กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

Forex Grade 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci

• 36 replies
  • 62,536 views
*

Theball7962

Re: Forex Grade 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 31, มกราคม 2015, 08:08:31 PM »
อ้างจาก: NuengKML ที่ 15, ธันวาคม  2014, 05:00:13 PM
ขอบคุณ Admin ครับที่ช่วยแนะนำเรื่อง Fibo ทำให้ผมเข้าใจเกี่ยวกับกราฟมากขึ้น

xc8* xc8* xc8* xc8*

บวกสวยจังเลยครับท่าน

*

Theball7962

Re: Forex Grade 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31, มกราคม 2015, 08:11:57 PM »
ท่านแอดมินครับ ฟิโบนี้ ผมลองทำดูแบบกางยาวทั้งแดนบวกแดนลบ ไม่มั่นใจว่าผมเข้าใจอะไรถูกหรือผิดไหมครับว่ามันสามารถใช้ได้ไหมครับ รบกวนตรวจให้หน่อยครับมีอะไรต้องแก้ xc8*ไหมครับ (TH)** (TH)** (TH)**

เมื่อกี้ผิดรูปครับ อันนี้รูปใหม่ครับ

*

admin

• 80,415
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31, มกราคม 2015, 08:46:24 PM »
อ้างจาก: Mr.มือใหม่หัดเทรด

link=topic=188.msg36664#msg36664 date=1422702544

ผมไป เจอ Indicator ที่ เป็น fibo retracement ตัวนี้พอใช้ได้มั้ยครับ

ใช้ ได้ครับ ปัญ หา ไท่ได้อยู่ ที่การวาง ฟิโบ แตีมัน อยู่ ที่เราจะทำกำไรกับเส้น ฟิโบยังงัย ครับ
ดังนั้น ต้องศึกษา สังเกตุ พฤติกรรม และทำกำไรกับมัน
TKo*)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

r.paholkarn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2015, 01:08:03 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 31, มกราคม  2015, 08:46:24 PM
อ้างจาก: Mr.มือใหม่หัดเทรด

link=topic=188.msg36664#msg36664 date=1422702544

ผมไป เจอ Indicator ที่ เป็น fibo retracement ตัวนี้พอใช้ได้มั้ยครับ

ใช้ ได้ครับ ปัญ หา ไท่ได้อยู่ ที่การวาง ฟิโบ แตีมัน อยู่ ที่เราจะทำกำไรกับเส้น ฟิโบยังงัย ครับ
ดังนั้น ต้องศึกษา สังเกตุ พฤติกรรม และทำกำไรกับมัน
TKo*)
ขอบคุณครับ (TH)**

*

admin

• 80,415
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2015, 08:42:36 AM »
อ้างจาก: Theball7962 ที่ 31, มกราคม  2015, 08:11:57 PM
ท่านแอดมินครับ ฟิโบนี้ ผมลองทำดูแบบกางยาวทั้งแดนบวกแดนลบ ไม่มั่นใจว่าผมเข้าใจอะไรถูกหรือผิดไหมครับว่ามันสามารถใช้ได้ไหมครับ รบกวนตรวจให้หน่อยครับมีอะไรต้องแก้ xc8*ไหมครับ (TH)** (TH)** (TH)**

เมื่อกี้ผิดรูปครับ อันนี้รูปใหม่ครับ

ใช้ได้ ครับ รูป แรก กาง fibo ได้ถูกต้อง ครับ
รูป 2 เป็นกาง การ fbo ได้ 2 ทาง เป็นการหาระยะ เป้าหมาย
ทั้ง ในกรณี ที่กราฟขึ้นหรือใน กรณีที่กราฟลง
โดยส่วนมากเมื่อกราฟเบรคไปทางใดทางหนึ่งแล้ว กราฟ จะไป พักตัวที่ fibo161.8 ก่อนที่จะเลือกทางไปต่อ หรือ ย่อตัวมาพักที่
fibo ก่อนหน้า หรือ ไปที่ 261.8 ครับ
xc7* xc7* xc7*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Theball7962

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2015, 05:15:06 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 01, กุมภาพันธ์  2015, 08:42:36 AM
อ้างจาก: Theball7962 ที่ 31, มกราคม  2015, 08:11:57 PM

ใช้ได้ ครับ รูป แรก กาง fibo ได้ถูกต้อง ครับ
รูป 2 เป็นกาง การ fbo ได้ 2 ทาง เป็นการหาระยะ เป้าหมาย
ทั้ง ในกรณี ที่กราฟขึ้นหรือใน กรณีที่กราฟลง
โดยส่วนมากเมื่อกราฟเบรคไปทางใดทางหนึ่งแล้ว กราฟ จะไป พักตัวที่ fibo161.8 ก่อนที่จะเลือกทางไปต่อ หรือ ย่อตัวมาพักที่
fibo ก่อนหน้า หรือ ไปที่ 261.8 ครับ
xc7* xc7* xc7*

ขอบคุณมากครับท่านแอดมิน อยู่ในช่วงเรียนรู้ฟิโบครับ มันทำให้เหนราคาชัดดีครับ

*

admin

• 80,415
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2015, 05:25:57 PM »
ลองดูครับ แบบนี้ ครับ เราไม่รุ้ว่ากราฟจะวิ่งไปทางไหน แต่เมื่อเกิด ไซด์เวย์ เรา กางรอ หาเป้าหมาย 2 ทาง

แบบ 1 ถ้ากราฟลง

แบบ 2 ถ้ากราฟขึ้นจากแนว ลาก สีฟ้า

*

admin

• 80,415
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2015, 05:29:33 PM »
ถ้ากราฟขึ้นจากระยะลากรอสวน

แบบ 1 กราฟขึ้น

แบบ 2 ถ้ากราฟลง

เราไม่รู้ว่ากราฟจะไปทางไหน หรอกครับ แต่ ถ้ากราฟไปถึงราคาไหนเราจะทำอะไร เราวางแผนรอได้
xc7*

*

admin

• 80,415
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2015, 05:31:43 PM »

ถ้ารวมกันเลยก็ง่ายๆ แบบนี้ครับ
xc7*

*

newyear

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2015, 06:23:10 PM »
ขอบคุณความรู้ดีๆนะครับ  (TH)** (TH)**

*

fxforlife

Re: บทเรียน Forex บทที่ 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2015, 08:25:14 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 08, มิถุนายน  2013, 11:31:45 AM
สวัสดีครับ วันนี้ ผมมาให้ดูตัวอย่างการเข้า และ การหาเป้าหมายจาก Fibonacci นะครับ
  กราฟ นี้ เป็นกราฟของ EJ ล่าสุดของ วันที่ 7 มิถันายน 2556 ครับ เป็น แอคเค้าที่ใช้ แข่งเทรด ครับ ของเวป พี่ต้น และเทรดโดย ผมเองครับ จากกราฟ นะครับ ผม ลาก เส้น fibo จากจุดบนสุดมาหาจุดต่ำสุด การเข้าผมเข้า เมื่อ ราคาได้ ผ่าน fibo 61.8 ลงมาแล้ว ดูได้ จาก line มาร์คได้เลย ครับ ทีนี้ ผมได้ ตั้ง TP @ fibo 50 ตามภาพนะครับ
  จุดสังเกตุว่า fibo มีประสิทธิภาพเพียงไหนให้ ดูหลังจากที่ ราคาได้วิ่งลงมาถึง fibo 50 แล้ว TP ครับ หลังจากนั้น ราคาได้วิ่ง ผ่าน fibo 50 มาเล็กน้อย ประมาณ 30 pips ครับ แต่ไม่ถึง fibo 38.2 จากนั้น ราคาก็วิ่งกลับตัวทะลุ ผ่าน fibo 50 และ ผ่าน fibo 61.8 อย่างรวดเร็ว
จะเห็นนะครับ ว่า กราฟ ได้เด้ง หรือ กลับ ตัวที่ fibo 50 ซึ่ง สามารถ บ่งบอกได้ว่า นี่ืคือ แนวรับ จริงๆ และแข็งแรง ครับ ทีนี้ก็ลองไป ลากๆ ทดสอบกันดูนะครับ แต่ละ ครั้ง การกลับ ตัว จะไม่ แน่นอน เสมอไป กลับตัวได้ ทุก fibo แต่ ทุกๆ fibo จะมีการดีดกลับเล็กน้อยครับ เมื่อราคาไปถึงที่นี้ ก็ลองไปหัดกันดูนะครับ แล้วท่านจะเชี่ยวชาญ แล้ว ลองเอาไปประยุกต์ กับเทคนิคของท่านครับ
  ส่วนพอร์ตแข่งขันพอร์ตนี้ ผมใช้ แค่ fibo กับเทรนไลน์ แค่นั้น ครับ มันเป็นช่วงจังหวะของกราฟ ที่เข้าทางครับ อาจจะไม่โชคดีอย่างนี้เสมอไปแต่อย่างน้อยก็ได้เรียนรู้ครับ

>:D >:D >:D

..ผมสงสัยเรื่องการทะลุเส้นฟิโบมานานแล้วครับ อยากสอบถามแอดมินว่าเราจะรู้ได้ยังไงว่ากราฟมันจะทะลุลงมาครับ คือบางครั้งกราฟทะลุฟิโบลงมานิดเดียวมันก็เด้งต่อ เลยอยากรู้ว่าเราจะมั่นใจยังไงว่ามันจะทะลุ มันต้องผ่านมาทั้งแท่งก่อนมั้ยครับ หรือมีจุดสังเกตุอย่างไร แล้วเราควรดูในไทมเฟรมไหนครับ

*

admin

• 80,415
Re: บทเรียน Forex บทที่ 5 # Fibonacci และการทำกำไรจาก Fibonacci
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 01, กุมภาพันธ์ 2015, 08:40:22 PM »
อ้างจาก: fxforlife ที่ 01, กุมภาพันธ์  2015, 08:25:14 PM
อ้างจาก: admin ที่ 08, มิถุนายน  2013, 11:31:45 AM
สวัสดีครับ วันนี้ ผมมาให้ดูตัวอย่างการเข้า และ การหาเป้าหมายจาก Fibonacci นะครับ
  กราฟ นี้ เป็นกราฟของ EJ ล่าสุดของ วันที่ 7 มิถันายน 2556 ครับ เป็น แอคเค้าที่ใช้ แข่งเทรด ครับ ของเวป พี่ต้น และเทรดโดย ผมเองครับ จากกราฟ นะครับ ผม ลาก เส้น fibo จากจุดบนสุดมาหาจุดต่ำสุด การเข้าผมเข้า เมื่อ ราคาได้ ผ่าน fibo 61.8 ลงมาแล้ว ดูได้ จาก line มาร์คได้เลย ครับ ทีนี้ ผมได้ ตั้ง TP @ fibo 50 ตามภาพนะครับ
  จุดสังเกตุว่า fibo มีประสิทธิภาพเพียงไหนให้ ดูหลังจากที่ ราคาได้วิ่งลงมาถึง fibo 50 แล้ว TP ครับ หลังจากนั้น ราคาได้วิ่ง ผ่าน fibo 50 มาเล็กน้อย ประมาณ 30 pips ครับ แต่ไม่ถึง fibo 38.2 จากนั้น ราคาก็วิ่งกลับตัวทะลุ ผ่าน fibo 50 และ ผ่าน fibo 61.8 อย่างรวดเร็ว
จะเห็นนะครับ ว่า กราฟ ได้เด้ง หรือ กลับ ตัวที่ fibo 50 ซึ่ง สามารถ บ่งบอกได้ว่า นี่ืคือ แนวรับ จริงๆ และแข็งแรง ครับ ทีนี้ก็ลองไป ลากๆ ทดสอบกันดูนะครับ แต่ละ ครั้ง การกลับ ตัว จะไม่ แน่นอน เสมอไป กลับตัวได้ ทุก fibo แต่ ทุกๆ fibo จะมีการดีดกลับเล็กน้อยครับ เมื่อราคาไปถึงที่นี้ ก็ลองไปหัดกันดูนะครับ แล้วท่านจะเชี่ยวชาญ แล้ว ลองเอาไปประยุกต์ กับเทคนิคของท่านครับ
  ส่วนพอร์ตแข่งขันพอร์ตนี้ ผมใช้ แค่ fibo กับเทรนไลน์ แค่นั้น ครับ มันเป็นช่วงจังหวะของกราฟ ที่เข้าทางครับ อาจจะไม่โชคดีอย่างนี้เสมอไปแต่อย่างน้อยก็ได้เรียนรู้ครับ

>:D >:D >:D

..ผมสงสัยเรื่องการทะลุเส้นฟิโบมานานแล้วครับ อยากสอบถามแอดมินว่าเราจะรู้ได้ยังไงว่ากราฟมันจะทะลุลงมาครับ คือบางครั้งกราฟทะลุฟิโบลงมานิดเดียวมันก็เด้งต่อ เลยอยากรู้ว่าเราจะมั่นใจยังไงว่ามันจะทะลุ มันต้องผ่านมาทั้งแท่งก่อนมั้ยครับ หรือมีจุดสังเกตุอย่างไร แล้วเราควรดูในไทมเฟรมไหนครับ

เรื่องการทะลุหรือ ไม่ทะลุนี่ Admin บอกตามตรงว่า ยากมากครับ ที่จะหา Indicator หรือวิธีไหน มาจับ เพื่อที่จะบอก นะครับ
สิ่งที่ Admin ทำได้ ก็คือ การ วางโพสิชั่นการเทรด และ การวาง Lot และ การตั้ง SL เมื่อ มันไม่เป็นไปตามที่คาดหมาย
หรือ อาจจะใช้เทรน ประกอบการพิจารณาก็ได้ครับ
(TH)**

*

surasit

• 12
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2015, 02:04:09 AM »
 Thor 1

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26, กรกฎาคม 2015, 08:58:41 AM »
เยี่ยม ครับ 

FXTM แจก 10 $  ครับ เชิญที่นี่ ::FXTM :: รองรับ EA และการเทรดทุกรูปแบบ::คลิ๊กเลยครับ::
==================
Robo Forex แจก 15 $ครับเชิญที่นี่ ::Robo Forex:: รองรับ EA และการเทรดทุกรูปแบบ::คลิ๊กเลยครับ::

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15, กันยายน 2015, 02:05:50 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่มเติมเรื่อง Fibonancci ครับ (TH)** เป็นประโยชน์มากหัวข้อนี้