กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx

• 188 replies
  • 53,436 views
*

clessmdx

Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 10:30:13 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 07, สิงหาคม  2016, 09:41:17 AM
ขอเพิ่มเติมในส่วน ของ MM สักหน่อย ครับ เพื่อนๆ ที่ เข้ามาติดตาม จะได้ เข้าใจกันมากขึ้น ก่อนอื่นเลย ต้องเข้าใจก่อน ว่า

1.การเทรด forex ไม่มีใครเขาเอาปืนมาจ่อหัวคุณให้เทรด
2.คุณจะเทรดตอนไหนก็ได้ ถ้าตลาดเปิด
3. คุณ จะเปิด Lot เท่าไหร่ ก็ได้ ตราบเท่าที่ Margin คุณพอ
   3.1 พอร์ตคุณจะเป็นแสนเป็นล้าน ดอล คุณจะ เปิด Lot เล็ก สุดๆ 0.01 ก็ได้ไม่มีใครว่า
   3.2 พอร์ตคุณ จะมี Balance 100 USD หรือ 10 USD ก็สามารถ เปิด Lot 1.0 ได้ ถ้าโบรก นั้นให้ Leverage สูง และ Margin มันพอ
4.เมื่อคุณเปิดออเดอร์แล้ว คุณจะปิดเมื่อไหร่ก็ได้จะถือ ไว้เป็นปีก็ได้ เขาไม่ตัด position คุณ แต่ คุณ จะ เสีย แค่ค่า Swap หรือ บางคู่ก็เป็น Swap บวกให้คุณได้ด้วย
5. คุณ จะ Cut loss หรือ Take Profit เมื่อไหร่ก็ได้ครับ

เมื่อเข้าใจแล้วสิ่งที่คุณต้องทำก็คือ กำหนดความเสี่ยงให้ คงที่ตลาดครับ กลยุทธเทคนิคพืนฐานทั่วไปได้ หมด หรือจะเอาง่ายๆ แบบท่าน classmdx เอาแค่ แนวรับแนวต้านใหญ่ ถ้าลบก็หน้าด้านถือทนไป จนกลับมาบวก ก็ว่ากันไป ครับ ทีนี้ มาดูแผน 5 ปี กับ การ ควบคุม Risk ความเสี่ยง ให้คงที่ ดังนี้

1. Balance /100000 = Lot
  2. Target Profit ต่อ 1 เดือน แค่ 10% แต่ ถ้าทำได้มากกว่า ถือว่าเป็นกำไรร่นระยะเวลาเป้าหมายให้เร็วขึ้น
      หรือหากน้อยกว่า ในเดือนนั้นๆไม่ต้องเสียใจไม่ต้องคิดมากครับ เดือนที่ คุณได้มากกว่าจะมา ปิดกลบได้
  3. สิ่งที่คุณต้อง ควบคุมให้คงที่เลยคือ ข้อ 1

ยี่ยมเลยครับ...ขอบคุณ admin มากครับ........ผมชอบตรงไม่มีใครเอาปืนจ่อหัวให้เล่นนี่เเหละครับ...เเต่กดเล่นเอง...อิสระกันเต็มที่

.....เเละถ้าเล่นตามที่admin เอามาถือว่าเสี่ยงน้อยมากเลยนะครับ....เล่นได้สบาย....เเตความสบายที่ว่าเป็นความสบายของพอรท....

..เเต่ส่วนมาก.....ใจเราไม่ได้สบายขนาดนั้นเเละต้องอดทนกับมันมาก(อดทนกับความอยากได้เยอะๆ)  อันนี้ก็สำคัญด้วยครับ..

**tk** **hulk3** **hulk3** **hulk3**

*

thbillz

Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 12:30:12 PM »
คงต้องทีฝีมือพอสมควรน่ะครับ
การที่จะเทรด lot 0.01 กำไร 100$ =  10,000 จุด
= เทรดให้ได้วันล่ะ 500 ซื้อถ้าเป็นคู่ที่แกว่งน้อยๆแบบ Eu น่าจะยากอยู่ ถ้าเป็น Gu ทอง น่าจะพอเป็นไปได้

*

forum

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 01:15:28 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 07, สิงหาคม  2016, 09:41:17 AM
ขอเพิ่มเติมในส่วน ของ MM สักหน่อย ครับ เพื่อนๆ ที่ เข้ามาติดตาม จะได้ เข้าใจกันมากขึ้น ก่อนอื่นเลย ต้องเข้าใจก่อน ว่า

1.การเทรด forex ไม่มีใครเขาเอาปืนมาจ่อหัวคุณให้เทรด
2.คุณจะเทรดตอนไหนก็ได้ ถ้าตลาดเปิด
3. คุณ จะเปิด Lot เท่าไหร่ ก็ได้ ตราบเท่าที่ Margin คุณพอ
   3.1 พอร์ตคุณจะเป็นแสนเป็นล้าน ดอล คุณจะ เปิด Lot เล็ก สุดๆ 0.01 ก็ได้ไม่มีใครว่า
   3.2 พอร์ตคุณ จะมี Balance 100 USD หรือ 10 USD ก็สามารถ เปิด Lot 1.0 ได้ ถ้าโบรก นั้นให้ Leverage สูง และ Margin มันพอ
4.เมื่อคุณเปิดออเดอร์แล้ว คุณจะปิดเมื่อไหร่ก็ได้จะถือ ไว้เป็นปีก็ได้ เขาไม่ตัด position คุณ แต่ คุณ จะ เสีย แค่ค่า Swap หรือ บางคู่ก็เป็น Swap บวกให้คุณได้ด้วย
5. คุณ จะ Cut loss หรือ Take Profit เมื่อไหร่ก็ได้ครับ

เมื่อเข้าใจแล้วสิ่งที่คุณต้องทำก็คือ กำหนดความเสี่ยงให้ คงที่ตลาดครับ กลยุทธเทคนิคพืนฐานทั่วไปได้ หมด หรือจะเอาง่ายๆ แบบท่าน classmdx เอาแค่ แนวรับแนวต้านใหญ่ ถ้าลบก็หน้าด้านถือทนไป จนกลับมาบวก ก็ว่ากันไป ครับ ทีนี้ มาดูแผน 5 ปี กับ การ ควบคุม Risk ความเสี่ยง ให้คงที่ ดังนี้

1. Balance /100000 = Lot
  2. Target Profit ต่อ 1 เดือน แค่ 10% แต่ ถ้าทำได้มากกว่า ถือว่าเป็นกำไรร่นระยะเวลาเป้าหมายให้เร็วขึ้น
      หรือหากน้อยกว่า ในเดือนนั้นๆไม่ต้องเสียใจไม่ต้องคิดมากครับ เดือนที่ คุณได้มากกว่าจะมา ปิดกลบได้
  3. สิ่งที่คุณต้อง ควบคุมให้คงที่เลยคือ ข้อ 1

Thor 1

วันนี้มาแบบ ใส่อารมณ์ อินมากๆเลยแอดมินเรา  **tk**

*

forum

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 01:25:50 PM »
อ้างจาก: thbillz ที่ 07, สิงหาคม  2016, 12:30:12 PM
การที่จะเทรด lot 0.01 กำไร 100$ =  10,000 จุด
= เทรดให้ได้วันล่ะ 500 ซื้อถ้าเป็นคู่ที่แกว่งน้อยๆแบบ Eu น่าจะยากอยู่ ถ้าเป็น Gu ทอง น่าจะพอเป็นไปได้

นี้ก็จริงอีก ..นึกไม่ออกเหมือนกัน มึนๆเมาอยู่เหมียนกานนน...  ถ้าเทรดธรรมดาประสาบ้านๆ  ถ้าเล่น อียู ก็วิ่งอยูประมาณเฉลี่ยเดือนละ 5000-6000 จุด เปิดถุกทางจังๆ ด้วย 0.01 lot เต็มเดือนก็ สัก 5% ถูกหรือเปล่าก้ไม่แน่ใจ..อิอิ  DOY**

*

forum

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 01:31:55 PM »
อ้างจาก: clessmdx ที่ 06, สิงหาคม  2016, 02:54:24 AM
อับเดทประจำสัปดาห์ครับ    5-8-59   

วิจารณ์ตัวเอง 

- สัปดาห์นี้ เทรดได้ตามปรกติเเล้วเพราะ มีเพื่อนมาช่วงงานอีกคน เลยมีเวลาทำการบ้านเรื่อง Fundamental Macro Analysis มากขึ้น   พร้อมกับ clash flow มากพอที่จะเล่น over lot (กด 1.0 )
เเละ เลือกไปกดในจังหว่ะที่ผมเคยททำได้% win rate เยอะ    กด 1 ไป 6 ครั้ง ไม่โดนลากเลย  ได้ clash flow ของ lot 1.0 มา 1800 จุดโดยประมาณ  % มันเลยขึ้นเยอะนะ เพราะผมอับ port ไปอีก level นึงเเล้ว  โดยเล่น1.0 เฉพาะจังหว่ะที่เหมาะสม   

- สัปดาห์นี้ได้ประสบการณ์ ละครเวทีเรื่องอัตราดอกเบี้ยของ GU   คือ ทุกคนรู้ๆกันอยู่เเล้วว่า จะลดดอก ซึ่งผลมันจะทำให้กราฟลง    พี่เเกก็เล่นลากเราก่อนเลย ก่อนข่าวออก 1 ชม.  เเล้วก็ทุบลงมา  พร้อมสวิงตอนทุบอีกต่างหาก   
ทำให้เราเอะใจว่า   หากกราฟ ขึ้นไปมากๆก่อนข่าว  เจ้ากำลังจะ ลงดาบรึเปล่า??

- วันนี้เทรด non farm แผนการคือ ลงมาจะบาย   ก็ได้บายสมใจ เเละติดลากไปด้วย  An2 An2 An2     ถ้าเเบบนี้กว่าจะขึ้นคงสัปดาห์หน้าละครับ  เเละคงเลิกเล่น GU ไปก่อนจนกว่าจะเคลียไม้ 1.0 ได้   ผิดได้เเต่ผิดเเล้วไม่ล้างนะครับ
     ถ้าไม่ล้างเราก็กลับมาได้ต่อครับ  เเละที่สำคัญต้องหยุดเล่นให้เป็นครับ  ติดลบไม่ต้องรีบเเก้   
ฺBack Test : จากสัปดาห์ก่อนที่ว่าเน้น Sell EU sell Gu ก็ตามเเผนครับ ทำได้ตามแผน

Plan สัปดาห์หน้า  : จาก macro analysis ของผมยังมอง USD ว่ามีเเนวโน้มจะอ่อนลงเหมือนเดิมครับ  BUY GU //  BUY ทอง

1. GU ลงมาเยอะเเล้ว ถ้าปลดไม้ 1.0 ได้ก็จะกลับมาเล่นอีกครั้ง เน้น Buy เพราะ อยู่ในplay zone ของbuy เเล้ว 
2. ทองก็ลงมา play zone เเล้วเช่นกัน  เน้น buy
3.AUDUSD //NZDUSD ยัง out of Zone อยู่
xc8* xc8*
สุดยอดเหมือนเคย
พูดดูเหมือนง่ายๆ    แต่ก้นึกตามไม่ทันสักที่.. ปัญญาทึบจริงๆเรา อิอิ

*

infernopandora

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 02:03:51 PM »
ทุนสัก 100 US นี่เล่น 0.01 จะปลอดภัยไหมครับ ?  (TH)**

*

clessmdx

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 04:03:27 PM »
อ้างจาก: [InferNO] ที่ 07, สิงหาคม  2016, 02:03:51 PM
ทุนสัก 100 US นี่เล่น 0.01 จะปลอดภัยไหมครับ ?  (TH)**

ถ้าเปิดออเดอร์เดียว ค่อนข้างปลอดภัยครับ   

*

clessmdx

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 04:22:12 PM »
อ้างจาก: forum ที่ 07, สิงหาคม  2016, 01:25:50 PM
อ้างจาก: thbillz ที่ 07, สิงหาคม  2016, 12:30:12 PM

นี้ก็จริงอีก ..นึกไม่ออกเหมือนกัน มึนๆเมาอยู่เหมียนกานนน...  ถ้าเทรดธรรมดาประสาบ้านๆ  ถ้าเล่น อียู ก็วิ่งอยูประมาณเฉลี่ยเดือนละ 5000-6000 จุด เปิดถุกทางจังๆ ด้วย 0.01 lot เต็มเดือนก็ สัก 5% ถูกหรือเปล่าก้ไม่แน่ใจ..อิอิ  DOY**

ผมว่าไม่ต้อง fix ตัวเองว่าจะได้เท่าไหร่จุดต่อวันขนาดนั้นก็ได้ครับ   ถ้าเล่นน้อยๆ  ความอดทนมันเยอะครับ บางทีไม่ต้องดูเลย  หรือ ลืมไปเลยก็ได้ว่ากดออเดอร์ไป  กลับมา 3 วัน    อ่าว  2000 จุด   อะไรประมานนี้

-- ส่วนถูกทางหรือ ไม่    อันนี้..........เอิ่มม   ผมเองอยากจะบอกว่า.....ถูก หรือ ผิด  ถ้าเราลองคิดดูดีๆ  อาจจะเป็นเเบบนี้ก็ได้  ......   ถูกตอนนี้ อาจจะผิดระยะยาวก็ได้  ...........กลับกันผิดตอนนี้ ....อาจจะถูกระยะยาวก็ได้ ใครจะไปรู้ เเค่สำคัญ ต้องทนถือให้ได้จนมันถูกนี่เเหละ ครับ    ในทาง forex ถ้ามอกถูกผิด ผมว่า ถ้าไม่ fix time frame นะ ไม่มีหรอกครับ เข้าผิด--ถูก   

ตัวอย่าง   เหมือน ทอง ที่ผมซื้อไว้ตอน ราคามันลง   ผมซื้อไว้ที่ 1320    เเละมันก็ลงๆๆๆๆ  จน 1310    ผมผิด??    ใช่ครับ  ผมผิดเพราะไปสวนเทรนมัน     ผ่านไป 2 วันราคา กลับมาที่ 1330

เเละขึ้นรัวๆ จน 1360     อ่าว......เเล้วไอ่ที่ผิดตะกี้หละ คือ อะไร........... มันหมายความว่ายังไง??   

หมายความว่า ถ้าเราจับเทรนหลักได้ เช่น ทอง เทรนหลักมันขึ้นนะ    เราก็เน้นบายใช่ม่ะครับ ??  เเต่พอบายเเล้วมันดันลง...แปลว่าอะไร เราผิด??   เปล่าเลยครับ  เราเเค่เข้าไปตรงกับเทรนรองของมันนั่นเอง      ปัญหาคือ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่เทรนรองมันจะหมด เเล้วกลับมาเข้าเทรนหลักต่อ   นั่นเเหละครับ     เราถึงต้องเผื่อ เหลือเผื่อขาดไว้    ถ้าเป็นสไตล admin ก็จะหาจุดที่คาดว่ากราฟน่าจะกลับตัว เเละหาจุด ขาดทุนไว้    สำหรับ stop loss
ถ้าเป็นผมก็ จะคำนวนเผื่อไว้ว่า ถ้ามันยังไม่กลับตัวจะโดนลากได้เท่าไหร่    ประมาณนี้ครับ   

-- ถ้าเราตามเทรนหลักได้  มันก็ได้ระยะเองครับ   เเต่ตอนเข้ามันจะโดนลากก่อนอยู่ละ       (ส่วนใหญ่เล่นเเบบผม จะโดนลากก่อนเเล้วค่อยกลับมาบวกครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆว่ามันจะกลับตัวเมื่อไหร่  เเค่เข้าๆไปตามเเนวรับ เเนวต้าน เเละเผื่อให้มันลากได้เยอะๆ )

เหมือนรูปนี้ เราไม่รู้ไงครับ ว่ามันจะกลับตัวเมื่อไหร่    เเต่เทรนหลักมันขึ้นนะ เพราะมันขึ้นมารัวๆ   เเละการบ้านผมที่ไปค้นคว้ามา คือ มีเเนวโน้มว่าจะขึ้นต่อ 

เหลือเเต่ทางปฏิบัติ  ว่าเราจะวางแผนการซื้อทองเพื่อทำกำไรยังไง ว่างั้น    เราก็ต้อง ซื้อเผื่อไว้ว่ามันจะลาก ลง ระยะ x หรือ  Y ตามภาพ     ถ้าเรา over lot เราก็จะไม่ได้ อารมณ์เทรด เเบบที่ผมยกตัวอย่างให้ฟังครับ เพราะ เราคัตทิ้ง  ตั้งเเต่ที่เข้าผิดทางเเล้ว     เเต่ถ้าถือไว้จะได้อารมณ์เทรดอีกเเบบครับ   คือ ต้องวางแผนมากขึ้น   เผื่อไว้กี่ไม้ถ้ามันลงมาอีก  อะไรประมาณนี้

*

forum

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 04:51:02 PM »
อ้างจาก: clessmdx ที่ 07, สิงหาคม  2016, 04:22:12 PM
อ้างจาก: forum ที่ 07, สิงหาคม  2016, 01:25:50 PM

ผมว่าไม่ต้อง fix ตัวเองว่าจะได้เท่าไหร่จุดต่อวันขนาดนั้นก็ได้ครับ   ถ้าเล่นน้อยๆ  ความอดทนมันเยอะครับ บางทีไม่ต้องดูเลย  หรือ ลืมไปเลยก็ได้ว่ากดออเดอร์ไป  กลับมา 3 วัน    อ่าว  2000 จุด   อะไรประมานนี้

-- ส่วนถูกทางหรือ ไม่    อันนี้..........เอิ่มม   ผมเองอยากจะบอกว่า.....ถูก หรือ ผิด  ถ้าเราลองคิดดูดีๆ  อาจจะเป็นเเบบนี้ก็ได้  ......   ถูกตอนนี้ อาจจะผิดระยะยาวก็ได้  ...........กลับกันผิดตอนนี้ ....อาจจะถูกระยะยาวก็ได้ ใครจะไปรู้ เเค่สำคัญ ต้องทนถือให้ได้จนมันถูกนี่เเหละ ครับ    ในทาง forex ถ้ามอกถูกผิด ผมว่า ถ้าไม่ fix time frame นะ ไม่มีหรอกครับ เข้าผิด--ถูก   

ตัวอย่าง   เหมือน ทอง ที่ผมซื้อไว้ตอน ราคามันลง   ผมซื้อไว้ที่ 1320    เเละมันก็ลงๆๆๆๆ  จน 1310    ผมผิด??    ใช่ครับ  ผมผิดเพราะไปสวนเทรนมัน     ผ่านไป 2 วันราคา กลับมาที่ 1330

เเละขึ้นรัวๆ จน 1360     อ่าว......เเล้วไอ่ที่ผิดตะกี้หละ คือ อะไร........... มันหมายความว่ายังไง??   

หมายความว่า ถ้าเราจับเทรนหลักได้ เช่น ทอง เทรนหลักมันขึ้นนะ    เราก็เน้นบายใช่ม่ะครับ ??  เเต่พอบายเเล้วมันดันลง...แปลว่าอะไร เราผิด??   เปล่าเลยครับ  เราเเค่เข้าไปตรงกับเทรนรองของมันนั่นเอง      ปัญหาคือ ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่เทรนรองมันจะหมด เเล้วกลับมาเข้าเทรนหลักต่อ   นั่นเเหละครับ     เราถึงต้องเผื่อ เหลือเผื่อขาดไว้    ถ้าเป็นสไตล admin ก็จะหาจุดที่คาดว่ากราฟน่าจะกลับตัว เเละหาจุด ขาดทุนไว้    สำหรับ stop loss
ถ้าเป็นผมก็ จะคำนวนเผื่อไว้ว่า ถ้ามันยังไม่กลับตัวจะโดนลากได้เท่าไหร่    ประมาณนี้ครับ   

-- ถ้าเราตามเทรนหลักได้  มันก็ได้ระยะเองครับ   เเต่ตอนเข้ามันจะโดนลากก่อนอยู่ละ       (ส่วนใหญ่เล่นเเบบผม จะโดนลากก่อนเเล้วค่อยกลับมาบวกครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆว่ามันจะกลับตัวเมื่อไหร่  เเค่เข้าๆไป เเละเผื่อให้มันลากได้เยอะๆ )

เหมือนรูปนี้ เราไม่รู้ไงครับ ว่ามันจะกลับตัวเมื่อไหร่    เเต่เทรนหลักมันขึ้นนะ เพราะมันขึ้นมารัวๆ   เเละการบ้านผมที่ไปค้นคว้ามา คือ มีเเนวโน้มว่าจะขึ้นต่อ 

เหลือเเต่ทางปฏิบัติ  ว่าเราจะวางแผนการซื้อทองเพื่อทำกำไรยังไง ว่างั้น    เราก็ต้อง ซื้อเผื่อไว้ว่ามันจะลาก ลง ระยะ x หรือ  Y ตามภาพ     ถ้าเรา over lot เราก็จะไม่ได้ อารมณ์เทรด เเบบที่ผมยกตัวอย่างให้ฟังครับ เพราะ เราคัตทิ้ง  ตั้งเเต่ที่เข้าผิดทางเเล้ว     เเต่ถ้าถือไว้จะได้อารมณ์เทรดอีกเเบบครับ   คือ ต้องวางแผนมากขึ้น   เผื่อไว้กี่ไม้ถ้ามันลงมาอีก  อะไรประมาณนี้     
Thor 1 **tk**
สูตรวางดักหลายๆออเดอร์ กับสูตร R/R มี TP/SL เป้นอะไรที่มีจุดเหมือน จุดต่างอยู่เยอะทำให้มึนๆอยู่พอสมควร

หลังจากติดตามดุท่าน clessmdx เทรด ก็เห็นจุดเด่นของสูตรวางออเดอร์หรือเตรียมหลายๆเดอร์เยอะเลย เป้นสูตรเล่นยาว ใจเย็น แตเห้นผลไวอย่าง ไม่น่าเชื่อ
ปกติกำไรเดือน 50% ขึ้นไป มักจะเป้นกลุ่ม scalping รีบปิดรีบเปิด  แต่กลับกลายเป้นการถือยาวไม่ปิดแต่เปิดไม้ช่วยอย่างมีเทคนิคและจังหวะ(ซึงข้าพเจ้ายังเข้าไม่ถึงเลย อิอิ) ทำกำไรอย่าง high profit/ low risk. น่าทึ่ง

*

Arnont_J

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 06:20:30 PM »

เอาจริงๆ นะครับ ถ้าคิดจะเอาดีด้านกาเทรดค่าเงิน ผมบอกเลยครับ อย่าไปหวัง กับ คู่เงิน คู่เดียวอย่าง EU ครับ
บทมันจะไม่วิ่ง มันก็ไม่วิ่ง บางทีทั้งสัปดาห์กราฟเริ่มวิ่งวันพฤหัส ก็มี

ศึกษาคู่อื่นบ้าง major pair ,cross currency pair , Gold ใช้เวลาว่างๆ เสาร์อาทิตย์ ลองดูกราฟย้อนหลัง ลากเส้นเทรนไลน์ ขีดแนวรับ แนวต้าน กางฟีโบ้ ดูครับ มันอาจจะยาก ท้อแท้ ในช่วงแรกๆ ครับ แต่ถ้าเราจับหลัก หรือพอรู้นิสัยกราฟแต่ละคู่เงิน ผมว่า เวลาไหนเราก็ทำกำไรได้ครับ

เมื่อเราคล่อง เราชำนาญ มากขึ้น เราอาจจะปรับแผนการเทรดของเราให้ aggressive ขึ้น เช่นการเพิ่ม lot ในจุดแนวรับแนวต้านแข็งๆ เก็บสั้น กำไรมาก เหมือนที่ท่าน clessmdx ทำอะครับ

สุดท้าย แผนการทุกอย่างเราเป็นคนออกแบบครับ เราอาจจะตึงบ้าง ยืดหยุ่นบ้าง เป็นธรรมดาครับ เราไม่ใช่โรบอทครับ

็Hip** ็Hip** ็Hip**

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 07:03:32 PM »

ใช่ ครับ เราก็เทรด หลายๆคู่ที่ วิ่งดีๆครับ ไม่ได้ fix นะ ว่า ต้องเทรดคู่ไหน มันเบิ้ล Lot ได้ นะ ถ้าจังหวะเหมาะ หรือ ไม่เบิ้ลก็ได้ ถ้าติดลบก็เพิ่มอีก ไม้
วนกลับ มาที่เดิมหรือเท่าทุนก็ปิด แล้ว ก็วางแผนการเทรด เอา ครับ 0.01lot นี่อย่าดูถูกเชียว นะ ครับ ถ้าได้เทรดแล้วจะรู้ ว่า มันบวก แรง และลบแรงได้เช่นกัน
แต่ สิ่งที่ มันมีเลยก็คือ เวลาให้ เราวิเคราะห์ มากขึ้น ไม่ว่าจะผิดทางหรือ ถูกทาง ครับ
g*/- g*/-
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

clessmdx

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 08:11:27 PM »
อ้างจาก: Arnont_J ที่ 07, สิงหาคม  2016, 06:20:30 PM

เอาจริงๆ นะครับ ถ้าคิดจะเอาดีด้านกาเทรดค่าเงิน ผมบอกเลยครับ อย่าไปหวัง กับ คู่เงิน คู่เดียวอย่าง EU ครับ
บทมันจะไม่วิ่ง มันก็ไม่วิ่ง บางทีทั้งสัปดาห์กราฟเริ่มวิ่งวันพฤหัส ก็มี

ศึกษาคู่อื่นบ้าง major pair ,cross currency pair , Gold ใช้เวลาว่างๆ เสาร์อาทิตย์ ลองดูกราฟย้อนหลัง ลากเส้นเทรนไลน์ ขีดแนวรับ แนวต้าน กางฟีโบ้ ดูครับ มันอาจจะยาก ท้อแท้ ในช่วงแรกๆ ครับ แต่ถ้าเราจับหลัก หรือพอรู้นิสัยกราฟแต่ละคู่เงิน ผมว่า เวลาไหนเราก็ทำกำไรได้ครับ

เมื่อเราคล่อง เราชำนาญ มากขึ้น เราอาจจะปรับแผนการเทรดของเราให้ aggressive ขึ้น เช่นการเพิ่ม lot ในจุดแนวรับแนวต้านแข็งๆ เก็บสั้น กำไรมาก เหมือนที่ท่าน clessmdx ทำอะครับ

สุดท้าย แผนการทุกอย่างเราเป็นคนออกแบบครับ เราอาจจะตึงบ้าง ยืดหยุ่นบ้าง เป็นธรรมดาครับ เราไม่ใช่โรบอทครับ

็Hip** ็Hip** ็Hip**

ใช่ครับ มองหลายๆคุ่ไว้บ้างก็ดีครับ         บางทีผมติด GU ผมก็ไปมองตัวอื่น เช่นทอง หรือ AU  NU  หรือ UJ   ก็ไปเล่นตัวอื่นก่อนก็ได้ไม่จำเป็นต้องมาเบิ้ล lot เพื่อเเก้ทางของGU ที่ติดทันทีก็ได้   

(หยุดเล่น GU ไปก่อนว่างั้น )
ไปๆ มาๆ ตัวใหม่เข้าถูกทาง ก็ได้กำไรไปเเก้ตัว GU ที่ติดดอยได้อีก     เเต่ถ้าซวย อ่านทางผิดตัวใหม่อีกก็ต้อง หยุดเล่นยาวละครับ   

--    สว่วนตัวเเล้ว .....ตัวที่ผมเล็งไว้ครับ  คือ ตัวที่มันขึ้นมามากกกกๆๆๆๆ หลายๆวันเเล้วไม่ย่อบ้างไรบ้างเเบบ UJ สัปดาห์ก่อน   ผมก็ไป sell ใส่ไว้   เพราะผมใช้หลักที่ว่า อะไรที่มัน  ราคาสูงมากๆ (Premium)  หรือ ลดราคามากๆ (Discount)  ซึ่งเหตุผลของผม คือ  ตัวที่ premium หรือ discount มักจะกระตุ้นให้เกิดเทรนในทิศทางตรงข้ามได้ง่ายครับ   (UJ อะ่ ผมลอง ทฤษฏีนี้ครั้งเเรกเลย  ลงมา 6-7 พันจุดเลยทีเดียว เเต่ผมลองครั้งเเรกเลยถือๆด้เเค่ 4-5 ร้อยจุดเองครับ) 

*

clessmdx

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2016, 12:14:03 AM »
อับเดทประจำสัปดาห์ครับ  12-8-59  ยังรอดอยู่....... An2 An2 An2   ดูซิ๊ว่าจะยังรอดอยู่มั้ยยย  ทิตย์หน้า  Port นี้โดนลากหนักๆมาไม่ต่ำกว่า 3-4 ครั้งละครับ

สัปดาห์นี้ NAV  =  418.3 pip ครับ  หรือ 4183 จุด

สัปดาห์นี่ เนื่องจาก ไม่สามารถปลดไม้บาย 1.0  ได้ จึงทำให้สัปดาห์นี้ทั้งสัปดาห์ ตกอยู่ใต้ภาวะกดดัน   สำหรับการปลดไม้ 1.0 ไม่ได้ นั่นแปลว่า ผมจะไม่สามารถ เล่น buy ได้อีก ใน GU  (เอาจริงๆ กดได้นะ  เเต่ จะลดระยะที่ลากได้ลง  ซึง เท่า่กับ เพิ่มความเสี่ยงให้กับตัวเอง)     
จึงต้องไปมองตัวอื่น   เช่น ทอง ก็ได้มานิดหน่อย ต้นๆ สัปดาห์       ไปดู NZDUSD เห็นว่าจะลดดอกเบี้ย  ซึ่ง logic มันคือ ลดดอก กราฟน่าจะลง   เลย sell ไว้กอ่นข่าวเลย ปรากฏว่ากราฟ ดันพุ่ง   เลยติดลาก 2 ตัวเลย (หนักกว่าเดิม)    สุดท้ายก็กลับมาปิด + ได้หมด สำหรับ NZD 

.. ช่วง หลังๆ เห็นยังไม่มี ลักษณะให้กราฟ กลับตัวขึ้นของ GU   เลยหันมาใช้ hedging sell เพิ่มระยะเเทน โดยเน้นเข้าในจุดที่เป็นเเนวต้านเดิมในTF ที่ไม่ใหญ่มาก(มีรูปประกอบครับ) เพิ่มเพิ่มระยะลาก     ทำให้ได้ cash flow เข้ามาบ้าง   

.. สำหรับการติดลากไม้ใหญ่เเบบนี้ ผมต้องใช้ energy มากครับ ในการหาจุดที่จะต้องเข้า  hedging เเละปล่อย  ถือ ว่าเครียดกว่าปรกติมาก  ไม่ชิวเหมือนก่อนๆ ซึ่งเหมือนช่วงที่โดนลากเยอะๆก่อนหน้านี้ครับ  ก็ ใช้เเบบนี้เหมือนกัน   

.. หลักของ hedging ของผม คือ การเพิ่มระยะทางลากครับ   

Back Test :
1. ทองได้บายตามเเผน เเต่มันลงมาไม่มากเลยได้เเค่รอบเดียว
2.GU ไม่ได้บายเลยเพราะปลดไม้บาย1.0 ไม่ได้ จึงต้องเล่น Hedge เก็บระยะไปพลางๆก่อน   
3.AUD// NZD เริ่มลงมาในระยะ อีกช่วงหลังๆ 

Plan สัปดาห์หน้า  : Macro ยังมองว่า USD มีเเน้วโน้มจะอ่อนเหมือนเดิมครับ

1. สำหรับ GU อยู่ใน zone buy ของผม เเต่เนื่องจากไม่สามารถปลดไม้ 1.0 ได้ จึงได้เเค่ hedge ไว้  ดังนั้น ผมจะเล่น  hedge(sell) เป็นหลัก  เเละ เข้าให้ระวัง เพราะ กราฟ จะบินอีกเมื่อไหร่ก็ได้(เพราะมันลงมาเยอะเเล้ว) 
2.ทองก็ลงมาอีก    บายได้
3.AUD// NZD ลงมาเเล้ว บายได้

*

forum

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2016, 05:53:00 AM »

Thor 1 Thor 1 Thor 1
ติดตาม และ อยากเทรดสูตรแบบนี้จัง แต่ยังมึนๆ งงๆ คิดไม่ทัน

อ้างจาก: clessmdx ที่ 13, สิงหาคม  2016, 12:14:03 AM
อับเดทประจำสัปดาห์ครับ  12-8-59  ยังรอดอยู่....... An2 An2 An2   ดูซิ๊ว่าจะยังรอดอยู่มั้ยยย  ทิตย์หน้า  Port นี้โดนลากหนักๆมาไม่ต่ำกว่า 3-4 ครั้งละครับ

สัปดาห์นี่ เนื่องจาก ไม่สามารถปลดไม้บาย 1.0  ได้ จึงทำให้สัปดาห์นี้ทั้งสัปดาห์ ตกอยู่ใต้ภาวะกดดัน   สำหรับการปลดไม้ 1.0 ไม่ได้ นั่นแปลว่า ผมจะไม่สามารถ เล่น buy ได้อีก ใน GU  (เอาจริงๆ กดได้นะ  เเต่ จะลดระยะที่ลากได้ลง  ซึง เท่า่กับ เพิ่มความเสี่ยงให้กับตัวเอง)     
จึงต้องไปมองตัวอื่น   เช่น ทอง ก็ได้มานิดหน่อย ต้นๆ สัปดาห์       ไปดู NZDUSD เห็นว่าจะลดดอกเบี้ย  ซึ่ง logic มันคือ ลดดอก กราฟน่าจะลง   เลย sell ไว้กอ่นข่าวเลย ปรากฏว่ากราฟ ดันพุ่ง   เลยติดลาก 2 ตัวเลย (หนักกว่าเดิม)    สุดท้ายก็กลับมาปิด + ได้หมด สำหรับ NZD 

.. ช่วง หลังๆ เห็นยังไม่มี ลักษณะให้กราฟ กลับตัวขึ้นของ GU   เลยหันมาใช้ hedging sell เพิ่มระยะเเทน โดยเน้นเข้าในจุดที่เป็นเเนวต้านเดิมในTF ที่ไม่ใหญ่มาก(มีรูปประกอบครับ) เพิ่มเพิ่มระยะลาก     ทำให้ได้ cash flow เข้ามาบ้าง   

.. สำหรับการติดลากไม้ใหญ่เเบบนี้ ผมต้องใช้ energy มากครับ ในการหาจุดที่จะต้องเข้า  hedging เเละปล่อย  ถือ ว่าเครียดกว่าปรกติมาก  ไม่ชิวเหมือนก่อนๆ ซึ่งเหมือนช่วงที่โดนลากเยอะๆก่อนหน้านี้ครับ  ก็ ใช้เเบบนี้เหมือนกัน   

.. หลักของ hedging ของผม คือ การเพิ่มระยะทางลากครับ   

Back Test :
1. ทองได้บายตามเเผน เเต่มันลงมาไม่มากเลยได้เเค่รอบเดียว
2.GU ไม่ได้บายเลยเพราะปลดไม้บาย1.0 ไม่ได้ จึงต้องเล่น Hedge เก็บระยะไปพลางๆก่อน   
3.AUD// NZD เริ่มลงมาในระยะ อีกช่วงหลังๆ 

Plan สัปดาห์หน้า  : Macro ยังมองว่า USD มีเเน้วโน้มจะอ่อนเหมือนเดิมครับ

1. สำหรับ GU อยู่ใน zone buy ของผม เเต่เนื่องจากไม่สามารถปลดไม้ 1.0 ได้ จึงได้เเค่ hedge ไว้  ดังนั้น ผมจะเล่น  hedge(sell) เป็นหลัก  เเละ เข้าให้ระวัง เพราะ กราฟ จะบินอีกเมื่อไหร่ก็ได้(เพราะมันลงมาเยอะเเล้ว) 
2.ทองก็ลงมาอีก    บายได้
3.AUD// NZD ลงมาเเล้ว บายได้

*

Arnont_J

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 13, สิงหาคม 2016, 09:25:58 AM »
GU น่าจะยังลงอีกสักพัก นะครับ แต่ก็คงเด้งให้เก็บเป็นระยะๆ  ็Hea** ็Hea** ็Hea**