่าหากมองที่กราฟระยะสั้นจะเห็นว่ากราฟลงมาแรงแต่ถ้ามองกราฟไปที่ ระยะยาวแล้วกราฟยังเป็น Sideway อยู่เหมือนเช่นเดิม ครับ การที่กราฟลงมาแล้วกลับขึ้นไปได้นั้น ก็ถือว่าเป็นช่วง Sideway ในรอบกราฟใหญ่อยู่ แต่ที่แอดมินมองนั้น กราฟยังเป็น Sideway ในขาขึ้นอยู่เนื่องจากกราฟยัง สามารถทำ New high ในรอบใหญ่ได้เรื่อยๆ และยังไม่มีแนวโน้มที่ชัดเจนที่จะกลับตัวลงอย่างจริงๆ จังๆ คือ ยังไม่มีสัญญานการกลับตัวเพื่อลงเลยแบบ เป็น Pattern นะครับ คือใน Downthery ก็ยังคงเป็นเทรนขาขึ้นอยู่และการย่อลงมานี้ก็ยังย่อไม่ถึง แนว 50% ของรอบขาขึ้นล่าสุดด้วย ซ้ำ ครับ ดังนั้น จึงอย่าได้แปลกใจถ้า แอดมินยัง Buy อยู่ แต่ Stop loss นั้น ก็วิเคราะห์เผื่อไว้อยู่ ครับถ้าหลุดแนวเมื่อไหร่ก็คงต้องยอมรับว่ากราฟจะกลับตัวลงแล้ว ก็ค่อยหาจังหวะกันต่อไป ครับผม

จากแนวโน้มกราฟรูปที่ 1 จะเห้นว่ากราฟได้หลุดเทรนไลน์ลงมาแล้ว โดยหลุดลงมาจากเส้นเทรนไลน์เลยทีเดียว แต่ จาก Low เมื่อวันศุกร์ นะครับ จะเห็น ว่ากราฟถึงแม้จะเทลงมาได้แต่ก็ยังอยุ๋ในกรอบของเส้นเทรนไลน์ขาลง ที่เป้น ช่องขาลงสีแดง และ กราฟยังไม่สามารถทำ New Low ได้ต่ำกว่า Low ก่อนหน้า นั่นคือ 1.1080 ก่อนที่เช้านี้กราฟจะดีดกลับมาแถว 1.1095 ได้นะครับเมื่อกราฟยังไม่สามารถทำ Low ได้ต่ำกว่า กราฟก็ยังมีโอกาศที่จะกลับขึ้นไปได้ต่อ โดยเป้าหมายตอนนี้ มองไปที่เทรนไลน์สีเหลืองด้านบนนะครับ โดยต้องผ่าน แนวต้านเทรนไลน์สีแดง ที่เป็นเทรนขาลงให้ได้ก่อน ซึ่งวันนี้ ทางเทคนิค อย่างน้อยกราฟน่าจะดีดกลับไปได้ที่ ประมาณ 1.1120-1.1130 ก่อนนะครับ ดังนั้น วันนี้ จึงยังลุ้น Buy กลับขึ้นไปได้อยุ๋เนื่องจาก จุด buy เมื่อวันศุกร์นั้นอยู่ที่ 1.1130 เท่านั้นเอง ถือว่าไม่เยอะถ้าเทียบกับราคาปัจจุบัน ครับ

จากรูปที่ 2 แอดมินให้ดูรูปใหญ่ ครับ ว่ากราฟที่ ย่อลงมานี้ ยัง ลงไม่ถึง 50% จาก High ไป Low ของ เลย ซึ่ง 50% หรือ fibo 50 ของรอบนี้จะอยู่ที ประมาณ 1.1060 ครับแต่วันนี้ แอดมินเผื่อ Stop loss ไว้ที่ 1.1030 ครับ คือ เป็นอันว่า ช่วงนี้ แอดมิน มองแต่กราฟรอบใหญ่ก็เลย เจอ แต่ Stop loss ไกลๆ ครับ และตามด้วยรูปที่ 3 ที่แนบมาจะเห็นกราฟยังอยู่ในเทรนไลน์ขาขึ้น และกราฟยังถือว่า ยัง Sideway อยู่ที่เส้น EMA 200 H4 ได้อยู่ นะครับ ดังนั้น สำหรับ วันนี้ จึงยัง Buy ได้อยู่

วันนี้การเข้าเทรด ยังเน้น Buy และเป็น Signal จากราคา เดิมที่ บวกมาเล็กน้อย นะครับ ดังนั้น วันนี้ลุ้น ครับ ให้กราฟปิด บวกได้ อีก แท่ง Day ต่อ ครับ โดยวันนี้ มีทองคำบินนำไปแล้ว

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1090 1.1030 1.1150 1.1190

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

.:KRACH:.

• 2,375
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

ขอบคุณครับ (TH)** (TH)**
..วันนี้วันรวยครับ xc4*
อดทนรอราคา..อย่าไล่ตามราคา...
เมื่อ Level ถูกทำลายให้หยุดเทรด...อย่าเพิ่มไม้เพราะคิดว่าจะได้ราคาที่ดีกว่า

วันนี้มีทริกใหม่ๆ มาฝากครับ สำหรับคนที่ติดลบบ่อยๆ

**11 **11 **11 **11 **11 **11 **11

A : พอร์ตหุ้นผมตอนนี้มีทั้งตัวบวกและตัวติดลบ พอรวมๆกันแล้วมันติดลบนิดหน่อย
B : ผมมีวิธีที่จะทำให้พอร์ตคุณเป็นบวก
A : ทำไงครับ
B : ขายตัวที่ติดลบ

by เจ๋งเมิองพล

*

admin

• 80,404
เหตุผล ว่าทำไม Admin จึง Buy อย่างเดียว นะครับ ว่ากันตามเทคนิค นะครับ จะอธิบายด้วยรูปนี้ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับเทรนไลน์ ทั้งนั้น

จากรูปจะเห็น นะครับ ว่า กราฟ เมื่อประมาณ เดือนตุลาคมปีทีแล้วได้กิด Divergence ที่ H4 อันนี้คือการเกิดสัญญานการกลับตัว ครับ
โดยหลักจากนั้น กราฟได้ มา confirm ว่า มีโอกาศที่ จะกลับตัวขึ้นไปในระดับที่ สูงขึ้น โดยสูตร ปกติ ที่ แอดมินใช้กับเทคนิคนี้ก็คือ Fibo 200
หรือ 1 เท่าของระยะ Swing ของ Divergence จากรูปจะเห็นการกาง Fibo จาก 0-100 โดยใช้แนว Swing ของกราฟ จาก Divergence

ซึ่งโดยทั่วไปแล้วกราฟที่ วิ่งด้วยเทคนิคนี้ เมื่อเกิด การ Swing Confirm เหนือ divergence แล้ว กราฟ มักจะ ย่อลงมาที่ Fibo 50 หรือ อาจจะ เป็น Fibo 23.6 แล้ว มักจะกลับตัว ไปที่ Fibo 200 เสมอ
โดยส่วนมากจะเป็นแบบนั้น ครับ แต่ ถ้า ครั้งใดก็ตามที่ เทคนิคนี้ พลาด ก็คือ เมื่อกราฟ ลงไป New Low ต่ำกว่า Low เดิมนั่นเอง ครับ อันนี้คือ สุดแล้ว กราฟจะลงต่อ

แต่ 3 เดือนที่ ผ่าน มา หากท่านสังเกตุดีๆ นะครับ จะพบว่ากราฟไม่สามารถยืนต่ำกว่า แนว Fibo 50 จากรูปของ Divergence ได้ เลย มีแต่ ลงมาทดสอบแล้วเด้งไปที่ fibo 138.8 ได้ก่อนที่จะเทลงมา แต่ การเทลงมานั้น
กราฟก็ยังไม่ถึงแม้ fibo 50 อีกรอบ ดังนั้น จากเทคนิคนี้กราฟ ยังมีโอกาศที่จะกลับตัวขึ้นไปได้อยู่เสมอ นะครับ เมื่อไหร่ ที่ ถึง Fibo 200 หรือ ลงไปต่ำกว่า fibo 0 นั่นแหละครับ คือ การจบรอบในการเทรดของ แอดมิน

แต่ จากตั้งแต่ปีใหม่เป้นต้นมา ท่านอาจจะเห็นว่า กราฟอาจจะย่อตัวลงมาทุกวัน มีบางวันเด้งขึ้นไปบ้าง แต่ ทั้งหมดแล้วกราฟยังอยู่ ในทิศทางขาขึ้นของเทคนิคนี้ นะ ครับ

ทีนี้เรามาดูกว่า ตัวอย่าง ว่าทำ ไม กราฟ H4 ของเทคนิคนี้ใช้เวลา จบรอบ แบบนานมาก

รูปนี้แสดงกราฟ เป็นขาลงนะครับ

ส่วนนี้เป็นแสดงกราฟขาขึ้น นะครับ ดังนั้น จากกราฟที่ วิเคราะห์ ตอนนี้ แอดมินจึง ยัง Buy ด้วยเทคนิคนี้ นะครับ

(TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: Peerachat Sangkuntee ที่ 21, มกราคม  2020, 10:34:33 AM
วันนี้มีทริกใหม่ๆ มาฝากครับ สำหรับคนที่ติดลบบ่อยๆ

**11 **11 **11 **11 **11 **11 **11

A : พอร์ตหุ้นผมตอนนี้มีทั้งตัวบวกและตัวติดลบ พอรวมๆกันแล้วมันติดลบนิดหน่อย
B : ผมมีวิธีที่จะทำให้พอร์ตคุณเป็นบวก
A : ทำไงครับ
B : ขายตัวที่ติดลบ

by เจ๋งเมิองพล

โอวเทคนิคขึ้นหิ้งเลย ครับ ท่าน อยาก โชว์ ตอนไหน ก็ปิด ลบ Cap บวก ได้ ได้เลยนะท่าน
มีออเดอร์ทุกทาง เมื่อกราฟวิ่ง เป็นอะไรที่สุดยอดมาก

/*CC /*CC /*CC

*

friday

• 591
ขอบคุณท่านแอดมินและทีมงานมากครับ

= เอาชนะ ผบ.ทบ. ให้ได้ก่อน ค่อยคิดชนะตลาด =

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: neoz168 ที่ 21, มกราคม  2020, 10:23:12 AM
(TH)** (TH)** ขอบคุณครับ

สวัสดี ครับท่าน คัต ลอสไปเมื่อวาขอให้ได้กลับมาไวๆ นะครับ

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: IngFHa_NaDOL ที่ 21, มกราคม  2020, 10:30:32 AM
ขอบคุณครับ (TH)** (TH)**
..วันนี้วันรวยครับ xc4*

สวัสดี ครับท่าน วันนี้ รวยๆ นะครับ
(TH)**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: friday ที่ 21, มกราคม  2020, 10:52:51 AM
ขอบคุณท่านแอดมินและทีมงานมากครับ

สวัสดี ตอนเช้า ครับผม
Ha)** Ha)**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: admin ที่ 21, มกราคม  2020, 10:45:31 AM
เหตุผล ว่าทำไม Admin จึง Buy อย่างเดียว นะครับ ว่ากันตามเทคนิค นะครับ จะอธิบายด้วยรูปนี้ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับเทรนไลน์ ทั้งนั้น

จากรูปจะเห็น นะครับ ว่า กราฟ เมื่อประมาณ เดือนตุลาคมปีทีแล้วได้กิด Divergence ที่ H4 อันนี้คือการเกิดสัญญานการกลับตัว ครับ
โดยหลักจากนั้น กราฟได้ มา confirm ว่า มีโอกาศที่ จะกลับตัวขึ้นไปในระดับที่ สูงขึ้น โดยสูตร ปกติ ที่ แอดมินใช้กับเทคนิคนี้ก็คือ Fibo 200
หรือ 1 เท่าของระยะ Swing ของ Divergence จากรูปจะเห็นการกาง Fibo จาก 0-100 โดยใช้แนว Swing ของกราฟ จาก Divergence

ซึ่งโดยทั่วไปแล้วกราฟที่ วิ่งด้วยเทคนิคนี้ เมื่อเกิด การ Swing Confirm เหนือ divergence แล้ว กราฟ มักจะ ย่อลงมาที่ Fibo 50 หรือ อาจจะ เป็น Fibo 23.6 แล้ว มักจะกลับตัว ไปที่ Fibo 200 เสมอ
โดยส่วนมากจะเป็นแบบนั้น ครับ แต่ ถ้า ครั้งใดก็ตามที่ เทคนิคนี้ พลาด ก็คือ เมื่อกราฟ ลงไป New Low ต่ำกว่า Low เดิมนั่นเอง ครับ อันนี้คือ สุดแล้ว กราฟจะลงต่อ

แต่ 3 เดือนที่ ผ่าน มา หากท่านสังเกตุดีๆ นะครับ จะพบว่ากราฟไม่สามารถยืนต่ำกว่า แนว Fibo 50 จากรูปของ Divergence ได้ เลย มีแต่ ลงมาทดสอบแล้วเด้งไปที่ fibo 138.8 ได้ก่อนที่จะเทลงมา แต่ การเทลงมานั้น
กราฟก็ยังไม่ถึงแม้ fibo 50 อีกรอบ ดังนั้น จากเทคนิคนี้กราฟ ยังมีโอกาศที่จะกลับตัวขึ้นไปได้อยู่เสมอ นะครับ เมื่อไหร่ ที่ ถึง Fibo 200 หรือ ลงไปต่ำกว่า fibo 0 นั่นแหละครับ คือ การจบรอบในการเทรดของ แอดมิน

แต่ จากตั้งแต่ปีใหม่เป้นต้นมา ท่านอาจจะเห็นว่า กราฟอาจจะย่อตัวลงมาทุกวัน มีบางวันเด้งขึ้นไปบ้าง แต่ ทั้งหมดแล้วกราฟยังอยู่ ในทิศทางขาขึ้นของเทคนิคนี้ นะ ครับ

ทีนี้เรามาดูกว่า ตัวอย่าง ว่าทำ ไม กราฟ H4 ของเทคนิคนี้ใช้เวลา จบรอบ แบบนานมาก

รูปนี้แสดงกราฟ เป็นขาลงนะครับ

ส่วนนี้เป็นแสดงกราฟขาขึ้น นะครับ ดังนั้น จากกราฟที่ วิเคราะห์ ตอนนี้ แอดมินจึง ยัง Buy ด้วยเทคนิคนี้ นะครับ

เทคนิคนี้มี Fail ใหมก็มี ครับ ตามรูปนี้ เอาทองคำ เป็นตัวอย่าง นะครับ

จากรูป จะเห็นว่าเมื่อสัญญานมา รอ sell@fibo 50 ตรงจุดเริ่มต้น เส้น แดง นะครับ
จากนั้นกราฟ วิ่งลงมาเรื่อยๆถึง fibo 138.8 เอาแค่นี้ก็กำไรบานแล้ว ครับ

ซึ่ง โดยปกติกราฟมักจะลงไปถึง fibo 200 นะครับ
แต่กราฟก็ถูกดันขึ้นด้วย ข่าว สงคราม อเมริกา อิหร่านจนไป New high นั่นแหละครับ ดังนั้น เทคนิคนี้ ไม่ถึง fibo 200 ก็เป็นได้เหมือนกันแต่ มักจะมีการย่อ จาก fibo 50 เสมอ

**6105** **6105** **6105**

สวัสดีครับแอด และทุกๆท่าน วันนี้ก็ขอให้พอตบวกกันถ้วนหน้านะครับผม

ทองไปยาววววเลยลูกพี่  g*/- g*/-

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: fotcang ที่ 21, มกราคม  2020, 11:34:05 AM
สวัสดีครับแอด และทุกๆท่าน วันนี้ก็ขอให้พอตบวกกันถ้วนหน้านะครับผม

สวัสดี ครับท่าน ขอให้บวกันทั่วหน้าทุกท่านเลย ครับ
็Hea** ็Hea**