กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

เทคนิคการเทรด forex :เทคนิคการทำกำไรจากปลายแท่งเทียน Master Candle

• 27 replies
  • 43,907 views
*

admin

• 80,404
เทคนิคการเทรด forex :เทคนิคการทำกำไรจากปลายแท่งเทียน Master Candle

สวัสดีครับทุกท่าน วันนี้ มาเรียนรู้เทคนิคการทำกำไร จากการเทรด Forex โดยใช้ Master Candle การหาจุดเข้าจาก Master Candle นะครับ หลังจากที่ Admin ติดไว้มานาน  ครับ วันนี้ มาดูว่าเทคนิคการทำกำไร จาก ปลายแท่งเทียนนั้น น่าสนใจอย่างไรมาติดตามกันครับ เรียนให้ทราบว่าหลักๆก็คือ การหาแนวรับ-แนวต้านง่ายๆ นั่นแหละครับ แล้วรอราคาที่เหมาะสม จึงเข้าทำการเทรด เรียกการเทรด แบบนี้ ว่า Price Action แต่ ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ว่าระบบมันจะดีมันจะทำกำไรมากเพียงใด การเทรดก็ต้องใช้ Money Management ในทุกครั้งของการเทรดกันด้วย นะครับ เพราะ ไม่มี ระบบใดๆ ในโลกนี้ จะทำกำไร ได้จาก การเข้า เทรด 100% ในทุกครั้ง ของการเข้าเทรด เทคนิคนี้ก็เช่นกันครับ

ข้อจำกัดของเทคนิคนี้

1.Admin ใช้ กับ ของโบรก Exness เท่านั้น ไม่เคยทดสอบ โบรก อื่น เนื่องจาก เวลา ปิดแท่งเทียนของ  Exness จะต่างจากโบรกอื่น
      เมื่อเทรดที่ โบรกอื่น Admin จะ เอาราคา และ จุดทำกำไรจาก Exness ไปเทรด
2. แท่ง Master Candle ที่ใช้ ดูจาก Time Frame H4,Day,Week และ Month เท่านั้น แต่ บางครั้งก็ดูที่ H1
3.ระยะทำกำไรที่เหมาะสม 10-30 pips ในโบรกเกอร์ 4 จุด และการทำกำไรจะไม่รอนาน ย่อ บวกแล้วก็จะปิดเลย
     แต่ในบางครั้งกราฟจะกลับตัวจากราคาตรงนี้
4.เหมาะสำหรับ เทรด EUR/USD ส่วน คู่อื่นๆก็สามารถใช้เทคนิคนี้ได้เช่นกัน
5. แนะนำให้ใช้ ได้แค่ครั้งเดียวเท่านั้น ตามหลัก Demand/Supply หากราคามาทดสอบเกิน กว่า 2 ครั้ง ในกรณีที่กราฟย่อลงไปมากแล้วกลับมาได้
      ไม่แนะนำให้เข้าครั้งที่ 2 หรือ 3 ดังนั้น ครั้งแรก และครั้งเดียวจะได้ผลดีที่สุด
6.หาก ราคาไม่หยุดที่ปลายแท่งเทียน และวิ่งเกิน ไป 10-20 ปิปให้รอกราฟจะกลับมาที่เดิมแล้วปืด
7.เวลามีข่าวแดงห้ามใช้เทคนิคนี้ในการเทรด
8. เทคนิคนี้ แนะนำให้ใช้ ควบคู่กับ การบริหารพอร์ต Money management ด้วยทุกครั้งของการเทรด

หลักการเข้าเทรด เทคนิคการทำกำไรจากปลายแท่งเทียน

1.มองหา Master Candle จากกลุ่มแท่งเทียน H4,Day,Week ,Month จะเจอแท่งเทียน ที่ ใหญ่กว่าใคร ในกลุ่ม โดย แท่งเทียน แต่ละแบบ
       จะบ่งบอกความหมายดังนี้

1.1 Master Candle สีเขียว บ่งบอกแรงซื้อ(BUY) บอกว่าในช่วงเวลานั้นๆมีแรงซื้อเข้ามาดังกราฟจนปิดแท่งเทียน บวกได้
                   ดังนั้นการที่ ราคาปัจจุบันที่กำลังดำเนินไป หากราคาจะลงก็อาจจะต้องใช้เวลา หรือแรง มากขึ้่น ในการที่จะลง
                   มาทำลาย แท่งเทียนบวกได้
          1.2 Master Candle สีแดง จะบ่งบอกว่า มีแรงขาย (Sell) บอกว่าในช่วงเวลานั้นมีแรงขายเข้ามาจนทำให้กราฟแท่งเทียนปิดลบ
                   ดังนั้นการที่ราคาปัจจุบันที่กำลังดำเนินไป หากราคาจะขึ้นก็ต้องใช้เวลาหรือแนงมากขึ้นในการที่จะขึ้นไปทำลาย แท่งเทียนแท่ง
                   ลบแท่งนี้ได้

จากรูปตัวอย่างจะเห็น Master Candle Week ของ EUR/USD ลบ ที่มี แท่งเขียว เป็น แท่งเทียนปกติ พยายามที่ จะทำลายแรงขาย
                       หรือ master Candle ลบ โดยแรงขาย ของ แท่งเดียว ต้องใช้ แรงซื้อในการทำลาย ถึง 3 แท่ง แต่ สุดท้ายก็ทำไม่สำเร็จจึงเกิด แท่ง
                       Master Candle แดง อีกแท่งอย่างที่เห็น โดยล่าสุดกราฟลงมาจากปลายแท่งเทียนน
                        เพียงแท่งเดียวแต่

และในลักษณะเดียวกันท่านก็จะเห็นความพยายามของแท่งเทียนในการทำลายแท่งเทียนบวก หรือ Master Candle บวก ด้วย แท่งเทียน
               หลายๆ แท่ง เช่นกัน

***แต่ สุดท้ายแล้วสิ่งที่ท่านจะเห็นเหมือนๆ กันก็คือ ไม่ว่า แท่งเทียน Master Candle ลบ หรือ Master Candle บวก ที่ปลายแท่งเทียน
             กราฟจะมีการเด้งทดสอบ เสมอ ก่อนที่ จะผ่านหรือ จะกลับตัวจากตรงนั้น ***

2.จุดเข้าทำกำไร ทั้ง Buy และ Sell คือตรงปลาย เนื้อแท่งเทียน Master Candle เท่านั้น ทั้ง บวก และลบ ทำไมถึงใช้ปลายเนื้อเทียน เพราะ จุดๆนั้นเป็นการบ่งบอกแรง ซื้อหรือ แรงขาย ที่เป็นจุดเริ่มต้นที่มีพลัง หรือ จุดนั้น เป็นจุดเปิด ราคา แท่งของแท่งนั้นๆ นั่นเอง
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,404
ทีนี้มาดูตัวอย่างการเด้งที่ปลายแท่งเทียน ของกราฟ กันดูครับ

Master บวก

Master ลบ

จะเห็นว่ามีการเด้งเพื่อทำการทดสอบ อยุ่ ในทุกๆครั้งของการชน ดังนั้น ลองไปหาดูในกราฟของท่านและทำกำไรกันครับ
  TKo*) TKo*) TKo*)
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 04, กรกฎาคม  2015, 03:32:30 PM
ทีนี้มาดูตัวอย่างการเด้งที่ปลายแท่งเทียน ของกราฟ กันดูครับ

Master บวก

Master ลบ

จะเห็นว่ามีการเด้งเพื่อทำการทดสอบ อยุ่ ในทุกๆครั้งของการชน ดังนั้น ลองไปหาดูในกราฟของท่านและทำกำไรกันครับ

จากรูปที่สอง เส้นล่างสุดมาได้ไงครับเห็นมันอยู่กลางแท่งเทียน

*

admin

• 80,404
ในบางทีการดูใน Time Frame ใหญ่ๆอาจจะทำให้เราสับสนได้ครับ ดังนั้นการเทรด โดยใช้จุดเข้า แบบนี้ หลักการคือหาราคาไว้ ในราคาที่กราฟไม่เคยไปมาก่อน จากนั้นลากเส้นไว้ แล้วมารอเข้าที่ Time Frame เล็กๆ ครับ ยกตัวอย่าง Time Frame Week  จากรูป นะครับ
จะเห็นว่า กราฟได้แทงทะลุปลายแท่งเทียนไป แต่ ถ้าเราย่อ เข้ามาใน Time Frame เล็กๆ เราจะเห็นการย่อ เพื่อทดสอบ ครับ

กราฟ แท่ง Week

เมื่อย่อมา Time Frame H4

หลักการทั้งหมด จากการทำกำไรจากปลายแท่งเทียนก็มีดังนี้ครับ ลองไปทำการบ้านวันหยุด แล้วดูกันครับ ว่ามันเป็นแบบที่ ผม เขียนมั้ย
มันอาจจะไม่ใช่ทั้งหมด 100% แต่มันก็ใช้ทำกำไรได้ในหลายๆ จังหวะ และเมื่อทานใช้ เทคนิคแบบนี้สิ่งทีท่านจะมีก็คือ ความใจเย็นมากขึ้น
ในการรอจุดเข้าที่เหมาะสมครับ ไม่เข้าเทรด พร่ำเพรื่อ เข้าเทรดด้วยเหตุผล ไม่ใช่ คัน มีอ ครับ

โดยหากเพื่อนๆ เห็นกราฟ แบบนี้ ก็ลองมาโพสแบ่งปัน จุด แต่ละจุดกันได้ ครับ บางที ท่านจะพูด ว่าอ๋อ มันเป้นแบบนี้นี่เอง
ขอบคุณทุกท่านสำหรับการอ่านจนจบ ครับ และยินดี รับคำ แนะนำ ติชมกันได้เต็มที่ ครับ

ขอบคุณครับ
(TH)** (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: chillchill08 ที่ 04, กรกฎาคม  2015, 05:10:57 PM
อ้างจาก: admin ที่ 04, กรกฎาคม  2015, 03:32:30 PM

Master บวก

Master ลบ

จากรูปที่สอง เส้นล่างสุดมาได้ไงครับเห็นมันอยู่กลางแท่งเทียน

ตรงนั้นมันเป็นอีก 1 เทคนิค ครับ 50% ของแท่งเทียน ต้องขออภัยที่ทำให้ สับสนครับ ตรงนี้จะเขียน แค่ ปลายแท่งเทียน ครับ
(TH)** (TH)** (TH)**

*

admin

• 80,404

อย่างที่บอก ครับว่าต้องหลบข่าวแดง ด้วย จะเห็นว่า แท่งเขียวนี้ ทำลาย Master มา 2 แท่ง ตรงนี้คือ กราฟพุ่งขึ้นจากการที่ ประธาน Fed
ประกาศว่ามีความเป็นไปได้ว่าอาจไม่ปรับอัตราดอกเบี้ย ในปีนี้นะครับ ปี 2015

ดังนั้นก็มีข้อต้องระวังอยุ่ครับ
xc7* xc7* xc7*

*

phurit

ขอบคุณครับ
(TH)** (TH)**

*

phurit

มีคำถามครับแอดมิน กรณีหากมีแท่ง Master ขาย (1) เกิดขึ้น และแท่งต่อมา ซื้อ (2) พยายามดันขึ้นถึงราคาเปิดแท่ง Master แล้วย่อตัว ต่อมาเกิดแท่งที่ (3) เด้งขึ้นไปที่ราคาเปิด Master อีก แนวโน้มโดยส่วนใหญ่ จะเด้งย่อตัวเหมือนแท่งที่ (2) ไหมครับ  ?   และกรณีที่บอกว่าการทดสอบราคาเปิดหรือปิดของแท่ง Master ได้ครั้งเดียวนั้น จะดูเฉพาะแท่งเดียวกันทดสอบได้ครั้งเดียวเท่านั้น แบบนี้หรือเปล่าครับ  ?  ผมถามงงไหมหน้อ.....
(TH)**

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: เม่าน้อย ที่ 04, กรกฎาคม  2015, 08:43:36 PM
มีคำถามครับแอดมิน กรณีหากมีแท่ง Master ขาย (1) เกิดขึ้น และแท่งต่อมา ซื้อ (2) พยายามดันขึ้นถึงราคาเปิดแท่ง Master แล้วย่อตัว ต่อมาเกิดแท่งที่ (3) เด้งขึ้นไปที่ราคาเปิด Master อีก แนวโน้มโดยส่วนใหญ่ จะเด้งย่อตัวเหมือนแท่งที่ (2) ไหมครับ  ?   และกรณีที่บอกว่าการทดสอบราคาเปิดหรือปิดของแท่ง Master ได้ครั้งเดียวนั้น จะดูเฉพาะแท่งเดียวกันทดสอบได้ครั้งเดียวเท่านั้น แบบนี้หรือเปล่าครับ  ?  ผมถามงงไหมหน้อ.....
(TH)**

พอเข้าใจ ครับลักษณะนี้ คือ แท่ง Master แท่งนี้ จะต้านไม่ อยู่แล้ว ครับ ถ้าเกิด แท่ง Master แท่ง ที่ 3 ไปทดสอบอีก รอบ โดย มาก จะ สามารถทะลุขึ้นไปได้ ไป ปิด แท่ง บวก เหนือ Master ลบได้ นะครับ แนวโน้มก็คือน่าจะกลับตัวขึ้นไปได้แล้ว

การที่บอกว่าทดสอบได้ แค่ครั้งเดียวนั้น ให้ ดูเฉพาะที่แท่งเทียนแท่งเดียวแท่งนั้นครับ คือ มาสัมผัสราคา นี้แล้ว เด้งกลับเลย ประมาณนั้นครับ
ผมขอยกตัวอย่าง แท่ง Master แท่งนี้ นะครับ จะเห็นทางของแท่งเขียว นะครับ เมื่อราคามาถึงสัมผัสแรกของกราฟตรงปลายหางแท่งเขียวนั้นกราฟจะย่อลงทันที แบบไม่ต้องรอ นาน มาก แต่ พอ มา แท่งที่ 2 เท่านั้นทะลุ ผ่านไปได้ เลย นั่นเพราะ ว่า Demand ที่ มีได้ ถูก Supply ไปเรียบร้อยแล้วนั่นเอง ครับผม

ไม่แน่ใจจะตอบคำถามได้เข้าใจหรือเปล่าถ้าไม่เข้าใจก็ถามต่อได้เลย นะครับ
xc7*

*

phurit

โอเครครับ เข้าใจครับแอดมิน  หลักการนี้ เราจะดูที่เนื้อเทียนของ Master เป็นหลักใช่ไหมครับ
(TH)**

ถามอีกคำถามครับ ความยาวแท่งเทียนขนาดไหนจัดว่าเปนแท่งมาสเตอร์คือลองขีดเส้น week มาลองดู days มันเด้งก่อนเส้นที่ขีด แล้วเวลาถึงเส้นที่ขีดกลับทะลุไปเลย กี่ปั๊บขึ้นไปเปนมาสเตอร์

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: chillchill08 ที่ 04, กรกฎาคม  2015, 11:34:56 PM
ถามอีกคำถามครับ ความยาวแท่งเทียนขนาดไหนจัดว่าเปนแท่งมาสเตอร์คือลองขีดเส้น week มาลองดู days มันเด้งก่อนเส้นที่ขีด แล้วเวลาถึงเส้นที่ขีดกลับทะลุไปเลย กี่ปั๊บขึ้นไปเปนมาสเตอร์

การหา แท่งเทียน Master จากรูปนี่คือตัวอย่างจาก แท่ง H4 ของกราฟปัจจุบัน ครับ การมอง แท่ง Master นั้น ผมไม่ได้กำหนด มาตรฐาน ไว้ ว่าเป็นกี่ pips สำหรับแท่งนั้น นะครับ แต่ ขอให้ เป็นลักษณะ เต็มแท่งก็เพียง พอ ครับ

การดู แท่ง Master Candle นั้น ให้ ดู เป็นกลุ่มแท่งเทียน ครับ แท่ง เทียนที่ มีขนาดความยาวกว่าแท่งอื่นในกลุ่มนั้นๆ ครับ
ตัวอย่างก็ดูที่ผมขีดเส้นออกมานะครับ นั่นคือ แท่ง Master ครับ

การดูแท่ง Master ที่เหมาะ กับการเข้าเทรด จะเห็นว่ามีแท่งเทียนมีเส้นตรงปลายแท่งที่ต่างกันนะครับ ตรงปลายแท่ง

สีม่วงคือปลายแท่งที่ กราฟได้ทำการทดสอบไปแล้ว
เส้นสีเหลืองคือ ปลายเส้นที่ กราฟยังไม่เคยทำการทดสอบ ตรงนั้น คือถ้ากราฟมาสัมผัสแรกกราฟจะมีแรงต้านอยู่ ครับ

สำหรับการเด้งก่อนเส้นที่ขีดนั้น มีเทคนิคที่ใช้เป็นจุดเข้าดังนี้ครับ

ใช้ fibonacci กางตรงเนื้อแท่งเทียน โดย เพิ่ม fibo 5 หรือ fibo 10 เข้าไป ครับ อาจเริ่มเข้าเทรดตั้งแต่ fibo 5 หรือ fibo 10ครับ โดยกาง fibo ดังนี้
โดย ที่จุดที่เข้าได้และมีพลังในการสะท้อนมากที่ สุดก็ คือ fibo 0 นะครับ

1.แท่ง Master บวกให้ กาง fibo จาก เนื้อเทียนบนลงมาเนื้อเทียน ล่าง

2. แท่ง Master ลบให้กาง fibo จากเนื้อเทียน ล่างไปเนื้อเทียน บนครับ

จุดเข้าก็ตามนี้ครับสำหรับเทคนิคนี้ ลองไป หาดูเพิ่มเติมหากสงสัยก็สอบถามกันมาได้ครับ

ขอบคุณครับ  (TH)** (TH)** (TH)** (TH)** (TH)**

*

RJB

• 101
 ขอบคุณอย่างสุดซึ้งครับท่าน