กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พุธ 4 กันยายน 2562 ตั้งสติให้ดีช่วงนี้กราฟกำลังปั่นป่วน^^

• 82 replies
  • 18,868 views
*

admin

• 80,415
วิเคราะห์กราฟ FOREX EUR/USD พุธ 4 กันยายน 2562 ตั้งสติให้ดีช่วงนี้กราฟกำลังปั่นป่วน^^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.0975
Daily Pivot=1.0958
Fibo 50 Daily=1.0952

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.0980 S1 = 1.0950
R2 = 1.1025 S2 = 1.0930
R3 = 1.1058 S3 = 1.0890
R4 = 1.1090 S4 = 1.0850
R5 = 1.1130 S5 = 1.0820

สวัสดีตอนเช้า ครับผม ช่วงนี้ก็จะเห็นกราฟปั่นป่วน หน่อยนะครับเพราะอยู่ในช่วงแบบลูกผีลูกคนเนื่องจาก Brexit ใกล้ จะได้ข้อยุติว่าจะเป็นไปในทิศทางไหนจะออกแบบ ดีๆ Deal หรือ จะออกแบบ Nodeal และความไม่แน่นอนของรัฐสภา อังกฤษ ที่ยังไม่ได้ข้อสรุปแต่จากกราฟเมื่อวานก็เป็นเหมือนการปล่อยข่าวพยุงค่าเงินไม่ให้อ่อนค่าหนักไปนะครับเนื่องจากความกังวลใน Brexit ก็อย่างที่ทราบกัน ครับเมื่อวานหลังจาก GU ทำ New Low ก็ปล่อยข่าวออกมาว่าจะมีการเจรจาเพื่อไม่ให้เกิด Brexit แบบ No Deal จึงทำให้ GBP และ EU แข็งค่าขึ้นมาอีกครั้งหลังจากแข่งกันทำ New Low นี่ล่าสุด ก็เหมือนจะ ยุบสภาและเลือกตั้งทั่วไปอีก ตอนนี้คือ กราฟค่อนข้างผันผวนหนักนะครับดังนั้น ทุกท่านแนะนำตั้งสติให้ดี ก่อนเทรด นะครับ สำหรับแนวโน้มกราฟวันนี้มีการเปลี่ยนแปลงบ้าง พอมควรเนื่องจากข่าวที่ออกมาและสัญญานเล็กๆทางเทคนิคที่เกิดขึ้น ครับ

แนวโน้มกราฟวันนี้แม้ว่า ตอนนี้กราฟ EU จะอยู่ในเทรนขาลงอย่างหนัก แต่ก็เริ่มมีสัญญานการกลับตัวในระยะ สั้นจาก Divergence MACD ที่เกิดขึ้นใน H1 ประกอบกับข่าวดีของ Brexit ที่เหมือนจะดีขึ้นมาบ้างก็ทำให้ EUR และ GBP ยังไม่อ่อนค่าหนักลงไปมากกว่านี้นะครับ แต่ แนวโน้มโดยรวมยังคงเป็นไปในทิศทางเดิม นะครับเพิ่มเติม คือ ถ้าจะ Buy ก็ Buy แบบ เสี่ยงๆในแบบที่ สวนเทรนหน่อยนะครับ จาก Divergence H1 ที่เกิดขึ้น แต่ โดยรวมแล้วคาดว่า กราฟจะวิ่งขึ้นไปได้ไม่ไกลนะครับก่อนที่ ท้ายที่สุด จะลงกลับมาได้ และไปปิด Gap ที่ 1.0730 ได้ในที่สุด จากแนวโน้มตอนนี้ ครับ คือ ที่กราฟดีดกลับตอนนี้ ก็มาจากการพยุงค่าเงิน ของ เหล่า ธนาคารกลางของแต่ ละประเทศเท่านั้น ล่าสุดหลายสำนักก็ออกมาฟันธงกัน ครับ ว่า EUR มีแนวโน้มที่จะปรับอัตราดอกเบี้ย จากที่ ต่ำอยู่แล้ว 0.00% ปรับลงเหลือ ต่ำกว่านี้ ก็คงติดลบแล้ว ล่ะครับ ซึ่งถามว่าก็ทำได้ครับเพราะมีหลายประเทศ ที่ทำแบบนี้ ทั้ง CHF สวิสเซอร์แลนด์ และ JPY ญีปุ่นนั่นเอง ครับ แถมให้อีก เลยก็คือ มีนโยบาย จะอัด QE เข้าตลาดอีกรอบ ก็เป็นไปได้ครับ แน่นอน ว่า เมื่อ อัด QE แล้ว ค่าเงินนั้น จะอ่อนค่าลงครับโดยแม้จะเป็นเพียงการคาดการณ์แต่ก็เกิดขึ้นได้และมีแนวโน้มที่จะเป้นไปได้ ครับ แต่ แนวโน้มทางเทคนิค ตอนนี้ กราฟอาจจะปรับตัวขึ้นไปได้เล็กน้อยนะครับ ตาม Divergence และจะลงต่อด้วย เทรนขาลง ครับ
               โดยวันนี้จะมี ทั้ง Signal Buy และ Sell Stop นะครับหากท่านใด เห็นด้วยและติด Sell เมื่อวานอยู่รอกราฟมาที่จุดเข้า แล้ว Cut loss ก็สามารถ buy ตามได้ครับ แต่ในทางกลับกันหากกราฟจะลงต่อ กราฟต้องทำ New Low ในแบบ Breakout ลงไปดังนั้นกราฟจะไปติด Sell Stop ตามแผน ครับ ดังนั้นจุดเข้า buy จะ Stop loss ไม่เยอะนะครับ ถ้าพลาดก็เอา Sell Stop Cover loss ไปครับ

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.0958 1.0930 1.1030 1.1060
Signal 2 Sell Stop 1.0930 1.0970 1.0880 1.0850

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

xc4* ขอบคุณค่ะคุณพี่  xc4*

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: ʕ·ᴥ·ʔ ที่ 04, กันยายน  2019, 11:05:22 AM
xc4* ขอบคุณค่ะคุณพี่  xc4*

สวัสดี จ้าคุณน้องช่วงนี้ ร้านยุ่งหรือครับ miss u na
็Hea** ็Hea**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,415

GBP แอดมิน ยังมองขาลงนะครับขึ้นมาเพราะ ข่าวเท่านั้น คิดว่า ระยะยาวน่าจะลงต่อไปได้
Tho*/ Tho*/

ทำไมผมยังมองว่ามันยังลงได้ ฮ่าๆๆๆ

อ้างจาก: admin ที่ 04, กันยายน  2019, 11:08:06 AM

GBP แอดมิน ยังมองขาลงนะครับขึ้นมาเพราะ ข่าวเท่านั้น คิดว่า ระยะยาวน่าจะลงต่อไปได้
Tho*/ Tho*/

SL TP อยู๋ช่วงไหนครับผม

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: wissarut064 ที่ 04, กันยายน  2019, 11:12:34 AM
อ้างจาก: admin ที่ 04, กันยายน  2019, 11:08:06 AM

Tho*/ Tho*/

New High ครับสำหรับ Stop loss
TP นี่ กำลังวิเคราะห์ ครับถ้ามาก็ปล่อยไหลไปเรื่อยจนกว่าจะกลับตัว
**6105**

*

admin

• 80,415
อ้างจาก: wissarut064 ที่ 04, กันยายน  2019, 11:08:16 AM
ทำไมผมยังมองว่ามันยังลงได้ ฮ่าๆๆๆ

ต่างคนต่างมุมมอง ครับแต่เป้าหมายเรากำไรเหมือนกันนะครับ
แอดมอง Divergence H1 กับข่าวน่าจะพาขึ้นได้ระยะสั้นครับ หาแรงลงแล้วเทลงแรงๆ แต่ จุดเข้า Buy ก็ Stop loss นิดเดียว นะครับ เอา กำไร ไป Cover ได้สบาย
็Hea**

อ้างจาก: admin ที่ 04, กันยายน  2019, 11:16:07 AM
อ้างจาก: wissarut064 ที่ 04, กันยายน  2019, 11:08:16 AM

ต่างคนต่างมุมมอง ครับแต่เป้าหมายเรากำไรเหมือนกันนะครับ
แอดมอง Divergence H1 กับข่าวน่าจะพาขึ้นได้ระยะสั้นครับ หาแรงลงแล้วเทลงแรงๆ แต่ จุดเข้า Buy ก็ Stop loss นิดเดียว นะครับ เอา กำไร ไป Cover ได้สบาย
็Hea**

รับทราบครับ

อ้างจาก: admin ที่ 04, กันยายน  2019, 11:14:54 AM
อ้างจาก: wissarut064 ที่ 04, กันยายน  2019, 11:12:34 AM

Tho*/ Tho*/

TP นี่ กำลังวิเคราะห์ ครับถ้ามาก็ปล่อยไหลไปเรื่อยจนกว่าจะกลับตัว
**6105**
ขอบคุณครับ

*

admin

• 80,415

ทองนี่แนะนำ เล่น หน้า Buy นะครับ Zone Buy อยู่ 1525 เป็นต้นไปเป้าหมายตามสูตรแอดมินก็ 1571 ครับ

**hulk3** **hulk3** **hulk3**

*

.:KRACH:.

• 2,376
 (TH)** (TH)** ศึกวัดใจอีกแล้ว
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

*

teeneetrader

เมื่อวานสวน GU ได้เล็กน้อย

แต่เสียดายจัด ทองไม่ได้ซ้อนที่ low

ทั้งๆที่ก็ชัดว่าเป็น flags pattern แล้วจะขึ้นต่อ

ขายหมูจริมๆ

Pigig Pigig Pigig Pigig

*

sanwat

• 412
อ้างจาก: admin ที่ 04, กันยายน  2019, 11:14:54 AM

Tho*/ Tho*/

**6105**

แอดเทรด GBP ไหนบ้างครับที่น่าเข้าที่สุด GU น่าเสี่ยงไหมครับ