กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

ไอเดียใช้อินดี้ลูกศร กับ USDX (US Index)

• 4 replies
  • 2,489 views
ไอเดียใช้อินดี้ลูกศร กับ USDX (US Index)
« เมื่อ: 22, ธันวาคม 2019, 12:44:17 PM »

ไม่ใช่ระบบครับ  ใครจะทำเป็นระบบก็ได้นะ

เอาอินดี้ลูกศร หรือ ใช้ระบบกับค่า US Index  แล้วไปเทรดที่คู่เงินแทน  (งงปะ)

ดูแล้วมันพอไปได้อยู่นะ  มันไม่แปะๆนะ signal fail ก็มีอยู่บ้างนะ อันนี้ต้องลอง backtest ดู

เอาเส้นแนวตั้ง วันจุดที่ US Index ก่อนว่าอยู่ตรงวันใหน เวลาเท่าใหร่  แล้วไปทำในกราฟคู่เงินที่สนใจเทรด ในวันเวลาเดียวกัน เทียบดูว่ามันออกยังไง วิ่งไปทิศทางใหนก่อน จะเก็บกำไรยังไง

ลองเอาอินดี้ลูกศรที่ชอบใช้กันอยู่จับใส่ แล้วเอาใส่ไปใน US Index แทนการใช้กับคู่เงินจริงตรงๆ

เวลาขึ้นเตือนที่  USDX ก็ลองเข้าเทรดดู 555

แต่ว่าซิกแบบนี้มันเก็บได้แค่ 10-20 pip เท่านั้นนะครับ  ถ้ายาวกว่านี้คงต้องเสี่ยงดูเอาเองนะครับ

เสาร์อาิทศ ลองเปิดกราฟดู ศึกษากราฟเก่า  มันก็น่าสนใจดีนะ ใครลองแล้วกำไรได้ผลยังไง มาแนะนำกันหน่อยนะครับว่า ใช้เทคนิคอะไรเพิ่ม ทำให้ทำกำไรได้

อินดี้จะเอาอินดี้อะไรก็ได้นะครับ ตามสะดวกเลย

อินดี้หาเอาเองนะครับ

อินดี้ที่แนบมา เป็นแค่ตัวอย่างนะครับ demo/sample test ไม่แนะนำให้ใช้ตัวนี้ เพราะอินดี้ลูกศร fail มากๆ (ห่วยนะ อย่าไปใช้)

*

admin

• 80,404
Re: ไอเดียใช้อินดี้ลูกศร กับ USDX (US Index)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2019, 07:18:43 PM »
เหมือนผม เคย ลอง ครับ จะบอกว่า มัน วิ่งไปพร้อมๆ กัน ใช้ ดูแนวโน้มได้บ้าง แต่ จะให้วิ่ง อันไหนแล้วเทรดตามนี่ ไม่ทัน ครับกำลังวิ่งแล้วไปสวน อีกฝั่ง ตามโดนลากเอาดื้อๆเลย ท่าน
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: ไอเดียใช้อินดี้ลูกศร กับ USDX (US Index)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2019, 09:18:57 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 22, ธันวาคม  2019, 07:18:43 PM
เหมือนผม เคย ลอง ครับ จะบอกว่า มัน วิ่งไปพร้อมๆ กัน ใช้ ดูแนวโน้มได้บ้าง แต่ จะให้วิ่ง อันไหนแล้วเทรดตามนี่ ไม่ทัน ครับกำลังวิ่งแล้วไปสวน อีกฝั่ง ตามโดนลากเอาดื้อๆเลย ท่าน
(TH)** (TH)**

ขอบคุณมากเลยครับ ที่แนะนำ จริงๆ ผมก็เคยเปิดดูตอนมันวิ่งแรงๆ พร้อมๆกัน ก็เห็นตามที่ท่านบอกคือมันวิ่งไปพร้อมกัน

เด๊่ยวลองทำ EA Test ดูครับ

เพราะเห็น US Index มัน Zigzag sideway ครับ ไม่เหมือนคู่เงินที่มันวิ่งยาว ค่าเงิน US ไม่เคยวิ่งเยอะ แต่นิดเดียวมีผลกระทบต่อคู่เงินที่อ่อนแรงมาก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2020, 12:04:40 PM »
ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่หน่อยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05, กุมภาพันธ์ 2020, 02:24:50 PM »
อ้างจาก: Ideezuba ที่ 05, กุมภาพันธ์  2020, 12:04:40 PM
ขอคำแนะนำสำหรับมือใหม่หน่อยครับ

ไม่มีอะไรครับ 

คือปกติผมจะใช้ USDX - us dollar index ดูร่วมกับกราฟในการเทรดประจำอยู่แล้ว ก็เลยคิดว่าถ้าเอา usd index มาทำอีเอเทรดน่าจะดีประมาณนี้  เพราะเวลา us dollar index มันพุ่ง กราฟทุก chart แทบจะพุ่งเกือบทั้งหมด 

แอดบอกว่าไม่ได้ลผล  ผมก็เห็นด้วย เพราะบางทีผมก้เห็น usd ไม่วิ่ง แต่กราฟพุ่ง เพราะค่าเงินนั้นๆ แข็งตัวกว่า หรืออ่อนตัวมากกว่า usdx

ไอเดียเดิม ก็คือ เอา usd index มาใส่อินดี้ลูกศร แล้วเข้าเทรดตามลูกศร กับค่าเงินคู่ที่จะเทรด (ไม่ได้เทรด usdx นะ งงปะ)  คือพอได้ซิกใน usdx  ก็ไปเทรดเช่น เทรด EURUSD หรือ GBPUSD   ซึ่งในตอนนั้น GBPUSD  อาจจะไม่มีซิกแนลอะไรเลยก็ได้  อะไรประมาณนี้

สนใจก้ลองทำดูก็ได้ครับ ไม่ลองก็ไม่รู้ 5555

เป็นแค่ไอเดียครับ