กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

XM เปิดบัญชีที่ไม่ใช่ Hedge ได้ไหม

• 5 replies
  • 2,052 views
XM เปิดบัญชีที่ไม่ใช่ Hedge ได้ไหม
« เมื่อ: 20, มกราคม 2020, 02:35:00 PM »
ผมลองคุยกะซัพพอตXMแล้วและไม่รู้เรื่อง

ผมจะลองยกตัวอย่างนะ

ถ้าผมเปิด BUY 10 lot แล้วถือไว้ แล้ววันดีคืนดีผมอยาก แบ่งขาย โดย Sell 2 lot ก็จะเหลือ = Buy 8 Lot ผมจะเสีย Spread ของจำนวน 2 LOT ในการ Sell สำหรับ "บัญชีปกติ"

แต่ถ้า"บัญชีเป็น Hedge"  ผมต้องปิด BUY 10 lot และ BUY ใหม่ 8 Lot ผมจะเสีย Spread  ของจำนวน 8 LOT ในการเปิด BUY ใหม่

ปกติเทรดบัญชีปกติของโบรกต่างชาติอยู่ เลยอยากถามผู้ชำนาญ XM ว่าเปิดบัญชีปกติ ที่ไม่ใช่ Hedge ได้หรือไม่ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,650
Re: XM เปิดบัญชีที่ไม่ใช่ Hedge ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20, มกราคม 2020, 05:04:06 PM »
บัญชี ปกติ ของ XM ก็ทำได้นะครับท่านไม่มีปัญหาเลย
แต่ ผมไม่แน่ใจ ว่า ผมเข้าใจ ความหมายของท่านถูกหรือเปล่า

เพราะเปิด Buy 10 Lot แล้ว แบ่งปิด Order 2.0 Lot ก็จะเก็บกำไรไป 2.0 lot เหลือ Buy อีก 8 Lot อันนี้ทำได้ปกติ ครับผม
มันมี ฟังชั่นแบ่งปิด ครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,650
Re: XM เปิดบัญชีที่ไม่ใช่ Hedge ได้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20, มกราคม 2020, 05:07:27 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 20, มกราคม  2020, 05:04:06 PM
บัญชี ปกติ ของ XM ก็ทำได้นะครับท่านไม่มีปัญหาเลย
แต่ ผมไม่แน่ใจ ว่า ผมเข้าใจ ความหมายของท่านถูกหรือเปล่า

เพราะเปิด Buy 10 Lot แล้ว แบ่งปิด Order 2.0 Lot ก็จะเก็บกำไรไป 2.0 lot เหลือ Buy อีก 8 Lot อันนี้ทำได้ปกติ ครับผม
มันมี ฟังชั่นแบ่งปิด ครับ
(TH)**

ผมเข้าใจ คำถาม ท่านแล้ว สรุปคือ ทำได้นะครับ เพราะเป็น Function ปกติ ของ Mt4 เลย ไม่จำเป็นตั้งเป็นบัญชี Headging
เปิด 10 Lot แบบนี้ จะแบ่งปิด กี่ ลอต ก็ได้ ครับ ก็จะเสีย แค่ค่า spread แค่ นั้นเลย จะ แบ่งปิด 2 Lot หริอ 5.0 Lot ก็ได้ ไม่มีปัญหา

แต่ถ้า เปิดออเดอร์ใหม่เลย คือ การ เสีย spread ใหม่ ครับ
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20, มกราคม 2020, 06:39:31 PM »
 (TH)** ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แต่มันจะอารมณ์ประมาณนี้ครับ ผมแนบวีดีโอให้ดู

ผมถือ Sell GBPUSD ไว้ 0.84 ผม sell เพิ่ม 0.2 จำนวน lot กลายเป็น 1.04  แต่ Profit จะเท่าเดิม และ Position เปลี่ยน
ทีนี้ผมลอง Buy 0.1 Position ไม่เปลี่ยน แต่ตัด Profit ออก
มันเป็นบัญชีที่ไม่ใช่ Hedge ปกติตอนเพิ่มบัญชีถ้าเป็นโบรกอื่นจะมีให้เลือกว่าจะเป็นบัญชี Hedge หรือไม่ Hedge
สามารถสังเกตุจาก title bar ของ mt5 ว่ามีคำว่า Hedge อยู่รึเปล่า
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20, มกราคม 2020, 07:27:30 PM »

โบรกในบอร์ดนี้ จำได้ว่าเคยดู demo ของโบรก naga จะเป็นแบบไม่ hedge นะครับ

*

admin

• 80,650
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20, มกราคม 2020, 07:56:43 PM »
อ้างจาก: satokaya ที่ 20, มกราคม  2020, 06:39:31 PM
(TH)** ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แต่มันจะอารมณ์ประมาณนี้ครับ ผมแนบวีดีโอให้ดู

ผมถือ Sell GBPUSD ไว้ 0.84 ผม sell เพิ่ม 0.2 จำนวน lot กลายเป็น 1.04  แต่ Profit จะเท่าเดิม และ Position เปลี่ยน
ทีนี้ผมลอง Buy 0.1 Position ไม่เปลี่ยน แต่ตัด Profit ออก
มันเป็นบัญชีที่ไม่ใช่ Hedge ปกติตอนเพิ่มบัญชีถ้าเป็นโบรกอื่นจะมีให้เลือกว่าจะเป็นบัญชี Hedge หรือไม่ Hedge
สามารถสังเกตุจาก title bar ของ mt5 ว่ามีคำว่า Hedge อยู่รึเปล่า
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

อ๋อ ผม พอเข้าใจแล้ว  ครับ เนื่องจาก เป็น Mt5 ถ้าปกติ เปิด ออเดอร์แรก แล้วถ้า เปิด ออเดอร์ที่ 2 ที่ ราคา ต่างกัน ตัวออเดอร์ มันจะรวมกัน
แล้ว ราคา เข้าจะเป็น ราคา เฉลี่ยให้
เช่น ไม้แรก เปิด 1.0 lot ที่ ราคา 10
      ไม้สอง เปิด 1.0lot ที่ราคา 30

Mt5 จะรวมออเดอร์ให้เป็น 2.0 Lot ที่ราคา 20 ประมาณนี้
ดังนั้น สิ่งที่ ท่าน อยาก จะได้ คือ ไม่อยาก ให้ ออเดอร์ รวมกัน เลย ถามว่า Mt5 ของ XM นั้น ทำได้ หรือ ไม่
ถูกต้องหรือไม่ครับ คือ ผมเข้าใจถูกต้อง หรือไม่ ครับ จะได้ไปถาม XM ถูก ครับ
(TH)**