กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

แนะนำเปลี่ยนอีเอมาใช้เป็น MT5 ทำ optimize ได้เงินเป็นล้านๆ

• 10 replies
  • 3,481 views

แนะนำท่านที่ใช้อีเอบน MT4  เปลี่ยนมาใช้อีเอบน MT5 ครับ ระบบ optimization ดีมากๆๆๆ สามารถปรับค่าให้ได้เงินเป็นล้าน

สำหรับ MT5 นะครับ
ให้ติตดั้งตัวที่เป็นของ metatrader5 กลางนะครับ อย่าใช้ของโบรก ที่โบรกแจก
https://www.metatrader5.com/
https://www.metatrader5.com/en/download
https://download.mql5.com/cdn/web/metaquotes.software.corp/mt5/mt5setup.exe?utm_source=www.metatrader5.com&utm_campaign=download

เพราะตัวของ metaquote มันอัพเดทล่าสุดครับ อัพเดทบ่อยมากจนน่ารำคาณ แต่เป็นเวอร์ชั่นหล่าสุดเร็วดี

ส่วน MT5 ของโบรกจะต้องรออัพเดทให้โบรกคอมไพลใหม่ก่อนถึงจะปล่อยอัพเดท อาจจะช้ากว่าหลายวันได้

เวอร์ชั่นล่าสุด ตัวกราฟที่ทำ optimize มันอยู่ข้างบนแล้วนะครับ
ดูเหมือนว่ามันปรับปรุงระบบ optimization ให้มันข้ามไปหาค่าที่ดีที่สุดอัตโนมัติ ทำให้ได้ผลเร็วขึ้น
เดาว่า ปกติมันจะคำนวนโดยรันหมายเลข 123456789 ไปเรื่อยๆ  แต่ระบบใหม่คิดไปเองว่ามันจะสุ่มหาค่าก่อนเป็ฯระยะๆ หรือเป็ฯชุดๆ แล้วอันใหนดี ก็จะไปใช้อันนั้นก่อน เลยทำให้ผลเร็วขึ้น

ไม่แน่ใจว่าเป็น bug หรือเปล่า ผม optimize แล้วขึ้นเป็นล้าน กำลังรอให้มันทำงานให้เสร็จก่อนค่อยเช็ค  เพราะปกติจะได้แค่ พัน หมื่น แสน แค่นี้ 555   รันไว้เมื่อคืน ตื่นมาตกใจเลย 55555

เพิ่มเติม

ท่านใดที่เขียนอีเอใช้เอง หรือจ้างเขียน แนะนำให้ใช้เป็น MT5 ไปเลยครับ   หรือมี code MT4 ก็จ้างแปลงเป็น MT5 ครับระบมันดีมากๆ

คำเตือนการ optimize ไม่ใช่ว่าจะได้กำไรเยอะตามผล backtest นะครับ มันเป็นการค้นหาความน่าจะเป็น ที่ประมาณการณว่าระบบอาจจะสามารถทำได้ประมาณนี้  เอาไปใช้จริงๆ จะต่างกันมาก โดยเฉพาะจุดเข้า มันไม่เหมือนกัน หรือเพี้ยนเพราะว่ากราฟของโบรก และวันเวลาจริง

ค่าที่ได้กำไร maxinum ไม่ใช่ค่าที่ดีที่สุดเสมอไป

ผมเคยเจอว่าค่าที่ผมันเทรดเสียจนติดลบและล้างพอรต์ เป็นค่าที่ทำเงินมากที่สุด และมันโดน order overtrade จนล้าง นั่นหมายความว่าถ้าผมเห็นและรีบปิด order และหยุดก่อน ผมจะได้กำไรสูงกว่าค่าที่ได้กำไรเยอะสุด แบบนี้อาจจะเป็นตัวที่เทรดค่าดีที่สุดดก็ได้นะ
งงใหม เช่น ผม optimize แล้วได้ค่าที่ตั้งแล้วทำให้เทรดได้จาก 100 เหรียญ เป็น 1,000 เหรียญ ภายใน 1 วัน (สมมุติ)  ผมก็มักจะเลือกค่าที่ดีที่สุดตัวนี้ แต่หารู้ใหม่ว่า มีค่าที่แสดงเป็นติดลบขาดทุน แล้ว แต่เมื่อ backtest แล้วมันทำเงินไปถึง 10,000 เหรียญ ก่อนที่มันจะเทรดหนักเกินจนล้านงพอรต์ กลายเป็นค่าติดลบ ซึ่งมันมีศักยภาพมาก ที่จะใช้ค่านี้เทรดดีกว่าอันที่มันกำไร 1000 ผมอาจจะได้เงินมากถึง 10000 เหรียญ จาก 100 ก็เป็นได้ ถ้านั่งเฝ้าและเห็นมันขึ้นไป แล้วรีบปิด ก่อน

อื่นๆ เวลา backtest ลองเปลี่ยนค่าออก order เป็นแบบ random deray นะครับ จะได้คล้ายของจริง พวกราคาจะไม่ได้แปะๆ ทันที เหมือนของจริง

ผมว่า backtest ผมน่าจะเป็น bug error แล้วละ เปิดมาเกือบ 5 ชั่วโมง รอมันเสร็จก่อนค่อยเช็ค

แนะนำครับ ลองหาอีเอ MT5 มาใช้

หรือใครเขียนอีเออยู่แนะนำเลย เปลี่ยนมาเขียนเป้น MQL5 และใช้ใน MT5 ดีกว่าครับ

ถ้าโบรกไม่มี MT5 ก็ใช้ copytrade MT5 demo โบรกอื่นไป MT4 REAL แทนก็ได้ครับ น่าทำมาก

*

admin

• 80,416
ขอบคุณมากครับต้องศึกษาmt5 เพิ่มบ้างล่ะครับ
g*/-
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

เสาร์อาทิตย์ผมจะลอง backtest MT5 อีเอดูครับ ลดเลิกใช้ MT4 แล้ว (ก็ทำอยู่แต่ลดน้อยลง)
ตอนนี้หัดเขียนอีเอ MQL5 อยู่

เพิ่มเรื่องเขียนอีเอ แนะนำให้ทำอีเอหลาย Condition ครับ

ปกติแล้ว เราจะทำอีเอ มี buy กับ sell ทำ Condition หรือเงื่อนไขการเทรดแค่ 2 อันใช่ใหมครับ

ผมลองทดสอบทำ ทำเงื่อนไขเทรด 10 แบบ แทน (แยกเป็น buy 5 + sell 5 อย่างละครึ่ง)  ปรากฎว่าได้ผลดีกว่ามากครับ (แต่อาจจะทำให้เทรดน้อยกว่าเดิม)

RSI over 70 หรือ RSI below 30 ก็ปรับทำเป็นค่าที่ละเอียดๆ แยกเป็น 5 ชุด หรือ 5 ระกับ อะไรทำนองนี้ แล้วก็ลองทำ optimization ดู

หรืออาจจะเอาหลายๆ ระบบมาใส่ก็ได้ครับ

เช่น เรียกอินดี้มา ใช้ 5 ตัว พร้อมกัน ตัวละระบบ หรือ ทำระบบรวม  ไปจนถึงทำ multi currency

เช่นอีเอ ULTRON ที่เป็น MT5 ก็ดัดแปลงเทรดเป็น multi currency แบบเทรด order เดียวพอ ได้ผลดีกว่าเดิมมากครับ

ขอบมากที่ MT5 ทดสอบ backtest โดยใช้ ค่าอินดี้จาก multi timeframe ได้ เช่นเชคจากไทมเฟรมใหญ่ๆ ก่อน แล้วไล่ลงมาไทมเฟรมเล็ก  ซึ่ง MT4 ทำได้ไม่ดีเท่าใหร่

อ้อ MT5 ทำแนว neural network ดีกว่า Mt4 ด้วย ลองทำ neural network บน MT4 ว่าดีแล้ว เปลี่ยนมาทำใน MT5 ดีกว่า

อื่นๆ ผมไม่ค่อยได้โหลด tickdata มา backtest ใน MT4 อีกแล้ว เสียเวลาอัพเดททุกสัปดาห์และ export tick ใหม่ พอใช้ MT5 ก็เลิกใช้เลย  แต่ MT5 ก็ backtest ได้บางโบรกที่ให้ tick เต็มนะ เช่น XM ให้เต็มกับ pepperstone แต่ IC markets ดูเหมือน tick มันบอกว่าไม่ได้ 100%  มาแค่ 34% อะไรแบบนี้ Exness ให้แค่ระยะสั้นเต็ม แต่หลายๆ ปี มาไม่เต็ม

อันที่โชวเป็นล้านๆๆ  น่าจะ bug นะครับ  ต้องแก้ code ใหม่ ผมเพิ่งอัพเดท beta เมื่อคืน แล้วลอง bactest  มัน bt เป็นทีละ gen คือ 1 of 100 แล้วมันก็เลื่อนไป เป็น 200 ไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้ค่าดีที่สุด  ผมตั้งค่าให้มันปรับเยอะไปหน่อยด้วยเลยนาน bt ยังไม่หยุด รอมันหยุดก่อน เพราะเคย stop แล้วรันต้องมาเริ่ม 0 ใหม่ เปิดมานานหลายชั่วโมงเสียดาย

สรุปคือเป็น bug ของโปรแกรมครับ    มันเทรด order ไปถึง 1k LOT  ก็คือ 1,000  LOT ถึงได้กำไรมหาศาล

และอีเอผมก็ไม่ได้เขียนให้ คำนวน max lot ไว้ด้วย xm จำกัด 50 lot exness จำกัด 100 lot

มันเทรดเริ่มต้นที่  0.02 lot  แล้วก็เบิ้ลไปถึง 1000 lot  เพราะสั้งให้คำนวน lot ไว้ที่ 2% ประมาณนี้  555

อุตสาห์ดีใจ คำนวน optimize ได้เงินล้าน

เทคนิคของพวก scam อีเอหลอกหลวง น่าจะเป็นแบบนี้เลยครับ แบบที่ผม backtest เจอ (อุตสาหดีใจได้เงินเป็นล้าน)

1. พวก scam ใช้ lot order สูง ที่สุด เช่น 1K หรือ 1.0K ซึ่งจริงๆ โบรกจำกัดที่ 50 และ 100 lot แค่นี้ เกือบทุกโบรก
2. พวก scam ใช้วิธี แบ่ง lot order เทรดหลายๆ order แทน  เช่น 0.1 lot เท่ากัน x จำนวน 100 order  แทน 100LOT หรือใช้ 180 lot  ใช้ xm ก็จะแบ่งเป็น 50 Lot x 3 order + รวมกับ 30 lot

จะเห็นได้ว่าอีเอหลายๆตัวใน myfabook.com จะปิด order ไว้  อันนั้นไม่ใช้ป้องกันการลอก order หรือก็อปปี้เทรด เพราะยังไง myfxboook มันดีเลย์ 30 นาที - 60 นาทีอยู่แล้วกว่าจะอัพเดท

จาก bug ของอีเอ ต้องเขียน code เพิ่ม
เพิ่มล็อก จำกัด lot order ไว้ที่ MAX LOT ไว้ตามที่โบกตั้งไว้  ดูเหมือนคำสั่ง MAX LOT ของ mql5 จะไม่ทำงาน

อีเอต้องเพิ่มโค๊ดล็อกจำนวน max LOT ไว้ที่ไม่เกิน 100 LOT เทรดเกินไม่ได้ อาจจะต้องตั้งไว้ manual เลยเพื่อความชัวร์

และต้องเขียนโค๊ดล็อกจำนวน max order ไว้ไม่เกินที่โบรกจำกัด เช่น 100 order

ดูเหมือนว่าพวกเราจะตามหลังพวก scam เยอะมาก

**6105** **6105** **6105** **6105**

*

admin

• 80,416
อ้างจาก: forcebewithyou ที่ 29, กันยายน  2019, 07:38:41 PM

เทคนิคของพวก scam อีเอหลอกหลวง น่าจะเป็นแบบนี้เลยครับ แบบที่ผม backtest เจอ (อุตสาหดีใจได้เงินเป็นล้าน)

1. พวก scam ใช้ lot order สูง ที่สุด เช่น 1K หรือ 1.0K ซึ่งจริงๆ โบรกจำกัดที่ 50 และ 100 lot แค่นี้ เกือบทุกโบรก
2. พวก scam ใช้วิธี แบ่ง lot order เทรดหลายๆ order แทน  เช่น 0.1 lot เท่ากัน x จำนวน 100 order  แทน 100LOT หรือใช้ 180 lot  ใช้ xm ก็จะแบ่งเป็น 50 Lot x 3 order + รวมกับ 30 lot

จะเห็นได้ว่าอีเอหลายๆตัวใน myfabook.com จะปิด order ไว้  อันนั้นไม่ใช้ป้องกันการลอก order หรือก็อปปี้เทรด เพราะยังไง myfxboook มันดีเลย์ 30 นาที - 60 นาทีอยู่แล้วกว่าจะอัพเดท

จาก bug ของอีเอ ต้องเขียน code เพิ่ม
เพิ่มล็อก จำกัด lot order ไว้ที่ MAX LOT ไว้ตามที่โบกตั้งไว้  ดูเหมือนคำสั่ง MAX LOT ของ mql5 จะไม่ทำงาน

อีเอต้องเพิ่มโค๊ดล็อกจำนวน max LOT ไว้ที่ไม่เกิน 100 LOT เทรดเกินไม่ได้ อาจจะต้องตั้งไว้ manual เลยเพื่อความชัวร์

และต้องเขียนโค๊ดล็อกจำนวน max order ไว้ไม่เกินที่โบรกจำกัด เช่น 100 order

ดูเหมือนว่าพวกเราจะตามหลังพวก scam เยอะมาก

**6105** **6105** **6105** **6105**

Back test มัน สามารถ Optimized ให้ผลงานดี ได้ครับ คือ ปรับผล Backtest เข้าหากราฟย้อนหลัง แล้ว อัพโหลด ในstrategies Tester ครับ
แบบนี้ก็จะได้ Myfxbook สวยๆ เหมือนกัน

แต่ รันจริงก็สามารถ Hidden myfxbookชวงเวลา ไม่ดีได้เช่นกันครับ เล่ห์เหลี่ยมเยอะมากครับ พวกนี้
**6105** **6105**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

อ้างจาก: admin ที่ 29, กันยายน  2019, 08:14:04 PM

Back test มัน สามารถ Optimized ให้ผลงานดี ได้ครับ คือ ปรับผล Backtest เข้าหากราฟย้อนหลัง แล้ว อัพโหลด ในstrategies Tester ครับ
แบบนี้ก็จะได้ Myfxbook สวยๆ เหมือนกัน

แต่ รันจริงก็สามารถ Hidden myfxbookชวงเวลา ไม่ดีได้เช่นกันครับ เล่ห์เหลี่ยมเยอะมากครับ พวกนี้
**6105** **6105**

มีหลายระบบ ทั้งอีเอและระบบเทรด ที่ผมตามๆ อยู่ใน myfxbook  ที่ไม่โปร่งใสและแอบเฝง
จริงๆ แล้วผมว่า ทั้ง forwardtest , live และ backtest ถ้าเป็นของแท้เปิดทั้งหมด 100% ก็ไม่น่าเสียหายอะไร  โชวจริงๆ ไปเลย และป้องกันระบบเทรดไม่มีใครสามารถก็อปปี้ได้เหมือน 100%
พวกที่ปิดนี่ ผมว่าน่าจะปกปิดอะไรไว้สักอย่าง  และมีจุดประสงค์แอบแฝง   ปิดข้อมูลก็คือปิดการวิเคราะห์ data ในแง่มุมต่างๆไว้ พวกปิดความเสียงและอื่นๆ

เสียดายจริงๆ นึกว่าเจอ holy grail เข้าแล้ว ตอนเห็น backtest ขึ้นมา 1 ล้าน แอบดีใจนึกว่าเจอค่า MA สุดยอดแล้ว หุหุ
ถ้าเจอจริงๆ วันจันทร์อาจจะได้ลองของ นอนฟารมต้นเดือนเจอกัน 555

ขอบคุณครับ ถ้ามีของดีๆก้ขอแบ่งมาใช้บ้างนะครับ

อ้างจาก: ratchapol yooyen ที่ 01, มกราคม  2020, 09:52:46 PM
ขอบคุณครับ ถ้ามีของดีๆก้ขอแบ่งมาใช้บ้างนะครับ

ลองเล่นตัวนี้ดูครับ

ผมเน้นใช้ lot แบบ % percent เพราะมันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ทำให้กำไรสูง (แต่ก็ล้างได้ ถ้าพลาดบ่อย)

https://traderider.com/index.php/topic,18811.0.html

มีหลายตัวกำลังแก้ไข code อยู่รครับ

ผมเขียนอีเอเริ่มต้นจากศูนย์เองไม่เป็น เลยเอาอีเอจาก codebase มาโมดู

https://www.mql5.com/en/code/mt5/experts

บางตัวก็ work มากครับใน backtest เหลือแต่ live demo test ดู

ที่มันได้กำไรเป็นล้านๆ เพราะทำ optimization เอาครับ

จะว่าไปแล้วการทำ optimization มันเหมือนหลอกตัวเอง ก็ได้ เพราะเป็นการปรับค่า ให้เข้ากับ history chart ในอดีต ให้มันดูดี  แต่ยังไง ทุกระบบ ทุกเทคนิค ไม่มีใครรู้อนาคตได้เลย

แนะนำลองทำ MQL5 และทำ optimization จะพบกว่ากำไรสูงมาก ที่เลหือก็ต้องมาปรับดูกับ live demo ดูว่าจะเป็นยังไง เพราะ backtest มันแค่เป็นการทดสอบความน่าจะเป็น เชื่อไม่ได้กับกราฟจริงอยู่แล้ว

MQL5(MT5) + optimization = profits more MQL4

เวลาทำ code MQL5 ให้เอาดึงค่าตัวแปรทั้งหมดที่เกี่ยวข้องออกมาไว้ที่ setting นะครับ แล้วให้ optimization ปรับค่าให้ครับ

เขียน code เองศึกษาจากลุงฝรั่งได้ครับ
videos