traderider forex ไทย

เทคนิคเทรดทำกำไร Forex ด้วย MACD Divergence ยังไงไม่ให้โดนหลอก

• 3 replies
  • 384 views

เทคนิคเทรดทำกำไร Forex ด้วย MACD Divergence ยังไงไม่ให้โดนหลอก

สวัสดีครับสมาชิกบอร์ดทุกท่าน ก็ห่างหายกันไปนานนะครับกับกระทู้แบ่งปัน เทคนิคเทรด Forex จากทางทีมงาน traderider วันนี้แอดจีนแดงจะมาแชร์ เทคนิคเทรด Forex MACD Divergence แบบไม่ให้โดนสัญญาณ Divergence หลอกลากเราบ่อยๆกันนะครับ 

หลายๆท่านที่เทรด forex กันมานานผมเชื่อว่าทุกท่านจะต้องรู้จักเจ้าคำว่า Divergence กันแน่นอน ไม่ว่าจะใช้ RSI , MACD หรือ Indicator ใดๆในการดูสัญญาณ Divergence ก็ตาม ผมเชื่อว่าทุกท่านที่ใช้เทคนิคนี้ในการเข้าเทรดจะต้องเจอปัญหาโดน Divergence หลอกลากไปต่อแน่นอน บ่อยครั้งที่ indicator นั้นส่งสัญญาณ divergence แล้วกราฟก็ไม่ยอมกลับตัวให้ จนไปเกิด divergence ซ้ำแล้วซ้ำอีกหลายรอบมากแต่กราฟก็ยังคงไปได้ต่อ วันนี้แอดมินจะมาแชร์เทคนิคการดู divergence ด้วยการรอสัญญาณคอนเฟิร์มเพื่อตัดปัญหาการโดนหลอกกันครับ

เทคนิคเทรด Forex MACD Divergence

1.นำ Indicator MACD ที่มีติดมากับโปรแกรม MT4 อยู่แล้วมาใส่บนกราฟ ใช้ค่ามาตรฐาน 12 , 26 , 9 ไม่ต้องปรับแต่งอะไรเพิ่มเติมครับ

2.วิธีการหา Divergence จาก Indicator MACD นั้นจะต้องเป็นภูเขาคนละลูกตามภาพด้านล่างเท่านั้นนะครับ หากเกิดสัญญาณ divergence จากภูเขาลูกเดียวกันถือว่าไม่เข้าเงื่อนไขระบบ โดย TF ที่แนะนำคือตั้งแต่ H1 ขึ้นไปจะดีที่สุดครับ ถึงแม้ว่าสัญญาณจะมาช้าหน่อยก็ใช้วิธีขยันหาใว้หลายๆคู่เงินเอา

ตัวอย่างสัญญาณ Divergence ที่เกิดจากภูเขาคนละลูก

ตัวอย่างสัญญาณ Divergence ที่เกิดจากภูเขาลูกเดียวกัน

3. หาจุด High หรือ Low ต่ำสุดของ Divergence นั้นแล้วตีเส้นแนวนอนทิ้งเอาใว้รอจนกว่ากราฟจะสามารถขึ้นมาเบรกเส้นแนวนอนที่เราตีเอาใว้ได้

จากภาพด้านบนคือ Bullish Divergence หรือ Divergence ขาขึ้น ให้เราหาจุดที่เป็นสวิงไฮที่สูงที่สุดของ Divergence นั้นแล้วให้ตีเส้นแนวนอนทิ้งเอาใว้รอจนกว่ากราฟจะขึ้นมาเบรกเส้นได้เพื่อเป็นสัญญาณคอนเฟิร์มการกลับตัวขึ้น

จากภาพด้านบนคือ Bearish Divergence หรือ Divergence ขาลง ให้เราหาจุดที่เป็นสวิงโลวที่ต่ำที่สุดของ Divergence นั้นแล้วให้ตีเส้นแนวนอนทิ้งเอาใว้รอจนกว่ากราฟจะลงมาเบรกเส้นได้เพื่อเป็นสัญญาณคอนเฟิร์มการกลับตัวลง

4. เมื่อกราฟสามารถมาเบรกเส้นแนวนอนที่เราตีทิ้งเอาใว้ตามข้อ 3 ได้แล้ว ให้ใช้เครื่องมือ Fibonacci Retracement มากางจาก Hi ไป Low เพื่อหาเป้า TP ที่ Fibo 200% (ต้องเพิ่มค่า 200% ลงไปใน Fibo เอาเองนะครับเพราะค่ามาตรฐานไม่มีมาให้)

จากภาพด้านบนจะเห็นว่ากราฟนั้นสามารถมาเบรกเส้นแนวนอนได้ตรงบริเวณวงกลมสีฟ้า เมื่อกราฟสามารถเบรกเส้นแนวนอนที่เราตีเอาใว้ได้ให้ลาก fibo หาเป้า TP ได้ทันที โดยเป้า TP จะอยู่ที่แนว Fibo 200% ส่วนจุดเข้าเทรดนั้นก็ตามแต่ที่ถนัดจะเข้า Sell ตามทันทีที่กราฟเบรกเส้นได้เลยก็ได้ หรือจะรอให้กราฟย่อก่อนก็ได้เช่นกัน แล้วแต่ว่าเราจะบริหารหน้าตักยังไง โดยจุด SL นั้นจะอยู่ที่เหนือสวิงไฮที่แนว Fibo 0%

จากภาพด้านบนจะเห็นว่ากราฟนั้นสามารถมาเบรกเส้นแนวนอนได้ตรงบริเวณวงกลมสีฟ้า เมื่อกราฟสามารถเบรกเส้นแนวนอนที่เราตีเอาใว้ได้ให้ลาก fibo หาเป้า TP ได้ทันที โดยเป้า TP จะอยู่ที่แนว Fibo 200% ส่วนจุดเข้าเทรดนั้นก็ตามแต่ที่ถนัดจะเข้า Buy ตามทันทีที่กราฟเบรกเส้นได้เลยก็ได้ หรือจะรอให้กราฟย่อก่อนก็ได้เช่นกัน แล้วแต่ว่าเราจะบริหารหน้าตักยังไง โดยจุด SL นั้นจะอยู่ที่ใต้สวิงโลวที่แนว Fibo 0%

เป็นอย่างไรกันบ้างครับสำหรับเทคนิคการเทรด Forex ด้วย MACD Divergence ที่แอดมินนำมาแชร์ให้ในวันนี้ ถือว่าเป็นระบบที่เรียบง่ายไม่ซับซ้อนนะครับ ถึงแม้ว่ากว่าที่กราฟจะวิ่งไปถึงเป้า TP ตามระบบต้องใช้เวลาอาจจะนานหน่อย แต่อย่างน้อยก็ทำให้เราได้รู้ว่าในระยะยาวนั้นกราฟมีโอกาสวิ่งไปทางไหน และไปถึงราคาประมาณไหนนะครับ แอดมินก็อยากให้สมาชิกทุกท่านที่เข้ามาอ่านและสนใจระบบนี้ได้ลองนำไปทดสอบทดลองกันดูนะครับว่ามันดีไหม เผื่อว่าท่านใดจะสามารถต่อยอดเป็นระบบเทรดดีๆมาแบ่งปันเพื่อนๆกันได้ครับ และหากท่านไปไล่กราฟดูตามระบบท่านจะสังเกตุเห็นได้ว่า หลังจากที่กราฟวิ่งมาชนเป้า TP ที่ Fibo 200% กราฟมักจะดีดตัวกลับเสมอด้วยนะครับ ซึ่งก็ช่วยเป็นจุดระวังให้เราได้เช่นกัน

ส่วนท่านใดที่อ่านและดูภาพแล้วไม่เข้าใจก็ลองเข้าไปดูตามคลิป VDO ด้านล่างนี้ได้เลยนะครับ เผื่อจะช่วยให้เข้าใจได้ง่ายขึ้น ถ้าหากว่าระบบนี้เป็นประโยชน์กับท่านทางแอดมินก็ดีใจมีกำลังใจในการแบ่งปันระบบเทรดอื่นๆในโอกาสต่อๆไปนะครับ แต่ถ้าหากผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

Share Topic.

Follow Me.

แจ้งขอรับ EA Fibo Swing Traderider ได้ที่นี่ฮะhttps://traderider.com/index.php/topic,8582.msg174841.html#msg174841

*

ออนไลน์ admin

• *
  • 52,496
  • 2531
ยอดเยี่ยมากเลย ครับผม
ขอบคุณครับ

g*/- g*/-
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

"สนับสนุนบอร์ดง่ายๆด้วยการเปิด ID Trade forex ผ่าน Link ของบอร์ด ขอบคุณครับ"

*

ออฟไลน์ CAZE_Voiize

• *
  • 5,857
  • 143
  • มิได้ใช้ชีวิตอยู่เพื่อตนเองหากแต่โลกยังต้องการ
เฉียบๆเลยครับ เรื่องนี้คัดกรองเทรน คู่กับจุดเข้าแนวรับแนวต้านได้ดีกว่า วางโซน อัด Lot เพิ่มความมั่นใจได้อย่างดีเลยครับ  (TH)** (TH)**
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

ออฟไลน์ friday

• 515
  • 7
  • ข้าก็แค่ไรเดอร์ ที่ถูกลืม
ขอบคุณมากครับ ท่านแอดมิน

(TH)** (TH)** (TH)**
= เอาชนะ ผบ.ทบ. ให้ได้ก่อน ค่อยคิดชนะตลาด =

ข่าวสารฟอเร็กซ์

forexstartup.net icafeforex.com Busforex.com รีวิว forex broker เทรดทองคำ forex Gold Blog เทรดฟอเรกซ์.com ฟอเรกซ์.com

บทเรียนพื้นฐาน

Forex Grade 1 # Trend Forex Grade 2 # Graph Type Forex Grade 3 # แนวรับ แนวต้าน Forex Grade 4 # Trendline Forex Grade 5 # Fibonacci Forex Grade 6 # Forex Dictionary

บทเรียนพื้นฐาน.

Forex Grade 7 # Breakout Forex Grade 8 # Chart Pattern Forex Grade 9 # Elliot Wave Forex Grade 10 # Divergence Forex Grade 11 # TP/SL Forex Grade 12 # Price Action Forex Grade 13 # การตั้ง TP/SL

โบรคเกอร์แนะนำ

exness.com xm.com fbs.com nordfx.com Bithoven.com