กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

✅EUR/USD วิเคราะห์ FOREX ศุกร์ 13 ธันวาคม 2562 กราฟมีเป้าหมายก็วิ่งไปให้สุดเทรน^_^

• 149 replies
  • 24,341 views
*

admin

• 80,660
อ้างจาก: fotcang ที่ 13, ธันวาคม  2019, 10:35:10 PM
สุดยอดจริงๆคนนี้ 555

Super Indicator เลย ครับ คนนี้ แอบสงสัยว่าแก มีทีมเทรดลับส่วนตัวหรือเปล่า
*PIg** *PIg**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

.:KRACH:.

• 2,451
 /**33 มาบีบหัวใจให้ลุ้นจริงๆ
< ^@_@^ >
ฝึกตัวเองให้เป็นแมว รอจับเหยื่อให้เป็น

*

admin

• 80,660
อ้างจาก: neoz168 ที่ 13, ธันวาคม  2019, 10:57:46 PM
/**33 มาบีบหัวใจให้ลุ้นจริงๆ

อยากให้บิน ไปเลย EU จะได้เอา EA ผมไปด้วย

xc8* xc8*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

PoNgPk

• 6,099
(Dec 13) จีนแถลงยืนยันบรรลุข้อตกลงการค้าเฟสแรกกับสหรัฐ : ทางการจีนได้จัดการแถลงข่าวเกี่ยวกับความคืบหน้าของการเจรจาการค้าระหว่างสหรัฐและจีนในวันนี้ โดยยืนยีนว่าทั้งสองฝ่ายสามารถบรรลุข้อตกลงการค้าเฟสแรก โดยการเจรจามีความคืบหน้าอย่างมาก

นอกจากนี้ จีนยังระบุว่า สหรัฐจะทยอยยกเลิกการจัดเก็บภาษีต่อสินค้านำเข้าจากจีน

ทั้งนี้ สำนักงานสารสนเทศของสภาแห่งรัฐเป็นหน่วยงานจัดการแถลงข่าวดังกล่าว โดยมีผู้เข้าร่วมการแถลงข่าว ได้แก่ นายเจิ้ง จือกวง รัฐมนตรีช่วยต่างประเทศ, นายฮั่น จุน รัฐมนตรีช่วยเกษตรและกิจการชนบท รวมทั้งนายหวัง โชเหวิน รัฐมนตรีช่วยพาณิชย์ และรองผู้แทนการค้าระหว่างประเทศของจีน

Source: อินโฟเควสท์ แปลและเรียบเรียงโดย ก้องเกียรติ กอวีรกิติ
TRADE RIDER

G ทั้งหลายเริ่มมีแววจะปีนสู่ยอดเสา หรือยังครับแอด
xc4*

*

admin

• 80,660
อ้างจาก: fotcang ที่ 13, ธันวาคม  2019, 11:08:05 PM
G ทั้งหลายเริ่มมีแววจะปีนสู่ยอดเสา หรือยังครับแอด
xc4*

ยังเลย ครับท่าน
คงต้องอาทิต หน้าล่ะ

*

admin

• 80,660
ทอง Daily new high แล้ว
**hulk3**

*

Gamezxii

• 1,624
อ้างจาก: admin ที่ 13, ธันวาคม  2019, 11:47:32 PM
ทอง Daily new high แล้ว
**hulk3**

ทองเด้งเกิดจากปัจจัยไหนครับแอด พอดีปั่นงานพึ่งเสร็จครับ eu sig ใช้ได้ไหมครับ  (TH)**

*

PoNgPk

• 6,099
(Dec 13)  'ทองคำ'ไปต่อถึงปีหน้า ? ราคาทองคำปรับตัวขึ้นอย่างน่าประทับใจในปีนี้ เนื่องจากได้รับแรงหนุนจากสงครามการค้า เศรษฐกิจชั้นนำของโลกดำเนินนโยบายเงินอย่างผ่อนคลายมากขึ้นและ ธนาคารกลางต่างๆ ได้ซื้อทองคำอย่างต่อเนื่อง  คำถามในขณะนี้คือ แล้วปีหน้าจะยังไปต่อได้ไหม ?

ถ้าดูจากกลยุทธ์และประมาณการของผู้จัดการเงินรายใหญ่ระดับโลก  ความคึกคักของราคาทองคำในปีนี้อาจจะลากยาวไปจนถึงปี 2563

แบล็กร็อก ซึ่งเป็นผู้จัดการกองเงินรายใหญ่สุดของโลกยังคงบริหารความเสี่ยงด้วยทองคำ ในขณะที่โกลด์แมน แซคส์ กรุ๊ป และยูบีเอส กรุ๊ป มองว่า ราคาทองคำจะปรับตัวขึ้นไปถึง 1,600 ดอลลาร์ต่อออนซ์ ซึ่งเป็นระดับที่ได้เห็นเมื่อปี 2556

ความจริงแล้ว ทองคำได้ปรับตัวขึ้นเป็นรายปีมากสุดมาตั้งแต่ปี 2553 ซึ่งดีกว่าดัชนี Bloomberg Commodity Spot Indexในช่วงหนึ่งปีมานี้ ความไม่แน่นอนเกี่ยวกับสงครามการค้า และการลดดอกเบี้ยสามครั้งของธนาคารกลางสหรัฐได้ทำให้สินทรัพย์หลบภัยแบบดั้งเดิมอย่างทองคำโดดเด่นขึ้นมายืนแถวหน้า

อย่างไรก็ดี เนื่องจากหุ้นทั่วโลกยังคงปรับตัวขึ้น และตลาดแรงงานสหรัฐฯ แข็งแกร่ง แนวโน้มทองคำจึงยังไม่ชัดเจนเสียทีเดียว เนื่องจากยังไม่แน่นอนว่าธนาคารกลางต่าง ๆ จะเคลื่อนไหวอย่างไรในปีหน้า

ตามความเห็นของ แบล็กร็อก โกลบัล อัลโลเคชั่น ฟันด์ การเติบโตทางเศรษฐกิจและเงินเฟ้อยังคงอยู่ในเกณฑ์พอประมาณ ดังนั้นธนาคารกลางต่าง ๆ จะยังคงผ่อนคลายนโยบายต่อไป  ซึ่งในภาวะแวดล้อมเช่นนี้ วิกฤติใดที่จะเกิดขึ้นในตลาดหุ้นน่าจะมาจากความกังวลเรื่องการเติบโตและหรือเรื่องภูมิศาสตร์การเมือง ซึ่งในทั้งสองกรณีนี้ ทองคำน่าจะเป็นตัวบริหารความเสี่ยงที่มีประสิทธิภาพ

ราคาทองคำในตลาดสปอตที่มีการซื้อขายเมื่อวันจันทร์ อยู่ที่ประมาณ 1,461 ดอลลาร์ต่อออนซ์ ซึ่งเท่ากับว่าปรับตัวขึ้นในปีนี้ถึง14% และในช่วงสี่ปีที่ผ่านมาทองคำปรับตัวขึ้น 3  ปี โดยมีเพียงปีเดียวคือในปี 2561 ที่ทองคำปรับตัวลง 1.6%

ในเดือนกันยายนที่ผ่านมา ทองได้แตะระดับสูงสุดนับตั้งแต่ปี 2556 ที่ ระดับ 1,557.11 ดอลลาร์ถึงแม้ว่ากองทุนอีทีเอฟทองคำได้ถือทองคำน้อยลงแต่ยังคงถือในระดับใกล้สถิติที่เคยทำไว้

มีการคาดการณ์กันว่าในปีหน้า ความเสี่ยงทางเศรษฐกิจและภูมิศาสตร์การเมืองน่าจะยังคงเหมือนกับปีนี้ ดังนั้นอาจเป็นแรงหนุนให้ทองคำต่อไป

ในขณะที่จีนและสหรัฐฯ อาจใกล้ได้ข้อตกลงการค้าเฟสหนึ่งแต่สหรัฐฯ ได้สัญญาว่าจะเก็บภาษีสินค้านำเข้าจากจีนอีกหากไม่สามารถตกลงการค้าได้ทันภายในวันที่ 15 ธันวาคมนี้ นอกจากนี้การเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐฯ ในเดือนพฤศจิกายนปีหน้า ก็กำลังตั้งเค้ามาและก่อนที่จะมีเลือกตั้งในปีหน้านั้นอาจจะมีการถอดถอนประธานาธิบดี โดนัลด์ ทรัมป์ได้

นักวิเคราะห์ทองคำของยูบีเอส คาดการณ์ว่าจะมีความผันผวนและความวุ่นวายในตลาดมากขึ้นเนื่องจากทรัมป์ได้พูดหลายอย่างเกี่ยวกับสงครามการค้า และท่าทีของเขาได้เปลี่ยนแปลงทุกสัปดาห์ เช่นล่าสุดได้บอกว่า เขาชอบแนวคิดที่จะให้รอทำข้อตกลงการค้าหลังการเลือกตั้งไปแล้ว

ในขณะที่ทองคำได้รับแรงหนุนจากสงครามการค้าอย่างต่อเนื่อง แต่สินทรัพย์เสี่ยงเช่นตลาดหุ้นสหรัฐฯ ก็ได้รับแรงหนุนจากมุมมองด้านบวกเกี่ยวกับความสำเร็จของข้อตกลงการค้า ซึ่งทำให้เกิดคำถามว่าสินทรัพย์เสี่ยงไหนที่จะได้ประโยชน์และสินทรัพย์ใดที่จะถดถอยลง

คริสติน่า ฮูเปอร์ นักวิเคราะห์ของอินเวสโค มองว่า ทองคำมีโอกาสปรับตัวขึ้น 5-8% ในปีหน้าและทองคำจะโดดเด่นกว่าสินทรัพย์อื่นในเวลาที่นักลงทุนหยุดเสี่ยง หากเศรษฐกิจซบเซาในปีหน้าหุ้นจะปรับตัวลงและเฟดน่าจะเริ่มลดดอกเบี้ย ซึ่งจะหนุนทองคำที่เป็นสินทรัพย์ที่ไม่มีดอกเบี้ย

เจ้าหน้าที่ธนาคารกลางสหรัฐประชุมครั้งสุดท้ายของปีนี้เสร็จสิ้นไปแล้วเมื่อวันพุธ โดยได้ตัดสินใจคงอัตราดอกเบี้ยและส่งสัญญาณว่าต้นทุนในการกู้ยืมจะไม่เปลี่ยนแปลงไปอีกระยะหนึ่งเนื่องจากเศรษฐกิจโตพอประมาณ และคาดว่าอัตราการว่างงานจะต่ำเป็นประวัติการณ์ไปจนถึงการเลือกตั้งประธานาธิบดีในปีหน้า

บีเอ็นพีปาริบาสคาดการณ์ว่า เฟดจะลดดอกเบี้ยอีกสองครั้งในช่วงครึ่งแรกของปีหน้า ซึ่งในภาวะที่ผลตอบแทนต่ำ เงินดอลลาร์อ่อนตัวลง และมีนโยบายกระตุ้นเศรษฐกิจ น่าจะเป็นผลดีต่อทองคำ

ในขณะเดียวกัน รัฐบาลต่าง ๆ ก็น่าจะซื้อทองคำต่อไป ซึ่งจะกลายเป็นดีมานด์ที่สำคัญต่อทองคำ ข้อมูลของโกลด์ แมนชี้ว่า  ธนาคารกลางทั่วโลกถือทองคำหนึ่งในห้าของซัพพลายทั่วโลก ซึ่งเป็นสัญญาณว่าธนาคารกลางกำลังเอาใจออกห่างจากดอลลาร์และสนับสนุนการถือทองคำ

อย่างไรก็ดี มีเสียงเตือนให้ระวังไว้ในระยะใกล้นี้แม้ว่าแนวโน้มในระยะยาวของทองคำยังมีความแข็งแกร่ง นักวิเคราะห์ เอบีเอ็น แอมโร แบงก์ มองว่าทองคำจะมีราคาเฉลี่ย 1,400 ดอลลาร์ในช่วงไตรมาสแรกของปีหน้า ส่วนซิตี้กรุ๊ปแนะนำว่า หากสินทรัพย์เสี่ยงยังคงปรับตัวขึ้นต่อไปให้ซื้อทองคำเมื่อราคาลดลงเอาไว้ และตั้งเป้าใหม่ว่าทองคำจะปรับตัวตามวงจรเศรษฐกิจภายในปลายปีหน้า

"ทองคำ" จึงอาจเป็นทางเลือกที่ดีทางเลือกหนึ่งสำหรับการลงทุนในปีหน้า

คอลัมน์ พลวัตปี2019: ฐปนี แก้วแดง(แทน)
Source: ข่าวหุ้น
TRADE RIDER

*

PoNgPk

• 6,099
ประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ทวีตข้อความในวันนี้ ยืนยันว่า สหรัฐสามารถบรรลุข้อตกลงการค้าเฟสแรกกับจีน และสหรัฐจะไม่เรียกเก็บภาษีต่อสินค้านำเข้าจากจีนในวันที่ 15 ธ.ค.

อย่างไรก็ดี สหรัฐจะยังคงเก็บภาษี 25% ต่อสินค้าจีนวงเงิน 2.5 แสนล้านดอลลาร์ และเก็บภาษี 7.5% ต่อสินค้าจีนวงเงิน 1.2 แสนล้านดอลลาร์

ปธน.ทรัมป์ยังระบุว่า จีนได้ตกลงที่จะทำการเปลี่ยนแปลงทางโครงสร้างหลายประการ และจะเพิ่มการซื้อสินค้าเกษตร พลังงาน และสินค้าในภาคการผลิตของสหรัฐ

นอกจากนี้ สหรัฐและจีนจะเริ่มการเจรจาข้อตกลงการค้าเฟสสองโดยทันที แทนที่จะรอจนกว่าหลังการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐในปีหน้า

จาก:RYT9
TRADE RIDER

ผมไม่ค่อยพิมแต่มาอ่านทุกวัน ขอบคุณแอดครับ
ผมเริ่มเล่น 200 ดอลขำขำ ตอนนี้ถอนมาใช้ 1200ดอล เหลือในพอต 2914 ดอล เล่นมาจะครบ2ปีครับ เหมือนจะไม่เยอะ แต่คิดเป็นเปอเซนกำลัยถือว่าเยอะครับ ค่อยๆเล่นครับไม่ใช่ว่าผมเก่งนะครับ คือผมตามแอดครับ แล้วก็จัดการความเสี่ยงเอา คือถ้าไม่มีแอดนี่ผมลำบากครับ วิเคราะห์ไม่เป็นครับ ขอขอบคุณครับ

*

PoNgPk

• 6,099

ราคาทองฟิวเจอร์ดีดตัวขึ้นในวันนี้ ท่ามกลางความผันผวน หลังมีข่าวว่าสหรัฐและจีนสามารถบรรลุข้อตกลงการค้า

นอกจากนี้ ราคาทองยังได้ปัจจัยบวกจากการอ่อนค่าของดอลลาร์

ณ เวลา 00.27 น.ตามเวลาไทย สัญญาทองคำตลาด COMEX (Commodity Exchange) ส่งมอบเดือนก.พ. ดีดตัวขึ้น 7.30 ดอลลาร์ หรือ 0.50% สู่ระดับ 1,479.60 ดอลลาร์/ออนซ์

ดอลลาร์ที่อ่อนค่าลง จะเพิ่มความน่าดึงดูดของทอง โดยทำให้สัญญาทองมีราคาถูกลงสำหรับผู้ถือครองเงินสกุลอื่น

ดัชนีดอลลาร์ ซึ่งเป็นดัชนีวัดความเคลื่อนไหวของดอลลาร์เมื่อเทียบกับสกุลเงินหลัก 6 สกุลในตะกร้าเงิน ร่วงลงในวันนี้ จากแรงขายสินทรัพย์ปลอดภัย หลังจากสหรัฐและจีนยืนยันว่าทั้งสองฝ่ายสามารถบรรลุข้อตกลงการค้าเฟสแรก

ประธานาธิบดีโดนัลด์ ทรัมป์ทวีตข้อความในวันนี้ ยืนยันว่า สหรัฐสามารถบรรลุข้อตกลงการค้าเฟสแรกกับจีน และสหรัฐจะไม่เรียกเก็บภาษีต่อสินค้านำเข้าจากจีนในวันที่ 15 ธ.ค.

อย่างไรก็ดี สหรัฐจะยังคงเก็บภาษี 25% ต่อสินค้าจีนวงเงิน 2.5 แสนล้านดอลลาร์ และเก็บภาษี 7.5% ต่อสินค้าจีนวงเงิน 1.2 แสนล้านดอลลาร์

ปธน.ทรัมป์ยังระบุว่า จีนได้ตกลงที่จะทำการเปลี่ยนแปลงทางโครงสร้างหลายประการ และจะเพิ่มการซื้อสินค้าเกษตร พลังงาน และสินค้าในภาคการผลิตของสหรัฐ

นอกจากนี้ สหรัฐและจีนจะเริ่มการเจรจาข้อตกลงการค้าเฟสสองโดยทันที แทนที่จะรอจนกว่าหลังการเลือกตั้งประธานาธิบดีสหรัฐในปีหน้า

ขณะเดียวกัน ทางการจีนได้จัดการแถลงข่าวเกี่ยวกับความคืบหน้าของการเจรจาการค้าระหว่างสหรัฐและจีนในวันนี้ โดยยืนยันว่าทั้งสองฝ่ายสามารถบรรลุข้อตกลงการค้าเฟสแรก โดยการเจรจามีความคืบหน้าอย่างมาก

นอกจากนี้ จีนยังระบุว่า สหรัฐจะทยอยยกเลิกการจัดเก็บภาษีต่อสินค้านำเข้าจากจีน ขณะที่จีนจะเพิ่มการซื้อสินค้าเกษตรจากสหรัฐ แต่ไม่มีการระบุวงเงินแต่อย่างใด

สำหรับขั้นตอนต่อไป ทั้งสองฝ่ายจะนำข้อตกลงดังกล่าวเข้าสู่การพิจารณาของรัฐสภา และกำหนดวันในการลงนามต่อข้อตกลง

จาก:Ryt9
TRADE RIDER

อรุณสวัสดิ์วันเสาร์ ค่ะ แอดมินและทุกท่าน.. ็Hea** ็Hea**
วันเสาร์...เหงาอีกแล้ว...หลังพายุกราฟผ่านไป ท้องฟ้าเทรดเดอร์เริ่มสดใสมองทางไหนก็ชัดเจนขึ้น..ต่อๆไป ขอให้กำไรยั่งยืน รวยๆๆ ยิ่งๆขึ้น ด้วยกันทุกท่านเทอญ.. xc4* xc4*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,660
อ้างจาก: นายปิยวุฑฒ์ แก่นทอง ที่ 14, ธันวาคม  2019, 01:24:49 AM
ผมไม่ค่อยพิมแต่มาอ่านทุกวัน ขอบคุณแอดครับ
ผมเริ่มเล่น 200 ดอลขำขำ ตอนนี้ถอนมาใช้ 1200ดอล เหลือในพอต 2914 ดอล เล่นมาจะครบ2ปีครับ เหมือนจะไม่เยอะ แต่คิดเป็นเปอเซนกำลัยถือว่าเยอะครับ ค่อยๆเล่นครับไม่ใช่ว่าผมเก่งนะครับ คือผมตามแอดครับ แล้วก็จัดการความเสี่ยงเอา คือถ้าไม่มีแอดนี่ผมลำบากครับ วิเคราะห์ไม่เป็นครับ ขอขอบคุณครับ

พลังของ MM จริงๆ เยี่ยมมากครับ ขอให้กำไร พอร์ตโตขึ้น เยอๆ คร้บ
ขอบคุณ สำหรับกำลังใจ ครับผม
(TH)** (TH)**

*

admin

• 80,660
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 14, ธันวาคม  2019, 07:34:53 AM
อรุณสวัสดิ์วันเสาร์ ค่ะ แอดมินและทุกท่าน.. ็Hea** ็Hea**
วันเสาร์...เหงาอีกแล้ว...หลังพายุกราฟผ่านไป ท้องฟ้าเทรดเดอร์เริ่มสดใสมองทางไหนก็ชัดเจนขึ้น..ต่อๆไป ขอให้กำไรยั่งยืน รวยๆๆ ยิ่งๆขึ้น ด้วยกันทุกท่านเทอญ.. xc4* xc4*

สวัสดีครับคุณพี่ วันหยุด พักผ่อนครับ
ถ้ามือ ไม่อยากว่างก็นั่ง กด Btc เล่นๆ ครับ
TKo*)