กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ไอเดียค้นหาสูตรเงินล้านโดยใช้วิธี MT5 + Optimization สำหรับคนชอบของแปลกๆ

• 1 replies
  • 1,940 views

ตอนนี้ผมกำลงลองทำอีเอ แนวๆ  ใช่สูตร neuron Neural Networks  อยู่  (ใช่ครับมันคือ AI ปลอมๆ ทำของจริงน่าจะอีกนานมาก)

ผมทำอีเอที่เป็น AI ปลอมๆ อยู่ ดังนั้นเลยรู้ว่ามันไม่ใช่ของจริง แน่นอน  (ของจริงต้องใช้ python  แต่ว่าก็ไม่ใช่ MQL5 จะทำ ML ไม่ได้นะครับ ทำได้แต่ต้อง code อีกเยอะเลย) 
การทำ AI โดยใช้ python  น่าจะง่ายกว่าการใช้ MQL5 มากกว่า และมีคนทำอยู่เยอะ

แนะนำลองทำอีเอด้วย MQL5 ครับ  แล้วตั้งค่าตัวแปรทุกอันมาใส่ใน setting แล้วให้ MT5 มัน optimiza หาค่าเอาแทนเรา

บางทีเราคิดว่า สูตรที่เราได้จากการลองแทรด สังเกตุ หรืออะไรก็แล้ว ที่คิดว่าดีแล้วทำกำไรสูง
แต่วิธี optimization มันหาอะไรแปลกๆ กำไรสูงออกมาให้เราดูได้ครับ  (แล้วก็พิจารณาอีกทีว่ามัน เป็นไปได้ใหม กับเอามาใช้จริงๆ)

ตัวอย่าง scren short นะครับ เป็นการ ทำ optimization เงินจาก  100 เหรียญ ว่าอีเอจะปั่นออกมาได้เท่าใหร่

backtest เป็นแค่การทดสอบความน่าจะเป็นนนะครับ ยังเชื่อไม่ได้ต้องเอาไป forward test กับแอคเค้าdemo ต่อ ว่าจะรอดหรือไม่

ถ้ามีเงินทุน และต้องการความรวดเร็ว ให้ยอมเสียเงินจ่ายดูใช้ MQL5 Cloud Network ช่วยคำนวณ
อาจจะต้องเริ่ม คำนวณตัวเลขจาก 0 ไปถึง 100 นะครับ อย่าได้ข้าม แต่ก็เป็น cost ที่ต้องเสียไป
ผมเคยตั้งข้ามคือ ไม่เอา 0 แต่ข้ามไปเลขที่คิดว่ามันน่าจะเริ่มจากนี้เช่น 70-100  แต่ว่าใช้ จาก 0 หรือ 1 ไปดีกว่า เพราะเราไม่รู้ว่าค่าใหนที่มันควรจะเริ่ม

ถ้าทุนน้อย ผมใช้วิธีเช่า VPS ถูกๆ แล้วปล่อยให้มันรันคำนวนดูครับ  เอาแค่ 1CPU และแรม 1 GB พอนนะครับ เพราะการทำ optimization มันใช้ memory ไม่เยอะครับ

จากภาพประกอบ คือ สั่งให้ MT5 optimization ปั่นเงินจาก 100 ไปเป็น Balance max

การปล่อยให้ optimization แนะนำ อย่าไปกด stop เอาเองนะครับ  ให้ปล่อยจน MT5 มันหยุด optimization เองนะครับ
บางทีมันก็คำนวนแล้วเป็น แพทเทิร์เดิมๆ ก็ปล่อยมันไป

ถ้าใช้ MT4 
ให้ลองทำอีเอขึ้นมาสองตัวเหมือนกัน คือ MQL4 และ MQL5 ใช้ สูตรเดียวกันแปะ  แล้วให้ MT5 ทำการ optimization พอได้ค่าที่กำไรสูงสุดแล้ว ก็ก็อปปี้ค่า setting ไปใส่ MT4 เอาครับ

MT4 ทำ optimization ได้แค่ 30 ตัวแปร  และช้ามากๆๆๆๆๆๆ
ส่วน MT5 ทำ optimization  ได้ประมาณ 200-230 ตัวแปร และเร็กกว่า MT4  และมีพลัง optimiza กว่ามากๆ

สมมุติทำอีเอ ใช้เส้น MA เรียงกัน จำนวน 10 เส้น
ลองทำ MQL5 แล้วทำ optimiza ดูครับ จะเจอของแปลกๆ
บางทีเราคิดว่า ค่าที่คิดว่าดี เช่น EMA 200 หรือ EMA 100 ดีแล้ว มันมีค่าที่ไม่น่าเชื่ออยู่ครับ
บางทีได้ค่าอะไรไม่รู้แปลกๆมา แต่มันกำไรนะ 555

ภาพประกอบ
แนวด้านล่าง(นอน) คือค่า จำนวนครั้งที่มันคำนวนครับ
แนวด้านข้าง(ตั้ง) คือ กำไรที่ได้ครับ balance max

*

admin

• 80,416
น่าสนใจ มากเลย ครับท่าน คือ ถ้ามีอะไรให้ผม สนับสนุน ในการ พัฒนา บอกได้เลย นะครับพวกเช่า VPS Spec ดีๆให้เทส ก็ได้ครับ
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"