กองทุน SPDR GOLD SHARES
ถือทองก่อนหน้า
ถือทองล่าสุด
0.00
*หน่วยตัน / ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
สถิติกองทุน SPDR
ราคาทองคำแท่ง 96.5%
ราคาอ้างอิงล่าสุดจากสมาคมค้าทองคำ
ครั้งที่
ราคาก่อนหน้า
ราคาล่าสุด
0
(หน่วย บาท*) / อัปเดตล่าสุดเมื่อวันที่ 13 ก.ค. 2566 เวลา 13:04 น.
สถิติราคาทองคำ ไทย

วิเคราะห์กราฟFOREX EUR/USD พุธ 31 กรกฎาคม 2562 FED จะปรับดอกเบี้ยคืนนี ระวังพี่กราฟจะแรง^^

• 116 replies
  • 20,562 views
*

admin

• 80,404
วิเคราะห์กราฟFOREX EUR/USD พุธ 31 กรกฎาคม 2562 FED จะปรับดอกเบี้ยคืนนี ระวังพี่กราฟจะแรง^^

ข่าวแดงที่น่าสนใจตามเวลาประเทศไทย

แนวโน้มกราฟ  H1=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  H4=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Day=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Week=ขาลง
แนวโน้มกราฟ  Month=ขาลง

***แนวสำคัญของกราฟประจำวันมีดังนี้ครับ***

ราคาปัจจุบัน=1.1153
Daily Pivot=1.1149
Fibo 50 Daily=1.1146

Resistance - แนวต้าน     Support - แนวรับ
R1 = 1.1167 S1 = 1.1115
R2 = 1.1191 S2 = 1.1090
R3 = 1.1230 S3 = 1.1060
R4 = 1.1270 S4 = 1.1030
R5 = 1.1305 S5 = 1.1000

สวัสดีตอนเช้าวันพุธ ครับ วันนี้ก็เป็นวันสิ้นเดือนของเดือน กรกฎาคม 2562 เป็นอังสิ้นสุดเดือนของกลางปี เหลือ อีก เพียง 5 เดือนก็จะปีใหม่แล้ว นะครับ เวลาช่างผ่านไปเร็วเสียจริง แต่ วิธีแห่ง Trader forex ก็ยังดำเนินต่อไปนะครับ ได้กำไร บ้างขาดทุนบ้างแต่ ขอให้ได้กำไรมากกว่าขาดทุนก็เพียงพอจะทำให้อยู่รอดในตลาดได้แล้ว ไม่จำเป็นต้องเทพ เทรดให้ชนะทุกไม้ หรอกครับ มาว่าที่กราฟกันต่อ จาก 3 วันเทรดที่ผ่านมาไล่มาตั้งแต่วันศุกร์ แนวโน้มกราฟยังถือว่าอยู่ในทิศทางเดิม จากการวิเคราะห์ และตอนนี้ออเดอร์ที่ถืออยู่ก็บวกได้ตามแผน แต่ จะถึงเป้าหมายหรือไม่วันนี้ต้องลุ้นข่าว Fed ปรับดอกเบี้ยตอนตี 1 อีกะครับ ต่อด้วย FOMC ตอน 01.30 วันนี้มา focus ไปที่ เรื่อง Fed จะปรับหรือไม่ปรับกันดีกว่า เพราะ ตาม forecast ของทุกสำนัก ก็ออกมาวิเคราะห์กันว่า Fed จะปรับดอกเบี้ย ลงแน่นอน จาก 2.5% เหลือเพียง 2.25% ซึ่งหากปรับลงเท่านี้ก็ยังไม่เป็นที่ น่าพอใจสำหรับ ปธน Trump เพราะ เขาอยากให้ปรับเหลือประมาณ 1.50-1.75% แต่กระแสล่าสุด ก็ออกมาบอกกันว่าถ้า Fed จะปรับดอกเบี้ยลงจริงคงไม่เกิน 0.25% แน่นอน ก็เลยเป็นที่มา ของ Forecast ของสำนักข่าวหลาย สำนัก ทีนี้เรามาวิเคราะห์ถึงเหตุการณ์ที่พอเป็นไปได้สำหรับการปรับดอกเบี้ย ครั้งนี้ นะครับ โดย อย่างแรก ไม่ต้องพูดถึงการปรับขึ้นอัตราดอกเบี้ย นะครับ เพราะมันไม่มีทางเกิดขึ้นในคืนนี้แน่นอน ดังนั้นเรามาดูหน้าเทรดที่พอจะออกได้ของข่าวคืนนี้ครับ

1.Fed ปรับดอกเบี้ยลง เป็น 2.25 % ตามคาดการณ์ ผลที่อาจจะเกิดขึ้นแน่นอนเลยว่า ดอกเบี้ยลดตามคาดการณ์ของใครหลายคนแต่มันเป็นเรตที่ทุกคนทราบแล้วนี่สิดังนั้น ถ้าออกมาแบบนี้ กราฟอาจจะวิ่งแรงอยู่บ้าง นะครับแต่จะไม่ส่งผลให้ USD อ่อนค่าลงไปอย่างแรงแน่นอนนะครับ ตรงกันข้าแล้ว USD อาจจะแข็งมากก็ได้จนอาจทำให้ EURUSD ไปที่ New Low แบบ งงๆ เหนือคามคาดหมายของใครหลายคนก็เป็นไปได้เพราะอะไรหรือครับเพราะ ก่อนหน้านี้ ประธาน Fed หลายท่าน ก็ออกมาบอกถึงเรื่องนี้แล้วคือ USD อ่อนไปกับข่าวนี้มาแล้ว พอปรับจริงแล้วเท่่าที่คาดารณ์ไว้เลยไม่ตกใจเลย ดังนั้นอาจจะเข้าไล่ซื้อ USD กันอีกก็เป็นไปได้ครับ ผลกระทบจากตัวเลขนี้อาจทำให้ EURUSD อ่อนค่าลงไปอีกก็เป็นไปได้
               2. Fed ปรับดอกเบี้ยลง 1.75-2.0 % ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ จะเกิดการ Shock ตลาดอย่างรุนแรงแน่นอนเลย ว่า คนจะเทขาย USD กันออกมาอย่างหนัก เนื่องจากตามหลักแล้ว ประเทศไหนที่ประกาศปรับอัตราดอกเบี้ยลง ค่าเงินประเทศนั้นจะอ่อนค่า ดังนั้น ถ้าเกิด Fed ปรับตัวลงด้วยตัวเลขนี้ แนะนำให้ Buy คู่เงินที่ตรงข้าม USD ทั้งหมด คือ กราฟ EURUSD GBPUSD และทองคำ Goldจะบินขึ้นแน่นอน ครับไม่ต้องคิดมากเลย
               3. Fed คงอัตราดอกเบี้ยไว้เท่าเดิม คือ 2.5% ตรงนี้ก็เป็นหลักการเดียวกับข้อ 2 นะครับ คือเกิดการ Shock ตลาดอย่างแน่นอน ประมาณว่า ไหนว่าจะปรับดอกเบี้ยทำไมไม่ปรับล่ะ แบบนี้ ตัวเลขเชิงลึกแล้ว เศรษกิจ สหรัฐน่าจะดี Fed เลยไม่ปรับอัตราดอกเบี้ยลง ดังนั้นถ้าตัวเลขออกมาแบบนี้ เข้า ซื้อ USD หรีอ Sell EURUSD GBPUSD และทองคำ Goldจะเทลงอย่างหนักแน่นอนครับ
               สำหรับมุมมองของแอดมิน วันนี้ที่จะเป็นไปได้ก็คือ ข้อ 1 กับ ข้อ 3 นะครับ

สำหรับแนวโน้มทางเทคนิคของกราฟวันนี้ยังเหมือนเดิม นะครับ
   เปิดตลาดเช้านี้ เวลา 04.00 ตามเวลาในประเทศ ไทยและ การขึ้นแท่งเทียนใหม่ใหม่ในกราฟ แท่ง Day ของ Mt4 มาตรฐานราคาเปิดมา อยู่ที่ ราคา 1.1157 โดย มี Low ของกราฟเมื่อวานที่ระดับ 1.1130 และ High ที่ระดับ 1.1160 ทำให้กราฟอังคารเมื่อวานที่ผ่านมาปิดแท่งบวกได้ และกราตอนนี้ทำลักษณะเหมือน ยก Low ยก High ขึ้นเรื่อยๆนะครับ ตามหลัก Down theory แม้ว่ากราฟจะอยู่ในเทรนขาลงอยู่ก็ตามซึ่งเป็นผลดีกับขา Buy  และจากแนวโน้มกราฟเมื่อวานที่เกิดแรงซื้อที่แนวรับทำให้ กราฟมีแนวโน้มที่จะปรับตัวขึ้นไปได้ โดยการ สนับสนุนของ RSI H1 ที่ Level เหนือ 50 และถึงแม้ MACD H4 Day และ RSI H4 Day ยังอยู่ในเทรนขาลงอยู่ก็ตามนะครับ แต่แนวโน้มนั้นคือแนวโน้มระยะยาวที่กราฟจะลงไปได้ต่อนะครับ แนวโน้มสำหรับตอนนี้จากรูปที่แอดมินได้แนบมานั้นพบว่ากราฟมีโอกาศที่จะกลับไปทดสอบ แนว Demand Zone ด้านบนได้อยู๋นะครับประกอบกับแรงซื้อที่สนับสนุนจนแท่ง Day ปิดแท่งบวกได้ก็มีโอกาศที่จะทำให้กราฟปรับตัวขึ้นไปชั่วคราวก่อนนะครับก่อนที่จะลงในท้ายที่สุด ซึ่งอย่างที่ได้เกริ่นไป ทั้ง อัตราดอกเบี่ย ที่ จะลดลงของ ECB การ อัดฉีดเงิน QE เข้าระบบ และ ข่าว Brexit ที่มีผลกระทบโดยตรงแน่นอนกับ เงินสกุล EUR นะครับ ประกอบกับ Fed มีโอกาศที่จะปรับลดอัตราดอกเบี้ยในคืนวันพุธนี้ นะครับ ซึ่งน่าจะเป็นการปรับอัตราดอกเบี้ยลง ตาม Forecast ที่ออกมากันจากหลายสำนักข่าว แม้ว่าการปรับอัตราดอกเบี้ยลดลงของ Fed ในความเป็นจริงแล้วจะทำให้ USD อ่อน แต่ ข่าวนี้ ก็มีมานานแล้ว ตอนนี้น่าจะส่งผลน้อยกับตลาดแล้วและเห็นได้ว่า USD กลับมาแข็งค่าได้ดังเดิม ยังไงแล้วท้ายที่สุดมองว่ากราฟน่าจะลงต่อไปได้ในระยะยาว แต่ในระยะสั้นว่ากันตาม แนวโน้มที่ เห็น และ Risk Reward ครับ

สำหรับวันนี้ ถ้าตอนข่าวดอกเบี้ยจะออก ถ้าบวกอยู่ก็แนะนำให้ออกก่อนนะครับ ไว้ตัวเลขออกแล้วค่อยตามน้ำกัน ถ้า Buy ขึ้นไปแล้ว กราฟไปถึง TP2 ก็ Sell ลงมาได้เลย นะครับ แต่ ในทิศทางกลับกันหากว่ากราฟทำ new Low ใหม่ก็ตาม Sell Stop ไปได้เลย ครับ ตามระบบ ของ Down Theory ครับผม

Type Price SL TP1 TP2
Signal 1 Buy Limit 1.1140 1.1100 1.1190 1.1255
Signal 2 Sell STOP 1.1100 1.1140 1.1050 1.1030

ขอให้ทุกท่านนะครับโชคดีมีกำไรทุกท่าน ครับ ขอกำไร ทั่วหน้าทุกท่านนะครับ
เชิญเสวนาแลกเปลี่ยนมุมมองการเทรดกันได้ตามสะดวกครับ
หากมีข้อแนะนะประการใดก็ยินดี น้อมรับทุกความคิดเห็นครับ อยากให้ทุกท่าน แบ่งปันความรู้ร่วมกันครับ

(TH)** (TH)** (TH)**

"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

โบรกเกอร์ FBS มีประเภทบัญชีเทรดให้เลือกหลากหลายเพื่อตอบโจทย์ลูกค้าทุกท่าน

ทางโบรกเกอร์ FBS นั้นมีประเภทบัญชีเทรดไว้รองรับลูกค้าหลากหลายประเภท เพื่อตอบโจทย์ความต้องการและเพื่อรองรับสไตล์การเทรดของลูกค้าแต่ละท่านให้ลูกค้าได้เลือกได้ด้วยตนเองตามความเหมาะสมของเงินทุนและสไตล์การเทรด โดยหากท่านเปิดบัญชีเทรดผ่านทางลิ้งค์บอร์ดเราจะได้รับ Auto รีเบต กลับคืนเข้าบัญชีเทรดของท่านทุกสัปดาห์

เปิดบัญชีเทรด FBS เพื่อรับ Auto Rebate ที่นี่ ==>> https://fbs.co.th/?ppk=xfbs

ประเภทบัญชีเทรด FBS

1.Cent

Initial deposit   : $1
Spread            : Floating spread from 1 pip
Commission     : $0
Leverage         : up to 1:1000

2.Cent MT5

Initial deposit   : $1
Spread            : Floating spread from 1 pip
Leverage         : up to 1:1000

3.ECN

Initial deposit   : $1000
Spread            : Floating spread from  -1 pip
Commission     : $6
Leverage         : up to 1:500

4.Micro

Initial deposit   : $5
Spread            : Fixed spread from 3 pips
Leverage         : up to 1:3000

5.Standard

Initial deposit  : $100
Spread           : Floating spread from 0,5 pip
Commission    : $0
Leverage        : up to 1:3000

6.Standard MT5

Initial deposit  : $100
Spread           : Floating spread from 0,5 pip
Commission    : $0
Leverage        : up to 1:3000

7.Zero Spread

Initial deposit   : $500
Spread            : Fixed spread 0 pip
Commission     : from $20/lot
Leverage         : up to 1:3000

เปิดบัญชีเทรด FBS เพื่อรับ Auto Rebate ที่นี่ ==>> https://fbs.co.th/?ppk=xfbs

โปรโมชั่นดีๆสำหรับลูกค้าที่เปิดบัญชีเทรดกับ XM.COM  ลิ้งค์บอร์ดเรา

1.โปรโมชั่น Free Bonus 30$ ไม่ต้องฝากเงิน  ถอนได้

2.โบนัสเงินฝาก 50% สูงสุด 500$   และ โบนัสเงินฝาก 20% สูงสุด 4,500$

3.บริการฟรี VPS สำหรับลูกค้าที่ชอบรัน EA

4.Royalty Bonus

5.ได้รับสิทธิ์เข้าร่วมงานสัมนาและงานกาล่าดินเนอร์ที่ทาง XM จัดขึ้นทุกๆปี ฟรี  และได้รับโบนัสเงินฝาก 100% ทุกครั้งที่เข้าร่วมงาน รวมถึงกิจกรรมลุ้นรางวัลใหญ่ๆในงาน

6.สามารถสมัครเข้าเรียนสดทางออนไลน์ที่ทาง XM  จัดขึ้นทุกวัน

7. Lot Rebate
หากท่านเปิดบัญชีเทรดผ่านลิ้งค์บอร์ดท่านจะได้รับ rebate คืนเป็นเงินจริงที่สามารถถอนได้ตามจำนวนการเทรดจริงที่ 3$/1 Lot( standard )  , 0.03$/ 1Lot (micro) , 1.5$/ 1Lot(Zero)

8. ปรับลดสเปรด ทองคำ เหลือ 3.5-4.0 pip

สามารถอ่านรายละเอียดเงื่อนไขโปรโมชั่นโบนัสต่างๆได้ที่นี่  =>>  https://goo.gl/ovcAQH
รายละเอียดบัญชีเทรดประเภทต่างๆที่นี่ =>> https://goo.gl/dURMnZ
เปิดบัญชีเทรดกับ XM ผ่านลิ้งค์บอร์ดเพื่อรับโปรโมชั่นต่างๆที่นี่ =>> https://traderider.com/register/xm

โปรโมชั่นดีๆจากทาง Hot Forex

1.Loyalty Program

มีรางวัลระดับต่างๆ ถึง 4 ระดับ! ยิ่งวันในการเทรดที่คุณสะสมมีมากเท่าใด แท่ง HotForex ที่คุณจะได้รับสำหรับแต่ละล็อตในรอบที่คุณเทรดก็จะมากเท่านั้น!

2.เงินโบนัส

- HF Rebate

ทุกๆการเทรด Forex หรือ ทองคำ รับเงินคืนรายวันเข้าบัญชีของคุณโดยตรง

-30% Rescue Bonus

รับโบนัสสูงสุด 7,000usd

3.แข่งเทรดรับเงินรางวัลมากมาย

4.ฝาก-ถอนเงิน ฟรีค่าธรรมเนียม !!

5.ผลิตภัณฑ์ของ HOTFOREX

ของที่ระลึกมากมายสำหรับลูกค้าและพาร์ทเนอร์ Hot Forex

เปิดบัญชี Hot Forex ==> https://www.hotforex.com/?refid=315171

เทรดเงินคริปโตกับ NordFX ค่าธรรมเนียมต่ำ

ทำไมคุณถึงควรเทรดกับเรา ?

1.การซื้อขายเป็นไปบนแพล็ตฟอร์ม MT4 และอนุญาตให้นักเทรดใช้งานระบบเทรดอัตโนมัติหรือหุ่นยนต์ได้

2.คุณสามารถฝากเงินด้วยสกุล USD Ethereum หรือ Bitcoins โดยขึ้นอยู่กับประเภทบัญชี

3.เทรดได้ตลอด 24/7/365 ไม่มีวันหยุดนักขัตฤกษ์หรือวันหยุดใดๆ

4.สามารถเทรดทำกำไรได้ทั้งขาขึ้นและขาลง

5.มีผู้ใช้งานมากกว่า 1ล้านคน !!

6.ซื้อบิทคอยน์ได้มากขึ้นด้วยการใช้มาร์จิ้น

เปิดบัญชีเทรด NordFX https://traderider.com/index.php/topic,8054.0.html

เปิดบัญชีเทรด Forex กับ NAGA.com เทรดครบ 3 Lotรับ Bitcoin ทันที 0.02 BTC มูลค่าประมาณ 210 USD

เพียงแค่เปิดบัญชีเทรดกับ NAGA ผ่านแบนเนอร์ด้านบนนี้ และทำการฝากเงิน 500$ เทรดครบ 3lot จะได้รับทันที 0.02 บิทคอยน์ 
ด่่วน !! มีจำนวนจำกัด

รายละเอียดเพิ่มเติม https://traderider.com/index.php/topic,15584.0.html

*

.:KRACH:.

• 2,375
 (TH)** (TH)** สงสัยวันนี้นอนดึกแน่ๆ  555+
เวลาเจ็บ ต้องเจ็บแบบแมวข่วน

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: neoz168 ที่ 31, กรกฎาคม  2019, 11:06:59 AM
(TH)** (TH)** สงสัยวันนี้นอนดึกแน่ๆ  555+

ชุมมุมคนนอนดึกเลย ครับวันนี้
Ha)** Ha)**
"เอาชนะใจตัวเองให้ได้ ก่อนที่จะไปเอาชนะตลาด"

(TH)** (TH)** (TH)**...ขอบคุณค่ะ...

อ้างจาก: neoz168 ที่ 31, กรกฎาคม  2019, 11:06:59 AM
น่าจะเป็นเช่นนั้น... 555+
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

*

friday

• 591
Signal 1    Buy Limit    1.1140    1.1100    1.1190    1.1255
Signal 2    Sell Limit    1.1100    1.1140    1.1050    1.1030

สวัสดีครับ ท่านแอดมิน ซิกอันที่ 2 ผิดหรือเปล่าครับ

(TH)** (TH)** (TH)** **11
= เอาชนะ ผบ.ทบ. ให้ได้ก่อน ค่อยคิดชนะตลาด =

*

admin

• 80,404
อ้างจาก: friday ที่ 31, กรกฎาคม  2019, 11:28:42 AM
Signal 1    Buy Limit    1.1140    1.1100    1.1190    1.1255
Signal 2    Sell Limit    1.1100    1.1140    1.1050    1.1030

สวัสดีครับ ท่านแอดมิน ซิกอันที่ 2 ผิดหรือเปล่าครับ

(TH)** (TH)** (TH)** **11

แก้ไขแล้ว ครับ Signal 2 เป็น Sell STOP

ขอบคุณครับ
(TH)**

*

teeneetrader

*

apakoaa

• 1,471
วันนี้วันพุธ sell ไว้ก่อน  xc8*
เบี้ยน้อย หอยน้อย ค่อย ๆ เก็บ

หวังว่าวันนี้ ทอง น่าจะพุ่งขึ้นได้แล้วนะจ๊ะ..ไม่พุ่งอย่างบั้งไฟ พุ่งแค่ตะไลก็ยังดี.. xc8* xc8* xc8*
2 อย่าง ที่เป็นปัญหา..จะหาข้อมูล ถาม หรือปรึกษาใครก็ไม่ได้ ต้องแก้ไขด้วยตัวเอง
" ความโลภ ได้ตามที่ควรจะได้แล้วไม่พอ "
" OVT โอเวอร์เทรดตลอด "
แก้ไขได้เมื่อไหร่ พอร์ตจะใหญ่ กำไรจะอยู่นาน..

วันพุธยักเขียวมา