กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX อังคาร 17 ธันวาคม 2562 เชิญพี่ HULK ยักษ์เขียวบินไปเที่ยวดวงจันทร์^_^

• 59 replies
  • 13,282 views
*

admin

• 80,404
✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX อังคาร 17 ธันวาคม 2562 เชิญพี่ HULK ยักษ์เขียวบินไปเที่ยวดวงจันทร์^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1143
Daily Pivot=1.1138
Fibo 50 Daily=1.1140

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1160 S1 = 1.1110
R2 = 1.1185 S2 = 1.1085
R3 = 1.1220 S3 = 1.1045
R4 = 1.1286 S4 = 1.1010
R5 = 1.1345 S5 = 10980

สวัสดีตอนเช้าวันอังคาร ครับผม หลังจากเมื่อวานกราฟก็ยัง sideway ในทิศทางขาขึ้นอยู่ นะครับ ก็ยังถือว่า กราฟยังบวกให้ได้อยู่แต่ เมื่อวานตอนตลาดเปิด กราฟ EU ได้เปิด Gap ไว้ที่ 1.1120 นะครับ จนตอนนี้ ยังปิดไม่ได้เลยแต่ราคาปัจจุบันที่ 1.1143 ตอนนี้ก็ถือว่าราคาไม่ได้ไปไหนไกล ครับยังมีโอกาศที่จะลงมาปิดได้อยู่ แต่ แนวโน้มกราฟโดยรวมตอนนี้ ยังเป็นไปในทิศทางขาขึ้น ตาม Down Theory และ การอยู่เหนือเส้น EMA 200 H4 และ H1 นะครับ ในส่วนของ ข่าว forex ก็ยังไม่มีความคืบหน้าอะไรเพิ่มเติมขึ้นมานะครับ จาก Tradewar และ Brexit ที่ ตอนนี้ จะออกแน่ๆ ในเดือน มกราคมนี้จากที่ นาย Johnson ได้เสียงข้างมากในสภาะทำให้ ได้ ความชอบธรรม ในการ ออกจาก EUROPE ซึ่งมีความเป็นไปได้สูงที่จะออก แบบ No deal

แนวโน้มกราฟวันนี้ ยังอยู่ในเทรนขาขึ้นสำหรับ EU ใน Time Frame H1 และ H4 นะครับแนวโน้ม โดยทั่วไปตอนนี้ หลักๆ แล้ววิ่งตามเทรนขาขึ้นและวิ่งตามแนวโน้มตาม down Theory ขาขึ้นอยู่ ถึงแม้ว่าจะมีบางช่วงที่ย่อแรงลงไปถึงแนวๆ 50% ของกรอบการขึ้นก็ตามแต่กราฟก็ยังเป็นขาขึ้นแบบไม่หวั่นแม้วันมามากนะครับ จากตอนนี้ทางเทคนิคแล้ว Divergence H4 กำลังทำงานพร้อมกับ Down theory ขาขึ้นได้อย่างต่อเนื่องแม้ว่า จะมีทั้งข่าว Tradewar เอง และ ข่าวเลือกตั้ง UK มามีผลกระทบอยู่บ้าง แต่ กราฟก็ยังทำ New high ใน Time frame H4 ได้เรื่อยๆ นะครับดังนั้น เชื่อเหลือเกินว่าแนวโน้มกราฟน่าจะขึ้นไปต่อได้แต่ จาก signal เมื่อวันศุกร์แม้ว่าตอนนี้ จะติดลบอยู่บ้างก็ตามนะครับแต่วันนี้เพิ่มแผนการเทรดขึ้นมาในส่วนของการเลื่อน Stop loss จาก 1.1100 มาอยู่ที่ 1.1035 นะครับคือถ้าหลุด ลงมาต่ำกว่ากว่านี้ได้ก็คงต้องยอม ครับ แต่ ตอนนี้ แอดมินให้ แนว Swing เผื่อกราฟจะ Swing ลงมาทดสอบแนวรับได้อีก ก่อนที่จะบินกลับไปนะครับ ตามที่วิเคราะห์ ดังนั้น วันนี้จุดเข้า จะปรับให้ต่ำลงมาอีก ประมาณ 1.1110 นะครับและ Stop loss @1.1035 ครับ ซึ่งเป้น New Low จาก Swing ก่อนหน้านะครับ วันนี้ลุ้นบินกันต่อ จากแนวๆนี้ครับ โดยวันนี้ มองว่ากราฟจะพยายาม ปิด Gap ก่อนขึ้นไป นะครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1115 1.1035 1.1190 1.1245

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

.:KRACH:.

• 2,375
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

grabpips

ขอบคุณครับแอด

รบกวนสอบถามของ GJ เรื่องของเทคนิคครับ

ถ้าดูในแท่ง day,wk กราฟจะ side way อยู่แทบ 140-147 ใช่ไหมครับ

แล้วอาจจะเป็นทำนองของ flag pattern แล้วจะ break up หรือ break down

ขึ้นอยู่กับทำนองของข่าว ใช่ไหมครับ

*

Gaceza

• 677

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: Peerachat Sangkuntee ที่ 17, ธันวาคม  2019, 10:44:08 AM

รบกวนสอบถามของ GJ เรื่องของเทคนิคครับ

ถ้าดูในแท่ง day,wk กราฟจะ side way อยู่แทบ 140-147 ใช่ไหมครับ

แล้วอาจจะเป็นทำนองของ flag pattern แล้วจะ break up หรือ break down

ขึ้นอยู่กับทำนองของข่าว ใช่ไหมครับ

Day กับ week ไม่ได้เป้น Sideway ครับ เป็นขาขึ้นอย่างเดียวเลย
แต่ระยะ Swing นั้น คือ ตามที่ ท่านบอก ครับ 140-147 แต่ถ้า มาดู H4 ถึงจะเห็น Flag pattern
และกราฟแบบนี้ ก็ ต้องดู ข่าว เป็นจังหวะ ครับ แต่หลักๆ เน้น ขา Buy จะดีกว่า คือ ต้องย่อลงมาเกิด New Low ใน H4 แล้ว buy ประมาณนี้ครับ
จะได้ราคาดีและมีโอกาศบินไกลมากกว่า
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

AUD/USD น่าจะลงไปได้ถึงไหนคะ..ขอจุด TP ค่ะ..ขอบคุณค่ะ.. (TH)** (TH)**
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

อ้างจาก: admin ที่ 17, ธันวาคม  2019, 11:10:35 AM
อ้างจาก: Peerachat Sangkuntee ที่ 17, ธันวาคม  2019, 10:44:08 AM

Day กับ week ไม่ได้เป้น Sideway ครับ เป็นขาขึ้นอย่างเดียวเลย
แต่ระยะ Swing นั้น คือ ตามที่ ท่านบอก ครับ 140-147 แต่ถ้า มาดู H4 ถึงจะเห็น Flag pattern
และกราฟแบบนี้ ก็ ต้องดู ข่าว เป็นจังหวะ ครับ แต่หลักๆ เน้น ขา Buy จะดีกว่า คือ ต้องย่อลงมาเกิด New Low ใน H4 แล้ว buy ประมาณนี้ครับ
จะได้ราคาดีและมีโอกาศบินไกลมากกว่า
(TH)**

รับทราบครับแอด

(TH)** (TH)**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 17, ธันวาคม  2019, 11:26:53 AM
AUD/USD น่าจะลงไปได้ถึงไหนคะ..ขอจุด TP ค่ะ..ขอบคุณค่ะ.. (TH)** (TH)**

0.6820-0.6840 ครับ
(TH)**

ขอบคุณครับ..ท่านแอด 🙏🙏🙏

*

PoNgPk

• 6,073
ภาพรวมตลาดฟอเร็กซ์วันที่ 16 ธ.ค. 2019 โดย Kathy Lien กรรมการผู้จัดการด้านกลยุทธ์จาก BK Asset Management
นักลงทุนโล่งใจเมื่อมีการเลื่อนการเก็บภาษีออกไป ตราสารทุนมีการขยายตัวเพื่อเก็งกำไรและผลตอบแทนพันธบัตรรัฐบาลเพิ่มขึ้น อย่างไรก็ตามเมื่อพิจารณาถึงความสำคัญของการพัฒนา การเคลื่อนไหวนั้นดูจะนิ่งและค่าเงินต่างๆ ก็ดูจะผสมผสานกันไป ซึ่งหมายความว่าข้อตกลงนั้นไม่ได้สร้างความประทับใจสักเท่าไหร่ คู่สกุลเงิน USD/JPY ปิดตลาดสูงกว่าเดิมแต่คู่สกุลเงิน AUD/USD และ NZD/USD นั้นทรงตัว

ปัญหาคือข้อตกลงทางการค้าระยะแรกนั้นเป็นสัญญาสงบศึกทางการค้ามากกว่าจะเป็นข้อตกลงทางการค้าที่แท้จริง จีนตกลงที่จะซื้อสินค้าเพิ่มและบริการเพิ่มเติมจากสหรัฐฯ เป็นเวลา 2 ปีในราคา $200 ล้านเหรียญ นั่นรวมถึงการปฏิรูปโครงสร้างจำนวนมาก ในทางกลับกันสหรัฐฯ จะไม่บังคับการเก็บภาษีในอนาคต แต่จะยกเลิกการเก็ยภาษีสำหรับสินค้าจีนบางรายการ ทรัมป์ให้ความเห็นว่าเป็นข้อตกลงที่วิเศษ แต่จีนกลับไม่มีท่าทีของความตื่นเต้นหรือออกมาให้ความคิดเห็นในเชิง่าได้รับชัยชนะแต่อย่างใด อย่างไรก็ตามก็เหมือนกับการตกลงทางวาจาในอดีต ที่รายละเอียดมากมายยังคงต้องมีการดำเนินการต่อ อ้างจากรัฐมนตรีกระทรวงการคลัง นายMnuchin ได้กล่าวว่าข้อตกลงทางการค้าระยะที่สองจะเป็นการพูดคุยถึงปัญหาสำคัญต่างๆ นักลงทุนไม่เพียงกลัวว่าข้อตกลงในระยะแรกอาจจะมีการเปลี่ยนแปลง แต่ในระยะที่สองนั้นการตกลงอาจจะยากขึ้น อย่างไรก็ตาม คู่สกุลเงิน USD/JPY จะปรับสูงขึ้นเมื่อความเสี่ยงทางการเมืองในสหรัฐฯ และต่างประเทศลดลง จากที่กล่าวมา เราเชื่อว่าความเสี่ยงยังคงทำให้ ดอลลาร์สหรัฐฯ มีแนวโน้มอ่อนค่าลง หลังจากที่เฟดมีมุมมองที่ค่อนข้างระมัดระวังต่อสถาณการณ์เศรษฐกิจ ตัวเลขรายงานยอดขายที่อ่อนตัวลง และและตัวเลขที่ลดลงของการสำรวจEmpire State Manufacturing ในวันจันทร์ รายงานตัวเลขที่อยู่อาศัยใหม่และการขออณุญาตก่อสร้างมีกำหนดปล่อยรายงานในวันอังคาร และเราคาดว่าข้อมูลที่อยู่อาศัยน่าจะได้รับแรงหนุนจากอัตราดอกเบี้ยที่ต่ำลง

ในขณะเดียวกัน ค่าเงินยูโรและปอนด์ไม่ได้รับผลกระทบจากรายงาน PMI ที่ตัวเลขอ่อนแอลง สำหรับยูโรโซนกิจกรรมการบริการที่แข็งแกร่งช่วยชดเชยความอ่อนแอในภาคการผลิต ในขณะที่ข้อมูลชี้ให้เห็นว่าภาคการผลิตยังคงอยู่ในภาวะถดถอย แต่การมองโลกในแง่ดีของบริการการเงินของประธานาธิบดี ECB Lagarde และการปรับตัวดีขึ้นของบริการต่างๆ ทำให้ค่าเงินยูโรมีเส้นทางที่ดูสดใส เช่นเดียวกับในสหราชอาณาจักร กิจกรรมการผลิต การบริการและการก่อสร้างชะลอตัวลง แต่ข้อมูลดังกล่าวไม่ได้กระทบต่อสถานการณ์ความไม่แน่นอนของ Brexit เลย ตัวเลขตลาดแรงงานของสหราชอาณาจักรมีกำหนดปล่อยในวันอังคาร และคาดว่าตัวเลขจะลดลง หลังจากภาคการผลิตได้รายงานการสูญเสียคำสั่งซื้อสำคัญไป ในทางเทคนิค GBP / USD ถึงกำหนดสำหรับการดึงกลับ แต่แนวโน้มขาขึ้นยังคงอยู่ ตราบใดที่คู่สกุลเงินยังคงสูงกว่า 1.30

ดอลลาร์แคนาดาขยายตัวเพื่อรับกำไร ในขณะที่ดอลลาร์ออสเตรเลียและนิวซีแลนด์ยังคงแข็งค่า รายงานตัวเลข PMI ของจีนที่แข็งแกร่งช่วยป้องกันความสูญเสียที่อาจจะมากขึ้นสำหรับค่าเงิน AUD ซึ่งจะได้รับผลกระทบจากการคาดการณ์ตัวเลขผลตอบแทนของพันธบัตรต่างๆ และการเติบโตที่ลดลง การซื้อขายสกุลเงินทั้งสองจะสูงขึ้นหลังจากที่ข้อตกลงทางการค้าและการอ่อนค่าลงนั้นมีความเกี่ยวข้องกัน
TRADE RIDER

แอดครับ gu น่าจะลงไปถึงเท่าไรครับ

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: ตีรทัตศรี มัทรี ที่ 17, ธันวาคม  2019, 03:22:04 PM
แอดครับ gu น่าจะลงไปถึงเท่าไรครับ

1.3100
1.3000

คือ ตอนนี้กราฟ จากข่าวออกได้ ทั้ง 2 ทาง นะครับ แต่ โดยส่วนมาก กราฟมาจาก ไหนก็มักจะกลับไปทางนั้นก่อน ครับ

(TH)** (TH)**