กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

การเสียภาษีจากกำไร Forex

• 8 replies
  • 4,940 views
*

Thegirlz

การเสียภาษีจากกำไร Forex
« เมื่อ: 16, สิงหาคม 2019, 10:17:37 AM »
สวัสดีค่ะแอดและเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
เลิกเล่นไปนาน ลืมรหัสสมาชิกเก่าไปแล้ว อิอิ
กลับมาสมัครใหม่ พอเริ่มเทรดได้กำไรเล็กๆน้อย แล้วชอบถอนๆ เติมๆ บ่อยๆ ในลักษณะนี้จะเข้าข่ายโดนตรวจสอบไหมคะแอด เพราะตอนนี้เค้าตรวจเงินเข้าออกพวกแม่ค้าออนไลน์
Ex.ยอดโอนเข้า 400ครั้งต่อปี ยอดรวมเกิน 2ล้าน จะโดนส่งเข้ากรมสรรพากรใช่ไหมคะ เพราะส่วนตัวแอบขายของออนไลน์นิดหน่อย น่าจะเกือบถึง กลัวๆ เพราะไม่มีหักภาษี ณ.ที่จ่าย ในกรณีซื้อมาขายไป

คำถามคือ สมมติ ภายใน 1 ปี เรา
ฝาก Exness เป็นเงิน 50,000 USD
ถอนออกมา             70,000 USD

คือยอดถอนถึง 2ล้าน โอนเข้าบ่อยๆเกิน 400ครั้งต่อปี แล้วแบบนี้เค้าจะมาเก็บเราแบบเต็มว่าเป็น รายได้กำไร 2ล้านไหมคะ ทั้งที่เราเติมไปตั้ง 50,000 เหรียญ ตรงนี้จะสามารถมาหักกำไรที่แท้จริงได้ไหมคะ เพราะเวลาเราฝากไม่มีใบภาษีณ.ที่จ่ายมาแสดงให้ทางสรรพกรเห็น จึงอยากมาสอบถามค่ะ ถามเป็นแบบที่ถามจริง จะได้วางแผนการ ฝากและถอนเงินใหม่ เพราะเหมือนเป็นคนโรคจิตพอได้ก็ถอนออกหมด แล้วก็เติมเล่นใหม่ ทำอยู่แบบนี้บ่อยๆ อิอิ

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

*

admin

• 80,397
Re: การเสียภาษีจากกำไร Forex
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2019, 10:50:12 AM »
จะตอบว่าอย่างไรดีล่ะ ขอตอบแบบตรงๆเลย นะครับ จากที่ได้ศึกษามาบ้าง

โดยปกติหน้าที่ คนไทยก็คือต้องเสียภาษี ครับ ดังนั้น ถ้าเรามีรายได้ไม่ว่าทางใดเราก็ต้องแจ้ง เสียภาษีที่สรรพกร ครับ ไม่ว่าจะเสียเท่าไหร่ เสียมากหรือเสียน้อยยังไงก็ขอให้ไปจ่ายภาษีไว้ก่อนครับ
แต่ Limit เรื่อง Transaction คือ ต้องรับเงินไม่เกิน 400 ครั้งต่อปี และ มีรายรับ เกิน 2 ล้านบาท สรรพกรจะตรวจสอบครับ ( ถ้าไม่เกิน 400 ครั้งแต่เกิน 2 ล้าน จะไม่เรียกตรวจสอบ จากที่คุยกับ บัญชีมานะครับ)

แต่อย่าลืมว่า อันนี้ต่อ1 ธนาคารไทย นะครับ และอย่าลืมว่า โบรกเกอร์ forex มีหลาย ธนาคารให้ท่าน ฝากถอนดั้งนั้น ก็ลองวิเคราะห์เพิ่มเติมดูครับ
เอา 2 ล้านให้ ครบ 10 ธนาคารก็ได้

ไม่ได้บอกให้เลี่ยงภาษีนะครับแต่ บัญชี เขาบอกมาแบบนี้
ส่วนตัวแอดมินเองก็เสียภาษีรายได้ส่วนบุคคลอยู่ ครับ
แต่จากคำถาม นี่ผมว่า เรื่อง ธนาคารน่าจะพอช่วยได้ นะครับ
(TH)** (TH)** (TH)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

Thegirlz

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16, สิงหาคม 2019, 10:58:44 AM »
อ้างจาก: admin ที่ 16, สิงหาคม  2019, 10:50:12 AM
จะตอบว่าอย่างไรดีล่ะ ขอตอบแบบตรงๆเลย นะครับ จากที่ได้ศึกษามาบ้าง

โดยปกติหน้าที่ คนไทยก็คือต้องเสียภาษี ครับ ดังนั้น ถ้าเรามีรายได้ไม่ว่าทางใดเราก็ต้องแจ้ง เสียภาษีที่สรรพกร ครับ ไม่ว่าจะเสียเท่าไหร่ เสียมากหรือเสียน้อยยังไงก็ขอให้ไปจ่ายภาษีไว้ก่อนครับ
แต่ Limit เรื่อง Transaction คือ ต้องรับเงินไม่เกิน 400 ครั้งต่อปี และ มีรายรับ เกิน 2 ล้านบาท สรรพกรจะตรวจสอบครับ ( ถ้าไม่เกิน 400 ครั้งแต่เกิน 2 ล้าน จะไม่เรียกตรวจสอบ จากที่คุยกับ บัญชีมานะครับ)

แต่อย่าลืมว่า อันนี้ต่อ1 ธนาคารไทย นะครับ และอย่าลืมว่า โบรกเกอร์ forex มีหลาย ธนาคารให้ท่าน ฝากถอนดั้งนั้น ก็ลองวิเคราะห์เพิ่มเติมดูครับ
เอา 2 ล้านให้ ครบ 10 ธนาคารก็ได้

ไม่ได้บอกให้เลี่ยงภาษีนะครับแต่ บัญชี เขาบอกมาแบบนี้
ส่วนตัวแอดมินเองก็เสียภาษีรายได้ส่วนบุคคลอยู่ ครับ
แต่จากคำถาม นี่ผมว่า เรื่อง ธนาคารน่าจะพอช่วยได้ นะครับ
(TH)** (TH)** (TH)**

เข้าใจแล้วค่ะ
ขอบคุณมากๆค่าาาา  Pigig

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 03:25:26 PM »
ผมขอถามหน่อยคับ เวลาไปยื่นเสียภาษี คิดแค่กำไรที่ถอนมาทั้งหมด ไม่หักลบกับทุนที่ฝากเข้าไปใช่มั้ยคับ

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 03:43:57 PM »
อ้างจาก: benzii369 ที่ 20, สิงหาคม  2019, 03:25:26 PM
ผมขอถามหน่อยคับ เวลาไปยื่นเสียภาษี คิดแค่กำไรที่ถอนมาทั้งหมด ไม่หักลบกับทุนที่ฝากเข้าไปใช่มั้ยคับ

คือ เรา ไม่ต้องบอก ครับ ว่ารายได้จาก อะไร แค่เรา ประเมินรายได้ ของตัวเอง เฉพาะ ส่วนของกำไรแล้วไปแจ้ง สรรพกร น่ะครับ
แล้วเขาจะประเมิน ภาษีที่เราต้องจ่าย  ครับ คือ ทำไงก็ได้ให้ตัวท่านเสียภาษี น่ะครับ ไม่ใช่มีรายได้แล้วหนีหาย ไม่จ่ายเลย
แต่ก็ต้องสมเหตุ สมผล นะครับกับรายได้ที่พึ่งมี

(TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

*

admin

• 80,397
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 03:48:23 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 20, สิงหาคม  2019, 03:43:57 PM
อ้างจาก: benzii369 ที่ 20, สิงหาคม  2019, 03:25:26 PM

คือ เรา ไม่ต้องบอก ครับ ว่ารายได้จาก อะไร แค่เรา ประเมินรายได้ ของตัวเอง เฉพาะ ส่วนของกำไรแล้วไปแจ้ง สรรพกร น่ะครับ
แล้วเขาจะประเมิน ภาษีที่เราต้องจ่าย  ครับ คือ ทำไงก็ได้ให้ตัวท่านเสียภาษี น่ะครับ ไม่ใช่มีรายได้แล้วหนีหาย ไม่จ่ายเลย
แต่ก็ต้องสมเหตุ สมผล นะครับกับรายได้ที่พึ่งมี

(TH)**

https://traderider.com/index.php?topic=1308.0

เพิ่มเติม ครับ
(TH)**

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 03:50:34 PM »
อ้างจาก: admin ที่ 20, สิงหาคม  2019, 03:43:57 PM

(TH)**

ผมก็อยากเสียภาษีให้มันถูกต้องอยู่คับ
แต่ไม่เข้าใจว่าจะยื่นรายได้ยังไง
เพราะบางที ฝากเงินไปเอามาจิ้นให้พอตอยู่รอด พอได้กำไรแล้วก็ถอนออกมาเยอะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 04:29:07 PM »

ภาษีมีอยู่อย่างหนึ่งครับที่ผมเคยมีประสปการณ์โดนมา(ธุรกิจที่บ้านต่างจังหวัด)

อย่าเสียภาษีเยอะครับ ถ้าเยอะแล้ว พอเศรฐกิจไม่ดี กำไรน้อยลงเสียน้อยลง พอจ่ายน้อยลง ก็โดนจับผิด โดนเรียกไปถามทำไมน้อยลง มันผิดปกตินะ เคยได้มากแล้วพอมาเสียน้อยลงนี่มันผิดปกติ  ประมาณนี้ครับ  ร้านเล็กๆ ไม่เหท่าใหร่ ร้านใหญ่ๆ โดนแน่นอน

ถ้าขึ้น(จ่ายมาก) แล้วก็ต้องจ่ายมากไปตลอดนะครับ

คำแนะนำ ให้เสียภาษีเท่าๆ กัน ไปตลอดครับ  ไม่มากไม่น้อยไป จะได้ไม่ผิดปกติครับ  เหมือนพนักงานมีเงินเดือนครับ

ถ้ากำไรเยอะมากๆ ให้เฉลี่ย เป็นทั้งปีครับ คิดว่านะน่าจะดีกว่า

กำไรเดือนนี้ 2 ล้าน เดือนหน้าแค่ แสนเดียว แล้วเสีย เยอะแล้วมาน้อย อาจจะโดนจับผิดได้ง่ายครับ เพราะระบบคำนวน หาความต่างได้ง่าย มองกราดูเจอทันที 

ให้เสียสม่ำเสมอ เท่าๆเดิ่มเหมือนเดิมตลอด แค่เสียตลอดก็พอครับ 

ถ้าไม่เสียก็ไม่เสียไปเลยตลอด  ถ้าเสียก็เสียให้ต่อเนื่องไปตลอดนะครับ  ถ้าเดือนนี้ขาดทุน 1 ล้านก็ต้องเสียนะครับ ถ้าบอกว่าขาดทุนแล้ว ไม่เสียหรือติดลบ หรือเสียน้อยลงมากๆ อันนี้ เดี๋วอาจจะมีปัญหาก็ได้ครับ

เป้นแค่ความคิดเห็นหนึ่งครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20, สิงหาคม 2019, 04:38:40 PM »
ขอบคุณครับ รายได้ของผมจากการทำงานปกติ มันไม่ถึงเกณท์ต้องเสียอ่าคับ

แต่ปีนี้เทรดฟอเรกได้กำไรเยอะพอสมควร ถึงเกณท์ต้องเสียภาษี เลยอยากหาข้อมูลไว้คับ

ถึงเวลาไปเสียภาษีจะได้คำนวนถูก