กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX จันทร์ 13 มกราคม 2020 ตั้งลำให้ไวแล้วบินไปดาวอังคาร^_^

• 73 replies
  • 14,466 views
*

admin

• 80,415
✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX จันทร์ 13 มกราคม 2020 ตั้งลำให้ไวแล้วบินไปดาวอังคาร^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1120
Daily Pivot=1.1112
Fibo 50 Daily=1.1106

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1135 S1 = 1.1090
R2 = 1.1170 S2 = 1.1050
R3 = 1.1208 S3 = 1.1020
R4 = 1.1250 S4 = 1.0980
R5 = 1.1290 S5 = 1.0950

สวัสดีตอนเช้า ชาว Traderider ทุกท่าน หลังจากสัปดาห์ที่แล้ว ได้ระทึกทั้ง ข่าว สงคคราม อเมริกา กับ อิหร่าน และต่อด้วย วันศุกร์ ข่าว Non farm ที่ ตามตำนาน เมื่อสมัย 5 ปีที่แล้ว เคยแรงจนเป็นข่าว สุดยอด ของทุกเดือน แม้ว่า เดี๋ยวนี้ จะสิ่นมนต์ขลังไปบ้างแล้วแต่ก็ยังพอได้ลุ้น เกมทายตัวเลขสนุกๆกันนะครับ มาสรุปกันคร่าวๆทีละข่าวนะครับ เริ่มที่ ข่าว อิหร่าน- อเมริกา ที่ตอนนี้ เมกาก็มีท่าที่อ่อนลงหลังจากที่ ลูกพี่ Trump โดยเรียกเข้าไปในห้องเย็นก่อนที่จะออกมาแถลงว่าจะใช้มาตรการทางเศรษกิจแทน และ อิหร่านเองก็มีท่าทีอ่อนลงอย่างเห็นไดัชัดจากตอนแรกที่ กะจะเอา เอาคืนหนักแน่แต่สุดท้าย ได้เพียงยิง จรวด ไปเกากำแพง ของกองทัพสหรัฐที่ประจะอยู่ในอิรัก แต่ที่พีคไปกว่านั้นหลังจากที่แถวไป นาน โดยทางทีม TRD News ก็นำเสนอข่าว การสอบสวนเรื่องการตกของเครื่องบิน สัญชาติ Ukrain ใน อิหร่าน ว่ามันมี เงื่อนงำและลับลมคมใน อย่างแน่นอนอน จนสุดท้าย อิหร่านก็ ยอมจำนน ต่อหลักฐานว่าได้ ยิงจรวขผิดไปใส่เครื่องบินของสายการบิน Ukrain ทำให้ทั้งผู้โดยสารและลูกเรือทั้งหมด 180 คนเสียชีวิต ยกลำ และหลังจากนั้น ก็เกิดการประท่วง ของนักศีกษาในอิหร่านเรียกร้องให้อิหร่านออกมารับ ผิดชอบจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ซึ่งการสูญเสียนั้น มีทั้ง คนอิหร่านเอง แคนาดา ยูเครนรวมอยู่ด้วย ซึ่งก็ได้รับแรงกดดันจากหลายประเทศก็เลยทำให้ อิหร่านนั้นท่าทีอ่อนลง แต่การแก้แค้น ยังดำเนินต่อไป นะครับ ธงแดงยังอยู่เหนือ ยอดสุเหร่า ศักดิ์สิทธิ์ ของ อิหร่าน แต่ ถ้าให้วิเคราะห์กันจริงๆ แล้ว สาเหตุหลักที่เครื่องบินตก ก็มาจาก Trump ไปสั่งสังหาร นายพล Solamani นี่แหละครับ ทำให้ อิหร่าน โกรธและ ฟาดงวง ฟาดงาไปทั่ว สุดท้าย ตอนนี้ ก็มีผลดี กับ ราคาทองและ ราคาหุ้นของบริษัทผู้ ผลิด อาวุธ ชั้นนำ ของ อเมริกา คุ้มใหม ล่ะ เอาล่ะ ว่าด้วยเรื่องสงครามกันมาพอแล้ว มาว่ากันต่อที่ ข่าว Non farm กันเลย ครับ

ข่าว NFP เมื่อสัปดาหฺ์ที่แล้วตัวเลขออกมาแดงหมดนะครับทั้ง NFP และ Average Earning ที่ออกมาแดงกันหมด้นะครับ ทำให้ โดยรวมแล้ว USD ต้อง อ่อนค่าหนักนะครับถ้าเป็นสมัยเมื่อก่อน EUR กับทอง ต้องบิน แบบสุดติ่งกระดิ่งแมวไปแล้ว แต่ ตอนนี้ทำได้เพียงกระดึ้บคลานไปนะครับ แต่ แน่นอน ครับ ตัวเลขออกมา ไม่ดีกับ USD เลย คาดว่าในระยะยาว จะทำให้ USD อ่อนค่าไปมากกว่าเดิมนะครับ ประกอบกับ เทรนของ EU เป็นขาขึ้นอยู่แล้ว น่าจะทำให้ EU บินไปตามเป้าหมายได้ในเร็วๆวันนี้ นะครับ มาว่ากันต่อที่เทคนิคกราฟกันต่อเลย ครับ

มาว่ากันด้านเทคนิค กราฟ EU นะครับ หลายๆท่าน อาจจะเห็นว่า เฮ้ยกราฟมันลงมาต่อเนื่องขนาดนี้ ยังเป็นเทรนขาขึ้นอยุ่หรือ แน่นอน ครับ ทางด้านเทคนิคของ Time Frame ตามรูป จะเห็นว่ากราฟยังเป็นเทรนขาขึ้นอยู่ ตลอดนะครับ ต้องเข้าใจธรรมชาติของกราฟว่า ต่อให้ ย่อมามากแค่ไหน แต่ถ้ายังไม่เกิด New Low ใหม่ หรือ New high ใหม่กราฟก็ยังไม่เปลี่ยนเทรนนะครับ จากรูปที่แอดมินแนบมา จะเห็นการ กาง Fibo จาก high และ Low นะครับ ตอนนี้จะเห้นว่ากราฟ หลุดลง มาที่ fibo 50 แล้ว และจะเห็น คอมเม้นในรูปนะครับ ว่า ถ้าลงไปต่ำกว่าเส้น ประมาณ 1.1065 แล้ว ตรงนั้นแหละจะเป็นเทรนขาลงแล้ว ดังนั้น จากหลายๆ เหตุผล แม้ว่าจะโดนลากมาหนักนะครับ เพราะ Buy กันตั้งแต่ แถวๆ High ล่าสุดกันเลยทีเดียว ครับ จริงๆ คือแอดมิน ไม่คิดว่า กราฟจะย่อมา ถึง fibo 50 ได้นะครับ แต่ ในเมือย่อมาขนาดนี้แล้วก็ถือว่ากราฟมาให้ราคาดี ครับ ลุ้นกันว่า วันนี้จะกลับตัวขึ้นมาได้หรือ ไม่ เพราะ อย่างไรแล้ว ตามหลัก Down theory แล้ว กราฟ ก็ยังเป็น Swing high อยู่ ยัง ทำ Down ขาลงไม่ได้นะครับ วันนี้ เหตุ ที่ Buy ตรงนี้ต่อเนื่องจากตรงนี้ เป็นแนว Fibo 50 ของรอบการขึ้นนะครับ

จากรูปที่ 3 และ 4 นะได้ เอา กราฟ อดีต มาให้ ดูประกอบเพื่อจะบอกว่า การขึ้นของกราฟรอบนี้ มีการพักตัวที่ fibo 50 และ 38.2 ตลอดก่อนการขึ้น นะครับ ดังนั้น ตอนนี้กราฟมาพักตัวที่ fibo 50 และตอนนี้ก็ถือว่าได้มาพักแล้วพร้อม สัญญานจากข่าวที่มีแนวโน้มจะทำให้ USD อ่อนค่าได้อย่างต่อเนื่องนะครับ ดังนั้น หลังจากนี้ ด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง ทั้งข่าว และเทรนของกราฟน่าจะทำให้ EU บินไปตามเป้าหมายได้ในไม่ช้านี้นะครับเป้าหมาย ยังคงเดิมคือ 1.1330-1.1350 อาจจะใช้เวลาถึงสิ้นเดือนนี้เลย นะครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1110 1.1050 1.1170 1.1230

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,415
  ประกาศ รางวัลผู้ที่วิเคราะห์ได้เก่ง ที่สุดแล้ว นะครับผม แจ้งหมายเลข บัญชี เทรด เพื่อ ให้ แอดมิน โอนรางวัลให้ได้เลย นะครับผม

สมาชิกที่ทายผลทางบอร์ด

สมาชิกที่ทายผล ทาง Facebook Fanpage

อย่าลืม ท่าน ที่จะรับรางวัล รบกวน ตรวจสอบว่า Subscript Local depositor ก่อนนะครับผม https://traderider.com/index.php/topic,4673.0.html

ท่านใด ยังไม่มีบัญชีเทรด XM ผ่าน บอร์ดเพื่อร่วมสนุก สมัคร ได้เลย นะครับ
Link การเปิดบัญชี XM.com : https://traderider.com/register/xm

็Hea** ็Hea** ็Hea**

แจ้งรับรางวัลได้ที่นี่เท่านั้น ครับ : https://traderider.com/index.php/topic,19248.new.html#new
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณค่ะ..

วันนี้..ที่รอคอย..ทั้งๆที่แต่ก่อนไม่อยากให้ถึงวันนี้เลย..วันจันทร์.. xc8* xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

.:KRACH:.

• 2,376
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 13, มกราคม  2020, 10:02:51 AM
(TH)** (TH)** (TH)**..ขอบคุณค่ะ..

วันนี้..ที่รอคอย..ทั้งๆที่แต่ก่อนไม่อยากให้ถึงวันนี้เลย..วันจันทร์.. xc8* xc8* xc8*

รอมาหลายเพลาเลย ครับ น่าจะบินได้สักที
g*/-

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: neoz168 ที่ 13, มกราคม  2020, 10:15:09 AM
(TH)** (TH)**

สวัสดีเช้าวันจันทร์ ครับผม
็Hip** ็Hip**

EU หลังจากที่รอกันมาเนิ่นนานนับพันปี   **hulk3** **hulk3** **hulk3** **hulk3** **hulk3** **hulk3**

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: wissarut064 ที่ 13, มกราคม  2020, 10:20:07 AM
EU หลังจากที่รอกันมาเนิ่นนานนับพันปี   **hulk3** **hulk3** **hulk3** **hulk3** **hulk3** **hulk3**

หลังจากรอมาพัน ปีก็จะบิน อีกหมื่น ปี หมื่นๆปี
555++ 555+

EG บินดีจังเลยครับแอด G แข็งใช่ไหมครับ

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: fotcang ที่ 13, มกราคม  2020, 10:33:39 AM
EG บินดีจังเลยครับแอด G แข็งใช่ไหมครับ

EUR กำลังแข็งครับ แต่ gbp ยังนิ่งๆ เลย
ถ้าเทียบ กับ eur ตอนนั้ gbp เลยอ่อนครับ

อ้างจาก: admin ที่ 13, มกราคม  2020, 10:44:55 AM
อ้างจาก: fotcang ที่ 13, มกราคม  2020, 10:33:39 AM

EUR กำลังแข็งครับ แต่ gbp ยังนิ่งๆ เลย
ถ้าเทียบ กับ eur ตอนนั้ gbp เลยอ่อนครับ
วันเด็กสงสัยจะหนักไปหน่อย สับสนไปหมด ปล่อยไก่เลยทีเดียว
xc8* xc8*

อ้างจาก: admin ที่ 13, มกราคม  2020, 10:32:06 AM
อ้างจาก: wissarut064 ที่ 13, มกราคม  2020, 10:20:07 AM

หลังจากรอมาพัน ปีก็จะบิน อีกหมื่น ปี หมื่นๆปี
555++ 555+

55555 สวัสดีครับแอด และทุกคนครับ วันนี้ ขอให้มีกำไรกันเยอะๆนะครับ

มีตัวไหนน่าลุ้นไหมครับแอด หลังข่าวหนักเหมอืนตลาดจะเงียบๆ
))/* ))/*

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: wissarut064 ที่ 13, มกราคม  2020, 10:51:24 AM
อ้างจาก: admin ที่ 13, มกราคม  2020, 10:32:06 AM

555++ 555+

55555 สวัสดีครับแอด และทุกคนครับ วันนี้ ขอให้มีกำไรกันเยอะๆนะครับ

สวัสดีครับ เช่นกันครับ
TKo*)

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: fotcang ที่ 13, มกราคม  2020, 11:05:21 AM
มีตัวไหนน่าลุ้นไหมครับแอด หลังข่าวหนักเหมอืนตลาดจะเงียบๆ
))/* ))/*

ยังดูไม่ออกครับ buyทองbuy eu buy Auไป ครับ