กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX พฤหัสบดี 9 มกราคม 2020 เมกา-อิหร่าน ดีกันนะแล้วพา EU บินได้แล้ว^_^

• 115 replies
  • 20,619 views
*

admin

• 80,416
✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX พฤหัสบดี 9 มกราคม 2020 เมกา-อิหร่าน ดีกันนะแล้วพา EU บินได้แล้ว^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1115
Daily Pivot=1.1126
Fibo 50 Daily=1.1135

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1135 S1 = 1.1090
R2 = 1.1170 S2 = 1.1055
R3 = 1.1208 S3 = 1.1020
R4 = 1.1240 S4 = 1.0980
R5 = 1.1290 S5 = 1.0950

สวัสดี ตอนเช้า ครับผม หลังจาก เมื่อวานนี้ ทองปั่นป่วนจนไป New high ที่ 1611.30 ได้ จากการที่ อิหร่าน ตอบโต้ สหรัฐด้วยการโจมตีฐานที่มั่น ใน อิรักทำให้ กลัว เหตุการณ์จะบานปลายไปกันใหญ่ เลยดันให้ราคาทองรวมทั้ง JPY แข็งค่าอย่างหนักนะครับ แต่เช้านี้ทองคำกลับมาปิดที่ 1560 ได้ จากการที่ เมื่อคืน เวลา 23.00 Trump ได้ออกมาแถลงการณ์ ว่าจะยังไม่ ตอบโต้หนักในตอนนี้ และ จะเพิ่มมาตรการคว่ำบาตรทางเศรษกิจกับ อิหร่านเพิ่มมากขึ้น รวมทั้งเรียกร้องให้นานาชาติ ร่วมกันแบนอิหร่าน แต่มุมมองคิดว่า อิหร่านคง โจมตีกลับแก้เขินไปงั้น ครับเพราะ อย่างไรก็ตามสู้เมกาไม่ได้ เพราะลำพังแค่ อิสราเอลที่อยู่ใกล้ๆ ก็ สุ้ไม่ได้แล้ว นะครับ โดย เมกาอยากให้อิหร่าน ยอมจำนน ซะโดยดี เพราะ ที่เมกาต้อง สังหาร นายพล โซโลมานี่เพราะ เมกากลัวจะ วางแผนทำร้ายประชาชน ชาวอเมริกัน ครับ ด้วยท่าที ที่ คลี่คลาย ทำให้ หลายฝ่ายมองว่า สถานการณ์น่าจะดีขึ้นได้ นะครับ ดังนั้นเลยเทขาย ทอง พร้อมทั้งหุ้น เมกา ทั้ง NasdaQ และ Downjone ขึ้นกันใหญ่นะครับ เพราะเมื่อไม่ถือทองกันแล้วก็ต้องมาลงทุนกันต่อ นะครับ แน่นอน ว่า สถานการณ์นี้ หลายๆ ท่าน ในสภาคองเกรส รวยกันทั่วหน้า ครับ โดยเฉพาะ บริษัท ผลิต อาวุธ อย่า ล๊อกฮีท มาติน นี่หุ้นบวกอย่างหนัก บอกเลยว่า คุ้มมากสำหรับ การโจมตีครั้งนี้ เพราะหลายๆ ประเทศต้องกลับมา สะสม อาวุธ และ ประเทศที่ ขาย อาวุธ มากที่สุดก็สหรัฐนั่นเอง ครับ แต่ โดยรวมแล้วทองคำยังเป็นเทรนขาขึ้นนะครับ คิดว่าน่าจะมีปัจจัยอื่น กลับมาดันทองอีกครั้ง

มาว่ากันด้านเทคนิค กราฟ EU นะครับ หลายๆท่าน อาจจะเห็นว่า เฮ้ยกราฟมันลงมาต่อเนื่องขนาดนี้ ยังเป็นเทรนขาขึ้นอยุ่หรือ แน่นอน ครับ ทางด้านเทคนิคของ Time Frame ตามรูป จะเห็นว่ากราฟยังเป็นเทรนขาขึ้นอยู่ ตลอดนะครับ ต้องเข้าใจธรรมชาติของกราฟว่า ต่อให้ ย่อมามากแค่ไหน แต่ถ้ายังไม่เกิด New Low ใหม่ หรือ New high ใหม่กราฟก็ยังไม่เปลี่ยนเทรนนะครับ จากรูปที่แอดมินแนบมา จะเห็นการ กาง Fibo จาก high และ Low นะครับ ตอนนี้จะเห้นว่ากราฟ หลุดลง มาที่ fibo 50 แล้ว และจะเห็น คอมเม้นในรูปนะครับ ว่า ถ้าลงไปต่ำกว่าเส้น ประมาณ 1.1065 แล้ว ตรงนั้นแหละจะเป็นเทรนขาลงแล้ว ดังนั้น จากหลายๆ เหตุผล แม้ว่าจะโดนลากมาหนักนะครับ เพราะ Buy กันตั้งแต่ แถวๆ High ล่าสุดกันเลยทีเดียว ครับ จริงๆ คือแอดมิน ไม่คิดว่า กราฟจะย่อมา ถึง fibo 50 ได้นะครับ แต่ ในเมือย่อมาขนาดนี้แล้วก็ถือว่ากราฟมาให้ราคาดี ครับ ลุ้นกันว่า วันนี้จะกลับตัวขึ้นมาได้หรือ ไม่ เพราะ อย่างไรแล้ว ตามหลัก Down theory แล้ว กราฟ ก็ยังเป็น Swing high อยู่ ยัง ทำ Down ขาลงไม่ได้นะครับ วันนี้ เหตุ ที่ Buy ตรงนี้ต่อเนื่องจากตรงนี้ เป็นแนว Fibo 50 ของรอบการขึ้นนะครับ

จากรูปที่ 2 และ 3 นะได้ เอา กราฟ อดีต มาให้ ดูประกอบเพื่อจะบอกว่า การขึ้นของกราฟรอบนี้ มีการพักตัวที่ fibo 50 และ 38.2 ตลอดก่อนการขึ้น นะครับ ดังนั้น ตอนนี้กราฟมาพักตัวที่ fibo 50 แล้วดังนั้น มีโอกาศที่กราฟจะปรับตัวขึ้นได้เช่นกัน ครับ ผม

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1110 1.1050 1.1170 1.1230

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,416

ช่องทางร่วม บริจาด ช่วย Australia ครับผม https://www.redcross.org.au/campaigns/disaster-relief-and-recovery-donate#donate
กดเข้าไปแล้ว คลิกไปที่ Donate บริจาคได้ทั้ง Paypal และ บัตรเครดิต

Admin ได้บริจาคไปที่ กาชาด ออสเตรเลีย บริจาคแล้วจะได้ ใบเสร็จมาแบบนี้เลย ครับ

(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

.:KRACH:.

• 2,376
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

bigbank55

สถานการณ์ คลี่คลาย ดอลล่าไม่กลับมาแข็งค่า เหรอคับ  ็Hip**

ขอบคุณค่ะ คิดว่าวันศุกร์จะบินได้ ไม่รุ้จะทนได้ นานแค่ไหน 555

*

admin

• 80,416
อ้างจาก: bigbank55 ที่ 09, มกราคม  2020, 11:07:38 AM
สถานการณ์ คลี่คลาย ดอลล่าไม่กลับมาแข็งค่า เหรอคับ  ็Hip**

ผมว่าตามเทคนิค ครับ เทรดตามที่เห็น ครับไม่ได้เทรดตามที่คิด
(TH)**

*

admin

• 80,416

สำหรับ ทองคำ นะครับ จากรูป ที่แนบมาเริ่มมี Divergence ให้เห็นแล้ว นะครับ ใน H1 จากการที่ กราฟ Swing high ได้ แต่ MaCD ไม่ high ตาม
ทีนี้กราฟ สามารถปิด Gap ได้และ เกิด Swing lowต่ำกว่า ช่วง low ของ Divergence ซึ่ง หลังจากนั้นกราฟลงมาปิด Gap ตรงนี้ จะเป็นจุดวัดใจ ครับ
โดยตามเทคนิคของ Divergence ที่ แอดมินใช้อยู่แล้ว กราฟ จะกราฟแทง Low ได้ จากนั้นกราฟจะดีดกลับ ตัวขึ้นไปก่อน นะครับ ประมาณ fibo 50-fibo 38.2

ตรงนี้ถ้ากราฟ กลับตัวลงมาได้อีก กราฟจะลงแรง แต่ถ้าไม่กลับตัวลงมา ก็จะขึ้นแรงเหมือนกัน ครับ แต่ตอนนี้ กราฟน่าจะกลับไปได้ที่ 1580 ก่อนนะครับก่อนที่จะเลือกว่าจะไปทางไหน ดังวั้น วันนี้หลังจากที่เทขายกันมามาก คิดว่ากราฟน่าจะกลับไปพักตัวแถว 1580-1590 ได้ก่อนจะเลือกทางนะครับ
ใครติดอยู๋ก็รอแถวนี้ค่อยตัดสินใจ ครับ
(TH)** (TH)**

*

bigbank55

อ้างจาก: admin ที่ 09, มกราคม  2020, 11:10:27 AM
อ้างจาก: bigbank55 ที่ 09, มกราคม  2020, 11:07:38 AM

ผมว่าตามเทคนิค ครับ เทรดตามที่เห็น ครับไม่ได้เทรดตามที่คิด
(TH)**

คิดว่า EU จะเบรค เทรนมั้ยคับ  xc8* xc8* xc8*

*

admin

• 80,416

EG ผมยังถืออยู่เหมือนเดิม นะครับ โดย ถ้าสังเกตุจาก Divergence แล้ว กราฟ EG จะเหมือน กับกราฟทองใน ตอนนี้เลย นะครับ คือ แทง Low แล้วกราฟดีดกลับไป fibo50
แล้วจะเห็น ออเดอร์ที่แอดมินเข้า ครับ จากนั้นกราฟ แทง Low ลงมา ก็จะเห็น ครับ ว่า เป้าหมายอยู่ที่ fibo 161.8 ดังนั้นถ้ากราฟทองด้านบน วิ่งเหมือนกับ EG เลยก็มีความเป็นไปได้สูง นะครับ จาก เทคนิค Diver gence MaCD

วันนี้ ยัง Sell EG เหมือนเดิม นะครับ และการที่ จะไป ตามคาดการณ์ได้ ก็คือ วันนี้ GBP ต้องแข็ง ค่า และ EU แม้ จะแข็งค่าขึ้นได้แต่ก็ต้องแข็งค่าน้อยกว่า GBP นะครับถึงจะทำให้ EU วิ่งตามเป้าได้

Thor 3** Thor 3**

*

admin

• 80,416
อ้างจาก: bigbank55 ที่ 09, มกราคม  2020, 11:17:57 AM
อ้างจาก: admin ที่ 09, มกราคม  2020, 11:10:27 AM

(TH)**

คิดว่า EU จะเบรค เทรนมั้ยคับ  xc8* xc8* xc8*

เหรียญ มี 2 ด้าน ครับ เบรคได้ทั้งหมด ทั้งขึ้น ทั้งลง ครับ ถ้ามันเบรคก็ Stop loss แล้วก็วางแผนใหม่แค่นั้น ครับมันไม่ได้ยากขนาดนั้น ครับ
ถือ มาเป็นปี ยังถือกันได้เลย ขึ้น อยู๋กับว่า จะมองรอบไหน ครับ และแผนใครเป็นแบบไหน จะถูกจะผิดอยู่ที่แผน การเทรดของแต่ละคน ครับ
ถ้าท่านมองต่างก็ วิเคราะห์ให้สมาชิกท่านอื่นได้ เรียนรู้ด้วย ครับ
(TH)**

*

Gaceza

• 677
ขอบคุณค่ะ
ถือ EG ยาวไปๆ
็Hea** ็Hea** ็Hea**

EU พยายามไต่ไปนะลูก อย่าจับก้อนหินที่มันหลุดง่ายละ ไม่งั้นร่วงมาแน่ๆๆๆ  T*/- xz55** /**33

ช่วยด้วยคร๊าป แอด ติดsell หลุม GJ

ตอน แรกนึกว่า จะ side way down

ทรัมเปลี่ยนไปติดหลุมเลย

คัดดีไหมครับ 5555

Pigig Pigig Pigig Pigig

*

admin

• 80,416
อ้างจาก: wissarut064 ที่ 09, มกราคม  2020, 12:03:03 PM
EU พยายามไต่ไปนะลูก อย่าจับก้อนหินที่มันหลุดง่ายละ ไม่งั้นร่วงมาแน่ๆๆๆ  T*/- xz55** /**33

เป้าหมายมีไว้พุ่งชนนะลูกไปเลย
**hulk3** **hulk3**