กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx

• 188 replies
  • 53,446 views
*

clessmdx

Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2016, 11:44:34 AM »
อ้างจาก: Arnont_J ที่ 29, กรกฎาคม  2016, 09:10:26 PM
หล่อเบย ติดตามด้วยคนครับ  ็Hip** ็Hip** ็Hip**

ขอบคุณครับบบ    xc* xc*

ยังต้องฝึกอีกเยอะเลยครับ

Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2016, 02:57:17 PM »
เป็นกำลังใจและขอติดสอยห้อยตามไปดูด้วยครับผม
thank**

*

clessmdx

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2016, 05:40:26 PM »
วันนี้มีข้อคิดมาฝากครับ 

"แนวคิดเปลี่ยน วิธีการเปลี่ยน  ผลลัพท์ก็จะเปลี่ยน" และ เมื่อเราอยุ่ได้นานขึ้น ความชำนาญ และ ทักษะทั้งหลาย ก็จะตามมาเอง"

"ผลตอบแทนมากไม่เกี่ยวข้องกับความสำเร็จ หากแนวทางนั้นๆไม่สามารถใช้ได้อย่างสม่ำเสมอ เพราะสุดท้ายแล้วเมื่อมันใช้ไม่ได้ เราก็ต้องคืนมันกลับไปอยุ่ดี"

Credit : Mudley Group

*

forum

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2016, 06:25:45 PM »
ขอถอนมาใช้ สัก 2000 หน่อยดิ เห็นเงินในพอรตแล้วหมั่นเขี้ยว... อิอิ
Thor 1

*

clessmdx

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2016, 07:01:24 PM »
อ้างจาก: forum ที่ 30, กรกฎาคม  2016, 06:25:45 PM
ขอถอนมาใช้ สัก 2000 หน่อยดิ เห็นเงินในพอรตแล้วหมั่นเขี้ยว... อิอิ
Thor 1

เก็บไว้ก่อน อิอิ

*

clessmdx

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2016, 02:54:24 AM »
อับเดทประจำสัปดาห์ครับ    5-8-59   

NAV สัปดาห์นี้  = 753.7 pip  หรือ 7537 จุดครับ

วิจารณ์ตัวเอง 

- สัปดาห์นี้ เทรดได้ตามปรกติเเล้วเพราะ มีเพื่อนมาช่วงงานอีกคน เลยมีเวลาทำการบ้านเรื่อง Fundamental Macro Analysis มากขึ้น   พร้อมกับ clash flow มากพอที่จะเล่น over lot (กด 1.0 )
เเละ เลือกไปกดในจังหว่ะที่ผมเคยททำได้% win rate เยอะ    กด 1 ไป 6 ครั้ง ไม่โดนลากเลย  ได้ clash flow ของ lot 1.0 มา 1800 จุดโดยประมาณ  % มันเลยขึ้นเยอะนะ เพราะผมอับ port ไปอีก level นึงเเล้ว  โดยเล่น1.0 เฉพาะจังหว่ะที่เหมาะสม   

- สัปดาห์นี้ได้ประสบการณ์ ละครเวทีเรื่องอัตราดอกเบี้ยของ GU   คือ ทุกคนรู้ๆกันอยู่เเล้วว่า จะลดดอก ซึ่งผลมันจะทำให้กราฟลง    พี่เเกก็เล่นลากเราก่อนเลย ก่อนข่าวออก 1 ชม.  เเล้วก็ทุบลงมา  พร้อมสวิงตอนทุบอีกต่างหาก   
ทำให้เราเอะใจว่า   หากกราฟ ขึ้นไปมากๆก่อนข่าว  เจ้ากำลังจะ ลงดาบรึเปล่า??

- วันนี้เทรด non farm แผนการคือ ลงมาจะบาย   ก็ได้บายสมใจ เเละติดลากไปด้วย  An2 An2 An2     ถ้าเเบบนี้กว่าจะขึ้นคงสัปดาห์หน้าละครับ  เเละคงเลิกเล่น GU ไปก่อนจนกว่าจะเคลียไม้ 1.0 ได้   ผิดได้เเต่ผิดเเล้วไม่ล้างนะครับ
     ถ้าไม่ล้างเราก็กลับมาได้ต่อครับ  เเละที่สำคัญต้องหยุดเล่นให้เป็นครับ  ติดลบไม่ต้องรีบเเก้   
ฺBack Test : จากสัปดาห์ก่อนที่ว่าเน้น Sell EU sell Gu ก็ตามเเผนครับ ทำได้ตามแผน

Plan สัปดาห์หน้า  : จาก macro analysis ของผมยังมอง USD ว่ามีเเนวโน้มจะอ่อนลงเหมือนเดิมครับ  BUY GU //  BUY ทอง

1. GU ลงมาเยอะเเล้ว ถ้าปลดไม้ 1.0 ได้ก็จะกลับมาเล่นอีกครั้ง เน้น Buy เพราะ อยู่ในplay zone ของbuy เเล้ว 
2. ทองก็ลงมา play zone เเล้วเช่นกัน  เน้น buy
3.AUDUSD //NZDUSD ยัง out of Zone อยู่ 

*

admin

• 80,416
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2016, 06:48:48 AM »
สู้ๆ ครับ ใกล้ 10000$ แล้ว
**hulk4** **hulk4** **hulk4**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Arnont_J

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2016, 09:16:43 AM »
ลุ้นๆ จะ หมื่น ดอล แล้ว อิจฉาเน๊าะ 55555

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2016, 09:39:55 AM »
แบบนี้ไม่ใช่  เม่าน้อยหัดเทรด แล้วท่าน  j)*/

*

Arnont_J

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2016, 10:06:35 AM »
อ้างจาก: เข่งเปล่า ที่ 06, สิงหาคม  2016, 09:39:55 AM
แบบนี้ไม่ใช่  เม่าน้อยหัดเทรด แล้วท่าน  j)*/

นั่นนะดิครับ

ของผมนี่วาดฝันจะเป็น นกฟินิกซ์ ตอนนี้ ยังเป็นขี้เถ้าอยู่เลย  xc8* xc8* xc8* xc8*

*

HS3SSJ

• 388
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2016, 11:28:06 AM »
 (TH)** สุดยอดครับ ขออนุญาตตามติดแนวคิด 1-2% นี้ด้วยครับ

อ้างจาก: clessmdx ที่ 23, มกราคม  2016, 01:55:59 PM
หลังจากลองระบบมาหลายระบบ เป็นเวลาเวลาครึ่งปีเเล้ว
ล่าสุที่ได้ตังมากสุด

ระบบที่ผมใช้คือ ระบบ เเนวรับเเนวต้านเเค่นั้นครับ  เพียงเเต่ดูกราฟ Month week Day เเล้ววางlimit order ไว้ที่เเนวรับต้านที่สำคัญ

เเล้วลงorder ที่ สามารถทนความผันผวนได้ 6000-7000  กดออเด้อทิ้งไว้วันนี้ ปิดอีกที อาทิตหน้า เลยครับ

อย่างล่าสุด GU  มันลงมาต่ำสุดในรอบ 7 ปี เมื่อมองย้อนไปในกราฟ month ผมคิดว่ามันจะเป็นเเนวรับที่สำคัญ  ผมก็ช้อนบายไว้ 4 ครั้ง ตั้งเเต่สัปดาห์ก่อน

มันก็ติดลบไปเรื่อย  เเต่กว่ามันจะรีบาวขึ้นมาก็ใช้เวลาหลายวันครับ เพราะผมดูกราฟ สัปดาห์ 

เมื่อวานมันรีบาวด์มา 3000 จุดเล็ก ผมก็เก็บกิน หมดครับ เคลียทุกออร์เด้อ

เล่นระบบนี้มาเดือนนึง กำไร 70  เปอทั้งเดือน  เเถมเเบบไม่เสี่ยงเลยด้วย ไม่ต้องมานั่งดูกราฟเลยครับ  มองเเค่เเนวรับต้านทามเฟรมใหญ่ๆ

เเ่เล่นเเบบนี้ จะลงlot ใหญ่ๆไม่ได้ กะเล่นเอารวยเร็วไม่ได้ครับ

*

Poom

• 91
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2016, 03:17:32 PM »
ติดตามครับท่าน ผมก็กำลังฝึกครับตอนนี้ ลากพอร์ตรอดมาแบบไม่มีความรู้สาม สี่เดือนแล้ว แต่ตอนนี้จะเริ่มไปแบบมีทิศทางละครับ
cheetah3* cheetah3*

*

clessmdx

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2016, 05:07:23 PM »
อ้างจาก: HS3SSJ ที่ 06, สิงหาคม  2016, 11:28:06 AM
(TH)** สุดยอดครับ ขออนุญาติตามติดแนวคิด 1-2% นี้ด้วยครับ

อ้างจาก: clessmdx ที่ 23, มกราคม  2016, 01:55:59 PM
หลังจากลองระบบมาหลายระบบ เป็นเวลาเวลาครึ่งปีเเล้ว
ล่าสุที่ได้ตังมากสุด

ระบบที่ผมใช้คือ ระบบ เเนวรับเเนวต้านเเค่นั้นครับ  เพียงเเต่ดูกราฟ Month week Day เเล้ววางlimit order ไว้ที่เเนวรับต้านที่สำคัญ

เเล้วลงorder ที่ สามารถทนความผันผวนได้ 6000-7000  กดออเด้อทิ้งไว้วันนี้ ปิดอีกที อาทิตหน้า เลยครับ

อย่างล่าสุด GU  มันลงมาต่ำสุดในรอบ 7 ปี เมื่อมองย้อนไปในกราฟ month ผมคิดว่ามันจะเป็นเเนวรับที่สำคัญ  ผมก็ช้อนบายไว้ 4 ครั้ง ตั้งเเต่สัปดาห์ก่อน

มันก็ติดลบไปเรื่อย  เเต่กว่ามันจะรีบาวขึ้นมาก็ใช้เวลาหลายวันครับ เพราะผมดูกราฟ สัปดาห์ 

เมื่อวานมันรีบาวด์มา 3000 จุดเล็ก ผมก็เก็บกิน หมดครับ เคลียทุกออร์เด้อ

เล่นระบบนี้มาเดือนนึง กำไร 70  เปอทั้งเดือน  เเถมเเบบไม่เสี่ยงเลยด้วย ไม่ต้องมานั่งดูกราฟเลยครับ  มองเเค่เเนวรับต้านทามเฟรมใหญ่ๆ

เเ่เล่นเเบบนี้ จะลงlot ใหญ่ๆไม่ได้ กะเล่นเอารวยเร็วไม่ได้ครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจมากครับ  เอาจริงๆ เล่นช่วงหลังๆ พอเริ่มมีความรู้มากขึ้นก็ออกอาวุธได้มากขึ้นครับ เเต่พื้นฐาน คือ เเนวรับเเนวต้านเเบบเดิมเเหละครับ 

ที่สำคัญ คือ เวลาติดลากหยุดเล่นให้เป็น   ไปทำอะไรให้หัวหายร้อนก่อนก็ได้ อย่าพึ่งรีบเเก้   เพราะตอนนั้นอาจจะหัวร้อนไม้แปลกๆ ออเดอร์แปลกๆจะออกมา  เเล้วเราก็จะมานั่งงงทีหลังว่า ทำไมเรากด??   ไป.... ไม่น่าเลย   

อีกอย่างครับ  ขอเเนะนำอีกอย่าง คือ   mind set เบื้องต้นสำคัญมากเลยครับ        คือ ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนเข้าวงการนี้มาด้วยคำว่า  กำไร หรือ ผลประโยชน์ กันทั้งนั้น    ด้วยความเชื่อที่ว่าเทรดมันรวยไว ได้กำไร  อยากรวยกับเค้ามั่ง  หรืออะไรก็เเล้วเเต่  ผมเรียกเเนวคิด หรือ mind set นี้ว่า   การคิดถึงผมประโยชน์เป็นที่ตั้ง   

-- การคิดเเบบนี้ ถ้าลองวิเคราะห์ดู  จะพบว่า เหมือนมันไป set programe ในหัวหมองเราว่า ต้องได้กำไรเท่านั้นเท่านี้(วันนี้ไม่ปิด+ ขออีกหน่อย)  ถึงจะพอใจ //  ได้เยอะๆ (over lot)// กลัวไม่ได้เล่น(เข้าไวไป)// กลัวตกรถ(เข้าตาม) //หรืออะไรก็เเล้วเเต่   ทำให้เราใช้หลักการเเละเหตุผลที่ไมีดีเท่าไหร่ (เหมือนมีความอยากกระตุ้นว่างั้น)   

-- เเล้วให้ทำยังไง    ???   

-- ผมเเนะนำ คือ ....ต้องมองดูสถิติ คนที่ อยู่รอดในวงการ forex ได้เค้ามีกี่เปอ ได้กำไรกี่เปอ   ช่วงผมหัดใหม่ๆ คนสอนผมคนเเรกเค้าบอกว่า กำไร เเค่ 5 เปอ   เท่าๆทุน 45 เปอ เเละ ขาดทุน 50 เปอ  อะไร คือ ความต่าง??

--  ปัจจัยความสำเร็จที่ต่างกันครับ    .... ตั้งเเต่ mind set พื้นฐานเเล้ว  เรื่องมองผลประโยชน์เป็นที่ตั้ง    สำหรับผมมองว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะมันจะบล๊อคกลไกลอื่น  ทำให้เรามีอคติ      เราควรมองว่า   ความรู้ เเละการบริหารเงินในพอรทของเราต่างหาก  ที่จะทำให้เราได้เงิน   หรือพูดง่ายๆ skill นั่นเองครับ   

เปรียบเสมือน   เราอยากเตะบอลได้ 10 ประตูเเต่  เดาะบอลยังไม่เป็นเลย  ประมาณนั้น  ------> อยากได้เยอะเเต่ เรื่อง พื้นฐานยังไม่รู้เลย     ประมาณนี้เลย  (อยากได้ผลลัพธ์ เเต่ ไม่มีเหตุที่จะได้มาซึ่งผลลัพธ์นั้นๆ)     

- เเล้วอะไรที่ควรจะเรียนรู้    ข้อมูลทางเทคนิค ที่เวปนี่ admin ให้ก็มากพอละครับ ที่จะเอาตัวรอด          เเล้วทำไมไม่รอด   ?  MM เป็นสิ่งที่สำคัญครับ      ถ้า MM มากเเบบผม ไม่ต้องคัต   เเต่ถ้าเล่น over lot ต้องคัต    คือต้องเตรียมใจเลย    ปรากฏว่า พอจะคัตเเล้วไม่กล้าคัต....กลัวคัตเเล้วกลับมา (ไม่ทำตามระบบตัวเอง)    แปลว่าอะไร  แปลว่าเราไม่ยอมรับความเสี่ยงของตัวเองยังไงครับ (คือ ตอนเราเข้าอะนะ มองดีๆ เหมือนเราจะมองเเต่ว่ากำไรเท่านี้ เท่านั้น     เเต่ไม่ได้มองที่จะขาดทุนไว้เลย)

-- ดังนั้น ให้พร้อมที่จะขาดทุนครับ สำหรับ over lot   ตั้งเเต่เข้าออเดอร์   หรือ ถ้าจะไม่คัต ลอส ต้องเล่น lot น้อยๆ ให้ลากได้ 10 000 -20 000 จุดไปเลย     พอ เตรียมใจเเบบนี้ได้ จิตใจจะเป็นกลางครับ   ติดลบก็ไม่กลัว      ไม่รีบเเก้ ไม้เเย่ๆก็ไม่ออกมา หรือ ออกมาน้อยมาก 

-- ผลเป็นยังไง?   ผล คือ เราไม่ล้างพอร์ทยังไงครับ              เเค่ไม่ล้างพอร์ท  เราก็ชนะคนไป 50 เปอเเล้ว   พออยู่นานๆในตลาด  ก็ก็จะได้ไอเดียอะไรอีกมากมาย  เหมือนซ้อมครับ ซ้อมทุกวัน   คนอื่นล้างพอร์ท เลิกเล้น ปรับใจ อยู่นานกว่าจะกลับมาได้   เเต่เราไม่ล้างเเละอยู่ดูตลาดตลอดมันก็ต่างกัน   

-- พอไม่ล้างพอรทเป็นเบื้องต้นเเล้ว  เริ่มได้กำไรบ้างเเล้ว   จะเอากำไรที่ได้มาเล่น over lot บ้างเพื่อ เพิ่ม clash flow ก็ได้ครับ   หรือ ลงskill อื่นๆก็ได้ เช่น hedging //Virtual position  //  เเทงสวนข่าว   หรืออะไรก็เเล้วเเต่         ครับ

พิมพ์มาตั้งยาว   ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยากให้เพื่อนๆเติบโตไปด้วยกันครับ    เอา GDP เข้าประเทศเยอะๆ ครับ     **hulk3** **hulk3** **hulk3**   

*

clessmdx

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 06, สิงหาคม 2016, 05:26:31 PM »
เพิ่มเติมครับ

พอไม่ over lot ที่ผมเห็นคือ  ความกล้าจะตามมา  คือ  กล้าที่จะไม่คัตลอส กล้าที่จะถือ ติดลบ เป็นเวลานาน(เคย ถือ 3 อาทิตย์เลย  ทอง ผมไปเซลไว้ 1322 โดนลากจนขึ้นมา 1375  3 อาทิต )

อีกอันคือ กล้าที่จะ ถือ กำไรนานด้วย  เพราะเราจะมีไม่อคติด้วย ว่ามันจะล้างมั้ย     สังเกตุมั้ยว่าทำไมเราขายหมูบ่อย    เพราะเรากลัวว่ามันกลับมายังไงครับ    พอกลัวว่ามันจะกลับมาเราก็เลยคิด "เอาเเค่นี้เเหละว่ะ"     ทำไมถึงกลัวว่ามันจะกลับมา?    เพราะเราover lot ยังไงครับ  กลัวว่ากลับมาเเล้วจะ loss จะต้องคัต   หรือล้าง หรืออะไรก็เเล้วเเต่ 

ดังนั้นการเล่นไม่ OL(over lot )   จะทำให้ความกลัวตรงนี้หายไปครับ   ความนิ่งจะเกิด

หรือ ต้องยอมคัตไป  เเล้วเข้าใหม่ถ้ามีสัญญาณ( เเล้วจริงๆ กล้าเข้ามั้ยหละ--กลัวอีก??   พอกลัว รอให้กราฟวิ่ง--->  มันก็วิ่งไปถึงเเนวรับ-ต่้านใหม่เเล้ว  แปลว่าอะไรครับ???   แปลว่าจุดนั้น มันจะเด้ง หรือย่อนั่งเอง    นั่นเเหละ คือ เหตุผลว่าทำไม เราบายเเล้วมันลง    เราเซลเเล้วมันขึ้น ครับ) 

กำจัดความกลัวให้ได้ครับ ด้วย risk management ครับ   

ถ้าสูตรผมคือ   ให้จำไปเลยว่า  เเต่ละ lot ถ้าเล่นเเบบไม่มี leverage ต้องลงเงินจริงๆเท่าไหร่ 

0.01    คือ ต้องมี 1 000 ดอล   

0.1        คือ ต้องมี 10 000 ดอล

1.0 คือ ต้องมี 100 000 ดอล   

เเล้วคำนวนย้อนไปว่า ไอ่ lot เท่าเราจะลงหน่ะ ใช้ leverage กี่เท่าของเงินจริง    (คนละเเบบกับการคำนวน margin เเละ margin level นะครับ)

เช่น  จะเล่น 0.01 เเต่มีตัง 300 ดอล  แปลว่าเรามีตัง เเค่ 300 เเต่จะเล่นเงินถึง 1 000    ดังนั้น leverage สำหรับไม้นี้คือ 1: 3 (หรือ ยืมตังโบรคมา ประมาณ 3 เท่า )   ซึ่งเสี่ยงน้อยมาก   

ถ้าจะเล่น  0.1  lot         เเต่มีตังเเค่ 300 ดอล  แปลว่ามีตังเล่นเเค่ 300 เเต่จะลงเล่นเงินถึง 10 000  ดังนั้น leverage สำหรับไม้นี้ คือ 1: 30 เสียงมาก (สำหรับผม เกิน 10-20 ถือว่าเสียงมากเเล้วครับ)

เอิ่ม..........ลองกลับไปคิดดูครับว่าเราเล่นเสี่ยงขนาดไหน
               เล่น 1.0  ตัง 300 ดอล = มี 300 เล่น 100 000  leverage สำหรับไม้นี้คือ 1: 300          เสียงโคตรๆเลยครับ   

เสี่ยงยังไงให้นึกภาพออก                   สมมติเราค้าขายอะไร        มีตังทุนจริงๆ 300 บาท เเต่ไปกู้มา 100 000 นึง   เเล้วสั่งของหมดด้วยนะ            ถ้าขายหมดก็รวยครับ ถ้าขายไม่หมด ขาดทุนนิดหน่อยก็หมดทุนละครับ (ดีที่ forex มันไม่ติดลบให้เรา)           ประมาณนี้ครับ     DOY** DOY** DOY**

หมายเหตุระดับความเสี่ยง 

Absolute Risk Zero : ไม่เสี่ยงเลย คือ Leverage น้อยกว่า ศุนย์     เช่น มี 2000 ดอล เเต่กด เเค่ 0.01   (มี 2000  เเต่าเล่น เเค่ 1 000 )  แปลว่าไม่ต้องยืมเงินเค้ามาเลย     
              กดเเล้วไม่มีทางล้างพอร์ท    กดได้ยังลูกบวชเลย    ทนได้ทุกอย่าง ข่าวเเดง เหลือง เขียว   ภัยธรรมชาติ  วิกฤตเศรษฐกิจ  อะไรได้หมด เพราะวางเงินเต็ม

Very Low Risk  : ความเสี่ยงต่ำ   คือ ใช้ leverage บ้าง ไม่เกิน 10 เท่า       เช่น  มี  2000 ดอล เเต่เล่น 0.1  (มี 2000  เล่นระดับ 10 000 แปลว่า ยืมมา 5 เท่า leverage 1:5)       

ความหมาย ของความเสี่ยงต่ำ คือ  สามารถ ถือ ทนข่าวเล็กข่าวใหญ่  Non farm payrolls, Interest Rate , GDP , ADP หรืออะไรก็เเล้วเเต่ได้สบาย            เเต่ทนวิกฤติเศรษฐกิจ เช่น  Subprime (ปี2008)   หรือ Brexit ไม่ได้  ทนสงคราม ทนภัยธรรมชาติไม่ได้   ซึ่งถ้าเกิดเหตุการเเบบนี้ขึ้นมา   ถือว่าเป้นความเสี่ยงของการเล่นเเบบความเสี่ยงต่ำครับ

High Risk  : ความเสี่ยงสูง    คือ การใช้ leverage ที่มากขึ้น เกิน 20 เท่าขึ้นไป  เช่น  มี 2000 ดอล เเต่เล่น 1.0 (มี 2000 เเต่เล่นระดับ เเสน 100 000  แปลว่ายืมเงินมา 50 เท่า)   

ความหมายของความเสี่ยงสูง คือ  ทนต่อข่าวเล็กน้อยได้   การลากที่ไม่break out time frame ใหญ่      ผิดทางได้เล็กน้อย    เเต่ทนการวิ่งของข่าวใหญ่ๆไม่ได้ เช่น Non farm payrolls หรือ อัตารดอกเบี้ยไม่ได้เลย            ส่วนใหญ่ การเล่นเเบบนี้ นานๆทีจะใช้ หรือเลือกที่จะไม่ใช้ครับ

Extreamly High Risk : ความเสียงสูงมาก  พอๆกับเเทงพนันบอล   เลย  คือการใช้ leverage ที่มากเกิน 100 เท่าขึ้นไป (สังเกตุมั้ยครับว่า เเต่ละโบรคจะเตือนเราเมื่อใช้ leverage ที่มากกว่าร้อยเท่า )    เช่น มี 2000 ดอล เเต่เล่น 5.0  (มี 2000 ดอล เเต่เล่นระดับ ห้าเเสน   ซึ่งต้องยืมมา 500 เท่า )   

ความหมายของความเสี่ยงสูงมาก คือ          ทนต่อความผันผวนในตลาดได้น้อยมาก   ทนข่าวได้บ้างนิดหน่อย         คือ เเทงออเดอร์เเล้วผิดทางได้นิดหน่อย     โดนข่าวนอกตาราง  หรือ อะไรลากนิดหน่อยก็ไปเเล้ว   

ลองพิจจารณาดูครับ   (TH)** (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,416
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2016, 09:41:17 AM »
ขอเพิ่มเติมในส่วน ของ MM สักหน่อย ครับ เพื่อนๆ ที่ เข้ามาติดตาม จะได้ เข้าใจกันมากขึ้น ก่อนอื่นเลย ต้องเข้าใจก่อน ว่า

1.การเทรด forex ไม่มีใครเขาเอาปืนมาจ่อหัวคุณให้เทรด
2.คุณจะเทรดตอนไหนก็ได้ ถ้าตลาดเปิด
3. คุณ จะเปิด Lot เท่าไหร่ ก็ได้ ตราบเท่าที่ Margin คุณพอ
   3.1 พอร์ตคุณจะเป็นแสนเป็นล้าน ดอล คุณจะ เปิด Lot เล็ก สุดๆ 0.01 ก็ได้ไม่มีใครว่า
   3.2 พอร์ตคุณ จะมี Balance 100 USD หรือ 10 USD ก็สามารถ เปิด Lot 1.0 ได้ ถ้าโบรก นั้นให้ Leverage สูง และ Margin มันพอ
4.เมื่อคุณเปิดออเดอร์แล้ว คุณจะปิดเมื่อไหร่ก็ได้จะถือ ไว้เป็นปีก็ได้ เขาไม่ตัด position คุณ แต่ คุณ จะ เสีย แค่ค่า Swap หรือ บางคู่ก็เป็น Swap บวกให้คุณได้ด้วย
5. คุณ จะ Cut loss หรือ Take Profit เมื่อไหร่ก็ได้ครับ

เมื่อเข้าใจแล้วสิ่งที่คุณต้องทำก็คือ กำหนดความเสี่ยงให้ คงที่ตลาดครับ กลยุทธเทคนิคพืนฐานทั่วไปได้ หมด หรือจะเอาง่ายๆ แบบท่าน classmdx เอาแค่ แนวรับแนวต้านใหญ่ ถ้าลบก็หน้าด้านถือทนไป จนกลับมาบวก ก็ว่ากันไป ครับ ทีนี้ มาดูแผน 5 ปี กับ การ ควบคุม Risk ความเสี่ยง ให้คงที่ ดังนี้

1. Balance /100000 = Lot
  2. Target Profit ต่อ 1 เดือน แค่ 10% แต่ ถ้าทำได้มากกว่า ถือว่าเป็นกำไรร่นระยะเวลาเป้าหมายให้เร็วขึ้น
      หรือหากน้อยกว่า ในเดือนนั้นๆไม่ต้องเสียใจไม่ต้องคิดมากครับ เดือนที่ คุณได้มากกว่าจะมา ปิดกลบได้
  3. สิ่งที่คุณต้อง ควบคุมให้คงที่เลยคือ ข้อ 1

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"