กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx

• 188 replies
  • 53,689 views
*

clessmdx

Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 05, กันยายน 2016, 09:42:42 AM »
อ้างจาก: forum ที่ 05, กันยายน  2016, 08:30:40 AM
ขอฝึกยุทธ Closes ystem ด้วยครับ  แบบ ยังมึนๆ งง..อยู่...อิอิ

บัญชีเชนต์ 5,000 c
leverage 100
น่าจะเริมจากถามว่า.. หรือเปล่า? อิอิ
worse case  น่าจะลากสูงสุดได้กี่ pip ครับ
ควรเทรดรวมสูงสุดไม่ควรเกินกี่ล๊อต ครับ

ยังไม่แน่ใจกว่าคำนวนยังไง มีสูตรคำนวน exell บ้างไหมคับ  x*/2
หลักๆของ close system คือ
1. กำหนด worse case ของระบบ
2.คำนวนหา maximum lot
3.กำหนดจำนวนไม้ที่จะเล่น หรือ กระสุนที่จะเล่น
4.คำนวนหาว่าเเต่ละกระสุนเปิดได้ lot เท่าไหร่

อันดับเเรกเรื่อง worse case อันนี้เรากำหนดเองครับ  ถ้ากำหนด worse case เยอะเราก็เสี่ยงน้อย

เช่น กำหนด worse case 100 000 จุดเลย ก็เเทบไม่เสี่ยงเลยครับ   (ประมาณวันละ 0.25-0.5 เปอ)
                 เเละ เเน่นอน ถ้ากำหนด worse case ต่ำ เช่น 10 000 -20 000 จุด ความเสี่ยงก็ตามมา  เเละเเลกมาด้วย profit ที่มากขึ้นครับ(ประมาณ วันละ 1-2 เปอ)

- พอเรากำหนด worse case เรียบร้อยเเล้ว เราก็รู้ละครับว่า close system อันนี่เราจะลากได้รวมกี่จุดคร่าวๆละ....... เราก็เอาตังยอดรวมbalance ทั้งหมดมา   หารด้วย worse caseนั้นๆ  ก็จะได้เป็น lot ทั้งหมดที่สามารถเปิดได้

เช่น . มี balance 1 000 usd  worse case กำหนดเองที่ 100 000 จุด    เราก็เปิด max lot ตามระบบนี้ได้เเค่  0.01 standard lot  ครับ 
              หรือ  กำหนด worse case น้อยลงมาเป็ฯ 20 000 จุด เราก็เปิด max lot ตามระบบนี้ได้ เเค่ 0.05 lot ครับ 
            พอเรากำหนด worse case ไว้เเล้ว เราก็ต้องยอมรับมัน ว่าเอาเท่านี้เเหละ          เเละพอจะเล่นจริงก็ไม่จำเป็นต้อง stop loss --> พอไม่ต้องstop loss เงินมันก็ไม่หายไปจากระบบ   (ไม่มีพลังงานสูญเสียจากในระบบ = close system ) 

- พอเราได้ max lot ของระบบเเล้ว   ก็อยู่ที่ว่าตัวเราจะเเบ่ง lot ที่ได้นั้น ไปกี่ส่วน หรือ เเบ่งกระสุน(ไม้) นั่นเอง       

เช่น   อันเเรก มี max lotที่ 0.01    ถ้าเล่น mini ก็เเบ่งอีกไม่ได้ เล่นได้เเค่ไม้เดียว         ถ้าจะเเบ่งต้องเล่น cent //micro port     
            อันนี้เเล้วเเต่เลยครับว่าจะเอากี่ไม้ 

5 ไม้   
           10 ไม้
           20 ไม้
          - โดย ยิ่งจำนวนไม้เยอะ DD ของระบบก็จะเยอะขึ้นตามลำดับ เเละเเน่นอนว่า  กำไรก็จะมากขึ้น(เพราะเปิดได้ถี่) 
          - ในทางกลับกัน ยิ่งจำนวนไม้น้อยลง  DD ของระบบก็น้อยลง  เเละเเน่นอนว่ากำไรก็น้อยลง       
          ส่วนการวางออเดอร์เเต่ละไม้   ...เราจะเปิดที่ตำเเหน่งไหนก็ขึ้นอยู่กับเรา 

ถ้าวางเป็น grid system  ก็จะมีชื่อเเยกเฉพาะไปอีก ว่า KZM กอง A 
           หรือจะวางตามเเนวรับเเนว-เเนวต้าน
           หรือจะเข้าตาม indicator
           หรือจะเข้าตามรูปเเบบเท่งเทียน
           เข้าตาม fibo // MACD// RSI // break out  หรืออะไรก็เเล้วเเต่

เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้น   อยู่ที่การครีเอทการเทรคครับ  close system มันเป็นเเค่เเนวคิดเเบบหนึ่งเท่านั้น    คนใช้ 10 คนก็ 10 เเบบไม่เหมือนกัน   

สรุป  close syetem มันเป็นระบบ ที่cover ระบบเทรดเราอีกทีนึงครับ มันเป็นระบบที่คุม risk management   อีกรอบนึง              ถ้าเรามีระบบเทรดที่ดีอยู่เเล้วเเต่ล้างพอรท  หรือไม่ล้างเเต่พอรทไม่โต
           ทำไมไม่ลองเอาเเนวคิดระบบ close system มาใช้ cover ระบบเทรดของเราอีกทีดูครับ   มันก็เเค่ระบบคำนวนไว้ก่อนเปิดออเดอร์ทั้งหมดทั่นเอง  ว่าจะเล่นกี่ไม้  lot เท่าไหร่   เองเเหละครับ

เเละนั่น ทั้งหมดนี่เป็นคำนิยามของ close system ในมุมมองของผม   

... ส่วนเรื่อง ถ้าติด ออเดอร์ จนไม้หมดหรือ อะไรยังไงนี่เป็นเรื่องรายละเอียดละครับ   

งงป่ะครับ   xc* xc*

*

forum

Re: เม่าน้อยหัดเทรด up date วันต่อวัน feat.clessmdx
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 05, กันยายน 2016, 12:22:39 PM »
อ้างจาก: clessmdx ที่ 05, กันยายน  2016, 09:42:42 AM
อ้างจาก: forum ที่ 05, กันยายน  2016, 08:30:40 AM
ขอฝึกยุทธ Closes ystem ด้วยครับ  แบบ ยังมึนๆ งง..อยู่...อิอิ

บัญชีเชนต์ 5,000 c
leverage 100
น่าจะเริมจากถามว่า.. หรือเปล่า? อิอิ
worse case  น่าจะลากสูงสุดได้กี่ pip ครับ
ควรเทรดรวมสูงสุดไม่ควรเกินกี่ล๊อต ครับ

ยังไม่แน่ใจกว่าคำนวนยังไง มีสูตรคำนวน exell บ้างไหมคับ  x*/2
หลักๆของ close system คือ
1. กำหนด worse case ของระบบ
2.คำนวนหา maximum lot
3.กำหนดจำนวนไม้ที่จะเล่น หรือ กระสุนที่จะเล่น
4.คำนวนหาว่าเเต่ละกระสุนเปิดได้ lot เท่าไหร่

อันดับเเรกเรื่อง worse case อันนี้เรากำหนดเองครับ  ถ้ากำหนด worse case เยอะเราก็เสี่ยงน้อย

เช่น กำหนด worse case 100 000 จุดเลย ก็เเทบไม่เสี่ยงเลยครับ   (ประมาณวันละ 0.25-0.5 เปอ)
                 เเละ เเน่นอน ถ้ากำหนด worse case ต่ำ เช่น 10 000 -20 000 จุด ความเสี่ยงก็ตามมา  เเละเเลกมาด้วย profit ที่มากขึ้นครับ(ประมาณ วันละ 1-2 เปอ)

- พอเรากำหนด worse case เรียบร้อยเเล้ว เราก็รู้ละครับว่า close system อันนี่เราจะลากได้รวมกี่จุดคร่าวๆละ....... เราก็เอาตังยอดรวมbalance ทั้งหมดมา   หารด้วย worse caseนั้นๆ  ก็จะได้เป็น lot ทั้งหมดที่สามารถเปิดได้

เช่น . มี balance 1 000 usd  worse case กำหนดเองที่ 100 000 จุด    เราก็เปิด max lot ตามระบบนี้ได้เเค่  0.01 standard lot  ครับ 
              หรือ  กำหนด worse case น้อยลงมาเป็ฯ 20 000 จุด เราก็เปิด max lot ตามระบบนี้ได้ เเค่ 0.05 lot ครับ 
            พอเรากำหนด worse case ไว้เเล้ว เราก็ต้องยอมรับมัน ว่าเอาเท่านี้เเหละ          เเละพอจะเล่นจริงก็ไม่จำเป็นต้อง stop loss --> พอไม่ต้องstop loss เงินมันก็ไม่หายไปจากระบบ   (ไม่มีพลังงานสูญเสียจากในระบบ = close system ) 

- พอเราได้ max lot ของระบบเเล้ว   ก็อยู่ที่ว่าตัวเราจะเเบ่ง lot ที่ได้นั้น ไปกี่ส่วน หรือ เเบ่งกระสุน(ไม้) นั่นเอง       

เช่น   อันเเรก มี max lotที่ 0.01    ถ้าเล่น mini ก็เเบ่งอีกไม่ได้ เล่นได้เเค่ไม้เดียว         ถ้าจะเเบ่งต้องเล่น cent //micro port     
            อันนี้เเล้วเเต่เลยครับว่าจะเอากี่ไม้ 

5 ไม้   
           10 ไม้
           20 ไม้
          - โดย ยิ่งจำนวนไม้เยอะ DD ของระบบก็จะเยอะขึ้นตามลำดับ เเละเเน่นอนว่า  กำไรก็จะมากขึ้น(เพราะเปิดได้ถี่) 
          - ในทางกลับกัน ยิ่งจำนวนไม้น้อยลง  DD ของระบบก็น้อยลง  เเละเเน่นอนว่ากำไรก็น้อยลง       
          ส่วนการวางออเดอร์เเต่ละไม้   ...เราจะเปิดที่ตำเเหน่งไหนก็ขึ้นอยู่กับเรา 

ถ้าวางเป็น grid system  ก็จะมีชื่อเเยกเฉพาะไปอีก ว่า KZM กอง A 
           หรือจะวางตามเเนวรับเเนว-เเนวต้าน
           หรือจะเข้าตาม indicator
           หรือจะเข้าตามรูปเเบบเท่งเทียน
           เข้าตาม fibo // MACD// RSI // break out  หรืออะไรก็เเล้วเเต่

เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้น   อยู่ที่การครีเอทการเทรคครับ  close system มันเป็นเเค่เเนวคิดเเบบหนึ่งเท่านั้น    คนใช้ 10 คนก็ 10 เเบบไม่เหมือนกัน   

สรุป  close syetem มันเป็นระบบ ที่cover ระบบเทรดเราอีกทีนึงครับ มันเป็นระบบที่คุม risk management   อีกรอบนึง              ถ้าเรามีระบบเทรดที่ดีอยู่เเล้วเเต่ล้างพอรท  หรือไม่ล้างเเต่พอรทไม่โต
           ทำไมไม่ลองเอาเเนวคิดระบบ close system มาใช้ cover ระบบเทรดของเราอีกทีดูครับ   มันก็เเค่ระบบคำนวนไว้ก่อนเปิดออเดอร์ทั้งหมดทั่นเอง  ว่าจะเล่นกี่ไม้  lot เท่าไหร่   เองเเหละครับ

เเละนั่น ทั้งหมดนี่เป็นคำนิยามของ close system ในมุมมองของผม   

... ส่วนเรื่อง ถ้าติด ออเดอร์ จนไม้หมดหรือ อะไรยังไงนี่เป็นเรื่องรายละเอียดละครับ   

งงป่ะครับ   xc* xc*

ขอบคุณครับ 
ม่ะลองไม่รู้ คลำๆ ไป อิอิ

*

thbillz

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 06, กันยายน 2016, 05:58:26 PM »
วันนี้ลองกดเข้าไปดูเหมือน myfxbook จะมีปัญหาเรื่องการอัพเดทน่ะครับ xc6*

*

clessmdx

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 10, กันยายน 2016, 10:59:20 AM »
อับเดทประจำสัปดาห์ครับ  9-9-59 สัปดาห์นี้ มีหายอย่างที่ต้องทำ เเละติดลากอยู่เลยเทรดไม่ค่อยดี  เเบบว่าปล่อยลาก ย่อเเล้วค่อย Hedge     An2 An2 An2
สัปดาห์นี้ NAV  = 528.5 pip หรือ 5285 จุด ครับ  Leverage on Profit only    GU ขาขึ้นช่วงเเรกได้จากไม้บาย   เเละขาลงช่วงหลังได้จากไม้เซล
สัปดาห์นี้   วิจารณตัวเอง   เเละบ่นๆ

- สัปดาห์นี้ดทรดไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะติด Hedging อยู่(กระสุนหมด)   ทำให้ไม่สามารถเทรดได้เเบบอิสระ.......คือ เทรดได้เฉพาะ ออเดอร์ฝั่งตรงข้ามกับไม้ที่ติดลากไว้

- Scalping Hedging ทั้งสัปดาห์เลยครับ   เเละพลาดไป ไม้นึง ติดบายซะสูงเลย 

Back Test

1. ทองสัปดาห์นี้ ว่าจะรอย่อเเล้วบาย เเต่ดันขึ้นไปสุดกู่.........เเละลงมาต้องท้ายสัปดาห์เเบบเดิมๆ เลยไม่ได้บายไว้
2 .GU บายตามน้ำไป hedgeไม้เซลไปช่วงเเรกๆก็ดี....เเต่บาย hedge พลาดไปไม้นึง(ปิดไม่ทัน)  เลยเป็นบายยอดไป ....ที่สำคัญกราฟ week หัวปักลงมาเเล้ว(ลากยาวเเน่)
3.AUD ได้มา 1 ไม้ก่อนประกาศอัตราดอกเบี้ย โดยคาดว่า ธนาคารกลางออสเตรเลียจะคงดอก เลยไปบายล่วงหน้า 4 ชม เลย
4.GJ ดัก เซลที่ 140 ปรากฏว่ามาไม่ถึงลงไปก่อน (เซง)
5.ช่วงนี้ข่าวมาแีกละว่า Fed จะเพิ่มดอก ระวังดีๆกราฟวิ่งตามอารมณ์ข่าว

Plan สัปดาห์หน้า  Macro ยังไม่เปลี่ยนครับ USD มีเเนวโน้มที่จะอ่อนตัวลงเหมือนเดิมในระยะยาว ถ้าMacro มันเปลี่ยนง่ายๆมันจะเป็นMacro ได้ยังไงหละครับ

1. ทองน่าจะขึ้นได้อีกเหมือนเดิม   เพราะมองเเล้วยังไงก็ยังขึ้นดอกไม่ได้ เเต่ข่าวออกมาว่า"จะ"ขึ้นดอกหลายสำนักมาก  เลยทำให้ทองอาจจะลงต่ออีก ผมplan buy เเถวๆ 1300-1310
2.GU  กราฟ week หัวปักลงมาเเล้ว เเต่ตามทรงมันจะไม่ลงเลย...มันจะรีบาวน์ขึ้นไปวันเเรกๆของสัปดาห์ก่อน(ให้กดเซลตามได้) เเล้วค่อยลงช่วงวันพุธ(คิดว่างั้น)
3.AUD รอบายเพราะลงมาเเล้ว
4.GJ อดเข้าละครับ  ลงไปละ

*

admin

• 80,605
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 10, กันยายน 2016, 02:50:34 PM »
มาติดตามและให้กำลังใจ ครับ
)2: )2:
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

forum

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 10, กันยายน 2016, 04:13:10 PM »
This week +15%

ส่วนตัวผมเข้ามารับแรงบันดาลใจ  Thor 1 Thor 1 Thor 1 *PIg**

*

eltoap

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 10, กันยายน 2016, 08:40:27 PM »
 Thor 1 Thor 1 Thor 1

*

thbillz

« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 15, กันยายน 2016, 08:35:47 PM »
วันนี้เพิ่งเห็นท่าน.คัทไม้ใหญ่ไป -3800$ ครั้งแรก ปกติไม่เคยเห็นคัทเลย อยากรู้เหตุผลหน่อยครับ

*

admin

• 80,605
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 15, กันยายน 2016, 08:37:46 PM »
อ้างจาก: thbillz ที่ 15, กันยายน  2016, 08:35:47 PM
วันนี้เพิ่งเห็นท่าน.คัทไม้ใหญ่ไป -3800$ ครั้งแรก ปกติไม่เคยเห็นคัทเลย อยากรู้เหตุผลหน่อยครับ

เหล่า novice มาให้กำลังใจ ครับผม
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Poom

• 91
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 15, กันยายน 2016, 11:32:41 PM »
เอาใจช่วยครับท่าน วันนี้คัทไม้ใหญ่ ตกใจแทนเลยครับ แต่โอกาศยังมีวันพรุ่งนี้และวันต่อๆไปครับ   Pigig Pigig

*

forum

« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 15, กันยายน 2016, 11:39:09 PM »

สถานการณ์เป็นไงบ้างครับ  มีคัทด้วย
สู้ๆ ครับ
็Hip** ็Hip** ็Hip**

*

eltoap

« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 15, กันยายน 2016, 11:57:48 PM »
สู้ๆครับ ติดตามผลงานและให้กำลังใจ ครับ

*

clessmdx

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 16, กันยายน 2016, 04:12:34 PM »
อ้างจาก: Poom ที่ 15, กันยายน  2016, 11:32:41 PM
เอาใจช่วยครับท่าน วันนี้คัทไม้ใหญ่ ตกใจแทนเลยครับ แต่โอกาศยังมีวันพรุ่งนี้และวันต่อๆไปครับ   Pigig Pigig

ไม่ได้อยากคัตเลยครับ......มือมันไปโดน multiple closed by. เเล้วก็...นับ 1 2.  ปั๊ก!!?   เงิบครับ.... An2 An2

เพราะปรกติจะไม่คัตอยู่เเล้วครับ.....โล่งเลยทีเดียว.....สมงสมองไปหมด....

เเต่ก็ถือว่าเป็นตัววัดสภาวะจิตใจครับ.....
...ดีที่เทรน mind set มาเลยไม่เจ็ยหนักมาก....ถ้าเทรนมาไม่ดี กรือไม่ได้เทรนมา...อาจจะเข้าลูป....เสียดายที่คัตไป ....จะเอาคืน.....เปิดover lotหวังเอาคืน....=ล้าง.....โชคดีจริงๆครับ.....

คัตไปหาใหม่ได้.....จอร์ส. คัตสอลไม่ได้กล่าวไว้..... xc6* xc6*

*

forum

« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 16, กันยายน 2016, 04:34:24 PM »
อ้างจาก: clessmdx ที่ 16, กันยายน  2016, 04:12:34 PM
อ้างจาก: Poom ที่ 15, กันยายน  2016, 11:32:41 PM

ไม่ได้อยากคัตเลยครับ......มือมันไปโดน multiple closed by. เเล้วก็...นับ 1 2.  ปั๊ก!!?   เงิบครับ.... An2 An2

เพราะปรกติจะไม่คัตอยู่เเล้วครับ.....โล่งเลยทีเดียว.....สมงสมองไปหมด....

อุบัติเหตุนี้เอง...
เสียดายเลย ....แต่ ไม่เป็นไร แค่นี้กำไร ก็ 23% แล้วเฉพาะเดือนนี้  ยังท่วมท้นอยู่เหมือนเดิม   **hulk3** **hulk3** ็Hip**

*

admin

• 80,605
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 16, กันยายน 2016, 04:43:02 PM »
อ้างจาก: clessmdx ที่ 16, กันยายน  2016, 04:12:34 PM

พอๆ กับผมตั้ง EA close all ไว้ แล้ว ดัน ไปกดปุ่ม auto trading
cheetah*