กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx

• 188 replies
  • 53,434 views
Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2016, 04:29:50 PM »
ช่วยอธิบายเรื่อง risk management กับ MM หน่อยครับ
ผมเป็นคนเข้าใจยาก ถ้าไม่มีตัวอย่างมาทำความเข้าใจ
อย่างที่บอกว่าคำนวณไว้เลยว่าทนได้กี่จุดแล้วเข้าเลยถ้าราคามาถึง = สำหรับผม เทรดได้ลากเยอะสุดก็ 0.01 อยู่แล้ว ทุนแค่ 300

ถ้าเกิดเข้าแล้วราคาเลยไป โดนลาก ลากไปถึงเมื่อไหร่แล้วถึงจะเปิดไม้ต่อ (hedging) ไม้ hedging นี่ตั้ง tp, sl ไหม
ฯลฯ อีกหลายข้อเลยที่สงสัย เช่น ผมเคยลากเส้น แนวรับแนวต้าน tf day w1 mn แล้วมาดูราคาที่ tf h1 ราคาวิ่งทะลุทุกเส้นที่ลาก
ก็คิดในใจ เห้ยยยย แบบนี้ถ้าตั้งออร์ทิ้งไว้มันก็โดนลากหมดสิ  %%22
แล้วทุนผม 300 ไงทั่น ถึงจะเปิด 0.01 มันลากได้ไม่ไกล  cheetah*

Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2016, 05:11:56 PM »
รอชม ต่อไปครับ เป็นกำลังใจให้  cheetah*

*

clessmdx

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2016, 06:07:41 PM »
อ้างจาก: เข่งเปล่า ที่ 20, สิงหาคม  2016, 04:29:50 PM
ช่วยอธิบายเรื่อง risk management กับ MM หน่อยครับ
ผมเป็นคนเข้าใจยาก ถ้าไม่มีตัวอย่างมาทำความเข้าใจ
อย่างที่บอกว่าคำนวณไว้เลยว่าทนได้กี่จุดแล้วเข้าเลยถ้าราคามาถึง = สำหรับผม เทรดได้ลากเยอะสุดก็ 0.01 อยู่แล้ว ทุนแค่ 300

ถ้าเกิดเข้าแล้วราคาเลยไป โดนลาก ลากไปถึงเมื่อไหร่แล้วถึงจะเปิดไม้ต่อ (hedging) ไม้ hedging นี่ตั้ง tp, sl ไหม
ฯลฯ อีกหลายข้อเลยที่สงสัย เช่น ผมเคยลากเส้น แนวรับแนวต้าน tf day w1 mn แล้วมาดูราคาที่ tf h1 ราคาวิ่งทะลุทุกเส้นที่ลาก
ก็คิดในใจ เห้ยยยย แบบนี้ถ้าตั้งออร์ทิ้งไว้มันก็โดนลากหมดสิ  %%22
แล้วทุนผม 300 ไงทั่น ถึงจะเปิด 0.01 มันลากได้ไม่ไกล  cheetah*

ทุน 300  เล่น 0.01   1ไม้ก็ลากได้ 30 000 จุดละทั่น ถ้าทั่นเข้าเเล้วติดลาก เเล้วไม่เปิดเพิ่ม เเทบเป็นไปไม่ได้เลยที่จะโดนลากอย่างเดียวโดยที่จะไม่+เลยครับ     นอกจาก.....ทั่นจะเปิดเพิ่มเป็น 2 ไม้ (0.01 x 2 ไม้   ระยะลากจะเหลือ  15000 จุด)     เเละ 3 ไม้ 4 ไม้ 5 ไม้  ไปเรื่อยๆ  โดยไม่จำกัดความเสี่ยง       

สำหรับผม ถ้าอยู่ในระดับที่ลากได้ 30 000 จุด เเทบจะเข้าออเดอร์เเล้วปิดคอมไปเลยครับ      เอาจริงๆ 2 ไม้ ก็ยังถือว่าเสี่ยงนิดๆ    ก็ยังพอจะใช้ ระบบะไม่คัตลอสได้อยู่ครับ     

การ เลือกว่าจะ ใช้lot เท่าไหร่ เเละ กี่ lot นั่นคือ การบริหารความเสี่ยงครับหรือ risk management นั่นเอง   

เพราะว่าเเนวคิดของระบบคัตลอสนี้เริ่มมาจากการที่  trader เล่น over lot จนไม่สามารถทนการลาก ของกราฟได้ 
จึงต้องปิดขาดทุนไปก่อนที่กราฟจะกลับมาที่เดิม เพื่อรักษาเงินทุนไว้สำหรับการเทรดรอบต่อๆไป 

เพราะถ้าไม่ทำเเบบนี้คนที่ over lot จะล้างพอร์ทไปก่อนที่จะได้เทรดอีกรอบครับ   

สำหรับท่านเข่งเปล่า ที่บอกว่า มี 300 ดอล เล่น 0.01 ถือว่าเหมาะสมเเล้วครับ    เปิดได้ 1-2 ออเดอร์ยังได้ ลากไดไม่ต้องstop loss 

เอาเเบบนี้   มี 300  เปิด 0.01 ทนได้ 30 000 จุด (ประมาณ)
                                 0.02  ทนได้ 15 000 จุด    หรือ เปิด 0.01 x  2 ไม้
                                 0.03  ทนได้ 10 000 จุด หรือ เปิด 0.01 x  3 ไม้
                                 0.04  ทนได้ 7500 จุด หรือ เปิด 0.01 x  4 ไม้
                                 0.05  ทนได้ 6000 จุด หรือ เปิด 0.01 x  5 ไม้

สำรหับผม ถ้าโดนติดกัน 3 ไม้ ผมก็เลิกเล่นละครับ   

การเปิดไม้ต่อ Hedging ...   ลากไปถึงเมื่อไหร่ถึงเปิดใช้มั้ยครับ ?     เอาจริงๆ   ถ้าไม่เล่น hedge เลยก็ได้ครับ  ไม่ทำอะไรเลยก็ได้ครับ   ? รอจนมัน กลับมาเฉยๆก็ได้ครับ..........รอ.....

ถ้าจะเปิด เปิดเท่าไม้ที่ติดไว้ อ่ะครับ 

.......ส่วนถ้าจะ hedge ขอเเนะนำprinciple บางอย่างก่อนครับ ว่า 

ถ้าเราhedge เพราะกลัวว่าจะขาดทุนเเล้วเเก้ไม่เป็น....กด cut ไปเลยจะเข้าท่ากว่าครับ     เพราะคิดดูสิครับ hedge มันก็ lock ขาดทุน?   ถ้าปลดไม่เป็นมันก็ขาดทุนอยู่นิครับ?    ไม่คัตไปเลยดีกว่า?   เเถมพอ hedge เสีย spread เเละ swab ต่อวันอีก

เเล้วอะไรที่ควรรู้ ผมอยากจะเเนะนำว่า hedge ที่ควรจะเป็นคือ การเล่นเพื่อเพิ่มระยะทาง   ??  ยังไง ?

คือ  ให้เราใช้วิชาคำนวน  ม.ต้นเข้าไปเรื่องระยะทางระว่างไม้บายกับไม้เซลไว้   ว่าห่างเท่าไหร่  ให้เราเรียกระยะนี้ว่า ระยะ hedge (Hedging Range เป็น กี่ จุดก็ว่ากันไป )   เช่น hedge ไว้ที่ 1000 จุด 

หลักของระบบนี้ คือ สมมติเราเข้า บายไว้ เเล้วราคาดิ่งต่อไปๆ จน 1000 จุดละ เรามองเกมส์เเล้วน่าจะหลุดเข้าไปเป็นขาลงซักพักหละนะ    ก่อนจะกลับมาที่เดิม    เราเล็งเห็นว่าสามารถเล่นขาลงในเเดนต่ำได้ทั้งๆที่ติดไม้บายอยู่  เราเลยเลือกเล่น hedge ไว้เก็บกำไรพลางๆไปก่อน

จุดที่เราเข้าออเดอร์ ก็เล่นง่ายๆ คือ ย่อเเล้วค่อยเข้า เด้งเเล้วค่อยเข้า เหมือนเล่น sell ทั่วๆไป 

จุดที่ไม่ควรเข้า หรือ ระวังเมื่อเกิดเหตุการเเบบนี้ขึ้น คือ เมื่อราคาเบรคลงไปอย่างรุนเเรงครั้งเเรก    ไม่ควรเข้าตาม เพราะ มักถูกดูดกลับ    ไม่งั้นไม้ hedge เราจะกลายเป็นเหว      หนักกว่าเดิมอีกครับ  (ไม่เล่น hedge ก็ไม่ล้างดีๆอยู่เเล้ว เล่นไป เเย่กว่าเดิมอีกว่างั้น)   ให้มันฟรอมเเนวซักพักก่อน เเล้วขึ้นมาที่เเนวเดิม เเล้วค่อยทุบลงไป (อย่าบ่อยมาก เราเเค่เอาระยะ ระหว่างรอมันขึ้นไปเฉยๆ ไม่ได้ hedge เพื่อ เเก้ขาดทุน  )       

...ส่วนใหญ่ที่พลาด คือ เล่นตาม เพราะกลัวว่าจะขาดทุน   กลัวว่าจะลบ เยอะ เข้าไปเลย เข้าตามกราฟไป  มันเลยเเก้ไม่ได้ ไงครับ   

เเล้วการเอาระยะ คือ อะไร   จากตัวอย่างเรา hedge ไว้ที่ 1000 จุด            สมมติกรา draw ลงมา  ที่    1200 จุดจากไม้ บาย         

-- ที่จุดนี้ กำไร ไม้เซล คือ 200   ไม้บายขาดทุน 1200  รวม ขาดทุน 1000 จุด   

-- เเละ draw ลงมาอีกที่ 1400 จุด     ไม้เซลกำไร 400 ไม้บายขาดทุน 1400 รวมขาดทุน 1000 จุด

สมมติเรามองเห็น ที่ระยะ drawdown 1400 จุด มันดันเป็นเเนวรับเดิม    มีโอกาศที่กราฟจะเด้ง   เราก็เปิด กำไรไม้ sell เอาตังเข้าport ไป 400 จุดก่อน   ....   ระยะขาดทุนที่ตรงนั้น รวมเป็ฯ 1000 จุด

ถ้ากราฟ ขึ้น  เป็น draw เหลือ 800 จุด   ไม้บายก็เหลือขาดทุน 800  เเต่เราได้ระยะทางที่กดไว้เป็นbalance ไปเเล้ว 400 จุด      ระยะขาดทุนรวมเลยเหลือเเค่ 400       

ต่อมากราฟ ขึ้นมาเจอเเนวต้านเดิมที่ ระยะ draw down ที่800 จุด  เรามองเเล้วไม่น่าจะขุึ้นในตอนนี้อ่ะนะ เลยกดไม้ sell ลงไปอีก      กลายเป็น hedge ใหม่ที่ขาดทุน  800    (โชวในพอรท)      กับ ทุนเข้ากระเป๋าไปเเล้ว 400     

ขาดทุนรวม = ระยะ hedge ใหม่  800 - ทุน 400  = ขาดทุน 400 อยู่
ลงไปจนdraw  1000 จุด     ไม้ sell ก็กำไร 200  ไม้บายก็ติดขาดทุน 1000    ก็ปิดไม้เซลเอาทุนเข้ากระเป่าซะ
      ทุนรวมก็ 600 จุดละ ....   

ถ้ากราฟมันวนเเบบนี้บ่อยๆ  เราก็ดูด hedge ไม้เซลไปเรื่อยๆ  ทุนรวมก็มากขึ้นเรื่อยๆ   ไปๆ มาๆ  ทุนรวมได้มากกว่าระยะ hedge ก่อนกราฟจะดิ่งลงมาอีกครับ    พอกราฟขึ้นไปอีก ก็ปิด +ไม้บายอีกต่างหาก   

เล่นเพื่อเอาระยะเฉยๆครับ ไม่ได้เล่นกันเพื่อขาดทุน         ส่วนของผมไม่ได้ตั้ง SL  ไม่ตั้ง TP เเต่ผมมองมันต้้งเเต่เข้ายันออกเเหละ    ได้+ก็ปิด  หรือได้ระยะซักหน่อย เเล้วดูท่าไม่ดีก็ปิดกำไรเอาระยะไป (เซ้นล้วนๆ)   

โอ้ยยย.....งงเเน่ๆๆ    ..........ยากอ่ะ  ผมยังมองว่ายากเลยครับ    ....

อ่อ
พอรทนี้ผมเล่นเองเหมือนกันครับ    ตังอาจจะดูเยอะ เเต่เทียบเเล้ว ประมาณ 250 ดอล ผมเล่น 0.01 เหมือนกันครับ เล่น มา 3 wk  ถ้าทุน 250 ดอล ผมเล่นได้ 80 ดอลละครับ     

พอเป็นไอเดียได้เรื่อง จำนวนไม้ กับการปล่อยลากครับ      ติดลากก็หยุดเล่นไปเลยครับ   ถ้าเเก้บางทีล้างเพราะเเก้นี่เเหละ 

...นอกจาก brexit กับวิกฤติเศรษกิจ กับ เงินเยนลง   เคยเห็นกราฟวิ่งทีเดียว 20000 มั้ยอ่ะครับ -*-   

https://www.myfxbook.com/members/clessm/fund-manager-port-ex/1726765   

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2016, 08:08:53 PM »
ไม่งงเลยครับ (TH)** เข้าใจแจ่มแจ้งเลยต่างหากครับ (TH)**
ทั้งคอรเซพต์และวิธีการด้วยครับ
แต่สิ่งที่เลียนแบบไม่ได้ก็ส่วนที่ใช้เซ้นนั่นล่ะครับ  xc6*
ขอบคุณสำหรับการอธิบายด้วยครับ เป็นประโยชน์มากๆ (TH)**

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 21, สิงหาคม 2016, 07:35:31 AM »
ขอบคุณ​มากครับ​  **heart**
เป็นความรู้ที่มีคุณค่ามาก

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2016, 05:19:40 PM »
ท่าน clessmdx ถอน ทุน ออกแล้ว ครับ กำไร 10000$ เทรด ชิลๆ ไปเลย ครับ ปรบมือให้กำลังใจ กันหน่อย ครับ

็Hip** ็Hip** ็Hip**

Thor 1 Thor 1 Thor 1

xc4* xc4* xc4*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Arnont_J

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2016, 05:52:27 PM »
ขึ้นหิ้งอีกคนของบอร์ดไปเรียบร้อยแล้วครับ นับถือ สุดยอดมากครับท่าน   Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1

*

forum

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2016, 05:58:09 PM »
กำไรล้วนๆ อีกร้อยชาติก้ไม่ขาดทุน (เก็บทุนเรียบร้อย) อิอิ
ได้เห็นกับตาจริงๆ เทรด 5 เดือน  70-80% ต่อเดือน ชัวๆใสๆ ไม่หมกเม็ด xc4* xc4* xc4*

สถิติ(แบบโปรงๆ)สุดยอดประจำบอร์ด ไรเดอร์

็Hip**Best Trade Rider Award ็Hip**

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2016, 06:51:03 PM »
 Thor 1 Thor 1 Thor 1 Thor 1
.........................

*

clessmdx

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2016, 12:17:20 AM »
อ้างจาก: forum ที่ 22, สิงหาคม  2016, 05:58:09 PM
กำไรล้วนๆ อีกร้อยชาติก้ไม่ขาดทุน (เก็บทุนเรียบร้อย) อิอิ
ได้เห็นกับตาจริงๆ เทรด 5 เดือน  70-80% ต่อเดือน ชัวๆใสๆ ไม่หมกเม็ด xc4* xc4* xc4*

สถิติ(แบบโปรงๆ)สุดยอดประจำบอร์ด ไรเดอร์

็Hip**Best Trade Rider Award ็Hip**

ไม่ขนาดนั้นคร๊าบบบ......ยังต้องหัดอีกเยอะคร๊าบบบ thank** thank**

*

MSTARFX

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2016, 02:18:56 PM »
 **ธอร์ทุบ** **ธอร์ทุบ** **ธอร์ทุบ**
สุดยอดไปเลย

*

clessmdx

« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 26, สิงหาคม 2016, 11:57:36 PM »
อับเดทประจำสัปดาห์ครับ  26-8-59 บอกตามตรงว่าสัปดาห์นี้ ผมเทรดได้ห่วยเเตกเอามากๆเลยครับ      xc6* xc6* xc6*   

สัปดาห์นี้ NAV  = 482.9 pip หรือ 4829 จุด ครับ  Leverage on Profit only

สัปดาห์นี้   วิจารณตัวเอง   เเละบ่นๆ

-  เริ่มเเรก start มาดีเพราะ เเก้ Hedging buy ของสัปดาห์ก่อนได้ ได้เงินวันเเรกเยอะ

-  พอวันที่สองกราฟGU ขึ้นมา เลยsell ไปปรากฏว่า โดนลากตั้งเเต่ตั้นสัปดาห์    เเละดันไปกดไม้เเก้อีก lot เพิ่มไป  เลยกลายเป็ฯลาก 2 ตัวเลย เอ๋า   เอาเข้าไป  xc6* xc6* xc6*   

-  เลยถือโอกาศ ได้ฝึก hedging ฝั่งบายมั่ง     ผลปรากฏว่า skill  hedging scalping ฝั่งบายของผมห่วยเเตกมาก (มันไม่เหมือนตอนเล่นเซล)     โดยความมีต่างตรงที่   เวลากราฟมันจะขึ้นมัน ไม่ค่อยย่อเลย ไอ่ผมก็รอย่อเเล้วเข้า.......ปรากฏว่าพอมันย่อ    มันดันย่อลึกมาก  เลยติดบายไว้ โคตรดอย (1.32650)   น่าเกลียดมากก   ลบไป 2600   ดอล   หยุดไป1 วันเต็มเลยครับ  พักใจเลย

- ซึ่งเวลาเล่นขาsell   เวลามันจะขึ้นเพื่อนที่จะลง     มันจะไม่ขึ้นไปมากขนาดนั้น(ความเเตกต่างที่ผมสังเกตุได้)   

- สัปดาห์นี้เลยบอกตรงๆ ว่า  หมาเน่าทั้งสัปดาห์ หลังจากที่ hedge ไว้ ยอดดอย   

- อาศัยว่า โชคดี อ่านเกมส์ Fed เเละป้าเยล ออกว่า ไม่น่าจะปรับเพิ่มดอกเบี้ย เเละกราฟน่าจะดิ่งก่อนเเล้วขึ้นไป  เลยถือโอกาศปลดไม้ดอย เเละไม้เซลทั้งคู่  กลับมาได้(โชคดีเฉยๆ   ไม่ได้ฝีมือเลยครับ ) 

- โดยทั้งหมดเเล้ว อาทิตย์นี้ โชคดีจริงๆครับ .......ซึ่งผมมีเเง่คิดมาฝากคือ .........เราจะไม่ได้โชคดีเเบบนี้ทุกรอบหรอก.........ที่เราควรทำคือ ....เราจะการเตรียมพร้อมยังไง?   เพื่อที่เราจะรอดได้....เเม้ว่าเราจะไม่มีโชคเลยต่างหากหละครับ   

Back Test

1. ทองสัปดาห์นี้ โดนทุบเรียกได้ว่า ใส้เน่า  ตั้งเเต่กลางสัปดาห์เลยทีเดียว    เเต่ก็งั้นๆเเหละครับ  ลงมาก็บายไป เเละปลดตอน Yellen พูด
2 .GU ดันไปเล่น Hedging Buy ได้น่าเกลียดมากๆ  (รู้ตัวเลยว่า skill  scalping ฝั่งบายอ่อนมากต้องฝึกเยอะๆครับ )    รอดได้เพราะป้าเยล
3.AUD // NU  เล่นบ้าง   

Plan สัปดาห์หน้า  Macro ยังไม่เปลี่ยนครับ USD มีเเนวโน้มที่จะอ่อนตัวลงเหมือนเดิมในระยะยาว 

1. ทองลงมาอีกละ   บายสิครับ รอไร  ดอกยังไม่ได้ปรับเพิ่มนะ
2.GU น่าจะ Zone บายอีก สามารถ บายได้ครับ  เเต่ขอดู moment ก่อน ว่าขาsell เเรงมากมั้ย
3.AUD // NU บายได้   ลงมาเยอะ

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2016, 12:00:32 AM »
ขอบคุณครับ ก่อนสิ้นปี คงได้เห็นพอรต ท่าน 30000$ หรือ 1 ล้าน บ้าน สู้ๆครับ เพื่อนๆ ทั้ง บอร์ด เป็นกำลังใจให้ ครับ

Ha)** Ha)** Ha)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

clessmdx

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2016, 12:32:32 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 27, สิงหาคม  2016, 12:00:32 AM
ขอบคุณครับ ก่อนสิ้นปี คงได้เห็นพอรต ท่าน 30000$ หรือ 1 ล้าน บ้าน สู้ๆครับ เพื่อนๆ ทั้ง บอร์ด เป็นกำลังใจให้ ครับ

ขอบคุณมากครับ   ยิ่งตังเยอะๆ ยิ่งต้องใช้ พลังใจเยอะครับ   เหมือนจะเล่นง่าย   เเต่เล่นยากมากครับ      ผมเล่นสายลากอีก เวลาติดลบที ปวดใจมากเลยครับ     thank** thank**   

*

supotetwy

• 1,100
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 27, สิงหาคม 2016, 12:56:47 AM »
อ้างจาก: clessmdx ที่ 27, สิงหาคม  2016, 12:32:32 AM
อ้างจาก: admin ที่ 27, สิงหาคม  2016, 12:00:32 AM

ขอบคุณมากครับ   ยิ่งตังเยอะๆ ยิ่งต้องใช้ พลังใจเยอะครับ   เหมือนจะเล่นง่าย   เเต่เล่นยากมากครับ      ผมเล่นสายลากอีก เวลาติดลบที ปวดใจมากเลยครับ     thank** thank**

สุดยอดเลยครับ ถือตั้งแต่ วันที่ 12,22  lot 1.0 ไม่กลัวบินไปไกลกว่านี้เหรอครับ