กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

EUR/USD วิเคราะห์กราฟ FOREX จันทร์ 23 กันยายน 2562 EURแดงเดือนวันนี้เราจะเชือด EU^_^

• 126 replies
  • 23,580 views
*

admin

• 80,399
EUR/USD วิเคราะห์กราฟ FOREX จันทร์ 23 กันยายน 2562 EURแดงเดือนวันนี้เราจะเชือด EU^_^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1023
Daily Pivot=1.1027
Fibo 50 Daily=1.1031

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1031 S1 = 1.0990
R2 = 1.1070 S2 = 1.0956
R3 = 1.1100 S3 = 1.0925
R4 = 1.1135 S4 = 1.0900
R5 = 1.1170 S5 = 1.0870

สวัสดีตอนเช้าวันจันทร์ ครับผม จากกราฟเมื่อวันศุกร์ จนถึงตอนนี้ก็ถือว่าติดลบอยู่พอสมควร เนื่องจากจากกราฟ EU ได้ปรับตัวลง จนเกือบจะ Stop loss แต่ กราฟก็ สามารถดีดกลับมาได้ ยังพอได้ลุ้นจนถึงเช้านี้ นะครับ ส่วน สถานการณ์ วันนี้ คงต้องลุ้นให้กลับไปบวกที่จุดข้า 1.1045 ให้ได้ก่อน นะครับ จากที่เช้านี้ กราฟอยู่ที่ราคา 1.1023 ซึ่งก็ถือว่าไม่ไกลมากจากจุดเข้า ที่ยังพอได้ลุ้น  ครับ สำหรับ วันนี้ ข่าว แดง EUR มีให้ ลุ้นกัน ถึง 3 ข่าวเลยทีเดียว ครับ ซึ่งก็น่าจะมีผลกระทบกับสกุลเงิน EUR/USD อยู่พอสมควรแบบได้ลุ้นให้กราฟวิ่งแรงเลย นะครับ และวันนี้ข่าวก็ค่อนข้างที่จะมาไวเลย โดยเริ่มตั้งแต่ เวลา 14.15 EUR   French Flash Services PMI ที่ Forecast น้อยกว่าตัวเลขเดิม 14:30 German Flash Manufacturing PMI และ German Flash Services PMI และต่อด้วยลุง Darghi ออกมาแถลงการณ์ นโยบาย ECB ตอน 20.00 อีกทำให้วันนี้เป็นวันแดงเดือดสำหรับ EUR ซึ่ง คาดการณ์ว่าผลจากการกระตุ้นเศรษกิจทั้งปรับลดอัตราดอกเบี้ยให้ติดลบและการประกาศ อัดฉีด QE น่าจะเป้นการกระตุ้นเศรษกิจทำให้ ตัวเลขต่างๆเพิ่มขึ้นได้นะครับ เนืองจาก เงินฝากดอกเบี้ยติดลบ-0.5% ก็คงไม่มีใครอยากจะเอาเงินไว้กับ ธนาคารเท่าไหร่ ครับ เพราะเอาไว้แล้วก็มีแต่ จะลดลงดังนั้น น่าจะกระตุ้นให้เกิดการลงทุนและการจ้างงานทั้งนี้ก็น่าจะส่งผลให้ตัวเลขทางเศรษกิจดีขึ้น ด้วย ถ้า ยังไม่ดีในรอบนี้ก็น่าจะดีในรอบถัดไปนะครับ สำหรับแนวโน้มกราฟทางเทคนิควันนี้ มีอะไรที่น่าสนใจบ้างติดตามวิเคราะห์กราฟวันนี้ได้เลย ครับผม

แนวโน้มกราฟ EURUSD วันนี้แม้ว่าเทรนหลักจะเป็นเทรนขาลงแบบพร้อมลงได้ทุกเมื่อก็ตามแต่ ก็ไม่ใช่ว่า ที่เทรดตอนนี้จะตั้งใจสวนเทรนนะครับ เพียงแต่ ว่ากราฟ มันยังไม่ถึงจังหวะ ทีจะ Sell แล้วได้เปรียบ ประกอบกับการมีสัญญานการกลับตัวดังนั้นแอดมินจึงเห็นว่าน่าจะ Buy เก็บในระยะสั้น มากกว่า ครับ ดังนั้น แนวโน้มหลักนั้น ยังเป็นขาลงอยู่เช่นเดิม นะครับหากท่านใดเห็นต่างก็ รอจังหวะ เหมาะๆ ค่อย ๆ Sell ตามเทรนก็จะปลอดภัยมากกว่า ครับสำหรับ แนวโน้มช่วงนี้ และจากวันศุกร์แม้กราฟจะลงมาเกือบที่จะ Stop loss ก็ตามแต่ทุกท่านน่าจะเห็นนะครับว่า แนว 1.0990 นั้นมีของหรือ เรียกว่าแนวรับที่แข็งแรง รองรับอยู่ เนื่องจาก ก่อนหน้านี้ กราฟได้ลงไปทดสอบมาแล้ว 1 รอบในสัปดาห์ที่แล้ว ก่อนที่ วันศุกร์จะลงมาทดสอบอีกครั้งแต่ ในการทดสอบครั้งที่ 2 นั้น กราฟลง ไปไม่ต่ำกว่า การ เทส ครั้งแรก ครับ คือ ถ้าดูภาพรวมของการทดสอบ ล่าสุดจะเห็นว่ากราฟนั้น ยก Low ขึ้น คือ Low ที่ 2 ที่ทดสอบเมื่อวันศุกร์นั้น สูงกว่า Low แรกนั่นเองตรงนี้ แม้จะเป็นจุดเล็กน้อยแต่ก็พอจะสังเกตุ วิเคราะห์ความเป็นไปได้เช่นกันนะครับ ดังนั้น แม้ว่ากราฟ วันศุกร์ จะ ปิดแท่งลบก็ตามแต่ก็เป็นการลงแบบมีนัยยะที่สำคัญว่ากราฟอาจจะปรับตัวขึ้นไปได้สูงกว่า High ก่อนหน้า ตามลักษณะการ ยก High ยก Low ของกราฟ ในมุมมอง ของ Down Theory ส่วนแนวต้านที่ น่าสนใจของกราฟรอบนี้จะอยู่ที่ 1.1070 ซึ่งจากกราฟจะเห็นชัดเจนเลย ครับ ว่า ตรงนี้ มีราคาของกราฟทดสอบและ Sideway ตรงนี้ อยู่นานพอสมควรก่อนที่ จะปรับตัวลงไปทดสอบที่ Low ดังนั้น จากตรงนี้ ผมมองว่ากราฟต้องหลุดไปทางใดทางหนึ่งอย่างแน่นอน แต่ ถ้าเข้า Buy ตอนนี้ Risk Reward จะได้มากกว่า ที่ จะ Sell ตามเทรน นะครับ ดังนั้นจากกราฟวันนี้ แอดมินจึงยังคงเน้น Buy อยู่ ตามเหตุผลด้านบนนะครับ ส่วนอีกเหตุผลหนึ่งก็คือ กราฟตอนนียังอยู่ในแรงซื้อของ แท่ง Master Candle ที่ เกิดจากการ ที่ ECB ปรับลดอัตราดอกเบี้ย และ QE อยู่ โดยคิดว่า มาตรการพยุงค่าเงิน EUR ที่ ปล่อยออกมา ยังน่าจะส่งผล ให้ EUR ไม่ปรับตัวลงไปในเร็วๆนี้ครับ

เหตุผลสำหรับการที่ จะ Sell วันนี้ มองไปที่ Sell Stop ตาม Signal 2 นะครับ แน่นอนเลย ว่าถูกมองไปที่ ราคาเดิมคือ 1.0990 จากรูปที่ 2 ที่ได้แนบมาประกอบการพิจารณา จะเห็นว่าตอนนี้ นั้นกราฟที่ H4 ก็ตามอยู่ที่ใต้เส้น EMA200 และกราฟปัจจุบันเองก็ตามก็อยู่ใต้เส้น Aligator ที่ ใช้บ่งบอกเทรน แต่เนื่องจาก แนวโน้มโดยรวมตอนนี้ กราฟยังมีโอกาศ Sideway อยู่ ดังนั้นกราฟอาจจะยังไม่ลงไป เลยตอนนี้กราฟอาจจะสวิง ขึ้นมาอยู่ด้าน บนของ Aligator ได้ แต่ ถ้าหาก กราฟลงไปได้ต่ำกว่า 1.0990 แล้ว กราฟมีโอกาศที่จะเกิด Breakout แล้วลงเลยก็เป็นไปได้เช่นกันเนื่องจาก กราฟอาจจะได้แรงเทขาย จากการที่ อยู๋ใต้เส้น EMA 200 และ Aligaor H4 มาช่วยสนับสนุน ดังนั้น ณ จังหวะ นี้การ Sell ถ้าเข้าที่ Breakout จะมีโอกาศทำกำไรมากกว่า การ เข้าที่ ราคาปัจจุบัน จริงๆ อยู่ที่ ราคา ปัจจุบัน นี้ จะดีกว่าแต่ โอกาศที่กราฟจะขึ้นไปจากตรงนี้ก็มีมากเช่นกัน ครับดังนั้นแล้ว วันนี้ แนะนำถ้าอยาก Sell ให้ รอ Sell Stop Breakout ที่ 1.0990 เพราะ ตรงนี้ จะเป็นการลงตามเทรน + การทำลาย การ ยก Low ของกราฟ ด้วยในคราวเดียวกันดังนั้น การลงแบบนี้จะทำให้ไม่ต้องลุ้นนานเพราะกราฟจะลงแรง ครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1015 1.0990 1.1070 1.1136
Signal 2 Sell Stop 1.0990 1.1040 1.0950 1.0930

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

แอดคะ วันนี้วัน จ แย้ววว   555++ 555++

*

admin

• 80,399

EURAUD ตอนนี้ยังคงเป้าหมาย TP เดิมอยู่ นะครับ คือ [email protected] ซึ่ง ตอนนี้ บวกอยู่ประมาณ 600$ นะครับแต่หาก ว่ากราฟ ย่อตัวลงมาที่ บวก 100$ ทั้ง ของ คู่นี้ แอดมินก็คง ต้อง Close all นะครับ
เพราะ คิดว่า ถ้าลงมาได้ขนาดนี้ กราฟน่าจะกลับตัวได้แล้ว ครับ

**6105** **6105**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

usman.lehni

ขอบคุณครับ (TH)**

ข่าวแดง EU วันนี้ ขอแรงๆเลยครับ

*

admin

• 80,399
อ้างจาก: ม้าแลงปอ tonbo ที่ 23, กันยายน  2019, 10:44:14 AM
แอดคะ วันนี้วัน จ แย้ววว   555++ 555++

ลืมเปลี่ยนหัวข้อวันแหม วันนี้ คนสวยมาเม้นแรกเลย

็Hea** ็Hea**

*

admin

• 80,399
อ้างจาก: Usman Lehni ที่ 23, กันยายน  2019, 10:46:44 AM

ข่าวแดง EU วันนี้ ขอแรงๆเลยครับ

ต้องแรง ครับแบบเลือกทางจะไปต่อหรือ สิพอส่ำนี้ ว่ากันมาเลย

g*/- g*/-

*

hameto

สวัสดีครับแอด รวยๆๆๆๆครับ ็Hip** ็Hip**

ขอบคุณครับแอด

**hulk3** **hulk3** **hulk3**

*

usman.lehni

อ้างจาก: admin ที่ 23, กันยายน  2019, 10:47:37 AM
อ้างจาก: Usman Lehni ที่ 23, กันยายน  2019, 10:46:44 AM

ต้องแรง ครับแบบเลือกทางจะไปต่อหรือ สิพอส่ำนี้ ว่ากันมาเลย

g*/- g*/-

เอาแบบบินไปแตะขอบฟ้าแล้วลงมาก้นเหวเลยครับแอด 555+

อ้างจาก: admin ที่ 23, กันยายน  2019, 10:47:10 AM
อ้างจาก: ม้าแลงปอ tonbo ที่ 23, กันยายน  2019, 10:44:14 AM

ลืมเปลี่ยนหัวข้อวันแหม วันนี้ คนสวยมาเม้นแรกเลย

็Hea** ็Hea**

ส - อา คิดถึงกราฟฟฟค่าาา  ็Hip** ็Hip** ็Hea** ็Hea**

*

admin

• 80,399
อ้างจาก: Usman Lehni ที่ 23, กันยายน  2019, 10:57:49 AM
อ้างจาก: admin ที่ 23, กันยายน  2019, 10:47:37 AM

g*/- g*/-

เอาแบบบินไปแตะขอบฟ้าแล้วลงมาก้นเหวเลยครับแอด 555+

โหด โพด จริงๆก็อยากให้เป็นแบบนั้น

)2: )2:

*

admin

• 80,399
อ้างจาก: VP 6395 ที่ 23, กันยายน  2019, 10:53:26 AM
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับท่าน วันนี้มีออเดอร์ติดไม้ติดมือหรือ ยัง
xc4* xc4*

*

admin

• 80,399
อ้างจาก: hameto ที่ 23, กันยายน  2019, 10:55:49 AM
สวัสดีครับแอด รวยๆๆๆๆครับ ็Hip** ็Hip**

รวยๆ เช่นกันครับ

TKo*) TKo*)

*

admin

• 80,399
อ้างจาก: Boy Kornthong ที่ 23, กันยายน  2019, 10:56:43 AM
ขอบคุณครับแอด

**hulk3** **hulk3** **hulk3**

สวัสดีครับผม ยินดีต้อนรับ นะครับผม

xc4* xc4*