กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

EUR/USD วิเคราะห์กราฟ FOREX จันทร์ 16 กันยายน 2562 วันนี้ขอให้ถูกทั้งหวยรวยทั้ง Forex ^^

• 93 replies
  • 16,999 views
*

admin

• 80,415
EUR/USD วิเคราะห์กราฟ FOREX จันทร์ 16 กันยายน 2562 วันนี้ขอให้ถูกทั้งหวยรวยทั้ง Forex ^^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาขึ้น
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1075
Daily Pivot=1.1080
Fibo 50 Daily=1.1082

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1100 S1 = 1.1060
R2 = 1.1141 S2 = 1.1030
R3 = 1.1181 S3 = 1.0990
R4 = 1.1220 S4 = 1.0950
R5 = 1.1245 S5 = 1.0920

สวัสดีเช้า วันจันทร์ ครับผม ก็เป็นไปตามคาดการณ์ นะครับ สำหรับ Gap เช้านี้ ในหลายๆ คู่เงิน รวมทั้ง ทองคำ ในส่วน ของคู่เงินที่ผลกระทบก็เป็น JPY ที่ กลายเป็น Safe heaven แหล่งพักเงินเมื่อเกิดความไม่แน่นอน ทางใดๆก็ตามที่เกี่ยวข้องกับ เศรษฐกิจ รวมทั้ง CAD ที่มีผลกระทบ จากการที่ข่าวใหญ่สัปดาห์นี้ เป็นข่าวการโจมตี คลังน้ำมัน ของซาอุดิอาราเบี ด้วย โดรน โดยกลุ่มที่ออกมาแสดงความรับผิดชอบในเรื่องนี้ก็คือ กลุ่ม กบฎ ฮูตี ในประเทศเยเมน โดยจาก วงใน หลายๆ วงกล่าวกันว่า เบื้องหลังน่าจะเป็นอิหร่านที่ให้การช่วยเหลือ หรือ สนับสนุน ในปฎิบัติการครั้งนี้ รวมทั้งราคาน้ำมันที่ เช้านี้ ดีดไปที่ 15% จากราคาปิดเมื่อวันศุกร์ ส่วนทอง ก็เป็น Safe Heaven แบบเดียวกับ JPY นะครับแต่แปลกที่ รอบนี้ Bitcoin ไม่ได้รับผลกระทบใดๆจากข่าวนี้ แต่อย่างไรก็ตาม จากข่าวนี้ก็หามิได้นำพาให้ EU ของเรา วิ่งไปด้วยนะครับทำให้เช้านี้ กราฟ EU เปิด มาแบบ เต่างอย ไม่สนโลกใดๆทั้งนั้น และแนวโน้มกราฟวันนี้รวมทั้งแผนการเทรด EU สำหรับวันนี้เป็นอย่างไรติดตามได้จากวิเคราะห์กราฟวันนี้ได้เลย ครับ

แนวโน้มกราฟ EU วันนี้จากแผนการเทรด เมื่อวันศุกร์ก็ถือว่ายังอยู่ในแนวโน้มที่น่าจะปรับตัวลงไปได้ต่อเนื่อง อยู่นะครับ จากการที่กราฟเด้งมา จาก เมื่อวันพฤหัสบดีที่แล้วหลังจากประกาศ ปรับลดอัตราดอกเบี้ยลงเป็น -0.5% และประกาศ อัดฉีด QE แบบ วงเงิน ขยายเพิ่มได้ แม้ว่าตอนนี้กราฟเองจะดูเหมือน วิ่งแบบ Sell On fact จากข่าวอยู่บ้างก็เนื่องมาจากมาตรการ หรือ นโยบาย ของ EU ที่ ประคองค่าเงินไม่ให้ อ่อนค่าเร็วเกินไปซึ่งก็อาจจะช่วยได้ในระยะไม่นานนะครับ แต่ ในระยะยาวแล้ว แนวโน้มกราฟ EU มีแนวโน้มที่ จะปรับตัวลดลงไปเรื่อยๆ ตามหลักจริงๆ ของการปรับดอกเบี้ย และการ อัดฉีดเงินเข้า ระบบ QE นะครับดังนั้น แม้ว่ากราฟช่วงนี้มีโอกาศจะปรับตัวขึ้นไปเท่าไหร่ก็ตามสุดท้ายแล้วกราฟก็น่าจะมีโอกาศปรับตัวลงไปได้มากกว่านั้นในอนาต ครับ แต่ สำหรับ แนวโน้มกราฟสำหรับวันนี้ แอดมินมองไปที่การเทรดด้วย Breakout เนื่องจาก กราฟช่วงนี้มีความผันผวนมากกว่าปกติดังนั้น ถ้ากราฟระเบิดไปในทิศทางใดก็ตาม กราฟเองก็น่าจะระเบิดไปในทิศทางนั้นได้อย่างต่อเนื่องเช่นกันครับ วันนี้ อย่างแรก คือ เลือกเทรดตาม Signal เมื่อวันศุกร์คือ การ Sell ลงมาอย่างต่อเนื่อง โดยถ้ากราฟ ผิดทาง ไป Breakout ได้ที่ 1.1100 ได้ ตรงนี้ Signal Sell จะ Stop loss และ Signal Buy Stop Breakout จะเริ่มทำงาน แทน โดยหาก Signal Sell Stop loss จะ สูญเสียเพียง 20 pips เท่านั้นเอง ครับ ดังนั้น การเทรด วันนี้ถือว่า Risk Reward เหมาะสมสำหรับการเทรด ครับ และน่าจะทำกำไรได้หากกราฟวิ่งไนทิศทางใดทางหนึ่งอย่างรุนแรงได้ครับ

สำหรับ Gap ที่เกิดขึ้น เช้านี้นะครับ โดยทางด้านเทคนิคแล้ว กราฟน่าจะกลับมาปิด Gap นี้ได้ครับเพราะ ทาง ซาอุกำลัง ซ่อมโรงกลั่นน่้ำมันที่ถูกทำลายไปโดยจะกลับมาผลิตได้ 3/4 ในวันจันทร์หน้านี้ นะครับ ประกอบกับ การที่ Trump ออกมา Tweet ว่าน้ำมันมีอยู่มากมาย ก็น่าจะคลายความกังวลของนักลงทุนที่ขี้ตกใจให้ กราฟมาปิด Gap ในหลายๆคู่ได้ครับ

วันนี้ลุ้นกราฟ Breakout ไปทิศทางใดทางหนึ่ง ครับผม และวันนี้ ไม่มีข่าวแดงในตารางที่ น่าสนใจให้ติดตามกันนะครับให้ระวังข่าวแดงนอกตารางมากกว่า

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Sell Limit 1.1080 1.1100 1.1030 1.1000
Signal 2 Buy Stop 1.1100 1.1060 1.1140 1.1170

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...

ถือรอมาแล้ว แล้วก็รอต่อไป เอาไงก็เอานะจ๊ะ EU... xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

สวัสดีวันทำงานครับ

กำไรเต็มเข่งกัน หุๆ

สัปดาห์นี้จะมี after shock ไหมน้อ จาก QE กับ ลดดอก

g*/- g*/- g*/-

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: Peerachat Sangkuntee ที่ 16, กันยายน  2019, 10:36:11 AM
สวัสดีวันทำงานครับ

กำไรเต็มเข่งกัน หุๆ

สัปดาห์นี้จะมี after shock ไหมน้อ จาก QE กับ ลดดอก

g*/- g*/- g*/-

น่าจะ ครับต้องหาวันทำกราฟแรงสักวัน
))/* ))/*
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Gaceza

• 677

*

Hanoi

• 14

*

PoNgPk

• 6,073
5ประเด็นหลักที่คุณควรทราบก่อนเริ่มต้นสัปดาห์นี้มีดังต่อไปนี้

ราคาน้ำมันเตรียมพุ่งขึ้นหลังเกิดเหตุวินาศกรรมในซาอุดิอาระเบีย
เหตุวินาศกรรมโรงกลั่นน้ำมันหลักของซาอุดิอาระเบียเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ถือเป็นบททดสอบสำคัญว่าตลาดน้ำมันโลกจะสามารถรับมือกับวิกฤตการณ์ด้านอุปทานน้ำมันได้หรือไม่ โดยเหตุการณ์ครั้งนี้ได้ทำให้อุปทานน้ำมันโลกลดลงชั่วคราวมากกว่า 5% จากประเทศผู้ผลิต น้ำมันดิบ รายใหญ่ที่สุดของโลก

อ้างอิงจากแถลงการณ์ของ Aramco ซึ่งเป็นบริษัทผู้ผลิตน้ำมันในประเทศซาอุฯ เผยว่า เหตุวินาศกรรมครั้งนี้จะทำให้กำลังการผลิตน้ำมันของซาอุฯ ลดลงไปราว 5.7 ล้านบาร์เรลต่อวัน (bpd) มากกว่าครึ่งหนึ่งของกำลังการผลิตน้ำมันทั้งหมดในซาอุฯ เลยทีเดียว

ราคาน้ำมันดิบอาจพุ่งขึ้นหลายดอลลาร์สหรัฐฯ ต่อบาร์เรล เนื่องจากกำลังการผลิตที่หายไปเป็นระยะเวลานานอาจทำให้สหรัฐฯ และประเทศอื่น ๆ นำน้ำมันดิบที่ได้เก็บไว้ในแหล่งกักเก็บน้ำมันเชิงกลยุทธ์ออกมาปล่อยสู่ตลาดเพื่อหนุนอุปทานในตลาดโลก

2. เตรียมรอเฟดลดอัตราดอกเบี้ย

ตลาดส่วนมากคาดว่าเฟดจะต้องลด อัตราดอกเบี้ย อีกครั้งเมื่อสื้นสุดการประชุมนโยบายทางการเงินเป็นระยะเวลาสองวันในวันพุธนี้ เพื่อลบล้างความเสี่ยงที่เกิดขึ้นจากความขัดแย้งทางการค้าระหว่างสหรัฐฯ และจีน รวมถึง Brexit และการชะลอตัวของเศรษฐกิจโลกอีกด้วย

อ้างอิงจากข้อมูลของ Investing.com ผู้ลงทุนเชื่อว่ามีโอกาสถึง 78.5% ที่เฟดจะลดอัตราดอกเบี้ยหนึ่งส่วนสี่จุด จากเมื่อเดือนกรกฎาคมที่เฟดได้ลดอัตราดอกเบี้ยเป็นครั้งแรกในรอบทศวรรษ

นักวิเคราะห์จาก ING ได้ให้ความเห็นไว้ว่า "เราเชื่อว่าเฟดจะยอมลดอัตราดอกเบี้ยอีก 25 จุด เพื่อป้องกันแรงกดดันจากพิษทางเศรษฐกิจ" และ "นอกจากนี้ การลดอัตราดอกเบี้ยของเฟดจะช่วยลดแรงกดดันขาขึ้นของค่าเงินดอลลาร์สหรัฐฯ โดยเฉพาะหลังจากที่ ECB ได้ทำการปรับนโยบายให้มีความผ่อนคลายลงแล้ว"

3. พฤหัสบดีนี้เป็นวันสำคัญของธนาคารกลางทั่วโลก

วันพฤหัสบดีนี้จะมีการประชุมนโยบายทางการเงินทั้งในญี่ปุ่น สหราชอาณาจักร นอร์เวย์ และสวิตเซอร์แลนด์ หลังจากการรายงานผลการประชุมของเฟด และการประกาศใช้มาตรการกระตุ้นทางเศรษฐกิจของธนาคารกลางยุโรปเมื่อสัปดาห์ก่อน

คาดว่าธนาคารกลางญี่ปุ่นจะคง อัตราดอกเบี้ย ไว้ดังเดิม นอกเสียจากว่าเฟดจะตัดสินใจพลิกตลาดและทำให้ ค่าเงินเยน พุ่งทะยานขึ้น

ส่วนสวิตเซอร์แลนด์ที่มี อัตราดอกเบี้ย อยู่ที่ -0.75% ยังไม่ได้แสดงจุดยืนว่าจะดำเนินรอยตามนโยบายแบบผ่อนคลายของ ECB หรือไม่ แต่การประชุมน่าจะให้ความสำคัญกับค่าเงินฟรังก์ที่พุ่งขึ้นแตะระดับสูงสุดในรอบสองปีเมื่อเทียบกับ เงินยูโร

คาดว่า ธนาคารกลางอังกฤษ จะไม่มีการเปลี่ยนแปลงใด ๆ แต่ตลาดจะรอจับตาแถลงการณ์หลังการประชุมเพื่อรอดูประเด็นที่น่ากังวลใจทางเศรษฐกิจซึ่งได้รับผลกระทบจาก Brexit

4. สถานการณ์ทางการค้า

คณะรัฐบาลจากสหรัฐฯ และจีนจะพบปะกันในสัปดาห์นี้ ล่วงหน้าก่อนกำหนดการเจรจากันระหว่างผู้นำการเจรจาทางการค้าในช่วงต้นเดือนตุลาคมนี้

สัปดาห์ที่แล้วจีนได้ละเว้นการเรียกเก็บภาษีศุลกากรสินค้าทางการเกษตรบางประเภทจากสหรัฐฯ และประธานาธิบดีสหรัฐฯ นายโดนัลด์ ทรัมป์ ก็ได้เลื่อนการขึ้นภาษีศุลกากรสินค้าจีนบางประเภทไปอีกสองสัปดาห์ด้วยเช่นกัน

ข้อมูลทางเศรษฐกิจของจีนที่ประกาศออกมาในวันนี้ อันได้แก่ การผลิตภาคอุตสาหกรรม, ยอดค้าปลีก และ การลงทุนในสินทรัพย์คงที่ จะช่วยทำให้ตลาดทราบข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับสถานะทางเศรษฐกิจของจีนท่ามกลางสงครามทางการค้าที่ยืดเยื้อ

5. ข้อมูลทางเศรษฐกิจ และการรายงานผลประกอบการ

ปฏิทินเศรษฐกิจสัปดาห์นี้จะแสดงให้เห็นถึงสภาพทางเศรษฐกิจภาคอสังหาฯ ของสหรัฐฯ ผ่านตัวเลขต่าง ๆ เช่น ยอดบ้านที่กำลังก่อสร้าง และ ยอดขายบ้านมือสอง ส่วนบริษัทผู้ให้บริการการขนส่งยักษ์ใหญ่อย่าง FedEx (NYSE:FDX) ก็มีกำหนดการรายงาน ผลประกอบการ ในวันพรุ่งนี้

ทางฝั่งยูโรโซนก็จะมีการรายงานดัชนี ZEW ของเยอรมนีในวันพรุ่งนี้ ซึ่งจะทำให้ตลาดเห็นภาพมากขึ้นว่าเศรษฐกิจเยอรมนีกำลังมุ่งหน้าสู่ภาวะเศรษฐกิจถดถอยหรือไม่ หลังจากเศรษฐกิจแสดงสัญญาณการหดตัวเล็กน้อยในไตรมาสที่สอง

ส่วนสหราชอาณาจักรจะเตรียมรายงาน ดัชนี CPI และแคนาดาก็มีกำหนดการรายงาน ดัชนี CPI กับ ยอดค้าปลีก

-- เนื้อหาข่าวได้รับการสนับสนุนจากสำนักข่าวรอยเตอร์
TRADE RIDER

ทอง จะมีโอกาสไปปิด gap ไหมคะ.. (TH)** (TH)**
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: Lil Mayfly ที่ 16, กันยายน  2019, 11:17:25 AM
ทอง จะมีโอกาสไปปิด gap ไหมคะ.. (TH)** (TH)**

ยังมีครับ
(TH)**

*

hameto

ขอบคุณครับแอด
(TH)** (TH)** (TH)**

*

.:KRACH:.

• 2,376
 (TH)** (TH)** ตอนนี้ถือ sell สู้ต่อ
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

*

CASE Forex

• 16,939
USD/CHF การซื้อขายระหว่างวัน: แนวต้านระยะสั้นสำคัญที่ 0.9890

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 0.9890

จุดที่ต้องการ: สถานะขายต่ำกว่า 0.9890 เป้าหมายต่อไปที่ 0.9860 และ 0.9850

ทางเลือกการลงทุน: สูงกว่า 0.9890 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาขึ้นต่อเนื่องที่ 0.9910 และ 0.9925 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: แนวโน้มขาขึ้นอาจถูกจำกัดด้วยแรงต้านทานที่ 0.9890

แนวรับและแนวต้าน:
0.9925
0.9910
0.9890
0.9880 สุดท้าย
0.9860
0.9850
0.9835
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."

*

CASE Forex

• 16,939
GBP/USD การซื้อขายระหว่างวัน: อยู่ภายใต้แรงกดดัน

จุดอ้างอิงทำกำไร (ระดับที่เป็นโมฆะ): 1.2505

จุดที่ต้องการ: สถานะขายต่ำกว่า 1.2505 เป้าหมายต่อไปที่ 1.2450 และ 1.2425

ทางเลือกการลงทุน: สูงกว่า 1.2505 คาดหมายว่ามีแนวโน้มขาขึ้นต่อเนื่องที่ 1.2525 และ 1.2550 เป็นเป้าหมาย

ความเห็นในเชิงเทคนิค: RSI อยู่ในช่วงขาลงและทำให้เกิดแนวโน้มขาลงต่อเนื่อง

แนวรับและแนวต้าน:
1.2550
1.2525
1.2505
1.2469 สุดท้าย
1.2450
1.2425
1.2390
"...มนุษย์บางคนมีปากเหมือนท่อไอเสีย
เขาจำเป็นต้องระบายของเสียในสมองออกมาทางปาก
ไม่เช่นนั้นเขาจะรู้สึกว่าตัวเองไม่สามารถเคลื่อนที่ต่อไปข้างหน้าได้
โปรดอย่ารับไอเสียจากท่อนั้นมาใส่ใจ
ไม่งั้นเราเองจะเป็นมะเร็ง..."