กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

รีวิวแอปพลิเคชัน WikiFX App ตรวจสอบ Forex Broker ยอดนิยมจาก ประเทศจีน

• 0 replies
  • 1,682 views
*

admin

• 80,624
รีวิวแอปพลิเคชัน WikiFX App ตรวจสอบ Forex Broker ยอดนิยมจาก ประเทศจีน WikiFX

]

สวัสดีครับวันนี้แอดมินก็มีแอปพลิเเคชันที่น่าสนใจสำหรับเทรดเดอร์ Forex มาแนะนำกันนะครับ แอปพลิเคชันนี้มีชื่อว่า WikiFX ครับ เจ้า WikiFX ตัวนี้เป็นแอปพลิเคชันที่รวบรวมข้อมูลที่สำคัญๆเกี่ยวกับ forex ไว้ในแอปเดียวเลยนะครับ ไม่ว่าจะเป็น ข่าวสาร , ข้อมูลโบรกเกอร์ , ข้อมูลเกี่ยวกับใบอนุญาต Forex , จัดอันดับโบรกเกอร์ที่น่าสนใจ , จัดอันดับโบรกเกอร์ที่มีความเสี่ยง และ เจ้าแอปนี้ยังสามารถที่จะกดตรวจสอบเลขที่ใบอนุญาตของโบรกเกอร์ได้ด้วยนะครับ คือสารพัดประโยชน์มากจริงๆ เอาล่ะ เรามาลองดูหน้าตาเจ้า WikiFX กันนะครับว่าหน้าตามันเป็นยังไง

หลังจากที่ดาวน์โหลดแอป WikiFX มาแล้ว พอกดเปิดแอปขึ้นมาก็จะมาเจอเมนูต่างๆที่สำคัญๆในหน้าแรกเลยนะครับ เช่น หน่วยงานกำกับดูแล , อันดับโบรกเกอร์ดี , อันดับโบรกเกอร์แย่ , ตารางค่าสเปรด , ปฏิทิน ฯลฯ รวมถึงข้อมูลข่าวสารต่างๆเกี่ยวกับ Forex ให้ได้อ่านได้ติดตามกันด้วยนะครับ จัดได้ว่าสะดวก ครบ จบ ในแอปเดียวจริงๆ

ทีนี้เดี๋ยวเรามาลองไล่ดูทีละเมนูกันเลยนะครับว่าพอกดเข้าไปแล้วมันสามารถที่จะทำอะไรได้บ้างนะครับ

1."หน่วยงานกำกับดูแล"

หลังจากที่กดเข้ามาที่เมนู "หน่วยงานกำกับดูแล" เจ้า WikiFX ก็จะมีหน่วยๆงานต่างๆทั่วโลกที่กำกับดูแลเกี่ยวกับโบรกเกอร์ forex แสดงขึ้นมานะครับ ซึ่งจากภาพด้านบนแอดมินก็ได้ลองกดเลือกไปที่ FCA ของประเทศอังกฤษ พอกดเลือกแล้วก็จะเด้งไปที่หน้ารายชื่อโบรกเกอร์ทั้งหมดที่มีใบอนุญาตจาก FCA ขึ้นมาให้เราได้ดูกันเลยนะครับ ซึ่งจัดว่าดีงามพระรามแปดมากๆนะครับแอปพลิเคชันตัวนี้

2."อันดับโบรกเกอร์ดี"

หลังจากที่กดเลือกเข้ามาที่เมนู "อันดับโบรกเกอร์ดี" แอปก็จะแสดงหน้าการจัดอันดับโบรกเกอร์ที่ดีให้เราได้ดูกันนะครับ ซึ่งจะมีคะแนนการจัดอันดับ และรายละเอียดข้อมูลโบรกเกอร์นั้นๆให้ได้เข้าไปอ่านรายละเอียดได้ด้วยนะครับ เพียงแค่จิ้มไปที่ชื่อโบรกเกอร์ที่ท่านต้องการจะดูรายละเอียดเพียงเท่านั้นง่ายๆเลยครับ

3."อันดับโบรกเกอร์แย่"

เมนูนี้จะเป็นการจัดอันดับโบรกเกอร์ที่แย่ หรือโบรกเกอร์ที่มีความเสี่ยงสูงต่างๆนะครับ อย่างเช่นโบรกเกอร์ที่ไม่มีใบอนุญาตอย่างถูกต้อง หรือเรียกง่ายๆว่าโบรกเถื่อนครับ ซึ่งในปัจจุบันก็มีโบรกเกอร์เถื่อนที่เอาใบอนุญาตประกอบการที่ไม่ได้เกี่ยวกับการเงินหรือ forex มาหลอกลูกค้ากันเยอะแยะมากมายนะครับ ซึ่งแอป WikiFX นี้ก็จะมีรายละเอียดการจัดอันดับแสดงให้เราได้เห็นนะครับว่าโบรกเกอร์แต่ละโบรกนั้นมีความเสี่ยงในด้านไหน ตัวอย่างเช่นในภาพด้านบน ก็จะเห็นว่าอันดับโบรกเกอร์แย่ อย่างเช่น Forex3D , UAG , FxTrading นั้นเป็นโบรกเกอร์ที่ไม่มีใบอนุญาตนะครับ ถือเป็นโบรกเกอร์ที่แย่และมีความเสี่ยงสูงที่จะนำเงินไปลงทุนครับ

4."ตารางค่าสเปรด"

ในส่วนของเมนูนี้ก็จะเป็นการแสดงค่าสเปรด เปรียบเทียบกันหลายๆโบรกเกอร์นะครับ ซึ่งในส่วนนี้แอดมินเองก็ยังไม่แน่ใจนะครับว่าทาง WikiFX นั้นเอาข้อมูลค่าสเปรดมาจากประเภทบัญชีไหนยังไงนะครับ เพราะว่าบางโบรกเกอร์ก็เหมือนจะเป็นค่าสเปรดจากบัญชี Standard แต่บางโบรกเกอร์ก็เหมือนจะดึงข้อมูลมาจากบัญชี ECN อันนี้ก็ต้องไปหาข้อมูลกันอีกทีนะครับ แต่อย่างน้อยก็ยังให้เราได้ดูได้คร่าวๆนะครับว่าสเปรดโบรกเกอร์ไหนประมาณเท่าไหร่ครับ

5."ปฏิทิน"

เมนู "ปฏิทิน" นี้ก็จะเป็นเกี่ยวกับตารางข่าวสาร การประกาศตัวเลขทางเศรษฐกิจต่างๆนะครับ คล้ายๆกับ forexfactory ครับ ซึ่งหลายๆท่านก็น่าจะคุ้นเคยกันดีนะครับแอดมินคงไม่ต้องอธิบายอะไรมากเกี่ยวกับเมนูนี้นะครับ

ทั้งหมดนี้ก็จะเป็นข้อมูลรายละเอียดเบื้องต้นของแอปพลิเคชัน WikiFX นะครับ แอดมินก็เลือกดึงมาให้เห็นกันแค่เมนูเด่นๆเพียงเท่านั้นครับ ซึ่งจริงๆแล้วยังมีเมนูอื่นๆและมีลุกเล่นอื่นๆอีกมากเลยครับ ก็จัดว่าเป็นแอปพลิเคชันนึงที่แอดมินแนะนำให้ทุกท่านโหลดมาติดเครื่องกันไว้นะครับ เพราะค่อนข้างมีประโยชน์และใช้งานง่ายมากๆจริงๆครับ โดยท่านสามารถเข้าไปดาวน์โหลดกันได้ใน store ทั้งระบบ ios และ android กันเลยนะครับ ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกทุกท่านไม่มากก็น้อยนะครับ 

https://jump.wikifx.com/343FAD9596FE6D42
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"