กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

myforexCenter ! แนะนำตัวครับ

• 7 replies
  • 5,615 views
*

myforexCenter

myforexCenter ! แนะนำตัวครับ
« เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 10:46:36 AM »
          สวัสดีครับผมใช้นามแฝง myforexCenter ! ครับ  ณ  ปัจจุบันผมเล่นหุ้นมาประมาณ 8 ปีแล้ว  ผมจับ forex มาประมาณ 5 ปี  อีก 3 ปีเป็นการเล่นหุ้นต่างประเทศเรียกว่า option เทรดพวก AAple goolger  ประมาณนี้ครับพอดีโบรคเกอร์ แอนตี้ไม่ให้คนสัญชาติไทยเล่น โดยไม่ทราบสาเหตุก็ต้องปิดพอร์ตลงทุนเอาเงิน   เลยหาทางออกมาศึกษา forex ด้วยตัวเองอย่างจริงจัง  ไม่มีวันหยุดจนถึงทุกวันนี้ครับก็ยังต้องศึกษา  ถึงแม้ว่าจะประสบความสำเร็จในการเทรด forex แล้วก็ตาม

เดิมผมเองจบจากราชภัฏธนบุรี การตลาด เดี๋ยวนี้เป็นมหาวิทยาลัยไปแล้ว  จบมาก็มาเป็นเซล(พานาโซนิค ประเทศไทย) ประสบความสำเร็จอย่างสูง ภายใน 2 ปี เลื่อนขึ้นเป็นผู้จัดการฝ่ายขาย  เพราะยอดขายกระฉูดผู้ใหญ่เห็นเลยสนับสนุน  ไม่นานก็เบื่อออกไปทำธุรกิจตัวเอง  กระโดดข้ามขั้นไปเป็นเจ้าของโรงเลื่อยเลยครับ ทำโรงงานไม้ส่งออก  ต่างประเทศก็ยังประสบความสำเร็จอีก  เหนื่อยมากแต่ผลตอบแทนมากสุขและสบายที่สุดในชีวิต ตั้งแต่อายุยังน้อย 

ในที่สุดก็ถึงวันที่ไม่คาดคิด  ธุรกิจก็ล้มอย่างไม่เป็นท่า  ด้วยประสบการณ์น้อยและยังไม่ทันคน ด้วยอายุที่ยังน้อยและประการณ์สู้เสือสิงกระทิงแรตไม่ได้  คุณก็คงทราบธุรกิจประเภทนี้อันตรายและ  ต้องประสบการณ์สูง   สรุปนอนอยู่บ้านทำใจอยู่ 2 ปี  คิดว่าเงินที่เหลืออยู่หากไม่ทำอะไรก็คงใช้หมด  ด้วยติดนิสัยใช้เงินมือหนักพอไม่ได้ทำธุรกิจก็อึดอัด  ในที่สุดก็หาอาชีพทางเนต  หาไปหามามาเจอเว็บหนึ่งครับบอกว่า เรียนจบไปเทรดเองได้เงินค่าเรียนคืนแน่นอน  ผมเองตกงานอยู่แล้วเห็นก็สนใจ  ลงทะเบียนเรียนทันทีโดยไม่คิด  ( ไม่รอบคอบมักเป็นเหงื่อของคนโกง) 

จุดเริ่มต้น.......หุ้น

ผมเริ่มต้นเทรดมาจากการเทรดหุ้น option แถมเสียเงินเรียนเป็นแสนเพื่ออยากรู้ว่าเค้าเล่นหุ้นกันอย่างไรเป็นเพราะความอยากครับ เรียนแค่เดือนเดียวหมดไปประมาณ สองแสนบาทครับรวมค่าเรียนแสนกว่า ค่ากิน ค่าโรงแรม ค่าเดินทาง สรุปแล้วไม่ได้อะไรเลยกับหลักสูตรที่บอกว่า 10 เทรด จะได้เงินกลับมาเป็นล้าน เชื่อที่เค้าโฆษณา บวกกับความโลภครับ
           พอเรียนจบหลักสูตรครับรีบโอนเงินไปเล่นทันทีครับ 3,000 $ สรุปเลยครับ หมดภายใน 6 เดือน เพื่อนบางคนหมดภายในไม่กี่วัน บางคนเชื่อถึงกับลาออกจากงานประจำทิ้งเงินเดือน ๆ ห้าหมื่นกว่าบาทไป เอาการเทรดหุ้น 0ption มาเป็นอาชีพเลย เพราะความใจร้อนอยากรวยในพริบตา เมื่อมองย้อนกลับไป เสียดายแทบขาดใจ....ที่เราเสียจดหมดก็เพราะว่าประสบการณ์น้อยมาก ยังไม่รู้อะไรที่ถ่องแท้เลย

หยุดเล่นไปพักครับเพราะว่าผิดหวังทำไมไม่ได้อย่างที่เค้าโฆษณาในหลักสูตรที่เค้าคุยไว้เสียดายเงินที่ไปเรียน เสียดายเงินลงทุน เงินกว่าสามแสนบาทหมดไปเลย บอกตรง ๆ ว่าเสียดายมากครับ (ปัจจุบันหลักสูตรนี้ก็ยังอยู่ครับ แยกออกเป็น 2 สาขา  เค้ารู้จุดอ่อนของคน   คนสอนรวยครับ คนเรียนจนครับ )

ตั้งหลักอยู่นานหันมาหา Forex แทนคราวนี้ไม่ไปเรียนแล้วบอกตรง ๆ ว่าเข็ดจริง  แต่ก็มีพื้นฐานการเล่นหุ้นแล้วพอสมควร  จึงหาข้อมูลเกี่ยวกับ forex ด้วยตัวเองไม่มีใครสอน เล่นพอร์ท DEMO ประมาณ 3 เดือนครับ ส่งไปอีก 1,000 $ สรุปหมดพอร์ทอีกครับ      ( ยังติดนิสัยใช้เงินเก่งอยู่ สอนไม่จำแม่บอกครับ 555+)
          จึงเปลี่ยนเป็นบัญชี Cent แทน ส่งไปครั้งละ 10 $ มันช่วยได้มากครับเพราะว่าผมหมดพอร์ทกับบัญชี เซนต์ ไม่ต่ำกว่า 10 ครั้ง จนไม่อยากจำครับ   ไม่ท้อครับ และไม่ถอยเพราะลงทุนไปเยอะ แถมเสียเวลาไปเป็นปี 

พอเข้าปีที่ สอง เงินในพอร์ทของผมเริ่ม คงที่ไม่หมดพอร์ทเหมือนเมื่อก่อนนี้แล้วครับ เพิ่มแล้วก็ลดลง เพิ่มแล้วก็ลดลง แต่ไม่หมดพอร์ทเหมือนเมื่อก่อน เป็นแบบนี้ระยะหนึ่งเลยครับ ก็หาสาเหตุเป็นเพราะอะไร ส่วนใหญ่สาเหตุที่เสีย เกิดจากอารมณ์ที่ควบคุมไม่ได้ ได้แล้วอยากได้อีก เสียแล้วอยากเอาคืน ในสมองคิดวนเวียนแบบนี้ตลอดเวลา

เข้าปีที่สามผมเริ่มเห็นผลกำไรมาบ้างครับ เสียบ้างเป็นบางครั้ง ที่ควบคุมอารมณ์ไม่ได้ แต่ใจเย็นขึ้นบ้างครับ

ปัจจุบัน.........

ถือว่าเป็นอาชีพหนึ่งที่ดี  แต่ก็ต้องแลกมาด้วยความอดทน มุ่งมั่น ถึงจะประสบความสำเร็จได้  ผมเองมีลักษณะนิสัยหากทำอะไรสักอย่างก็ต้องมุ่งมั้นให้สำเร็จให้ได้  หากไม่สำเร็จจะไม่วางเมือเลย

ฝากถึงรุ่นน้องที่ยังใหม่  เมื่อคุณเก่งพอแล้ว forex ไม่จำเป็นต้องลงทุนมาก 100 $ ก็ทำได้เป็น 1,000 $ แต่คุณต้องอดทนอย่าท้อในระยะเริ่มเล่นใหม่ อย่าดูคนอื่นที่ได้แต่เราทำไมไม่ได้เหมือนเค้า ให้คุณกลับมาดูตัวเองก่อนหาเหตุผลว่าทำไมเราไม่ได้เหมือนคนอื่น บางครั้งเราประสบการณ์ในการเทรดเรายังไม่พอก็เป็นได้ !!

ฝากให้นักเทรดอ่าน  การเริ่มต้นด้วยเงินมาก ๆ ไม่ได้ส่งผลดีกับตัวนักเทรดเอง การเล่น forex นั้นต้องใช้เวลาศึกษาและต้องหาประสบการณ์ในการลงทุน  หากท่านใจร้อนอย่างผม อาจหมดตัวเพราะหุ้นโดยไม่รู้ตัว   
           ประสบการณ์ที่แบ่งปันคงจะเป็นประโยชน์กับท่านไม่มากก็น้อย  เพื่อเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตต้วย

myforexCenter !

*

apple

Re: myforexCenter ! แนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 11:30:02 AM »
นั่งอ่านแล้ว เพลินดี ค่ะ ประสบการณ์พี่ myfxcent นี่สุดยอดเลยค่ะ ขอบคุณที่มาแบ่งปันนะคะ
ทุกตำนานย่อมมีจุดเริ่มต้น----หวังว่าวันหนึ่งพี่จะเป็น forex Trader อันดับหนึ่งนะคะ

ว่าแต่ ไอ้หลักสูตรที่ว่านี่ เหมือนจะเป็นหลักสูตร father ant หรือเปล่าคะ เคยได้ยินมาเหมือนกันค่ะ
จะได้เตืนคนที่เข้ามาวงการใหม่ๆกัน
:) :)

*

Re: myforexCenter ! แนะนำตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 01:33:49 PM »
 8)ไม่สามารถพาดพิงได้ครับ  เอาเป็นว่าเทรดหากเป็นการเล่นหุ้นต่างประเทศ  หรือชวนท่านใช้คำพูดเกินจริง เช่น   ไม่กี่วินาที กำไรเป็นแสน  ไม่ควรเชื่อ  ที่จริงแล้วของ forex ก็มีนะครับ บางเว็บโชว์เงิน โชว์บ้าน โชว์รถ เคยเห็นใช้คำพูดเกินจริง  ก็ไม่ควรเชื่อก็ต้องระมัดระวัง โดยเฉพาะน้อง ๆ รุ่นใหม่ที่กำลังศึกษา Forex 

*

admin

• 80,404
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 09:23:30 PM »
ประสบการคร่ำหวอด ในการลงทุนมาสุดยอดเลย ท่าน ขอบคุณที่ม่แบ่งปันความรู้ครับ
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 10:39:57 PM »
สุดยอดครับ
มีความมุ่งมั่น ไม่ยอมแพ้ง่ายๆ และเรียนรู้จากความผิดพลาดของตัวเอง ทำให้ประสบความสำเร็จ
ผมว่า เทรดเดอร์ มือใหม่ น่าจะเจอสิ่งดีๆ ประสบการณ์ดีๆ แบบนี้ ก่อนที่จะต้องไปเสียเงินนะครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 11:01:42 PM »
ประสบการณืคุณFxcenter สุดยอดมากเลย สอนให้ผมสู้ไม่ท้อถอย ครับ ขอบคุณมากๆครับที่มาแบ่งปัน :)) :))
:) :) มีวินัย รักษาระบบเทรด และจำกัดความโลภให้ได้ อย่าเล่นนอกแผนการเทรดเด็ดขาด กำไรน้อยกำไรมากไม่สำคัญ สำคัญที่รู้จักใจตัวเอง :) :)

*

iamsorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 11:04:29 PM »
สุดยอดเลยครับได้ข้อคิดดีดีเลย

นิสัยผมเหมือนพี่เลยครับ ไม่ยอม คุมอารมณ์ไม่ได้ และโลภ ตอนนี้กำลังตั้งมั่นใหม่อยู่ครับ หวังว่าจะทำได้ซะที

*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 11:49:33 PM »
ขอให้โชคดีทุกท่านครับ  ความสำเร็จไม่ไกลเกินเอื้อมครับ สู้...สู้.....