กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

สอบถามเกี่ยวกับค่าเงิน SGD คับ

• 5 replies
  • 2,303 views
สอบถามเกี่ยวกับค่าเงิน SGD คับ
« เมื่อ: 12, กันยายน 2019, 10:54:54 PM »
พอดีผมเปิด กำลังสนใจ ตัว SGD/JPY คับ ผมเห็นแนวโน้มกราฟไปในทางเดียวกับ USD/JPY  เลยอยากถามคนที่เคยเทรด SGD ว่า ช่วงที่มีข่าวสำคัญของ USD ตัวกราฟของ SGD ยังวิ่งไปทางเดียวกับ USD มั้ยคับ แล้วเป็นเพราะอะไรคับ

*

admin

• 80,404
Re: สอบถามเกี่ยวกับค่าเงิน SGD คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12, กันยายน 2019, 11:04:33 PM »
ไม่น่าจะเกี่ยวกัน นะครับ ถ้าเป็น USD แต่ ถ้า เป็นข่าวเกียวกับ JPY จะวิ่งทางเดียวกัน ครับ
เศรษกิจ SGD สิงคโปร์ กับ USD อเมริกา ไม่ได้มีความเกี่ยวพันอะไร กันโดยตรงเท่าไหร่ ครับ
ดังนั้นถ้ามีผลให้วิ่งทางเดียวกัน จริงก็ข่าว JPY

แต่ถ้า ข่าว USD อาจจะวิ่งเหมือนกันบ้างไม่เหมือนกันบ้าง ครับ
(TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

Re: สอบถามเกี่ยวกับค่าเงิน SGD คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13, กันยายน 2019, 01:15:02 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 12, กันยายน  2019, 11:04:33 PM
ไม่น่าจะเกี่ยวกัน นะครับ ถ้าเป็น USD แต่ ถ้า เป็นข่าวเกียวกับ JPY จะวิ่งทางเดียวกัน ครับ
เศรษกิจ SGD สิงคโปร์ กับ USD อเมริกา ไม่ได้มีความเกี่ยวพันอะไร กันโดยตรงเท่าไหร่ ครับ
ดังนั้นถ้ามีผลให้วิ่งทางเดียวกัน จริงก็ข่าว JPY

แต่ถ้า ข่าว USD อาจจะวิ่งเหมือนกันบ้างไม่เหมือนกันบ้าง ครับ
(TH)**

อ้อคับ พอดีผมเชคใน https://www.myfxbook.com/forex-market/correlation  มาหลายสัปดาห์แล้ว ค่า SGD/JPY กับ USD/JPY สัมพันธ์กันหลัก 90++ ตลอดเลยคับ เลยสงสัยน่ะคับ

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13, กันยายน 2019, 11:22:59 AM »
อ้างจาก: patchara.mobile ที่ 13, กันยายน  2019, 01:15:02 AM
อ้างจาก: admin ที่ 12, กันยายน  2019, 11:04:33 PM

(TH)**

อ้อคับ พอดีผมเชคใน https://www.myfxbook.com/forex-market/correlation  มาหลายสัปดาห์แล้ว ค่า SGD/JPY กับ USD/JPY สัมพันธ์กันหลัก 90++ ตลอดเลยคับ เลยสงสัยน่ะคับ

ถ้าท่านเทรดไป สักพักท่านจะทราบ ว่า correlation มันไม่มีอยู่จริง ครับ 10% ทีเหลือ จะทำให้ท่านเทรดเสียถ้าไปยึดติดกับ ว่า มันวิ่งทางเดียวกัน 90%
(TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13, กันยายน 2019, 11:34:21 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 13, กันยายน  2019, 11:22:59 AM
อ้างจาก: patchara.mobile ที่ 13, กันยายน  2019, 01:15:02 AM

(TH)**

ถ้าท่านเทรดไป สักพักท่านจะทราบ ว่า correlation มันไม่มีอยู่จริง ครับ 10% ทีเหลือ จะทำให้ท่านเทรดเสียถ้าไปยึดติดกับ ว่า มันวิ่งทางเดียวกัน 90%
(TH)** (TH)**

ผมได้ลอง เอา Chart ของ USDJPํY มา Overlay กับ SGDJPY นะครับ พบกว่า มีบางช่วงที่วิ่งเหมือนกัน แบบช่วงนี้และช่วงที่วิ่งห่างกันแบบกว้างมากอยู่เช่นกัน
ดังนั้น จึง สรุป มิอาจจะสรุปได้ว่า ข่าว USD จะมีผลกับ USDJPY แล้ว จะมีผล กับ SGDJPY ไปด้วย มันคนละ ค่าเงิน คนละเศรษกิจกันครับ
(TH)**

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17, กันยายน 2019, 10:33:49 PM »
อ้อคับ ขอบคุนมากคับผม ผมก็สงสัยๆอยู่ว่ามันเกี่ยวอะไรกัน