กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

อยากได้คอมพิวเตอร์มาไว้สำหรับเทรด forex สักเครื่องหนึ่ง ต้องมีสเปคเท่าไหร่?

• 6 replies
  • 5,437 views
*

iRuler

• 1,282
ความต้องการขั้นต่ำของ Metatrader 4:
CPU 2.0GHz
RAM 512MB
SCREEN RESOLUTION 1024x768
INTERNET CONNECTION SPEED 36.6kbps

CPU 2.0GHz
เดี๋ยวนี้ CPU ที่มีขายในตลาดส่วนมากก็มีความเร็ว 3.0GHz ขึ้นกันหมดแล้วครับ พวก 2 GHz กว่าๆ นี่แทบหาไม่มีแล้ว อย่าง Intel Core i3 ก็พอครับ 2500-3000บาท ไม่ต้องถึงกับ i5 หรือ i7 เลย i9 ยิ่งไม่ต้องพูดถึง

RAM 512MB
ตอนนี้ RAM ที่ผมไปหาดูเก่าสุดที่มีขายตอนนี้ DDR (333) ขนาดต่ำสุดก็ 1 GB แล้วครับ 400 กว่าบาทเอง แต่ว่าซื้อคอมฯ ใหม่ตอนนี้ต้องเป็น DDR4 แล้วครับ ซึ่ง DDR4 (2133) 4GB ราคา 500 กว่าบาทเอง

SCREEN RESOLUTION 1024x768
ความละเอียด 1024x768 นี่น่าจะสมัยจอ CRT แล้วครับ (จอใหญ่ๆ มีก้นเหมือนทีวีรุ่นเก่า) เดี๋ยวนี้ต้องเป็น 1920x1080 แล้วครับจะเป็น FULL HD แนะนำจอที่มีขนาดตามแนวทะแยง 21.5" ขึ้นไปครับ ถ้าต่ำกว่านี้ ความละเอียดจะไม่ถึง 1920x1080 แนะนำยี่ห้ออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ SAMSUNG ครับ ไม่ทน มีคนบ่นหลายคน

ดังนั้น ถ้ามีคำถามมาว่า อยากได้คอมพิวเตอร์มาไว้สำหรับเทรด forex สักเครื่องหนึ่ง ต้องมีสเปคเท่าไหร่ ผมบอกได้เลย ถ้าท่านประกอบคอมฯ ไม่เป็น ผมแนะนำอย่าคิดประกอบเองเลยครับ สำหรับการเทรดธรรมดาทั่วไป หรือมือใหม่ ให้ท่านเดินไปร้านที่เขาขายคอมฯ บอกคนขายไปเลยว่า เอาคอมสำหรับพิมพ์งาน 1 ชุด จบครับ
หรือท่านอยากได้แบบแรงๆ ท่านก็บอกว่า เอาคอมฯสำหรับเล่นเกมฯ แบบต่อ 3 จอเลย เพราะการเลือกอุปกรณ์แต่ละชิ้นจะต้องเลือกที่มันเข้ากันได้ด้วย รายละเอียดค่อนข้างเยอะ และคอมพิวเตอร์ที่ขายกันถูกสุดในตลาดสมัยนี้ สเปคมันเกินความต้องการขั้นต่ำของ Metatrader 4 อยู่แล้วครับ. หรือจะซื้อเป็นแบรนด์เนมเลยก็ได้เช่น DELL, HP, Acer หรืออีกหลายๆ ยี่ห้อ สอบถามเรื่องการรับประกันและบริการหลังการขายด้วยนะครับ

ถ้าท่านอยากได้แบบ(ร้าน)ประกอบเอง ผมก็มีคำแนะนำเล็กๆ น้อยๆ มาบอกครับ
Metatrader จะเป็นพวก CPU intensive ยิ่งท่านลง indicator หลายๆ ตัว เปิดกราฟเป็นสิบๆ กราฟ มันจะใช้ CPU ในการประมวณผลเยอะ ก็ให้ท่านพิจรณาอัพเกรด CPU ที่สูงขึ้นครับ

Multi Monitor ครับ ถ้าท่านคิดจะเพิ่มจอในวันข้างหน้า เป็น 2 หรือ 3 จอ แต่ตอนนี้ท่านจะเอาแค่จอเดียวก่อน ท่านก็ต้องบอกร้านนะครับ เพราะทางร้านจะได้ใส่การ์ดจอที่มันรองรับ 2 หรือ 3 จอครับ ไม่อย่างนั้นวันข้างหน้าท่านอาจต้องเปลี่ยนการ์ดจอโดยไม่จำเป็น

บางท่านที่ชอบ BACKTEST EA ให้เน้น RAM กับ Harddisk ครับ RAM 16 GB ไปเลย เพราะไฟล์ history จะใช้ BACKTEST มีขนาดใหญ่มาก Metatrader ต้องโหลดไฟล์นี้ไปแปะไว้ใน RAM เพื่อทำงาน และเนื่องจากไฟล์ขนาดใหญ่นี้ Harddisk ก็ควรเป็น SSD จะทำให้อ่านข้อมูลได้เร็วกว่า Harddisk แบบจานหมุนถึง 3 เท่าครับ แน่นอนราคามันก็จะแรงขึ้นด้วย.

หากเป็นไปได้ให้ซื้อ UPS มาต่อสำรองไฟฟ้าไว้ด้วยครับ มันไม่ได้แค่สำรองไฟฟ้าอย่างเดียว แต่มันยังป้องกันคอมฯ เสียหายจากไฟฟ้ากระชาก ไฟฟ้าตก หรือฟ้าผ่าอีกด้วย ถ้าจะให้ดีเอาแบบที่มีพอร์ต USB ด้วยครับ เพราะมันจะสามารถสั่งปิดคอมฯ เราได้ถ้าไฟในแบตใกล้จะหมด ในกรณีที่ไฟฟ้าดับแล้วไฟฟ้าไม่มาสักที

(TH)**

*

natfx

• 257
พอจะมี spec. vps สำหรับ run ea บน mt4 ไหมครับ
วินัย-MM-TREND-R/S

*

admin

• 80,624
อ้างจาก: natfx ที่ 20, ธันวาคม  2019, 02:06:41 PM
พอจะมี spec. vps สำหรับ run ea บน mt4 ไหมครับ

ผมว่า เช่า เอาง่าย กว่าครับvps จัดการยาก นะ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

iRuler

• 1,282
อ้างจาก: natfx ที่ 20, ธันวาคม  2019, 02:06:41 PM

spec ก็ตามด้านบนครับ ของ VPS เขาจะ lock spec มาให้อยู่แล้วตาม plan ที่เช่าไว้

สเปกหยาบๆ ก็ประมาณ

VPS แรมขั้นต่ำ 1 GB   สามารถรัน MT4 ได้ประมาณ 1-2 ตัว  ขึ้นอยู่กับการคำนวนของอีเอว่าคำนวณหนักใหม
cpu 1 core
ถ้า RAM 2GB รัน MT4 ได้เพิ่ม 4-5 แล้วแต่อีเอที่ใช้เหมือนกันว่าทำงานหนักใหม
อื่นๆ ก้ไม่มีอะไร  ฮาร์ดดิสก์ ก็ 20GB ขึ้นไป เพราะใช้กับ windows ไป 10 กว่ากิก MT4 มันใช้ HDD แค่ประมาณ 200 มั้ง
เอาแบบ cloud ที่เช่า แล้วคำนวนรายชั่วโมงก็ได้ ถ้าไม่พอใจก็เปลี่ยนใหม่ได้ ปรับสแปกได้   ไม่ต้องเอาแบบรายเดือนตายตัวอันนั้นเปลี่ยนสเปกไม่ได้

*

natfx

• 257
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
วินัย-MM-TREND-R/S

เทรดธรรมดาใช้คอม PC หรือ notebook ทั่วไปได้ครับ สเปก MT4 MT5 ใช้ทรัพยากรไม่มากครับ เพราะ VPS แรม 1GB ยังใส่ได้ 3-4 ตัวเลย

แต่ PC เรามักจะเอาใช้ดูอย่างอื่นๆ ด้วยเช่นเปิด MT4 ไว้สัก 2 ตัว แล้วเปิดดูเว็บ  traderider.com  แล้วก็มีดู youtube  หรือเปิดฟังเพลงด้วย ก็เผื่อหน่อยครับ ใช้ 4GB ได้ มีงบก็เป็น 8GB ก็จะดีมากครับ

ผมศึกษาเรื่องทำ ML อยู่ต้องใช้คอมราคาเป็นแสนๆ  เอามาคำนวนมหาศาล ตายๆๆ รอเทรดกำไรก่อนละกันค่อยซื้อ 5555