กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX พฤหัสบดี 26 ธันวาคม 2562 กลับตัววันนี้บินข้ามปีถึงปีหน้า^_^

• 63 replies
  • 13,332 views
อ้างจาก: Kasidech Wongsansuk ที่ 26, ธันวาคม  2019, 05:44:56 PM
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 26, ธันวาคม  2019, 05:42:18 PM
อ้างจาก: Kasidech Wongsansuk ที่ 26, ธันวาคม  2019, 05:38:27 PM
อ้างจาก: admin ที่ 26, ธันวาคม  2019, 04:43:26 PM
อ้างจาก: babyinter3 ที่ 26, ธันวาคม  2019, 03:54:51 PM
GJ เปิดมาแบบนี้ มีโอกาสลงไหมครับ
ยังมีโอกาศลงนะครับ
ขอให้ขึ้นเถอะครับ 555 อุสส่าเป็น dow theory ละ ขึ้นเถ้อะ
ค ห ส ต ..GBP น่าจะขึ้นยาก หรือขึ้นได้ก็ไม่มาก เพราะใกล้ Brexit เข้าไปทุกวัน และเป็น Brexit ที่ต้องออกแน่นอนแล้ว ซึ่งน่าจะ No Deal อีกต่างหาก.. (TH)**
ข่าวออกวันไหนหรอครับเเล้วถ้า gbp ลง eur จะลงด้วยบ่ครับ  xz55**

หมายถึง Brexit เลย นะคะ ไม่ใช่ข่าวค่ะ คือออกเลย อังกฤษจะออกจาก EU(สหภาพยุโรป) ในวันที่ 31 มกราคม 2563 แน่นอน ซึ่งจะทำให้ทั้ง GBP และ EUR อ่อนค่าลงได้

ในระยะสั้น GBP  น่าจะมีผลกระทบมากกว่า EUR แต่ระยะยาว ด้วยศักยภาพของอังกฤษ น่าจะฟื้นตัวได้ไม่ยากนัก แต่สหภาพยุโรปเอง อาจจะเป็นฝ่ายที่ได้รับผลกระทบมากกว่า..
ยิ่งถ้าอังกฤษ ออกแล้วไปได้สวย อาจจะทำให้ประเทศสมาชิกอื่นๆ เอาอย่างได้ ถ้ามองไกลๆออกไป อาจจะถึงขั้น สหภาพยุโรปล่มสลายก็เป็นได้.. xc8*

ค ห ส ต ความเห็นส่วนตัว นะคะ แล้วแต่จะพิจารณา และโปรดใช้วิจารณญาณ ค่ะ... (TH)**  xc8*

อ้อ เพิ่มเติมอีกนิดนึงค่ะ..พอ Brexit แล้ว จะมีระยะที่เรียกว่า ช่วงเปลี่ยนผ่าน ซึ่งประมาณว่า อะไรที่เป็นพันธะระหว่างกัน จะถูกทะยอยส่งคืน ทั้งบุคลากร ทรัพยากร ต่างๆ ตลอดจนข้อตกลง ระหว่างอังกฤษกับสหภาพยุโรป ก็ต้องทะยอยทำไปจนกว่าจะเป็นปกติเรียบร้อย ซึ่งคงใช้เวลานานพอควร

และช่วงนี้แหละค่ะ..กราฟน่าจะผันผวนตามเหตุการณ์ ตามผลการเจรจา ตามข้อตกลงที่ทำระหว่างกัน ซึ่งจะเป็นข่าวขึ้นมาเป็นระยะๆ คราวนี้ละ มันส์แน่ๆ.. 555+ 555+
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 26, ธันวาคม  2019, 06:02:26 PM
อ้างจาก: Kasidech Wongsansuk ที่ 26, ธันวาคม  2019, 05:44:56 PM
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 26, ธันวาคม  2019, 05:42:18 PM
อ้างจาก: Kasidech Wongsansuk ที่ 26, ธันวาคม  2019, 05:38:27 PM
อ้างจาก: admin ที่ 26, ธันวาคม  2019, 04:43:26 PM
อ้างจาก: babyinter3 ที่ 26, ธันวาคม  2019, 03:54:51 PM
GJ เปิดมาแบบนี้ มีโอกาสลงไหมครับ
ยังมีโอกาศลงนะครับ
ขอให้ขึ้นเถอะครับ 555 อุสส่าเป็น dow theory ละ ขึ้นเถ้อะ
ค ห ส ต ..GBP น่าจะขึ้นยาก หรือขึ้นได้ก็ไม่มาก เพราะใกล้ Brexit เข้าไปทุกวัน และเป็น Brexit ที่ต้องออกแน่นอนแล้ว ซึ่งน่าจะ No Deal อีกต่างหาก.. (TH)**
ข่าวออกวันไหนหรอครับเเล้วถ้า gbp ลง eur จะลงด้วยบ่ครับ  xz55**

หมายถึง Brexit เลย นะคะ ไม่ใช่ข่าวค่ะ คือออกเลย อังกฤษจะออกจาก EU(สหภาพยุโรป) ในวันที่ 31 มกราคม 2563 แน่นอน ซึ่งจะทำให้ทั้ง GBP และ EUR อ่อนค่าลงได้

ในระยะสั้น GBP  น่าจะมีผลกระทบมากกว่า EUR แต่ระยะยาว ด้วยศักยภาพของอังกฤษ น่าจะฟื้นตัวได้ไม่ยากนัก แต่สหภาพยุโรปเอง อาจจะเป็นฝ่ายที่ได้รับผลกระทบมากกว่า..
ยิ่งถ้าอังกฤษ ออกแล้วไปได้สวย อาจจะทำให้ประเทศสมาชิกอื่นๆ เอาอย่างได้ ถ้ามองไกลๆออกไป อาจจะถึงขั้น สหภาพยุโรปล่มสลายก็เป็นได้.. xc8*

ค ห ส ต ความเห็นส่วนตัว นะคะ แล้วแต่จะพิจารณา และโปรดใช้วิจารณญาณ ค่ะ... (TH)**  xc8*

อ้อ เพิ่มเติมอีกนิดนึงค่ะ..พอ Brexit แล้ว จะมีระยะที่เรียกวว่า ช่วงเปลี่ยนผ่าน ซึ่งประมาณว่า อะไรที่เป็นพันธะระหว่างกัน จะถูกทะยอยส่งคืน ทั้งบุคลากร ทรัพยากร ต่างๆ ตลอดจนข้อตกลง ระหว่างอังกฤษกับสหภาพยุโรป ก็ต้องทะยอยทำไปจนกว่าจะเป็นปกติเรียบร้อย ซึ่งคงใช้เวลานานพอควร

และช่วงนี้แหละค่ะ..กราฟน่าจะผันผวนตามเหตุการณ์ ตามผลการเจรจา ตามข้อตกลงที่ทำระหว่างกัน ซึ่งจะเป็นข่าวขึ้นมาเป็นระยะๆ คราวนี้ละ มันส์แน่ๆ.. 555+ 555+
ความรู้เเน่นจริงๆคับ 555 ผมต้องศึกษาให้มากเเล้วหล่ะ จะได้เก่งๆ ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

วันนี้ตลาดเปิดปิดตามปรกติป๊ะครับ

ทองนี่แรงจริงๆ

ิbuy ต่อ

*PIg**

**6105**

อ้างจาก: Kasidech Wongsansuk ที่ 26, ธันวาคม  2019, 06:13:19 PM
ความรู้เเน่นจริงๆคับ 555 ผมต้องศึกษาให้มากเเล้วหล่ะ จะได้เก่งๆ ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

จริงๆก็ไม่ได้เก่งอะไรเลยค่ะ ยิ่งเรื่องเทรด เสียมานักต่อนัก.. 555+ เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องกราฟเทคนิคอะไรเท่าไหร่ มือใหม่ เพิ่งทดลอง ลองผิดลองถูกไปเรื่อยค่ะ.. 555+
แต่ถ้าเรื่องข่าว ชอบอ่าน ชอบติดตามอยู่บ้างค่ะ..ก็เลยพอจะรู้และวิเคราะห์ได้บ้างตามที่ได้อ่านมา.. แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าหากความคิดเห็นของท่านใด ที่อาจจะไม่ตรงกัน หรือได้ทราบ ได้รู้มา ไม่ตรงกับการวิเคราะห์ของเรา เราอาจจะผิดก็เป็นได้ ไม่ใช่ถูกเสมอไป ทุกๆท่าน สามารถคัดค้าน โต้แย้งได้นะคะ จะได้มีความรู้ ตลอดจนการแสดงความคิดเห็นของพวกเราเพิ่มขึ้น หลากหลายขึ้น เราไม่เก่งทางกราฟ ก็อาจจะช่วยๆกันทางด้านอื่นได้ อะไรแบบนี้ และอยากให้พวกเราได้แสดงความคิดเห็นกันเยอะๆ ค่ะ... (TH)** (TH)**
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

ชอบเวลาใครเอาข่าวมาแชร์ค่ะ คุณ Lil Mayfly มาเล่าอีกนะคะ  😆

เพิ่งเห็นข่าวโบรกเทรดกำไร SWAP สบายๆ ถอนเงินไม่ได้นี่ forex ไม่มีอะไรที่ได้มาแบบง่ายๆเลยนะเนี่ย

ปกติเงินโอนเข้าบัญชีของโบรกไปแล้วนี่ โบรกไม่ได้เอาไปใหนเลย ส่วนการเทรดมันแค่เป็นการหักลบคำสั่งจากใน server สมมุติว่าโอนเงินให้ตลาด มันก็แค่โอนเฉพาะส่วนต่าง มันก็ควรที่จะมีเงินถอนออกได้ทั้งหมดเหลืออยู่ในธนาคาร  ไม่น่าจะขาดสภาพคล่องได้  และโบรก forex ที่ดีจะไม่มีการขาดสภาพคล่องแน่นอน

**6105**

*

admin

• 80,650
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 26, ธันวาคม  2019, 07:33:57 PM

เพิ่งเห็นข่าวโบรกเทรดกำไร SWAP สบายๆ ถอนเงินไม่ได้นี่ forex ไม่มีอะไรที่ได้มาแบบง่ายๆเลยนะเนี่ย

ปกติเงินโอนเข้าบัญชีของโบรกไปแล้วนี่ โบรกไม่ได้เอาไปใหนเลย ส่วนการเทรดมันแค่เป็นการหักลบคำสั่งจากใน server สมมุติว่าโอนเงินให้ตลาด มันก็แค่โอนเฉพาะส่วนต่าง มันก็ควรที่จะมีเงินถอนออกได้ทั้งหมดเหลืออยู่ในธนาคาร  ไม่น่าจะขาดสภาพคล่องได้  และโบรก forex ที่ดีจะไม่มีการขาดสภาพคล่องแน่นอน

**6105**

จริงๆ มันก็ไม่สมเหตุ สมผล อยู่แล้วครับ หลายคนมาถาม ผมก็เตือนนะครับ
คนเชื่อก็รอดตัว ถึงขนาด กลับมาขอบคุณแอด เลย
ส่วน คนไม่เชื่อ นี่ โดน กันจริงๆครับ บางคน มาบอก เลย ว่า โดนนะ
ตั้งแต่ 1 แสน ถึง 20 ล้านก็มี ครับ เท่าที่พอรู้จัก

หลักการเลือก โบรกเกอร ก็มี ครับ แต่ ไม่ เชื่อกัน คิดว่า เงินง่าย
ที่ไหนได้ เวลา เหมาะสม ก็ ตามระเบียบ ครับ

สุดท้าย เทรดเอง สบายใจกว่า ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

apakoaa

• 1,471
เบี้ยน้อย หอยน้อย ค่อย ๆ เก็บ

อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 26, ธันวาคม  2019, 07:33:57 PM

**6105**

โบรคไหนเหรอคะ

*

PoNgPk

• 6,098
(Dec 26) ลอนดอน ได้รับการคาดหมายว่าจะถูกใช้เป็นสถานที่สำหรับเจรจาข้อตกลงด้านความสัมพันธ์ในอนาคตระหว่างสหราชอาณาจักรและสหภาพยุโรปภายหลัง Brexit อีก 1 แห่ง นอกจาก กรุงบรัสเซลส์  : กรุงลอนดอน ของสหราชอาณาจักร ได้รับการคาดหมายว่าจะถูกใช้เป็นสถานที่สำหรับเจรจาข้อตกลงด้านความสัมพันธ์ในอนาคตระหว่างสหราชอาณาจักรและสหภาพยุโรปภายหลัง Brexit อีก 1 แห่ง นอกเหนือจาก กรุงบรัสเซลส์ ของเบลเยี่ยม หลัง Brexit เกิดขึ้นอย่างเป็นทางการในวันที่ 31 ม.ค. 2020 โดยแนวทางดังกล่าวเสมือนเป็นการแสดงในเชิงสัญลักษณ์ว่า สหราชอาณาจักรไม่ได้เป็นหนึ่งในสมาชิกสหภาพยุโรปอีกต่อไปแล้ว

การประชุมเจรจาข้อตกลงต่างๆ เกี่ยวกับ Brexit ที่ผ่านมา ถูกจัดขึ้น ณ กรุงบรัสเซลส์ ของเบลเยี่ยม ที่ตั้งของสำนักงานใหญ่คณะกรรมการธิการยุโรป (European Commission) โดยมีการแสดงความเห็นกันว่า นาย David Davis ตัวแทนการเจรจาจากสหราชอาณาจักรในขณะนั้น มักหลีกเลี่ยงที่จะเดินทางไปเยือนหากเป็นไปได้ เนื่องจาก นาย Micheal Barnier ตัวแทนการเจรจาจากสหภาพยุโรป จะได้รับสิทธิเป็นผู้ควบคุมการแถลงข่าวและสื่อมวลชนเป็นส่วนใหญ่

สำหรับการเจรจาข้อตกลงระหว่าง 2 ภูมิภาค ในระยะต่อไป กฎเกณฑ์ต่างๆ จะมีการเปลี่ยนแปลง โดยทางสหราชอาณาจักรจะทำการเจรจาในฐานะ "Third country" ส่งผลให้คาดหมายว่า กรุงลอนดอน จะเข้ามาเป็นเจ้าภาพร่วมในการจัดการประชุม ซึ่งมีรายงานว่า กระบวนการเจรจาข้อตกลงด้านความสัมพันธ์ในอนาคตระหว่าง 2 ภูมิภาค จะเริ่มต้นในเดือน ม.ค. 2020 โดยในเบื้องต้นจะเป็นการพูดคุยกันเป็นการภายในเพื่อกำหนดโครงร่างหัวข้อของการเจรจา เพื่อให้กระบวนการพูดคุยในลำดับต่อไปทำได้ง่ายขึ้น ก่อนที่การเจรจาอย่างเป็นทางการจะมีขึ้นในช่วงระหว่างปลายเดือน ก.พ. ถึงต้นเดือน มี.ค. 2020

หัวข้อที่คาดว่าจะถูกยกขึ้นมาเจรจาเป็นอันดับแรกๆ คือประเด็นด้าน การค้า การประมง และความมั่นคง ซึ่งมีการวิเคราะห์กันว่า สหราชอาณาจักรอาจต้องยอมเสียผลประโยชน์ด้านศุลกากรบางอย่าง เพื่อเป็นต้นทุนในการถอนตัวออกจากการเป็นสมาชิกสหภาพยุโรป ซึ่งตัวแทนจากสหภาพยุโรปได้ออกมาแสดงความคิดเห็นว่า เมื่อการเจรจาเดินหน้าไปถึงส่วนที่เกี่ยวข้องกับประเด็นด้านศุลกากร จะเป็นช่วงเวลาที่มีความซับซ้อนมากขึ้น เนื่องจากจะเข้าสู่เนื้อหาส่วนที่จำเป็นต้องหารือในระดับรายประเทศสมาชิก

ประเด็นเรื่องโควต้าการประมงก็เป็นเรื่องที่สหภาพยุโรปให้ความสำคัญ โดยมีการพูดคุยกันว่า หากไม่สามารถหาข้อสรุปในประเด็นดังกล่าวได้ ข้อตกลงด้านความสัมพันธ์ในอนาคตก็อาจจะไม่เกิดขึ้น ทั้งนี้ หลายฝ่ายประเมินว่า การประชุม EU Summit รอบเดือน มิ.ย. 2020 จะเป็นจุดที่เริ่มส่งสัญญาณให้เห็นว่า ข้อตกลงด้านความสัมพันธ์ในอนาคตระหว่างสหราชอาณาจักรและสหภาพยุโรปจะเกิดขึ้นทันภายในสิ้นปี 2020 หรือไม่

Source: BOTSS
TRADE RIDER

*

admin

• 80,650
อ้างจาก: ม้าแลงปอ tonbo ที่ 26, ธันวาคม  2019, 08:42:52 PM

**6105**

โบรคไหนเหรอคะ

uagtradอี ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,650

*

PoNgPk

• 6,098
(Dec 26) จีนเตรียมปฏิรูปรัฐวิสาหกิจจีนครั้งใหญ่ในปีหน้า รีดประสิทธิภาพเพิ่มมากขึ้น : รัฐบาลจีนเตรียมที่จะปฏิรูปรัฐวิสาหกิจจีนครั้งใหญ่ในปีหน้า โดยเน้นการรีดประสิทธิภาพให้ดีมากขึ้น เช่น การให้เอกชนเข้ามาร่วมถือหุ้นรัฐวิสาหกิจจีน หลังจากที่ทดลองในเมืองใหญ่ๆ 3 เมืองมาแล้ว

รัฐบาลจีนมีแผนที่จะเริ่มปฏิรูปรัฐวิสาหกิจจีนครั้งใหญ่ในปีหน้า ภายใต้แผนงาน 3 ปี โดยเป้าหมายคือต้องการที่จะเพิ่มประสิทธิภาพให้กับรัฐวิสาหกิจของจีนหลายๆ แห่ง นอกจากนี้ยังมีความพยายามที่จะทำให้รัฐวิสาหกิจจีนกลายเป็นผู้เล่นระดับโลกในแต่ละอุตสาหกรรมให้ได้ด้วย

สำหรับแผนเพิ่มประสิทธิภาพของรัฐวิสาหกิจ ยกตัวอย่างเช่น การให้หน่วยงานย่อยของรัฐวิสาหกิจร่วมทุนกับเอกชนได้ โดยในเมื่อไม่กี่สัปดาห์ที่ผ่านมา Huanghe Hydropower Development Co ซึ่งเป็นหน่วยงานย่อยของ State Power Investment Corp รัฐวิสาหกิจผลิตไฟฟ้าของจีน ได้เอกชน 8 รายเข้ามาร่วมลงทุน ซึ่งทำให้ได้เงินจากการเพิ่มทุนไปถึงประมาณ 3,450 ล้านเหรียญสหรัฐ

นอกจากนี้รัฐบาลจีนจะใช้กลไกลตลาดมาเป็นแรงบังคับให้รัฐวิสาหกิจของจีนเองนั้นเพิ่มประสิทธิภาพมากขึ้นด้วย ซึ่งปกติอย่างที่เราทราบกันอยู่แล้วว่า รัฐวิสาหกิจมักจะเป็นหน่วยงานที่มีประสิทธิภาพในการดำเนินงานค่อนข้างที่จะต่ำเมื่อเทียบประเภทธุรกิจเดียวกันกับเอกชน

ก่อนหน้านี้จีนได้ทดลองการเพิ่มประสิทธิภาพของรัฐวิสาหกิจในเมืองทดลองก่อนที่จะนำมาใช้จริง ได้แก่ เซี่ยงไฮ้ เซิ่นเจิ้น รวมไปถึง เสิ่นหยาง โดยรัฐวิสาหกิจจีนที่รัฐบาลเน้นต้องการเพิ่มประสิทธิภาพอย่างเร่งด่วนคือ อุตสาหกรรมถ่านหิน เหล็ก การผลิตไฟฟ้า

ในเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมารัฐบาลจีนเองได้กล่าวถึงเรื่องการลดความช่วยเหลือกับรัฐวิสาหกิจลง และจะเพิ่มประสิทธิภาพรวมไปถึงกำไรที่ส่งสู่รัฐให้มากขึ้น โดยในปี 2020 จีนจะใช้ตัวชี้วัดในเรื่องของการวิจัยและพัฒนา (R&D) รวมไปถึงเรื่องของมาร์จิ้นจากการดำเนินงาน นอกจากนี้ยังมีตัววัดอื่นๆ เช่น หนี้สินต่อทุน ด้วย

โดย 11 เดือนของปี 2019 ที่ผ่านมากำไรของรัฐวิสาหกิจจีนเติบโต 5.3% ต่ำที่สุดนับตั้งแต่ปี 2017 ที่ผ่านมา

โดย Wattanapong Jaiwat

Source: Brandinside.asia
TRADE RIDER